หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขี้เกียจรดน้าต้นไม้เอง เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 35738 ครั้ง)
ADISAK
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:56:18 AM »

ผมคิดออกแล้วต่อหน้าคอนแทคของตัวตั้งเวลา และ ตัววัดความชื้น แบบ อนุกรม กันเลยตัวใดตัวหนึ่งทำงาน แต่อีกตัวไม่ทำ โซลินอยล์หรือปั้มน้ำก็ไม่ทำงาน (น้ำไม่ไหล)
ขอสรุปให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจอยากทำเครื่องตั้งเวลานะครับ
1. จัดหา จัดทำถังพักน้ำ
2.จัดหา อุปกรณ์ในการปั้มน้ำเข้าถัง
2.1 มอเตอร์ปั้มน้ำเข้าถัง
2.2 สวิทซ์ลูกลอยควบคุมมอเตอร์เข้าถัง
2.3 เชควาล์ว (ใช้สำหรับมอเตอร์ปั้ม บางรุ่น)
2.4 อุปกรณ์ และ วงจรปั้มน้ำเข้าถัง
3.จัดหาอุปกรณ์จ่ายน้ำ
3.1 มอเตอร์ (เหมาะสำหรับระยะการส่งน้ำไกลๆ)
3.2 โซลินอยล์ (เหมาะสำหรับระยะการส่งน้ำใกลๆ)
3.3 ชุดวงจรจ่ายน้ำ
4.จัดหาระบบการเดินท่อ
4.1 ท่อเมน ท่อหลัก สาย พีอี สปริงเกอร์ ฯลฯ
5.แหล่งจ่ายไฟ อันนี้ำสำคัญมากถ้าหาไม่ได้ทุกอย่างที่ว่ามาเป็น 0
ที่ว่ามาอาจจะยังไม่ครบ อาจมีหลายอย่างที่ผมคิดไม่ถึง ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของแต่ละที่ด้ว่ย แล้วแต่จะประยุกต์ใช้งาน ก็หวังว่าเพื่อนสมาชิกที่ทำสำเร็จแล้ว จะมาต่อยอดให้อีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 10:05:26 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ

ADISAK
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:12:39 PM »

ที่ท่านว่ามามันก็แมน อยู่ (ใช่) แต่ปัญหามันอยู่ที่ผมทำงานกรุงเทพ แต่สวนอยู่ อุตรดิตถ์ นาซีครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 04:41:40 PM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
น้าหริ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:50:44 AM »

รบกวนหัวหน้า  โซลินอยล์ วาล์ว เท่าพีวีซี ขนาด 3 นิ้ว มีขาย มั้ย สนนราคา ประมาณ เท่าไรครับ

โซลินอยล์ 3 นิ้ว น้าหริจะเอาไปทำอะำไรครับ นั่นมันจ่ายประปาได้ทั้งหมู่บ้านเลยนะนั่นน่ะ เปลี่ยนเป็นมอเตอร์ไปเลยไม่ดีหรือครับได้ทั้งความแรงด้วย
ถ้าความยาวท่อส่งไม่มาก ใช้ของเครื่องซักผ้าก็ได้ครับ เป็นขนาด 4 หุน ราคา ร้อยกว่าบาท
ครับ.พอดีท่อเมนหรือท่อประทานผม 3 นิ้ว เปิดทีเดียวเลย. อีกนิดนะ. ถ้าใช้มอเตอร์ ตอนน้ำหมด กลัวเครื่องตัดไม่ตรงกัน

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
ADISAK
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:32:58 AM »

เครื่องตัดไม่ตรงกัน ถ้าหมายถึงเครื่องตั้งเวลา ก็ถูกแล้วครับ ถ้าน้ำไ่ม่มีในถัง่ถึงแม้เครื่องตั้งเวลาทำงาน  แ่ต่สวิทซ์ลูกลอยตัด มอเตอร์ก็ไม่ทำงาน(มอเตอร์ปั้มออก) ป้องกันมอเตอร์ไหม้ด้วย โดยการต่อ สวิทซ์นาฬิกา อนุกรมกับ สวิทซ์ลูกลอย ครับ สรุปก็คือ ในถังจะมีสวิทซ์ลูกลอย 2 ชุดครับ ตัวแรกใช้ปั้มน้ำเข้าถัง ปรกติเปิด ต่อ  สายจุด com และ NO ตัวที่สองใช้ตัดมอเตอร์ปั้มน้ำออก เวลาน้ำหมดถัง ปรกติปิด สายต่อปรกติปิด ต่อจุด COM และ NC ครับ ส่วนระยะการทำงานของลูกลอยตั้งได้ครับโดยใช้เชือกที่แถมมานั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 09:42:02 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

