หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำสวนมะพร้าวที่แม่เริ่มไว้ให้ดีกว่านี้ (สวนของแม่หวานซ่าเองจร้า)  (อ่าน 55270 ครั้ง)
soraya
เกษตรกรมือใหม่
*

positive thinking เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน

« ตอบ #224 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 12:38:44 PM »

สวัสดีปีใหม่น่ะน้องหวาน  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #225 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 01:14:40 PM »

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #226 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 07:37:36 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/CRpPAxqWfWw?fs=1&amp;amp[/center]" target="_blank">http://www.youtube.com/v/CRpPAxqWfWw?fs=1&amp;amp[/center]</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
lukechai
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 07:53:08 PM »

มาช่วยอัพเดทกระทู้  ไม่อยากให้กระทู้สวนมะพร้าวหายไป  สงสัยว่าช่วงนี้คุณ หวานซ่า จะไม่ว่าง

อัพเดทราคามะพร้าวขายเนื้อ  ที่ อ.อัมพวา

มะพร้าวดำ  ก.ก. ละ 45 บาท
มะพร้าวขาว ก.ก. ละ 42 บาท

ราคามารับซื้อถึงสวน
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:14:42 AM »

มาช่วยอัพเดทกระทู้  ไม่อยากให้กระทู้สวนมะพร้าวหายไป  สงสัยว่าช่วงนี้คุณ หวานซ่า จะไม่ว่าง

อัพเดทราคามะพร้าวขายเนื้อ  ที่ อ.อัมพวา

มะพร้าวดำ  ก.ก. ละ 45 บาท
มะพร้าวขาว ก.ก. ละ 42 บาท

ราคามารับซื้อถึงสวน

สังเกดมั้ยครับมะพร้าวดำจะแพงกว่ามะพร้าขาว ทั้ง ๆ ที่มะพร้าวขาวมันกรรมวิธีในการผลิตยากกว่า คือ กระเทาะเนื้อแล้วต้องมานั่งขัดผิวอีก แต่ราคามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
lukechai
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:56:12 PM »

ผมก็คิดเช่นนั้นเหมือนกันครับ  เดี๋ยวจะต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าทำไม

bom_24
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:54:20 PM »

เอาใจช่วยครับ ผมก็มีสวนมะพร้าวเหมือนกัน ผมว่ามะพร้าวมันสูงแล้วนะ น่าจะปลูกแซมได้แล้วนะครับ
whanza
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:23:01 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำอวยพร และพี่ๆน้องๆ ที่แวะมาให้กำลังใจ  ไม่ได้เข้ามานานเลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม สวนไม่ได้มีไรเพิ่มเติม ก็เลยไม่ได้มาต่อกระทู้ มะพร้าวลูกหน้าสวน ล่าสุดที่ขายเมื่อวันที่ 18 กพ ลูกใหญ่ลูกละ 22 บาท ลูกกลาง 17 บาทค่ะ  มะพร้าวขาวเค้าขายส่งโรงงาน  แต่มะพร้าวดำขายแม่ค้ากระทิสด งั้นไหม ^^ ได้ของใหม่สดกว่าของเลยแพง  เพราะมะพร้าวขาว เคยได้ยินมาว่า มีการเอามะพร้าวไม่ค่อยดีไปปน แล้วแช่น้ำ ผสมอะไรสักอย่าง จากมะพร้าวที่จะเน่ากลายเป็นขายได้ค่ะ  คือฟังมาอีกที ถ้าผิดอะไร ผู้รู้ชี้แนะด้วยค่ะ

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
TUI
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:20:14 PM »

ดีใจกับสวนนี้ด้วยครับ มะพร้าวตอนนี้ราคาดีจังครับ

อีกหน่อยคงไม่มีคนทำสวนมะพร้าวแล้วเพราะดูแลยาก
lukechai
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:55:48 AM »

เอาต้นไม้มาให้ทาย  ต้นอะไรเอ่ย

lukechai
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:33:29 AM »

สวนพ่อผมเองที่ อัมพวา

แถมด้วยมะพร้าวกะทิต้นล่าสุด

whanza
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:50:41 AM »

ดีใจกับสวนนี้ด้วยครับ มะพร้าวตอนนี้ราคาดีจังครับ

อีกหน่อยคงไม่มีคนทำสวนมะพร้าวแล้วเพราะดูแลยาก

ตามความเห็นส่วนตัว คิดว่ามะพร้าวดูแลไม่ยากนะค่ะ ปีนึงใส่ปุ๋ย 1-2 ครั้ง ไถปีละ1-2 ครั้ง เท่านั้นเอง แต่ระยะหลังที่มีปัญหาคือภัยแล้ง และด้วง ที่ทำให้ต้นมะพร้าวตายนี่หล่ะค่ะ  ร้องไห้

สวนพ่อผมเองที่ อัมพวา

ว้าวววๆๆ มะพร้าวดก จนน่าอิชชี่ จังค่ะ อิอิ แต่ลูกเล็กไปหน่อยไหม น้ำท่าสมบูรณ์ด้วย

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
ณัฐ
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:29:18 PM »

