ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การผสมเกสรดอกมะเขือ (แบบบ้านๆ)  (อ่าน 41244 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:48:25 PM »

การผสมเกสรดอกมะเขือ

ผมค้นหาการผสมเกสรดอกมะเขือ  การผสมเกสรดอกไม้  วิธีการผสมเกสร  ในกูเกิ้ล  หาให้ตายเถอะ!!!~  อยากดูภาพสดๆ สอนกันแบบเป็นขั้นเป็นตอน  เป็นหลักวิชาการ  ยังไงก็ไม่มีให้ดู  .... ไม่เป็นไร  ตกลงผมจะเป็นนักวิชาเกินที่จะเผยแพร่การผสมเกสรดอกมะเขือให้สมาชิกทุกคนได้ชมกันนะครับ ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สมาชิกหลายๆ ท่านคงเคยประสบกับปัญหามะเขือไม่ติดลูก  หรือมะเขือมีแต่ดอก  ไม่ยอมติดลูกให้ยลโฉมเสียที  โดยเฉพาะใครก็ตามที่ปลูกมะเขือไว้ในเมือง  ซึ่งห่างจากแมลงที่ทำหน้าที่เป็นผู้ผสมเกสร  เช่น  ผึ้ง  มิ้ม  แมลงภู่  หรือ ชันโรง  เป็นต้น  .... เพราะหากขาดแมลงเหล่านั้นแล้ว  การที่ดอกมะเขือตัวผู้จะวิ่งไปหาดอกมะเขือตัวเมีย  ก็ดูจะเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ (ไม่ใช่นิยาย) ... ดังนั้น เราจึงต้องช่วยเขาผสมเกสรเพื่อให้ได้มาซึ่งลูกมะเขือที่พึงปรารถนาของเรานั้นแหละครับ เจ๋ง  เจ๋ง

ภาพแรกเป็นต้นมะเขือเมื่อตอนที่เริ่มปลูกนะครับ แม้จะติดดอกไปบ้างแล้วแต่ก็ยังไม่สามารถให้ผลผลิตได้  เพราะโดยปกติมะเขือจะมีแต่ดอกเพศเมียเสียส่วนมาก  ดังนั้นดอกมะเขือที่ออกในตอนแรกๆ จะไม่ได้รับการผสมเกสร  ก็จะร่วงโรยไปตามธรรมชาติ

สำหรับขั้นแรก  ของผู้ที่คิดจะผสมเกสรดอกมะเขือ  หรือผสมเกสรดอกไม้อะไรก็ตาม  ให้สังเกตลักษณะของดอกให้ดีว่า  ดอกเพศผู้ และ ดอกเพศเมีย  มีลักษณะเป็นอย่างไร  ซึ่งโดยปกติจะมีความแตกต่างกันที่ตรงขนาดและรูปร่าง  รวมทั้งจำนวนของเกสรด้านในก็แตกต่างกันกันไปด้วย  อีกทั้งรังไข่ของดอกเพศเมียก็จะมีขนาดใหญ่กว่าดอกเพศผู้   ... นั่นไม่ใช่ปัญหาสำคัญ  หากคุณมีใจที่รักและตั้งใจที่จะทำแล้ว  ไม่อยากอย่างที่คิด

ภาพด้านล่างเป็นลักษณะของดอกมะเขือเพศผู้  และเพศเมีย  ตามลำดับ  ที่ยังเป็นดอกตูมๆ ถ่ายตอนหัวค่ำของอีกวัน  เพื่อจะให้สมาชิกได้เห็นรายละเอียด  ว่า  พรุ่งนี้เช้าเจ้าดอกมะเขือ 2 ดอกนี้บานแน่ๆ  ... และนั่นก็หมายถึง  พรุ่งนี้เช้าเราต้องตื่นมาผสมเกสรให้เขาแล้วล่ะครับ
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ozz, pramakwan, boonyanee M.

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:53:45 PM »

รุ่งเช้าของวันใหม่.... ดอกมะเขือตัวผู้ก็บานเบ่ง พร้อมที่จะผสมกับดอกตัวเมียแล้วนะครับ  แต่ว่าถ้าหากเ้ช้าๆ เิกินไปก็อาจจะยังไม่มีละอองเกสรมากนัก  ... การสังเกตละอองเกสรของดอกมะเขือที่ปลูกในเมืองนั้นค่อนข้างจะเล็ก ถึง เล็กมาก  ดังนั้นบางทีอาจจะมองแทบไม่เห็น  แต่ถ้าดูดีๆ สังเกตดีๆ ก็จะเห็นว่ามันเป็นฝุ่นละอองเกสรเล็กๆ สีเหลืองๆ เกาะอยู่ตามก้านเกสร ...  ภาพด้านล่างเป็นดอกมะเขือตัวผู้ัที่กำลังบานเบ่งอย่างสวยงาม (หรือว่าผมถ่ายภาพสวยนะ.. อิอิ) เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง

ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:56:11 PM »

รุ่งเช้าในวันเดียวกัน ... ฝั่งของดอกมะเขือตัวเมีย  ก็เบ่งบานพร้อมที่จะรับการผสมเกสรจากดอกมะเขือตัวผู้  แล้วครับ  .... คราวนี้ก็เป็นหน้าที่ของเรานะครับ ที่จะต้องลงมือปฏิบัติภาระกิจผสมพันธุ์ให้เรียบร้อยยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

สังเกตลักษณะของดอกมะเขือตัวเมียนะครับ  จะมีรังไข่ที่ใหญ่กว่าตัวผู้  และลักษณะโดยทั่วไปก็แตกต่างกัน  ส่วนท่อยาวๆ ที่ตรงกลางของดอกนั้นผมไม่รู้ว่าเรียกอะไร  เอาเป็นว่าหน้าเป็นตัวเมีย  มีรังไข่  ไร้หาง  จับดอกตัวผู้ผสมได้เลย  5555+

ส่วนภาพด้านล่างสุด  จะมีศัตรูตัวสำคัญของมะเขือคือ  เพลี้ยงแป้ง  และแมลงที่สำคัญในการทำหน้าที่เป็นพาหนะเปิดบริหารรับ-ส่ง เพลี้ยงแปลงก็คือ  พวกมดดำทั้งหลายนั่นแหละครับ  ผมเอาซันเจี่ยให้พวกนี้กิน  มันก็กินบ้างไม่กินบ้าง  สรุปแล้วว่าซันเจี่ยก็ไม่ตาย  เลยใช้ดรรชนีพิฆาตแทน... ตายเกลี้ยงเลย  เหอๆๆๆ เศร้าใจ

Liked By: boonyanee M.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 02:28:53 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:08:52 PM »

เมื่อรู้ว่าใครเป็นใคร... ทีนี้ก็มาถึงคราวที่ต้องสละชีพเพื่อเธอ (ดอกมะเขือ) กันบ้างแล้วล่ะครับ  เนื่องจากดอกมะเขือเพศเมียจะทำหน้าที่ให้ผลผลิตเป็นลูกมะเขือต่อไปในอนาคต  ดังนั้นหากเราจะสละชีพเจ้าดอกตัวผู้ไปจะเป็นอะไรจริงไหม?  เมื่อคิดได้ดังนั้นแล้ว เราก็เด็ดดอกมะเขือเพศผู้ออกมาเลยครับ  ... เด็ดที่ก้านดอกนะครับ  ไม่ใช่เด็ดมาแบบขี้เสียป่นปี้หมด  อิอิ

ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:14:56 PM »

หลังจากที่ได้ดอกมะเขือเพศผู้มาแล้ว .... ทีนี้ก็มาถึงคราวที่เราจะเลือกว่า  "จะนำไปผสมกับดอกมะเขือเพศเมียดอกไหน"  เพราะว่าการที่เราจะผสมดอกมะเขือนั้นเราก็ดูให้ดีๆ นิดนึง  ถ้าต้นนั้นๆ มีลูกมะเขือเต็มอยู่ไปหมดแล้ว  ก็ไม่ต้องผสมให้มันติดดกจนต้นมะเขือหักซะล่ะ  เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน  555+

อธิบายตามภาพเลยนะครับ  ลักษณะการผสมดอกมะเขือตัวผู้กับตัวเมีย  ก็แค่ใ้ช้เกสรจิ้มๆๆๆ  แล้วก็เขี่ยๆๆ  โดยใช้ส่วนของเกสรถูกันไปมา  เพื่อที่จะให้ละอองเกสรตกลงไปในรังไข่ให้มากที่สุด  โดยดอกมะเขือเพศผู้ 1 ดอก  สามารถผสมดอกมะเขือเพศเมียได้ 1-2 ดอกเท่านั้นนะครับ (สำหรับดอกมะเขือในเมือง)  เพราะถ้าหากมากไปกว่านั้น  อัตราการติดผลก็จะน้อยลงไปด้วย  แต่ถ้าจะให้แน่ๆ ก็อัตรา 1 : 1  เป็นดีที่สุดครับ
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:21:10 PM »