ADISAK
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:43:56 AM »

เริ่มจากติดตั้งอุปกรณ์ตามนี้ครับ เปลี่ยนแปลงตำแหน่งมอเตอร์ และ โซลินอยล์ ใหม่ และ เพิ่มสวิทซ์ลูกลอย LS1. กับ เช็ควาล์วเข้ามา ขออธิบายหน้าที่อุปกรณ์ที่เพิ่มเข้ามาตามนี้ครับ
1. สวิทซ์ลูกลอย LS1. มีหน้าที่ตัดการทำงานของวงจรหากไม่มีน้ำในถัง
2.เช็ควาล์วป้องกันน้ำไหลกลับ ในรูปต่อผิดครับต้องต่อทางเข้ามอร์เตอร์
อีก 1 วิธีครับ โดยใช้โซลินอล์ยต่อที่ท่อย่อย ดูรูปแท้งน้ำในกระทู้แรกๆครับ วงจรปั้มน้ำเข้า ใช้ได้เลย ส่วนวงจรปั้มน้ำออกไม่ต้องดูเพราะเป็นแนวทางเฉยๆ เป็นแนวทางสำหรับช่างไฟฟ้าที่ถนัดระบบคอลโทรลเท่านั้น หากไม่มีความรู้เรื่องระบบคอลโทรลแล้วไซร้ ยากครับ ไปซื้อชุดนาฬิกาสำเร็จรูปมา่ต่อจะเป็นการดีที่สุดครับ
อย่าลืมโซลินอล์ยราคาถูกของเครื่องซักผ้าใช้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 09:53:31 AM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

น้าหริ
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:24:03 AM »

เครื่องตัดไม่ตรงกัน ถ้าหมายถึงเครื่องตั้งเวลา ก็ถูกแล้วครับ ถ้าน้ำไ่ม่มีในถัง่ถึงแม้เครื่องตั้งเวลาทำงาน  แ่ต่สวิทซ์ลูกลอยตัด มอเตอร์ก็ไม่ทำงาน(มอเตอร์ปั้มออก) ป้องกันมอเตอร์ไหม้ด้วย โดยการต่อ สวิทซ์นาฬิกา อนุกรมกับ สวิทซ์ลูกลอย ครับ สรุปก็คือ ในถังจะมีสวิทซ์ลูกลอย 2 ชุดครับ ตัวแรกใช้ปั้มน้ำเข้าถัง ปรกติเปิด ต่อ  สายจุด com และ NO ตัวที่สองใช้ตัดมอเตอร์ปั้มน้ำออก เวลาน้ำหมดถัง ปรกติปิด สายต่อปรกติปิด ต่อจุด COM และ NC ครับ ส่วนระยะการทำงานของลูกลอยตั้งได้ครับโดยใช้เชือกที่แถมมานั่นแหละครับ
ถึงบางอ้อแล้ว...ขอบคุณครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
ninok
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:00:00 PM »

เคยคิจะทำนานแล้วนะครับ   แต่ โซลินอยล์ มันแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกก
ADISAK
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 11:04:50 AM »

โซลินอล์ยของเครื่องซักผ้าที่ใช้าปล่อยน้ำเข้าถังราคาอยู่ที่ประมาณ 150 บาทครับข้อต่อเรามาดัดแปลงให้เข้ากับท่อน้ำเราได้ครับ

kakin
seller
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:44:07 AM »

