หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำสวนมะพร้าวที่แม่เริ่มไว้ให้ดีกว่านี้ (สวนของแม่หวานซ่าเองจร้า)  (อ่าน 55309 ครั้ง)
punny
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 02:10:22 PM »

เจอเจ้าถิ่นแล้ว...รบกวนคุณหวานครับ พอจะมีต้นพันธุ์บ้างมั๊ยครับ สนใจ 100 ต้นครับ หรือพอจะแนะนำคนที่มีละแวกนั้นก็ได้นะครับ คือผมอยู่หัวหิน และอยากปลูกมะพร้าวทับสะแก ไว้ขายกินตอนแก่ๆนะครับ ขอบคุณมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Steve_Jeab

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...

whanza
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 04:08:44 PM »

เข้ามาเยี่ยมสวนมะพร้าวอีกสวนครับ เข้ามาอ่านต่อจากเมื่อตอนเย็น
 ต้นมะพร้ามสูงมาก เห็นแล้วผมปวดคอแทนเลย  ยิงฟันยิ้ม ปลูกมะพร้าวลอดใหม่
 แซมไว้บ้างหรือยังครับ ให้ปุ๋ยไถที่สวนมะพร้าวแล้วดูสบายตาขึ้นนะครับ
 ที่ระยองก็เห็นมีสวนมะพร้าวอยู่เหมือนกัน แต่ดูเสื่อมโทรม และก็มีน้อย
 ดูบางตาเต็มทีแล้วครับ

ผมเคยอ่านจากในเว็บเราว่า ถ้ามะพร้าวไม่มีลูก หรือ ไม่ดก ให้นำถุงเกลือมาวาง
 ไว้ที่โคลนต้นมะพร้าว คุณwhanza เคยได้ยิน หรือ เคยเห็นบ้างไหมครับ

ถ้าเป็นอย่าง คุณณัฐ ว่ามาจริง ผมคงต้องปลูกไว้บ้างแล้วครับ ไม่ได้หวังรวยนะครับ
 แต่ไม่อยากซื้อมะพร้าวลูกละ 70 บาท กินครับ  ยิงฟันยิ้ม

มะพร้าวหลายปีแล้วค่ะ คนสอยต้องชำนาญและมีประสบการณ์  เจ๋ง  ปุ๋ยกากปลา มีส่วนผสมของเกลือ  แต่ใส่แล้วต้องเว้นไปสัก 3-4 ปี แล้วค่อยกลับมาใส่อีกครั้ง  หาปลูกแต่เนิ่นๆๆได้เลยค่ะ เพราะกว่าจะโตเก็บผลผลิตได้ หลายปี ปลูกแต่เนินๆจะได้ทันกินค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เจอเจ้าถิ่นแล้ว...รบกวนคุณหวานครับ พอจะมีต้นพันธุ์บ้างมั๊ยครับ สนใจ 100 ต้นครับ หรือพอจะแนะนำคนที่มีละแวกนั้นก็ได้นะครับ คือผมอยู่หัวหิน และอยากปลูกมะพร้าวทับสะแก ไว้ขายกินตอนแก่ๆนะครับ ขอบคุณมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์

ตอนนี้ค่อนข้างขาดแคลน ไว้จะลองถามให้นะค่ะ  แล้วจะมาขนเองใช่ไหมค่ะ คุณpunny

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
whanza
*

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:13:41 PM »

[

ตอนนี้ค่อนข้างขาดแคลน ไว้จะลองถามให้นะค่ะ  แล้วจะมาขนเองใช่ไหมค่ะ คุณpunny
[/quote]

คุณ punny ค่ะ หน่อมะพร้าวตอนนี้ไม่มีค่ะ ถ้าไงซื้อมะพร้าวลูกแล้วเพาะปลูกเองเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
punny
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 08:34:35 PM »

กำลังคิดอยู่เหมือนกัน แต่ขอเป็นพันธุ์ทับสะแกนะครับ เพราะของเค้าดีจริงๆ ว่าแต่จะซื้อจากสวนคุณหวานได้ไหมครับ ถ้าได้รบกวนจัดให้สัก 120 ลูกนะครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
moumou
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:12:06 AM »

ทับสะแกช่วงนี้แล้งจัดน่ะครับ มะพร้าวตายไปเยอะ ยังโดนแมลงลงอีก แต่ดูจากรูปสวนมะพร้าวคุณหวาน ยอดยังเขียวอยู่เลย ท่าทางน่าจะดกน่ะครับ
tong3829
*

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 03:43:04 PM »

ขอถามหน่อยครับ เพิ่งตามมาอ่าน แถวๆภาคอีสาน ที่ดินเค็มๆเกือบเป็นนาเกลือนี่ปลูกได้ไหมครับ เพราะคิดว่ามะพร้าวน่าจะทนเค็มได้เก่งมาก
ammarin
*

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:25:46 PM »

สวัสดีครับผม มาให้กำลังใจ และ เก็บข้อมูลครับ
whanza
*

« ตอบ #247 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 03:29:14 PM »

