หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาส่งการบ้านแล้วก้า  (อ่าน 32668 ครั้ง)
Phavadee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:17:28 PM »

คุณริน ยกนิ้วให้เลย เพาะเก่งมากๆค่ะ ขอบคุณที่ส่งรูปต้นมันปูให้ดูค่ะ ดิฉันรอลุ้นอยู่อยากให้เค้าเป็นต้นมันปูจริงๆ  ชอบทานใบของเค้าน่ะค่ะ

rinne.ch
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:53:57 PM »

คุณรินเพาะเก่งจัง งาม งาม ทั้งนั้นเลย อายจัง อายจัง อายจัง
   ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

น้องรินทำการบ้านได้เก่งมาก ๆ คะ ชื่นชมคะ ส่วนพี่นะเพาะเมล็ดไม่ค่อยจะงอกเลย           แต่ว่าตอนนี้น่าภูมิใจมากคะ เพาะเมล็ดผักหวานงอกด้วยละน้องริน
ต้นมะตาดเค้าก็โตเร็วนะคะ นี่ถ้าได้ที่ลงปลูกถาวรแล้วคงต้นโตกว่านี้อีก นะคะ
   ผักหวานบ้านหรือว่าผักหวานป่าคะพี่จอย เก่งจังค่ะ  น้องมะตาดหากจะปลูกที่บ้านก็กลัวจะต้นใหญ่ค่ะไม่มีที่ปลูก  หากจะไปปลูกทุ่งนาก็กลัวดูแลไม่ดี เลี้ยงในกระถางก่อนแล้วกันค่ะ ไว้หาที่อยู่ได้ค่อยว่ากันค่ะ แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณพี่จอย มาก ๆ เลยค่ะ

คุณริน ยกนิ้วให้เลย เพาะเก่งมากๆค่ะ ขอบคุณที่ส่งรูปต้นมันปูให้ดูค่ะ ดิฉันรอลุ้นอยู่อยากให้เค้าเป็นต้นมันปูจริงๆ  ชอบทานใบของเค้าน่ะค่ะ
  ยินดีค่ะ   แหะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ที่เอามาโชว์คือต้นที่รอดค่ะ ที่ได้รับแล้วไม่รอดก็มีค่ะ เยอะเหมือน ๆ กันนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 03:46:27 PM โดย rinne.ch » บันทึกการเข้า

ยังไม่แน่นอน
rinne.ch
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:57:44 PM »

มาต่อกันค่ะ  อัพเรื่อย ๆ ค่ะเท่าที่จะทำได้แล้วกันค่ะ  ต้นมะเขือบ้า  แตรนางฟ้า 

หญ้าเม็ดแตงหรือปล่าวคะ  ภาพไม่ค่อยชัดค่ะแต่ดอกสีเหลือง ๆ เล็ก ๆ ค่ะ

rinne.ch
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:18:07 PM »

อันนี้เป็นเชอรี่สเปน หรือป่าวไม่แน่ใจ (แถวกลางค่ะ )ขอผู้รู้ยืนยันด้วยค่ะ

อันนี้เป็นอินทะผาลัมซื้อจากปั้มโคกกรวดมากินค่ะ แล้วเก็บเม็ดเพาะ 

rinne.ch
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:23:15 PM »

อันนี้เทียนดอกม่วงค่ะ ไม่ได้ตั้งใจเพาะค่ะ  เป็นสีสันได้อย่างดีเลยค่ะ

ส่วนนี่อัพเพิ่มค่ะ iris สีเหลืองของพี่สมชาย 
  มุมขวามือเป็นกล้าต้นหว้าค่ะ

rinne.ch
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:26:11 PM »

อันนี้ต้นแคนาค่ะ เก็บเม็ดมาเพาะค่ะ 

มะละกอแขกดำ-ครั่ง  ซื้อมาซอง 15  บาท  เพาะแล้วงอกแค่นี้ค่ะ งอกครึ่งต่อครึ่งเลยค่ะ

ขอแก้ข่าวค่ะ  ที่รินบอกว่าเป็นแขกดำครั่งนั้นผิดค่ะ จริง ๆ แล้วเป็นแขกดำ - ดำเนินค่ะ พันธุ์ใหม่เลยอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2010, 11:35:32 AM โดย rinne.ch » บันทึกการเข้า

rinne.ch
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:34:21 PM »

