หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำสวนมะพร้าวที่แม่เริ่มไว้ให้ดีกว่านี้ (สวนของแม่หวานซ่าเองจร้า)  (อ่าน 53463 ครั้ง)
whanza
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:07:15 PM »

สวัสดีครับ คุณ whanza
เข้ามาแอบขึ้นต้นมะพร้าว อิอิอิ
ไม่ทราบช่วงนี้ มะพร้าวราคาดีหรือเปล่าครับ เก็บครั้งละกี่พันลูกครับ

หมายเหตุ - ชวนคุณแม่เข้าสวนระวังมะพร้าวด้วยนะครับ ต้นสูงลูกมะพร้าวตกลงมาคงแรงน่าดู

สวัสดีค่ะคุณanat แอบขึ้นมะพร้าวหวาน เจอหนังสติ๊กยิงก้นน่ะค่ะ  ราคาดีขึ้นค่ะ แต่เคยลูกละ15-16 บาทเมื่อหลายปีก่อนค่ะ  ราคาดีแต่ไม่มีลูกให้เก็บ เศร้าค่ะ อิอิ  ปกติแม่จะมาเอง  แต่นี่ไม่ได้มาตั้งแต่ต้นปี แม่คิดถึงต้นมะพร้าวมากๆๆ ฮ่าๆๆ

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน

ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:40:16 AM »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ สวนมะพร้าวผมอยู่ราชบุรีครับ ดำเนินสะดวก มาดูแลให้แม่เหมือนกันครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
whanza
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:55:34 AM »

แปลงที่2ค่ะ  สวนติดถนนสาธารณะทั้งสองด้าน

ด้านซ้าย ติดกับถนนส่วนบุคคล ค่ะ

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
whanza
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:06:38 AM »

เพิ่งไถที่ค่ะ  เห็นลูกมะพร้าแล้วเศร้า ไม่ค่อยมีลูก

whanza
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:11:40 AM »

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:20:23 AM »

แล้ว เขาไม่ใช้ลิงขึ้นเก็บเหรอคะ น้องหวานซ่า  ไม่ต้องปรับปรุงอะไรหรอกค่ะปลูกมะพร้าวนี้แหละเพิ่มเยอะๆๆ
whanza
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:21:51 AM »

สระในสวนค่ะ  ยังไม่ได้เอามาใช้ประโยชน์สักเท่าไหร่  ได้แต่แบ่งให้บ้านคนที่อยู่ใกล้สวนสูบไปใช้ค่ะ

whanza
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:26:29 AM »

แล้ว เขาไม่ใช้ลิงขึ้นเก็บเหรอคะ น้องหวานซ่า  ไม่ต้องปรับปรุงอะไรหรอกค่ะปลูกมะพร้าวนี้แหละเพิ่มเยอะๆๆ

ใช้คนสอยค่ะพี่ดวง พี่ดวงพูดเหมือนแม่หวานเลยอ่ะ  ว่าดูมะพร้าวให้มันดีๆ ค่ะ คงต้องซ่อมมะพร้าวเพิ่มค่ะ

beerchang
*

ตื่นเช้ามากแค่ไหน ก็มีเวลาเพิ่มขึ้นมาอีกเท่านั้น

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:28:08 AM »

สวนอยู่แถวไหนเหรอครับ ผมก้อมีเหมือนกันแต่ไม่มากบริเวณริมรั้วอ่ะครับ  แต่พอมันต้นสูงแล้วไม่เป็นลูกเลยอ่ะไม่รู้เป็นไร

สวนอยู่ประจวบค่ะ  แล้วสวนbeerchang อยู่แถวไหหนเหรอค่ะ ที่ไม่มีลูกนี่ เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วค่ะ  ที่สวนก็ได้ลดลงค่ะ เพราะช่วงแล้งที่ผ่านมา  ร้องไห้  ช่วงนี้ฝนตกมาบ้างก็ไถที่ ใส่ปุ๋ยน่ะค่ะ มะพร้าวต้องใจเย็นๆน่ะค่ะ เพราะกว่าจะเห็นผลต้องใช้เวลาเป็นปีค่ะ เอาใจช่วยน่ะค่ะ
สวนอยู่เพชรบุรีครับ พืชหลักเป็นมะนาว แต่ปลูกมะพร้าวใว้รอบสวนอ่ะครับ อายุประมาณ 20 ปีได้ครับ พอดีมาสานต่อสวนจากพ่อเนื่องจากท่านจากไปแล้ว ก้อเลยเอาวิชาความรู้ที่เรียนเกษตรมา ทำสวนมะนาวอ่ครับ มาพูดถึงมะพร้าวต่อ มีคนเก่าๆเค้าบอกว่ามะพร้าวพออายุมันมากแล้วจะไม่มีลูกจริงรึป่าวครับพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านพืชอ่ะครับ (จบสัตวศาสตร์มา)อิอิ

