หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาฟางข้าว  (อ่าน 14797 ครั้ง)
bluej
เกษตรกรมือใหม่
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:51:38 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า ราคาฟางข้าวเขาขายกันอย่างไร(ไม่ใช่ฟางที่อัดเป็นก้อนนะครับ เป็นฟางที่พอเกี่ยวข้าวเสร็จก็เอามาใช้เลย) ขายแบบเหมาเป็นไร่ๆหรือเปล่าครับ แล้วราคาเท่าไหรบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

พอดีลองถามแปลงข้างๆที่แล้ว เจ้าของนาบอกว่าต้องรอข้าวใกล้จะเกี่ยวก่อนแล้วค่อยคุยเรื่องราคานะครับ เลยอยากหาข้อมูลเอาไว้ก่อนว่าเขาซื้อขายกันแบบไหน ราคาเท่าไหรนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 12:59:47 AM โดย bluej » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 07:25:35 AM »

ราคาฟางข้าว  ขึ้นอยู่กับพื้นที่ครับ  บางแห่งอาจมีราคาสูง  บางแห่งอาจมีราคาปานกลาง  หรือบางแห่งอาจให้เราฟรีๆ  แต่สำหรับที่บ้านผมราคาแบบเหมาๆ กันครับ  กองใหญ่ๆ จากที่นา 10 ไร่  ราคาไม่เกิน 500 บาทครับ  แต่ต้องขนเองนะครับ  ไม่รวมค่าขนส่ง

Liked By: somjit_nong
kraw
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 07:38:29 AM »

ราคาที่คุณชาวนาบอกไว้เหมือนที่ลำปางครับ ตุนไว้เยอะ ๆ ครับ ฟางมีค่ามากกว่าทองคำอย่างที่ปราชญ์เกษตรว่าไว้จริง ๆ ครับ ผมเอามากองไว้ระหว่างแปลงไผ่เพื่อเอาไว้ใช้คลุมแปลงผักตอนนี้ก็มีเห็ดฟางออกมาเก็บได้ทุกวัน ปลวกก็มาช่วยย่อยสลายจอมปลวกหลังบ้านก็ได้เห็ดโคนไปกินหลายรอบแล้วครับ
tudtu
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 07:57:23 AM »

แถวเมืองกาญจน์
ข้าวที่เกี่ยวด้วยรถ คนอัดฟางเขาซื้อฟางไร่ละ 50 บาทครับ
แต่ไปขายก้อนละ 25 บาทครับ

Liked By: vigo74, somjit_nong
wichancopy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:20:18 AM »

แถวบ้านให้กันฟรีครับ  แต่ต้องรีบขน  ไม่งั้นเขาจุดไฟเผา 
(รีบทำรุ่นต่อไป)

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
เอ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:30:47 AM »

เท่าที่สังเกตการเอาไปใช้ประโยชน์ยังไม่ถึง60%เลยยังเผากันก็เยอะถ้าขอกันฟรีๆก็น่าจะได้ สำหรับผม เดี๋ยวนี้ผมขาดฟางไม่ได้แล้วครับ เทคนิคง่ายๆในการปลูกพืชให้งามและไม่ต้องถาก/ถอนหญ้าบ่อยๆก็คือใช้ฟางคลุมโคนครับเมือเราใส่ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมักหรือแม้แต่ปุ๋ยเคมีมันจะทำให้รากพืชดูดอาหารไปใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 08:39:37 AM โดย เอ » บันทึกการเข้า
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:09:32 PM »

ให้ฟรีครับท่านเเต่ไปขนเอง
บางบ้านเห็นเราต่างถิ่นก็คิดตังเเต่ไม่มากหรอกครับ
ผมได้ก้านยาสูบมาก็ฟรี ได้กากงามาก็ฟรีเเต่ต้องไปขนเอง
bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 03:41:39 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกๆ comment ครับ  ยิงฟันยิ้ม ดูจากข้อมูลแล้วราคาน่าจะอยู่ที่ราวๆ 0-50 บาท / ไร่  ไม่แพงมากอย่างที่คิด  ยิงฟันยิ้ม

ไว้เดี๋ยวถ้าได้ตกลงซื้อแล้วในอีกไม่กี่เดือนจะแจ้งราคาให้ทราบนะครับว่าเขาขายเท่าไหร  ยิ้มเท่ห์

Earth
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 05:21:58 PM »

คุณ bluej ได้ฟางมาแล้ว ขอแบ่งด้วยนะครับ

bluej
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:40:15 PM »