อันนี้ว่านค่ะ แต่ไม่รู้ว่านอะไรเหมือนกันค่ะ 
  อยากได้คำตอบเหมือนกันค่ะ  รูปหัวว่านเป็นแบบนี้ค่ะ
  อีกซักภาพนะคะ

นี่คือออมเงินออมทองค่ะ  ตัดจากต้นแม่เตรียมชำค่ะ

นี่ก็ใบสวยค่ะ ใบเป็นจุด ๆ ต้นออกสีชมพูอ่อน ๆ ไม่รู้ว่าชื่ออะไรค่ะ เตรียมชำเหมือนกัน

เจ้านี่ก็ไม่รู้ชื่อค่ะ ลายใบสวยดีค่ะ

นี่ดุจอัญมณีค่ะ

rinne.ch
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:37:47 PM »

มาที่หางนกยูงไทย คละสี ของคุณครู Smile Art  เอามาอัพเพิ่มแล้วนะคะ ออกดอกแล้วค่ะ น่ารักเชียว

สูงแค่นี้เองนะคะ ออกดอกแล้ว

rinne.ch
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:58:07 PM »

ภาพนี้เป็นวอเตอร์เควสที่เพิ่งตัดชำใหม่ค่ะ เพราะหากเราตัดยอดไปกินแล้วไม่ปลูกใหม่ยอดผักที่เราจะได้มันจะแข็งไม่น่ากินค่ะ

เมื่อแก้วมังกรเหินฟ้าค่ะ  กำลังออกดอก (แต่จริง ๆ แล้วรินเพิ่งตัดลูกลงเมื่อวานเองค่ะ ได้ทั้งหมด 10 ลูก ไม่ค่อยหวานค่ะ คงเพราะไม่สมบูรณ์)

ขึ้นบนต้นขนุนเลยค่ะ

นี่คือเจ้าของต้นไม้ตัวจริงค่ะ  รินแค่อาสาเลี้ยงดูให้เท่านั้นเองค่ะ

นี่ชวนชมเพชรหน้าวัง ลูกสาวพี่จอย  ฝากรินมาเลี้ยง 10 เม็ดงอกแค่ 5 ค่ะ

นี่จำปาดะค่ะ ได้จากแม็คฯ 

chichanang
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:16:15 PM »

น่องรินเพาะเก่งจังเลย มีต้นสร้อยสายเพชรยังคะ ถ้ายังไม่มีพี่จะส่งไปให้จร้า
rinne.ch
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:18:07 PM »

ปิดท้ายวันนี้ด้วยเจ้าของต้นไม้ทั้งหลายทั้งมวลตัวจริงค่ะ

ทำหน้าตาเอ๋อเหร๋อด้วยค่ะ 

rinne.ch
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:05:22 AM »

น่องรินเพาะเก่งจังเลย มีต้นสร้อยสายเพชรยังคะ ถ้ายังไม่มีพี่จะส่งไปให้จร้า

อยากได้ค่ะพี่จอย แต่รินจะเลี้ยงรอดมั้ยอะคะ    จุมพิต

rinne.ch
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:30:40 AM »

มาถึงชวนชมคละสีของคุณ blueget ค่ะ

ตามติดมาด้วยชมจันทร์ค้างนี้ปลูกตั้งแต่ปีที่แล้วค่ะของคุณอ้อมป้อม(หล่อเล็ก) ปีนี้โดนฝนเพิ่งออกดอกค่ะ

รูปดอกค่ะ

rinne.ch
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:42:26 AM »

ยักษ์ญี่ปุ่นของคุณ อาร์ต 

มันปูเอาลงดินแล้วค่ะ

แตรนางฟ้ามีดอกแล้วค่ะ รอเวลาบานแต่ไม่รู้จะได้บานมั้ยเพราะมดร้ายเหลือเกิน

แอปเปิ้ลต้นน้อย ๆ ค่ะ

chichanang
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:02:52 PM »

ok รอรับได้เลยคะ เลี้ยงรอดแน่นอนคะ ปลูกในที่แดดไม่มาก เค้าไม่ชอบแดดจัดคะ อาศัยร่มเงาต้นไม้อื่นก็ได้คะ
treo
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 02:06:23 PM »

เข้ามาชื่นชมครับ
ดีใจที่เห็นเมล็ดพันธุ์ต่างๆงอกงามขึ้นมาอีกครั้งครับ..

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์