หลังจากที่เราเขี่ยๆ ถูๆ  เกสรดอกมะเขือและคิดว่าเรียบร้อยดีแล้ว  เพื่อให้เกิดความมั่นใจยิ่งขึ้น  ต่อไปนี้จะเป็นวิธีการผสมเกสรแบบ "จูบฆาต"  เพราะเราจะไม่นำเกสรดอกมะเขือตัวผู้ออกจากดอกตัวเมีย  แต่จะให้มันติดอยู่อย่างนั้นสักระยะนึงนะครับ  ... วิธีการก็คือ  ถ้าในกรณีที่ดอกมะเขือตัวเมียมีใบมะเขือพาดมาที่ช่อดอกพอดี (ตามรูปด้านบน)  ก็ให้ใช้ดอกมะเขือตัวผู้วางติดกับดอกตัวเมียได้เลย  .... ถ้าหากดอกตัวเมียอยู่บนที่สูงไม่สามารถวางไว้เฉยๆ ได้ก็อาจใช้เชือกหรือด้ายพันไว้ตามภาพด้านล่าง  อิอิอิ  เห็นไหมล่ะ  ว่าความคิดผมมันแบบนักวิชาเกินจริง จิ๊งงงงงงง!!!~

ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:22:28 PM »

ดอกมะเขือที่กำลังผสมเกสรแบบ "จูบพิฆาต"  โดยหวังผลแค่ 1:1 กำลังทำหน้าที่อย่างสมบูรณ์แบบครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:25:33 PM »

ส่วนดอกมะเขือเพศเมียอื่นๆ ที่ไม่ได้รับการผสมเกสร  ปล่อยไว้สัก 2-3 วัน ดอกก็จะมีสีเหลือง  แล้วก็จะร่วงลงในที่สุด  ดังภาพด้านล่างครับ ... แม้จะเสียดาย  แต่ผมก็ไม่เสียใจ  เหอๆๆๆ  อย่างน้อยๆ เราก็ได้มาแล้ว 1 ผล   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tapanit

ชาวนา™

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:27:32 PM »

ส่วนมะเขือที่ได้รับการผสมเกสร  ก็จะเริ่มติดลูกหลังจาก 7 วันเราก็จะรู้ว่าดอกมะเขือตัวเมียนั้น (ที่ได้รับการผสมเกสร) ก็จะไม่ร่วง และติดลูกติดผล  ตามภาพที่เห็น ... มันน่าชื่นใจไหมล่ะท่านผู้ชม

สำหรับภาพด้านล่าง (มะเขือลูกแรกของฝีมือผม)  มะเขือที่ได้รับการผสมเกสรแบบไม่ทั่วถึง  ก็จะเกิดรอยแตก (เห็นเมล็ดอ่อน) พอโตมาตรงรอยแผลแตกนี้ก็จะประสานกันกลายเป็นสีดำๆ ให้เห็นตามภาพนี้แหละครับ  ส่วนภาพด้านบน เป็นมะเขือที่มีลักษณะผสมเกสรแล้วติดลูกตามปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 02:13:55 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:32:54 PM »

มะเขือที่ผมกำลังปลูกอยู่เป็นพันธุ์มะเขือจาน  ซึ่งได้รับจากคุณบังอรเมื่อประมาณเดือนพฤษภาคมครับ  ภาพสุดท้ายให้ดูผลผลิตที่น่าชื่นชม (ฝีมือตัวเอง)  ลองทำดูบ้างนะครับ  คุณอาจได้เป็นนักวิชาเกินแบบผมก็ได้  ใครจะไปรู้ว่า  "ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น"  แม้จะดูเล็กๆ น้อยๆ แต่มันก็คือจุดเริ่มต้นของอนาคต!!!~

ใครจะนำวิธีนี้ไปทำดูบ้างก็ยินดีครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์อยู่แล้ว

Liked By: thanradee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2008, 02:34:58 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 02:02:29 PM »

โอสุดยอดๆๆชาวนา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dมะเขือลูกนี้ต้องเก็บไว้นะ
paoun
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:55:18 PM »

เรารู้ว่าคุณทำได้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  มะเขือแบบนี้เพื่อนป้าให้เมล็ดมาจากพิจิตร เค้าเรียกว่ามะเขือพร้าว แต่ป้าทำกินไม่เป็น เพราะถ้ากินสดๆเนื้อจะค่อนข้างเหนียว  ไหนๆก็ไหนๆแล้วบอกวิธีแปรรูปมาด้วยก็ดีนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pranom
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:19:18 PM »

คุณเยี่ยมมาก ปรบมือให้ดังๆ  ยิ้มกว้างๆ
Liya
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 07:49:11 PM »

สมกับที่เป็นนักวิชาเกินจริงๆ
อิอิ
มะเขือน่ากินน่าแกงจริงๆ
il3oo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 12:48:49 AM »

มะเขือน่าเอามาใส่แกงอ่อมนะคะ ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:05:18 AM »

ลองทำกันดูครับ  แล้วจะได้ไปโม้ว่าปลูกมะเขือแล้วลูกดกจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์