ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะลงทุนเลี้ยงแพะเป็นอาชีพจริงจัง  (อ่าน 10855 ครั้ง)
ไอ้ด่างเกยชัย
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 08:54:26 PM »

ไหวไม๊ครับ เราจะไปรอดไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 12:57:35 PM โดย ไอ้ด่างเกยชัย » บันทึกการเข้า

Ploy Swiftlet Doctor
*

swiftlet lover

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 09:34:48 PM »

หนูชอบกินนมแพะคะ เลี้ยงมือไหร่จะอุดหนุนคะ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 07:33:03 AM »

แพะนิยมเลี้ยงทางภาคใต้  ภาคกลาง  ส่วนภาคอีสาน และเหนือ ยังไม่ค่อยเห็นครับ   และอีกอย่างถ้าจะเลี้ยงเพื่อขายเนื้อควรศึกษาว่า  คนแต่ละท้องถิ่นนิยมบริโภคเนื้อแพะหรือเปล่าด้วยครับ .... ผมก็ไม่เคยเลี้ยงเหมือนกันครับ  รูดซิบปาก

เล็กบ้านสวน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 08:12:42 AM »

ก่อนจะเลี้ยงควรหาตลาดก่อนนะครับ
ผมเคยเลี้ยงอยู่ 100 กว่าตัว ถ้ามีที่ดิน ไม่จ้างแรงงาน เลี้ยงให้พอดีกับแปลงหญ้าไม่ต้องซื้ออาหารหรือหญ้าในหน้าแล้ง อยู่ได้แน่ครับ
แต่ถ้าต้องซื้ออาหารอยู่ลำบาก
ต้องระวังเรื่องโรค
แพะเป็นสัตว์เล็กเวลาป่วยตายเร็วมากถ้าดูแลไม่ดีจะสูญเสียมาก
ควรเริ่มจากน้อยๆค่อยๆลองเลี้ยงไปดู
ตอนซื้อแพะเข้ามาต้องตรวจโรคแท้งติดต่อก่อนนะครับสำคัญมากเพราะติดต่อถึงคนได้
ลองดูนะครับ
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 08:59:34 AM »

เคยมีความคิดจะเลี้ยงเหมือนกันค่ะ
แต่ที่บ้านไม่มีไครเห็นด้วย ก็เลยยกเลิกความคิดไปค่ะ

ใจประสงค์สร้าง กลางดง กะวาบ้าน...ใจประสงค์ขี้คร้าน กลางบ้าน กะวาดง
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 05:00:56 PM »

ก่อนจะเลี้ยงควรหาตลาดก่อนนะครับ
ผมเคยเลี้ยงอยู่ 100 กว่าตัว ถ้ามีที่ดิน ไม่จ้างแรงงาน เลี้ยงให้พอดีกับแปลงหญ้าไม่ต้องซื้ออาหารหรือหญ้าในหน้าแล้ง อยู่ได้แน่ครับ
แต่ถ้าต้องซื้ออาหารอยู่ลำบาก
ต้องระวังเรื่องโรค
แพะเป็นสัตว์เล็กเวลาป่วยตายเร็วมากถ้าดูแลไม่ดีจะสูญเสียมาก
ควรเริ่มจากน้อยๆค่อยๆลองเลี้ยงไปดู
ตอนซื้อแพะเข้ามาต้องตรวจโรคแท้งติดต่อก่อนนะครับสำคัญมากเพราะติดต่อถึงคนได้
ลองดูนะครับ

ตรวจโรคแท้งติดต่อ ตรวจดูยังไง ครับ

แล้ว การเลือกซื้อแพะ ควร เลือกแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
เล็กบ้านสวน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 08:04:48 AM »

ข้อมูลแบบเป็นตัวเลขยากนะครับ
เพราะแต่ละพื้นที่มีข้อจำกัดที่แตกต่างกัน เรื่องอาหาร ตลาด การขนส่ง (ระยะทางห่างจากก.ท.ม.มากพ่อค้าจะซื้อถูกลง)
เอาแบบที่ผมทำไว้ก่อนหน้านี้แล้วกันนะครับ
    แพะแต่ละตัวต้องมีค่าใช้จ่าย(อาหาร,โรงเรือน,แรงงาน,ยา,อื่นๆ)ไม่เกิน 3 บาท/ตัว/วัน ถึงจะมีกำไร ซึงในระบบฟาร์มทำไม่ได้นอกจากเลี้ยงเป็นอาชีพเสริม
วิธีคิด  แม่แพะ 1 ตัว ให้ลูกเฉลี่ย 2-3ตัว/ปี ( 2ปี /3คลอก มีทั้งแฝดและไม่แฝด ) แต่จะมีสูยเสีย ประมาณ 10%
       ลูกตัวผู้ ก.ก. ละ 60 บาท  เลี้ยง 6 เดือน ได้ประมาณ 20-25 ก.ก. แล้วแต่สายพันธุ์+อาหาร+การดูแล
          ตัวเมีย เลี้ยง 6 เดือนขายเป็นแม่พันธุ์ 1000-1500 แล้วแต่ความสวย