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นและกำลังใจค่ะ วันนี้เอารูปสวนล่าสุดมาให้ดู สภาพทั่วไป มะพร้าวยังไม่ฟื้นตัวหลังจากประสบปัญหาภัยแล้งติดต่อกัน  มีช่วงนี้ได้ฝนตกลงมาบ้าง มีความหวังว่าอนาคตคงจะฟื้น ยิงฟันยิ้ม
คุณ punny ถ้ามะพร้าวที่เค้าจะเอาไปเพาะหน่อ ต้องมีการเลือกมะพร้าวที่มาจากต้นดกๆ และลูกใหญ่ ช่วงนี้มะพร้าวลูกยังไม่ดีพอเอาไปทำพันธุ์นี่สิค่ะ เกรงว่าเอาไปปลูกถ้าไม่ได้พันธุ์ที่ดี จะเปลื้องพื้นที่ เสียเวลาปลูกไม่คุ้มได้ นะค่ะ
ปลูกมะพร้าวในนาเกลือ  ตกใจ  ตามความเห็นส่วนตัวคิดว่าไม่เหมาะนะค่ะ  ถามผู้รู้ เค้าบอกว่าปลูกคันร่องได้ค่ะ 

whanza
*

« ตอบ #248 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 03:32:46 PM »

punny
*

« ตอบ #249 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 05:50:15 PM »

ว้า...แย่จัง แต่ก็ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ คงต้องลุยสวนด้วยตัวเองซะแล้ว ดูว่าต้นไหนดก ผลใหญ่ ก็ปล้นซะเลย  รูดซิบปาก แต่ก็คงมิได้นำพา เอาเป็นว่าผมคอยเข้ามาด้อมๆ มองๆอยู่ในนี้ก็พอ และถ้ามีโอกาศไปสวนมะพร้าว(ที่ไหนๆก็ได้) ผมจะทำตามคำแนะนำครับ ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

lukechai
*

« ตอบ #250 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:01:27 PM »

ถ้าจะหามะพร้าวพันธ์ช่วงนี้คงจะหายากนะครับ  เพราะที่สวนแถวๆบ้านผมชาวสวนเขาไม่เพาะพันธ์ขาย  เนื่องจากช่วงนี้มะพร้าวราคาดี
จึงปอกส่งขายโรงงาน  ส่งขายตลาดกันเกลี้ยง  จะเพาะก็แค่เพื่อซ่อมแซมในสวนของตนเอง
lukechai
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:14:20 PM »

เอาต้นไม้มาให้ทาย  ต้นอะไรเอ่ย

ผมลืมเฉลย  : ต้นนี้คือต้นอัมพวาครับ   ผมพูดไม่ผิดนะครับ  ต้นอัมพวาแม่ผมปลูกไว้ 3 ต้น แต่ผมกลับบ้านไม่เคยตรงกับช่วงที่ออกลูกเลย  ก็เลยไม่ได้ลองชิมซักที
ลูกที่ออกมาจะออกอยู่ที่โคนต้น เป็นต้นไม้ประจำถิ่นครับ
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:25:19 PM »

มาชมด้วยคน

thaw1992
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 04:19:13 PM »

ตามหาสวนมะพร้าวที่สามารถส่งมะพร้าวต้ม 200 ลูกต่อวัน
***หรือกะลามะพร้าวสด 400 กะลาต่อวัน
วุ้นมะพร้าวในกะลา 100 กะลาต่อวัน
มะพร้าวเปิดฝาพร้อมทาน 100 ลูกต่อวัน
เนื้อมะพร้าวขาว 5 กก ต่อวัน

ติดต่อ 091-00369หกแปด

ต้องการสวนที่สามารถส่งมาท่ารถตู้สายใต้ใหม่ หัวลำโพง หรือสนามหลวงค่ะ
ต้องการของช่วงสิ้นเดือน ตุลาคมนี้ ร้านเปิดสิ้นเดือนค่ะ
ขอราคาไม่แพงหรือถูกกว่าตลาดไทยนะคะ
ทางร้านมีแพลนขยายสาขาที่สองในเดือนธันวาคม จะสั่งจำนวนเพิ่มขึ้นค่ะ
ruok191
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 10:15:30 PM »

ตามหาสวนมะพร้าวที่สามารถส่งมะพร้าวต้ม 200 ลูกต่อวัน
***หรือกะลามะพร้าวสด 400 กะลาต่อวัน
วุ้นมะพร้าวในกะลา 100 กะลาต่อวัน
มะพร้าวเปิดฝาพร้อมทาน 100 ลูกต่อวัน
เนื้อมะพร้าวขาว 5 กก ต่อวัน

ติดต่อ 091-00369หกแปด

ต้องการสวนที่สามารถส่งมาท่ารถตู้สายใต้ใหม่ หัวลำโพง หรือสนามหลวงค่ะ
ต้องการของช่วงสิ้นเดือน ตุลาคมนี้ ร้านเปิดสิ้นเดือนค่ะ
ขอราคาไม่แพงหรือถูกกว่าตลาดไทยนะคะ
ทางร้านมีแพลนขยายสาขาที่สองในเดือนธันวาคม จะสั่งจำนวนเพิ่มขึ้นค่ะ

ไปรับซื่อถึง สวนเขาเลยครับ  ถ้าทำเป็ฯอาชีพ

Liked By: deemeechai
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ขึ้นบน
  พิมพ์