มะพร้าวอายุ 20 ปีถือว่าไม่เยอะน่ะค่ะ เป็นมะพร้าวรุ่นๆๆอยู่เลยค่ะ ปกติพอมะพร้าวเริ่มอายุสัก40-50ปี ก็มีการปลูกซ่อม แล้วค่ะ ต้นเล็กจะโตแข่งกับต้นใหญ่ พอสูงเริ่มเก็บลูกได้ ก็โค่นต้นเก่าทิ้งค่ะ จริงๆหวานก็ไม่รู้เรื่องเกษตรเลยค่ะ 
เพิ่งจะเริ่มเข้าสวนก็เพราะแม่ไม่ค่อยแข็งแรง เลยต้องมาแทนแม่ มาหาความรู้ที่เวบเกษตรนี่แหละค่ะ ถ้าไงมีอะไรแนะนำด้วยน่ะค่ะ

ด้วยความยินดีครับ

หนุ่มสวนมะนาวเมืองเพชร

สศ4-4/2 เกษตร หันตรา 68
whanza
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:31:35 AM »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ สวนมะพร้าวผมอยู่ราชบุรีครับ ดำเนินสะดวก มาดูแลให้แม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณค่ะคุณ ปากแดงดอทคอม แล้วที่สวนเป็นไงบ้างค่ะ ออกลูกเยอะดีไหม  มีอะไรแนะนำกันบ้างน่ะค่ะ หวานไม่ค่อยรู้เรื่องเกษตรเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

Jinshiki
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:56:52 AM »

ต้องบำรุงดินด้วยนะครับ มันเทศปลูกรอบต้นมะพร้าวห่างจากโคนประมาณ 2 เมตร สร้างรายได้เพิ่ม
      และยังช่วยเพิ่มธาตุอาหารให้กับดินบริเวณต้นมะพร้าวอีกด้วย

อยากสมัครเป็นคนดูแลสวนคุณ whanza ครับ  ยิงฟันยิ้ม
cat007
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:27:14 AM »

แอบมาดูสวนมะพร้าวครับ   เห็นต้นแล้วยอมรับฝีมือคนสอยจริงๆ
Bigkeng
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:49:55 AM »

ยิงฟันยิ้ม  สวัสดีครับ ต้นมะพร้าวสูงจริงๆ ครับ แต่พอปลูกเยอะๆ แบบนี้แล้วดูสวนสวยดีครับ แต่ตอนพี่ที่มาเก็บให้นี่ปวดคอแน่ๆ เลย  ยิงฟันยิ้ม
ผมชอบภาพที่2 ในหน้าแรกครับ เหมือนต้นมะพร้าวทั้งแถบทางด้านขวา เอียงไปหาเสาไฟฟ้าเหมือนกันทั้งแถบเลยครับ ดูเท่ ดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:55:37 AM »

ส่วนโปร่งดีจังค่ะ มีแหล่งน้ำดีด้วย

pi-ohm
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:01:41 PM »

มะพร้าวกินเนื้อ (ผลแก่)เลือกพันธ์ดีๆ 3-5 ปีก็ได้ลูกแล้ว

สวัดดีครับคุณ หวานฉ่ำ
     นอกจาก ดูแลสวน ของแม่แล้ว ทำอาชีพเสริม อะไรอีกหรือเปล่า
whanza
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 01:50:04 PM »

ต้องบำรุงดินด้วยนะครับ มันเทศปลูกรอบต้นมะพร้าวห่างจากโคนประมาณ 2 เมตร สร้างรายได้เพิ่ม
      และยังช่วยเพิ่มธาตุอาหารให้กับดินบริเวณต้นมะพร้าวอีกด้วย

อยากสมัครเป็นคนดูแลสวนคุณ whanza ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำจะเก็บไปคิดน่ะค่ะ  ปกติที่สวนใส่ปุ๋ยปีละครั้งค่ะ
แต่ปีนี้ เพิ่งได้ฝน เริ่มไถดิน แล้วจะปุ๋ยต่อค่ะ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์