ดังนั้นแม่แพะ 1 ตัว จะให้ ผลตอบแทนประมาณปีละ 2000 / ตัว
        คิดแบบง่ายๆ
                รายจ่าย    3บาท/วัน   ปีละ  1095
            หักแล้วกำไรตัวละ               1000   /  ปี

แต่ในความเป็นจริงมีตัวแปรอื่นๆอีกมาก   เช่น การสูญเสีย  ค่ายาถ่ายพยาธิ ค่าวัคซีน ค่าอาหารข้น 

ก่อนเลี้ยงควรดูหลายๆฟาร์ม ตัวเลขแบบนี้ คนขายแพะคงไม่พูดให้ฟังหรอกครับ
ถ้าถามผมว่าทำได้ไหมทำได้ครับ  คุ้มหรือไม่สำหรับผมไม่คุ้มครับถึงเลิก

ตรวจโรคแท้งติดต่อ ตรวจดูยังไง ครับ
ตรวจโดยการเจาะเลือด ส่งตัวอย่างเลือดให้แล็ปตรวจ  อันนี้ปศุสัตว์มาตรวจให้ได้
แล้ว การเลือกซื้อแพะ ควร เลือกแบบไหนครับ
ง่ายๆครับแข็งแรงไม่เป็นโรค ดู ร่าเริง แววตาสดใส ไม่เซื่อซึม
แพะลูกผสมให้ผลตอบแทนดีกว่าแพะพื้นเมืองแต่ก็ต้องการๆดูแลมากกว่า

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 08:46:33 AM »

ขอบคุณครับ คุณ เล็กบ้านสวน
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:18:43 PM »

แท้งติดต่อ ตรวจง่ายมาก เจาะเลือด ทำเสมียร์ กับเอนติเจน ทำเองก็ได้
ถ้า เห็นการตกตะกอน แสดงว่า เป็นโรค ปัญหาคือ หาซื้อ antigen ยากมาก
ปศุสัตว์บางท้องที่ ก็ไม่มี   ผลกระทบเลยตกกับผู้เลี้ยง
  ในทางปฏิบัติ คงไม่แนะนำให้เลี้ยงเป็นอุตสาหกรรมหรอก
ถ้าอยากเลี้ยง  ให้เลี้ยงแบบ อิงธรรมชาติปล่อยให้หากินเอง 
aomjai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 05:59:08 PM »

พี่เล้กบ้านสวน  เลิกเลี้ยงแล้วหรือคะ  อ้อมยังเลี้ยงอยู่ (เลี้ยงที่เดิมที่พี่เล้กเคยไปซื้ออ้อมมีหุ้นส่วนอยุ่ด้วยค่ะ ฟาร์มนั้นมีสามหุ้นค่ะ)และยังมีกำไรอยู่ค่ะ  แพะออกลูกเร็ว กินอยู่ง่าย ถ้าหาอาหารให้กินไหว ไม่ขาดทุน แต่ปัญหาใหญ่คือ ขยายไปเรื่อยไม่ดูพื้นที่ไม่ดูออาหารให้สมดุลย์ ต้องซื้อ แบบที่คุณเล็กบอกก็จะขาดทุนค่ะเพราะแพะกินเก่งมากเรื่องโรค แพะอ่อนแอต่อไข้หวัดปอดบวม ก็ทำร้านให้เขานอนอย่าให้นอนกับพื้นค่ะปัญหาสำคัญของแพะนมคือ ตลาดนมดิบค่ะ แต่นมแปรรูปไม่น่ามีปัญหาแต่เสียเวลาทำเวลาส่งมากหน่อยค่ะ ต้องดูแลฟฟาร์มด้วยส่งนมด้วยลำบากอยุ่เหมือนกันค่ะ

ก้าวไปกับโลกทุกที่แต่มีคำว่ากุลสตรีตามหลัง
เล็กบ้านสวน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 07:51:40 PM »

สวัสดีครับพี่อ้อม สบายดีนะครับ
เลิกเลี้ยงมา 2 ปีแล้วครับพอดีกลับมาทำงานที่กรุงเทพครับ
แต่ก็ยังอยากหาอะไรเลี้ยงอยู่เพราะที่ยังว่างไว้อาจจะได้เข้าไปหาพี่อ้อมก็ได้ครับ
พ่อบักเขตต์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 05:35:54 AM »

