ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2009-02-09 กลับบ้านพักใจ saeson1  (อ่าน 13430 ครั้ง)
kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2009, 11:54:26 PM »

มาต่อกันครับ
seasonแรก ของผมปีนี้ ลาเกือบๆ ครึ่งเดือนครับ สงกรานต์ก็ไม้ได้หยุดกะเค้า
รูปนี้ ทีมงานกำลังอาบแดดกันครับ ถึงจะกุมภาฯ แต่ก็ยังหนาวครับ
แนวร่วมอาจจะไม่เยอะ เพราะเรา ไม่ใช่เสื้อเหลืองหรือเสื้อแดง

Liked By: tonsamrong, tomnoynew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2009, 12:16:17 AM โดย kornsuke » บันทึกการเข้า

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 12:03:36 AM »

บ่ิอนี้เป็นโปรเจค ของพ่อผมครับ งบ 6000 บาท
คนที่อยู่ในรูปคือ แม่ผมครับ ไม่ใช่ช่างเครื่องที่ไหน (ชอบจริงงๆรูปนี้"สวย" ระยะ 100 หลา โฮ่ๆๆๆๆ)
วันนี้เรากินปลากัน

Liked By: tonsamrong, tomnoynew
kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 12:31:10 AM »

หลักของวันนี้ เราจะวิดน้ำเข้าบ่อครับ (ตุนไว้เผื่อไม่มีน้ำไว้หว่านกร้าครับ เจ้าของโปรเจค ว่างั้น)
แต่ไหนๆก็มาละ ลองบ่อใหม่ดิ จะมีปลามั้ย (ขุดตอนต้นปีที่แล้วครับ) บ่อธรรมชาติครับ ไม่ได้ปล่อยปลา
ก็เลยวิดออกครึ่งบ่อ ลงแหเลยครับ

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 12:49:21 AM »

นายแบบของผมครับ (ถ้าซูมใกล้ๆ รูปอาจจะเลท R นิดๆครับคงไม่ว่ากัน)
ท่าเตรียมพร้อม
คนนี้เจ้าของเครื่องสูบน้ำ+ท่อครับ ที่นาติดกัน มาช่วยลงแรง
(ที่จริงหลังจากช็อตนี้ แกวิ่งไปเหวี่ยงแหครับ แต่ไม่รู้ไปสะดุดอะไร กลิ้งตกน้ำเลยครับ ฮามั๊กๆ)

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:00:58 AM »

อ่า
ให้ทายว่าสองคนที่อยู่ในน้ำเค้ากำลังทำไร (แหม่! ซักผ้าอยู่มั๊ง)
คนอีสานบ้านเฮาเค้าเรียก "เรียบตีนแห" ครับ
ทิ้งไว้ซักแป๊บ แล้วลงไปใหม่ มุด-เหยียบ-คลำ ท่องไว้ครับเดี๋ยวก็ได้ตัว (อธิบายยากแฮะ)

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:24:56 AM »

ต่อๆๆๆ
ได้ตัวครับ ถือว่าโอครับ ส่วนมากจะเป็นปลาช่ิอนกับปลาดุกครับ(ปลาดุกนี่มุดเลนเก่งครับ ถ้าไม่เซียน ก็แห้ว)
แถวบ้านผมไม่มีแม่น้ำสายหลักครับ (พวกโขง,ชี,มูล ประมาณนั้น) ตัวก็เลยได้แค่นี้
ผมเคยเกริ่นไว้แล้ว ว่าทำไมไม่ทำขอบบ่อสี่ด้าน ก็เพราะว่าเอาไว้ดักปลาช่วงหน้าหนาวครับ
ฤดูหนาวปลามันจะลงคลองครับ ผมก็เลยขุดเอาดินขึ้นมาดักปลาไว้อีกฝั่งครับ บ่อใหม่ผมมันก็เลยคล้ายๆ กับบ่อนี้ครับ (งงมั้ยหล่ะ)

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:30:45 AM »

ขอโทษด้วยครับ ค่อนข้างสลดนิดนึงกับรูปนี้
ใส่ไว้ในโอ่ง คงจะแออัดกันเกินไป+ตั้งไว้แลางแดดด้วยหล่ะ ก็เลย!!!