สวัสดีครับคุณหวานเข้ามาทักทาย ผมณัฐ บอร์ดชาวสุรินทร์ พอดีผมได้รู้จักนายกสมาคมมะพร้าวแห่งประเทศไทย
ได้คุยเรื่องมะพร้าวกันเขาบอกว่ามะพร้าวในอนาคตถ้าแถวบ้านคุณหวานล้มเพื่อปลูกยางและปาล์มมากๆโดยที่ไม่ปลูกมะพร้าวเพิ่ม
ทำให้มะพร้าวขาดตลาด ต่อไปมะพร้าวเขาจะบอกว่าลูก 70-80 บาท/ลูก เพราะเดี๋ยวนี้มะพร้าวกระทิที่บรรจุกล่อง
ไม่สามารถหามะพร้าวป้อนโรงงานได้ทันเพราะเขาได้ขยายตลาดไปทางยุโรปทำให้หาวัตถุดิบผลิตไม่ทันแม้จะนำเข้า
จากอินโดและฟิลิปปินก็ยังไม่พอ แต่ก่อนขายเฉพาะเอเซียด้วยกันแต่เดี๋ยวนี้ส่งขายไปเกือบทั่วโลก เพราะฉะนั้นใครปลูกพร้าว
เยอะๆอนาคตรวยแน่ๆครับ เขาบอกไม่แน่ภายใน 2-3ปีข้างหน้านี้และที่ราคาจะตกลูกละ 50 บาท
whanza
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:25:34 PM »

สวัสดีครับคุณหวานเข้ามาทักทาย ผมณัฐ บอร์ดชาวสุรินทร์ พอดีผมได้รู้จักนายกสมาคมมะพร้าวแห่งประเทศไทย
ได้คุยเรื่องมะพร้าวกันเขาบอกว่ามะพร้าวในอนาคตถ้าแถวบ้านคุณหวานล้มเพื่อปลูกยางและปาล์มมากๆโดยที่ไม่ปลูกมะพร้าวเพิ่ม
ทำให้มะพร้าวขาดตลาด ต่อไปมะพร้าวเขาจะบอกว่าลูก 70-80 บาท/ลูก เพราะเดี๋ยวนี้มะพร้าวกระทิที่บรรจุกล่อง
ไม่สามารถหามะพร้าวป้อนโรงงานได้ทันเพราะเขาได้ขยายตลาดไปทางยุโรปทำให้หาวัตถุดิบผลิตไม่ทันแม้จะนำเข้า
จากอินโดและฟิลิปปินก็ยังไม่พอ แต่ก่อนขายเฉพาะเอเซียด้วยกันแต่เดี๋ยวนี้ส่งขายไปเกือบทั่วโลก เพราะฉะนั้นใครปลูกพร้าว
เยอะๆอนาคตรวยแน่ๆครับ เขาบอกไม่แน่ภายใน 2-3ปีข้างหน้านี้และที่ราคาจะตกลูกละ 50 บาท

สวัสดีค่ะคุณณัฐ อ่านข้อความแล้วฟังดูเป็นอนาคตที่สดใสจังค่ะ มีเจ้าของสวนมะพร้าวหลายคนที่หันมาปลูกยางปาล์มกันพอสมควรค่ะ  แต่ด้วยปริมาณน้ำของประจวบยังน้อย ผลผลิตคงดีสู้ทางใต้ไม่ได้ แต่เค้าอาจมีการจัดการเรื่องนี้ดีก็ได้ค่ะ ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องเกษตรด้วยสิ กลัวปล่อยไก่จัง ฮ่าๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

ณัฐ
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:55:33 PM »

ไม่เป็นไรครับ ขอให้มีความตั้งใจจริง แหล่งเรียนรู้มีอยู่มากมาย ขอให้ใจสู้ซะอย่าง
nuay009
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:29:20 PM »

เข้ามาเยี่ยมสวนมะพร้าวอีกสวนครับ เข้ามาอ่านต่อจากเมื่อตอนเย็น
 ต้นมะพร้ามสูงมาก เห็นแล้วผมปวดคอแทนเลย  ยิงฟันยิ้ม ปลูกมะพร้าวลอดใหม่
 แซมไว้บ้างหรือยังครับ ให้ปุ๋ยไถที่สวนมะพร้าวแล้วดูสบายตาขึ้นนะครับ
 ที่ระยองก็เห็นมีสวนมะพร้าวอยู่เหมือนกัน แต่ดูเสื่อมโทรม และก็มีน้อย
 ดูบางตาเต็มทีแล้วครับ

ผมเคยอ่านจากในเว็บเราว่า ถ้ามะพร้าวไม่มีลูก หรือ ไม่ดก ให้นำถุงเกลือมาวาง
 ไว้ที่โคลนต้นมะพร้าว คุณwhanza เคยได้ยิน หรือ เคยเห็นบ้างไหมครับ

ถ้าเป็นอย่าง คุณณัฐ ว่ามาจริง ผมคงต้องปลูกไว้บ้างแล้วครับ ไม่ได้หวังรวยนะครับ
 แต่ไม่อยากซื้อมะพร้าวลูกละ 70 บาท กินครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ขึ้นบน
  พิมพ์