สวัสดีครับพี่เล็กบ้านสวน 
  คงสดใสดีนะครับสำหรับแพะ   ไม่ทราบว่ายังพอจะจำ พ่อน้องขิงได้ไหม ครับ..   ผมคงต้องหาโอกาศ  และเวลาที่เหมาะสมอีกครั้ง สำหรับการเลี้ยงแพะ  รอบแรกอ่อนซ้อมไปหน่อย ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2009, 11:01:15 PM โดย Tinnachot » บันทึกการเข้า
aomjai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:35:25 AM »

พ่อน้องขิง มากับพี่เล้กที่ซื้อสุนัขชิวาวาไปใช่ไหมคะ  ถ้าจะเลี้ยงใหม่มาได้เลย ตอนนี้แพะล้นคอก อยุ่จะแบ่งแม่แพะท้องไปให้จับนมเล่น ;ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ก้าวไปกับโลกทุกที่แต่มีคำว่ากุลสตรีตามหลัง
chaiwat_k
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:53:27 AM »

แนะนำครับถ้าแถวบ้านมีสุเหลาลองเดินเข้าไปถามดูดิครับ อิสลามนิยมปริโภคเนื้อแพะเน้อ เคยแวะไปดูฟาร์มแพะแถวพระราม 2 คนเลี้ยงส่วนมากเป็นอิสลามครับ ลองชิมนมแพะด้วยนมสดรสชาติยังไม่ค่อยคุ้นปากนัก ส่วนเนื้อเขาก็แจกกินอร่อยดีครับไม่เหนียวมาก และหนังถ้าฟอกแล้วเอามาขายได้อีก ที่พระราม 2 เขาไปขอเป็นอาหารฮาลานด้วยส่งเนื้อขายตามโลตัสนี้ละ ฟาร์มที่ไปดูมาก็มีคอกเล็กไม่ถึง10ตัวกับขนาดกลางไม่ถึง40ตัวนี้ละครับ ส่วนมากจะปลูกหญ้าให้กินแถวนั้นที่ว่างเปล่าเยอะหญ้าเลยเยอะตามไปด้วย แต่กลิ่นอุจาระแพะก็เอาเรื่องเหมือนกันเห็นสาวๆที่ไปกันมะเข้าไกลเลย (ปล.เป็นทริปปั่นจักรยานชมเขตพระราม2ของ กทม จัดนะครับ) ดั้งนั้นต้องมีพื้นที่กว้างหน่อยหนึ่งครับ ถ้ามีที่กว้างอยู่แล้วก็ไม่ลำบากที่ผมเห็นเขาทำพื้นที่ให้เดินแค่ 5*5 เมตรเองและโรงเรือนอีกต่างหาก ก็เลี้ยงได้ราว 10 กว่าแล้ว
พ่อบักเขตต์
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 04:04:32 AM »

พ่อน้องขิง มากับพี่เล้กที่ซื้อสุนัขชิวาวาไปใช่ไหมคะ  ถ้าจะเลี้ยงใหม่มาได้เลย ตอนนี้แพะล้นคอก อยุ่จะแบ่งแม่แพะท้องไปให้จับนมเล่น ;ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
   พอดีรีบทักไปหน่อยครับ  ขอโทษด้วยไม่แน่ใจว่าใช่ คุณอ้อม  กับ พี่เล็กบ้านสวน จาก issanfarm.com  หรือเปล่า  หากทักผิด อย่างก็ ขออภัยนะครับ.. ยิ้มเท่ห์
aomjai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 11:34:30 AM »

สงสัยจาผิด  แต่มีคนชื่อเหมือนเราด้วยเพราะอ้อมใจหาคนชื่อนี้น้อยมาก ค่ะ  แต่ทักผิดก้ม่ายเป็นไร  คุยกันได้  ดิฉันคุยได้กับทุกคนค่ะ และก็ใช้ชื่อ นามสกุลจริงทุกเว็บค่ะ  ยินดีที่รู้จักค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ที่แจ้งแหล่งชำแหละให้แต่ว่าที่ฟาร์มไม่ได้ขุนเองขายตอนเด็กเฉพาะตัวผู้ค่ะ  ใจยังไม่กล้าพอ  เวลาเลี้ยงนานแล้วรักมันเจื๋อนไม่ลงขายไม่ลงจนล้นคอกแล้ว  วัวก็เหมือนกัน  ไม่ได้ขายเข้าโรงเชือด เป้นบรีดเดอร์ขายพ่อแม่พันธุ์  เพราะว่าอยุ่กับเรานานแล้วรักไปซะทุกตัวอิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2009, 12:07:55 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์