คุณ bluej ได้ฟางมาแล้ว ขอแบ่งด้วยนะครับ

ไม่ลืมอยู่แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม.....พอดีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเจอกับพี่ผู้หญิงเจ้าของนา เลยลองถามพี่เขาว่าฟางข้าวขายไหมและขายเท่าไหร พี่เขาบอกให้รอใกล้ๆเกี่ยวประมาณสิ้นปีนี้แล้วค่อยคุยกันอีกทีนะครับ ไว้ถ้าทราบราคาที่พี่เขาเสนอมาแล้วจะโทรหาครับ  ยิ้มเท่ห์
piyanart
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 12:32:20 PM »

สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามหน่อยคะ เนื่องจากดิฉันต้องการฟางข้าวจำนวนมาก (ไม่อัดก้อน) เพื่อนำไปใช้ที่สวนส้ม อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ ซึ่งมีความต้องการฟางข้าวจำนวนมาก โดยกำลังมองหาผู้ที่ต้องการจำหน่ายฟางข้าว และได้หาข้อมูลในอินเตอร์เนท พบกระทู้นี้

หากท่านใดต้องการจำหน่ายสามารถแจ้งความจำนงค์ได้เลยคะ

ขอบคุณคะ

คุคุริน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 07:37:16 PM »

อ้างถึง
piyanart 
สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามหน่อยคะ เนื่องจากดิฉันต้องการฟางข้าวจำนวนมาก (ไม่อัดก้อน) เพื่อนำไปใช้ที่สวนส้ม อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ ซึ่งมีความต้องการฟางข้าวจำนวนมาก โดยกำลังมองหาผู้ที่ต้องการจำหน่ายฟางข้าว และได้หาข้อมูล

ช้าไปแล้วครับต้องจองตอนเกี่ยวข้าวครับมีเยอะแยะให้ฟรีๆยังได้ แต่ยังมีช้าวบ้านที่เก็บไว้ก็พอมีครับส่วนน้อยมากเพราะชาวบ้านเดี๋ยวนี้ใช้โม่เป็นส่วนใหญ่ เพราะคุ้มกว่ากันเยอะ รูดซิบปาก จุมพิต
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 10:27:33 PM »

สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามหน่อยคะ เนื่องจากดิฉันต้องการฟางข้าวจำนวนมาก (ไม่อัดก้อน) เพื่อนำไปใช้ที่สวนส้ม อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ ซึ่งมีความต้องการฟางข้าวจำนวนมาก โดยกำลังมองหาผู้ที่ต้องการจำหน่ายฟางข้าว และได้หาข้อมูลในอินเตอร์เนท พบกระทู้นี้

หากท่านใดต้องการจำหน่ายสามารถแจ้งความจำนงค์ได้เลยคะ

ขอบคุณคะ

ฟางข้าวถ้าไม่อัดเป็นก้อนจะไม่คุ้มค่าในการขนส่งนะครับ(ต่อให้ได้มาฟรีๆ)เพราะขนได้ครั้งละไม่มากก็จะเต็มรถ(แต่ได้ไม่เยอะ)
 ลังเล

Liked By: tphairote, mochivan

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 08:15:05 AM »

ต้องเอารถไปตระเวณหาตามท้องนาที่เขาเกี่ยวข้าวเสร็จใหม่ ๆ  เขาจะเอามากองไว้เป็นกำ ๆ ตรงที่นวดข้าว  บอกกล่าวขอเขาเสียหน่อย อาจให้ของเล็ก ๆ น้อย ๆ เป็นสินน้ำใจ (ไม่ควรให้เหล้่า บุหรี่)  ถ้าไม่มีใครขนไปเขาก็จุดไฟเผาอยู่แล้ว (นอกเหนือจากที่เขาเก็บไว้ใช้)

ฟางมี ๒ อย่างคือฟางที่เป็นซังข้าวกับที่เป็นใบข้าว ฟางที่เป็นซังข้าวเขาใช้มือเกี่ยว ถ้าใช้รถเกี่ยวจะกระจัดกระจ่ายทั้งซังทั้งใบ

ชาวนาที่คิดค่าฟางที่จะเผาทิ้งนี่คงแล้งน้ำใจมากครับ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2010, 08:18:17 AM โดย MrTote (นายโต๋เต๋) » บันทึกการเข้า
piyanart
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 02:33:12 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลความรู้เกี่ยวกับช่วงระยะเวลาที่ควรจะติดต่อขอซื้อฟางข้าว

ยิ้ม

piyanart
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 02:51:19 PM »

แต่ถ้าหากท่านใดพอจะมีจำหน่ายรบกวนแจ้งมาเลยนะคะ

เพราะทางสวนจำเป็นต้องใช้ฟางข้าวประมาณ 250ตัน คะ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์