หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะปลูกบ้านเองครับช่วยหน่อย  (อ่าน 1793 ครั้ง)
โอ..คนไม่เคยถอย
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพิ่อครอบครัว

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:09:14 AM »

คือผมจะลองปลูกบ้านเองครับ เอาตั้งแต่เริ่มตั้งแต่ขุดดินเริ่มตั้งเสาเลยเพราะผมคิดว่าผมมีความรู้เรื่องช่างพอสมควร ทั้งเชื่อมเหล็ก 
เดินสายไฟ แต่ไม่มีความรู้เรื่องช่างก่อสร้างจะพอมีก็แค่การวัดระดับตั้งเสาให้ตรง ให้สูงเท่ากัน ก็แค่นั้น แต่อยากรู้ว่าระยะการตั้งเสาห่างกันเท่าไร เสาแต่ล่ะต้นสู้กี่เมตร ตั้งเสากี่ต้น สมมุติว่ากลางบ้านสูง 3 เมตร ขนาดบ้านกว้าง 3 เมตร ยาว 5 เมตร จะปลูกแบบห้องแถวเลยครับ  หรือใครมีรูปด้วยก็แนบรูปมาด้วยก็ได้ครับจะได้กระจ่าง 

เคยท้อแต่่ก็ไม่เคยถอยนครินทร์  รอดเชื้อ    บ.ลดา
127 หมู่4 ต.หนองกบ อ.บ้านโป่ง
จ.ราชบุรี 70110

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์