ท่านใดมีวงจรไฟฟ้า สำหรับควบคุม การทำงาน มีอุปกรหลัก Timer 2 คอยล์220v. relay 3 คอยล์220v พอใหม สำหรับควบคุม ไฟแสงสว่าง และปั้มน้ำ ชุดปั้มให้อาหารปลา คือ ปั้มน้ำทำงานกลางวันและ ชุดปั้มให้อาหาร ส่วนแสงสว่าง ทำงานกลางคืน เคยใช้สมัยเรียนแต่ จำวงจรไม่ได้แล้ว
mas_artthy
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:42:24 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ เป็นมือใหม่เพิ่งจะหัดทำสวนแต่ต้องทำงานต่างจังหวัดไม่มีเวลารดน้ำเอง เลยคิดจะใช้ระบบรดน้ำอัตโนมัติ(ระบบน้ำหยด)ค่ะ โดยจะใช้น้ำจากประปาหมู่บ้าน (เนื่องจากไม่สามารถเจาะบ่อบาดาลได้) อยากสอบถามดังนี้
1.จะให้น้ำจากท่อประปามาเก็บไว้ที่ถังเก็บน้ำโดยควบคุมการปิดเปิดอัตโนมัติจะทำอย่างไร
2. แล้วตอนที่ปล่อยน้ำออกมาจากถังพักน้ำเพื่อให้น้ำไหลมาทางท่อประปาที่วางไว้ภายในสวนแบบอัตโนมัติอย่างไร
3. พื้นที่สวน 2 ไร่ จะต้องใช้ถังเก็บน้ำชนิดวงท่อซีเมนต์ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเท่าไร ความสูงกี่วงท่อ แล้วต้องใช้กี่ถังถึงจะเพียงพอคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
lookpu99
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:53:26 AM »

กระทู้นี้ถูกใจมากมาย
กำลังวางแผนวางระบบน้ำอยู่ค่ะ ไปสวนแค่เสาร์อาทิตย์
ความรู้ระบบน้ำเป็นศูนย์ แต่ค่อยๆ ไต่เต้าอยู่
ความรุ้ไฟฟ้าติดลบ ก็จะขอกลับไปอ่านหน้า 1 ซ้ำ ๆ จนกว่าจะเข้าใจ

ขอบคุณผู้มีความรู้ทุกท่านที่มาแชร์ มาถก ทำให้มองเห็นได้หลาย ๆ มุม
เด๋วถ้ามีคำถามแล้วจะรบกวนนะคะ ตอนนี้ขอกลับไปอ่านหน้า 1 ใหม่อีกรอบ
kakin
seller
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:10:15 AM »

สำหรับ วงจรไฟฟ้า ท่านที่ไม่ค่อยมี ความรู้เรื่อง ไฟฟ้า แนะนำว่า มีชุด ปลั๊กไฟฟ้า ตั้งเวลา ที่ใช้กับไฟบ้านทั่วไป 220 โวลห์ 10 แอมร์  ที่สามารถ ตั้งโปรแกรม เลือก วัน หรือ สัปดาห์ เหมือนเราตั้งเวลาปลุ๊ก โทรศัพทั่วไปหรือเพื่อนำมาแทนชุด วงจรคอลโทลได้ หากปั้มน้ำ 1 /2 แรง ทนได้ แต่หาก มอเตอร์ตัว ใหญ่ ก็ ต้องออกแบบ ชุดวงจรกำลัง เพิ่ม ตัวละประมาณ 200-300 บ. แถวร้านอมร หรือไฟฟ้าทั่วไปมีขาย ผมเอาหน่วงเวลา ชุดให้อาหารปลา ช่วง มีธุระไม่อยู่บ้าน
kok1
seller
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 06:25:19 PM »