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:39:50 AM »

ส่วนสองตัวนี้ติดแหด้วยครับ ตะเพียนหลงมาเข้าบ่อ รีบจับแยกมาขังคู่เลยครับ
ไม่รู้ว่าเป็นเพศชายหรือหญิง ตัวยังเล็กอยู่เลย เอาไว้ปล่อยตอนน้ำเต็มบ่อละกัน
(อีกหนึ่งในโปรเจคของผม ก็คือเลี้ยงตะเพียนครับ ถ้าตัวใหญ่เอาไปทำปลาส้มชิ้นครับ แซ๊บมั๊กกๆๆ)

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 01:50:21 AM »

ได้ปลาพอกิน พอแบ่ง ก็สูบน้ำเข้าบ่อครับ เดี๋ยวปลาที่อยู่ในบ่อ มันจะเป็นลมซะก่อน
ใกล้กับบ่อเป็นคลองธรรมชาติครับ ตอนนี้มันคงเหลือน้อยเต็มที เพราะคนแถวนั้นเค้าจะปลูก ข้าวโพด,พริก,อ้อย,ยาสูบ (เหอๆ ดีนะที่เราชิงลงมือก่อน)
เกษตรแบบพึ่งธรรมชาติก็แบบนี้แหละครับ ที่บ้านไครมีคลองส่งน้ำก็ใช้ให้คุ้มนะครับ

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 02:05:51 AM »

ขอบบ่อฝั่งที่น้ำไหลลง ตอนนี้กลายเป็นแปลงข้าวโพดผืนน้อยไปแล้วครับ
ป๊าบอกว่าตอนนี้กำลังเขียวพร้อมออกฝัก มีแซมถั่วฝักยาวด้วย ปลูกกินเองครับ

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 02:12:53 AM »

สำรวจรอบๆบ่อมาให้ดูครับ ว่าความพอเพียงมันมีอยู่จริง
มะเขือเทศ(ขี้นก) เป็นพืชประจำกุลเลยมั๊ง ขาดไม่ได้เลย "ส้มตำ" แซบบบบบบบกันอีกแล้ว

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 02:24:28 AM »

ชัดๆ กันไปเลย
ไม่ต้องไปซื้อครับ มีกันแทบทุกบ้าน
(แต่ก็มีคนมาซื้อกินนะ 10 บาทได้ปี๊บนึง)

Liked By: namneung
kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 02:32:54 AM »

อีกแปลงครับ กะลังเขียวเชียว หุ่นกะลังให้ ไซด์กำลังดี อิอิ
ถ้าเป็นหน้าฝนหรือว่าช่วงที่น้ำท่วมเขตเกษตรกรรม จะแพงมั๊กๆ เห็นราคาขายในตลาดแล้วลมแทบจับ โอ้แม่จ้าวววววว

kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 02:45:53 AM »

ก่อนกลับบ้านได้ซูงมาสองท่อน อีกท่อนยังไม่ขึ้นเครื่อง(คูโบต้า)เลย ผมและทีมงานกำลังกลิ้งมันอยู่
ส่วนนายแบบคือ ป๊า ผมเองครับ สุขภาพไม่อำนวยเท่าไหร่ เมื่อก่อนเป็นนิ้วในไตยิงเลเซอร์มาหลายรอบละ
ท่านี้ แกกำลังเครียดครับ (อีกท่อนจะเอาดีมั้ย นั๊กหนัก 55555)

Liked By: mulder
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2009, 04:29:11 AM โดย kornsuke » บันทึกการเข้า
kornsuke
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 02:53:55 AM »

ของฝากกลับกรุงฯครับ ดอก"โหระพา" เก็บมาจากขอบบ่อใกล้กับแปลงผัก
ผมลองหว่านในกระถางหลังบ้านละ ตอนนี้สูงประมาณ 10 ซม.ได้ โตกว่านี้หน่อยจะย้ายกระถาง เดี๋ยวเอารูปมาให้ยลครับ   

NuTtyGirL
เกษตรกรมือใหม่
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 12:54:32 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ตามมาเที่ยวบ้าน kornsuke เป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ สู้ๆๆๆ แร๋วจารอดูตอนต่อไปนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์