สวัสดีครับ ขอแจมด้วยคนแบบว่า เป็นเกษตรกรธรรมดาพื้นๆ แล้วก็คิดหาวิธีที่มันดูแล้วง่ายๆก็เลยไปหาซื้ออุปกรณ์การตั้งเวลารดน้ำที่สำเร็จรูปมาครับ ใช้ได้ดีมาก ตรงกับที่เราต้องการ คือเปิด-ปิดน้ำตามเวลาที่เราต้องการได้โดยปล่อยน้ำตั้งแต่ครั้งละ 2 นาทีขึ้นไป ต่อท่อจากแท้งค์น้ำลงมาผ่านอุปกรณ์แล้วผ่านท่อระบบรดน้ำใส่ต้นไม้ โดยตั้งโปรแกมให้รดได้ 15 โปรแกม จะรดทุกวัน รดวันเว้นวัน หรือรด 7 วันครั้ง ครั้งละกี่นาทีหรือกี่ชม. ก็สามารถตั้งได้ครับ ราคามีตั้งแต่ พันกว่าบาทขึ้นไปครับ สามารถเลือกได้ตามความเหมาะสม
ต้องบอกว่านี้คือส่วนที่ต่อไปรดน้ำต้นไม่นะครับ ไม่ใช่ส่วนที่น้ำขึ้นแท้งค์ เห็นว่าง่ายและสะดวกดีสำหรับพี่น้องที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไฟฟ้าครับ
kakin
seller
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:45:25 PM »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ เป็นมือใหม่เพิ่งจะหัดทำสวนแต่ต้องทำงานต่างจังหวัดไม่มีเวลารดน้ำเอง เลยคิดจะใช้ระบบรดน้ำอัตโนมัติ(ระบบน้ำหยด)ค่ะ โดยจะใช้น้ำจากประปาหมู่บ้าน (เนื่องจากไม่สามารถเจาะบ่อบาดาลได้) อยากสอบถามดังนี้
1ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
มันเหมือนไม่ยาก หากคนเคยทำก็พื้นๆเอาว้าจะช่วยในส่วนที่รุ้นะ
1.น้าเข้าแท๊ง นั้น หากแรงดันมันแรงพอดันเข้าถังได้ก็ให้มันใหลเข้าเองผ่านวาวล์ลูกลอยเมือมันเต็มถังมันก็จะตัดเองอัตโนมัติ
2.หากมันไม่มีแรงคงต้อง ใช้ปั้มช่วยอีกตัว หากใช้ปั้มตัวเดียวปั้มเข้าถังและจ่ายเข้าระบบด้วย วงจรจะยุ่งมาก
3.ส่วนแท้งรับน้ำไม่รุ้ ว่าสวนใช้น้ำเท่าใหร่ มันอยุ่ที่จำนวน ต้นไม้ชนิด มันถึงจะคำนวนได้ ลองหาในเวฟดู แท้งปูนย์ ไม่แน่ใจว่า ระหว่าง ถังสำเร็จ กับสร้างอันใหนแพงกว่ากัน สว่นผมเลือก ถังสำเร็จ เพราะดูแลง่ายเคลื่อนที่ได้ ปูนย์ทำไม่ได้ และไม่ซึม หากไม่พอวื้อมาต่อ ขนานอีกลูก ไม่สูงก็ได้ หากเราใช้ปั้มส่งเข้า สปริงเกอร์ ส่วนวงจร ไฟ้ฟ้า และวงจรปะปา หากต้องการจะเขียนส่งให้ทาง เมย์ส่วนตัว แต่ต้องแจ้งรายละเอียด ด้วยว่า ใช้กันพืชนิดใหน และกี่ต้น
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:13:17 PM »

สวัสดีค่ะคุณkakin และผู้รู้ระบบน้ำ/ไฟ ค่ะ
พอดีว่าเป็นมือใหม่เหมือนกันน่ะค่ะ
มีปัญหาจะรบกวนสอบถามน่ะค่ะ...

สวนหิน ๆ ...ของคนใจหินๆ ...  ขอความช่วยเหลือคร๊าบบบบ : )

จากภาพนะคะ...

รายละเอียดค่ะ...
1.ความสูงจากพื้นดินไปจนถึงแท้งค์น้ำ 7 เมตร   
2.รายละเอียดของแท้งค์น้ำค่ะ...
   - ใช่วงบ่อขนาด 1.50 เมตร จำนวน 6 วง  รวม 4 แท้งค์ค่ะ
3.ต้องการปลูกไผ่ และกล้วย จำนวนทั้งหมด 12 แถว (ระยะห่างของแถว..6 เมตร) 
   และมีจำนวนทั้งหมด 30 หลุม (ระยะห่าง 4 เมตร)

อยากทราบว่า...
1.ถ้าจะปลูกไผ่และกล้วย ในหลุมเดียวกัน ห่างประมาณ 20 ซม. ได้รึเปล่าคะ มีผลดีหรือผลเสียคะ
2.ถ้าต้องการทำระบบน้ำหยด...จะใช้หัวน้ำหยดขนาดใดดีคะ... และน้ำในแทงค์ จะสามารถใช้ได้ประมาณกี่วันคะ...

พอดีคำนวณไม่เป็นน่ะค่ะ...และก็อยากรู้ว่าจะทำแบบไหนดีน่ะค่ะ...
หากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใด มีคำแนะนำ... ยินดีรับฟังทุกคำแนะนำนะคะ...ขอบคุณมากค่ะ..   : ) 

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.0

Liked By: tsara

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
mapa134
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 05:52:32 AM »

ขอบคุณครับ ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์