หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำสวนมะพร้าวที่แม่เริ่มไว้ให้ดีกว่านี้ (สวนของแม่หวานซ่าเองจร้า)  (อ่าน 53431 ครั้ง)
whanza
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:29:48 PM »

มาถึงแล้วค่ะ ทางเข้าสวน  แยกด้านขวามือ เป็นทางสาธารณะ ค่ะ

นี่ก็ถูกสายไฟฟ้าแรงสูงตัดผ่าน

Liked By: Pinho, Steve_Jeab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2010, 03:33:35 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน

whanza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:41:44 PM »

เข้ามาที่สวนแล้วค่ะ นี่ ลุงที่ลากมะพร้าวให้ที่สวน แกอายุ เจ็ดสิบกว่าแล้ว แต่แข็งแรงมากเลยค่ะ

พื้นที่ยังดูว่างๆๆ มะพร้าวไม่ค่อยเต็มค่ะ

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
changbenz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:56:16 PM »

มะพร้าวต้นสูงจังเก็บยังไงครับ ตอนนี้ได้ข่าวว่าราคาดีด้วยนะครับลูกละเกือบ10บาท ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
whanza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:05:49 PM »

whanza
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:12:33 PM »

สระในสวน ขนาดฝนตกมาบ้าง น้ำแห้งเชียวว

มะพร้าวที่แม่เคยซ่อมไว้ รอดพ้นจากวัวที่คนข้างสวนชอบเอามาปล่อยไว้ในสวน

whanza
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:23:38 PM »

ถ่ายรูปกับแม่ค่ะ หลังจากที่แม่ป่วยหนักเมื่อต้นปี วันนี้เพิ่งจะได้มาสวนอีกครั้ง

ร่องรอยที่รถไถ ไถที่ค่ะ  ไถได้ไม่เท่าไหร่รถเสีย อิอิ เลยได้เท่าที่เห็นค่ะ

whanza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:30:23 PM »

มะพร้าวต้นสูงจังเก็บยังไงครับ ตอนนี้ได้ข่าวว่าราคาดีด้วยนะครับลูกละเกือบ10บาท ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ค่ะ สูงค่ะ เห็นคนสอยเค้ามีไม้ยาวๆ ถ้าต้นไหนสูงมากก็ต้องต่อไม้น่ะค่ะ ค่ะราคาดีขึ้นกว่าเดือนที่แล้วแต่ลูกที่ได้น้อยลง เพราะแล้งเมื่อปีก่อนทำให้เห็นผลในปีนี้ค่ะ  มะพร้าวติดลูกน้อยลง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2010, 04:40:52 PM โดย whanza » บันทึกการเข้า

beerchang
*

ตื่นเช้ามากแค่ไหน ก็มีเวลาเพิ่มขึ้นมาอีกเท่านั้น

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:38:27 PM »

สวนอยู่แถวไหนเหรอครับ ผมก้อมีเหมือนกันแต่ไม่มากบริเวณริมรั้วอ่ะครับ  แต่พอมันต้นสูงแล้วไม่เป็นลูกเลยอ่ะไม่รู้เป็นไร

หนุ่มสวนมะนาวเมืองเพชร

สศ4-4/2 เกษตร หันตรา 68
whanza
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:39:30 PM »

คนสอย สอยให้ที่บ้านมา ยี่สิบกว่าปีแล้วค่ะ ผู้มีประสบการณ์ ความชำนาญการสอยเลยค่ะ สังเกตจากสีหนวด ได้ ฮ่าๆๆ แอบแซว ลุงแก

whanza
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:49:51 PM »

สวนอยู่แถวไหนเหรอครับ ผมก้อมีเหมือนกันแต่ไม่มากบริเวณริมรั้วอ่ะครับ  แต่พอมันต้นสูงแล้วไม่เป็นลูกเลยอ่ะไม่รู้เป็นไร

สวนอยู่ประจวบค่ะ  แล้วสวนbeerchang อยู่แถวไหหนเหรอค่ะ ที่ไม่มีลูกนี่ เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วค่ะ  ที่สวนก็ได้ลดลงค่ะ เพราะช่วงแล้งที่ผ่านมา  ร้องไห้  ช่วงนี้ฝนตกมาบ้างก็ไถที่ ใส่ปุ๋ยน่ะค่ะ มะพร้าวต้องใจเย็นๆน่ะค่ะ เพราะกว่าจะเห็นผลต้องใช้เวลาเป็นปีค่ะ เอาใจช่วยน่ะค่ะ

areewan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:50:57 PM »

ปลูกกี่ปีจึงจะมีลูกคะ เพาะไว้ต้นนึงงอกออกตรงกลางขั้วแป๊ะเลย ยังไม่กล้าปลูกเพราะได้ยินมาว่าปลูกไปแล้วฟ้าผ่า ที่สวนมีอย่างนี้หรือเปล่า ยิ้ม

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
beerchang
*

ตื่นเช้ามากแค่ไหน ก็มีเวลาเพิ่มขึ้นมาอีกเท่านั้น

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:57:41 PM »

สวนอยู่ประจวบค่ะ  แล้วสวนbeerchang อยู่แถวไหหนเหรอค่ะ ที่ไม่มีลูกนี่ เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วค่ะ  ที่สวนก็ได้ลดลงค่ะ เพราะช่วงแล้งที่ผ่านมา  ร้องไห้  ช่วงนี้ฝนตกมาบ้างก็ไถที่ ใส่ปุ๋ยน่ะค่ะ มะพร้าวต้องใจเย็นๆน่ะค่ะ เพราะกว่าจะเห็นผลต้องใช้เวลาเป็นปีค่ะ เอาใจช่วยน่ะค่ะ
สวนอยู่เพชรบุรีครับ พืชหลักเป็นมะนาว แต่ปลูกมะพร้าวใว้รอบสวนอ่ะครับ อายุประมาณ 20 ปีได้ครับ พอดีมาสานต่อสวนจากพ่อเนื่องจากท่านจากไปแล้ว ก้อเลยเอาวิชาความรู้ที่เรียนเกษตรมา ทำสวนมะนาวอ่ครับ มาพูดถึงมะพร้าวต่อ มีคนเก่าๆเค้าบอกว่ามะพร้าวพออายุมันมากแล้วจะไม่มีลูกจริงรึป่าวครับพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านพืชอ่ะครับ (จบสัตวศาสตร์มา)อิอิ

หนุ่มสวนมะนาวเมืองเพชร

สศ4-4/2 เกษตร หันตรา 68
anat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:03:44 PM »

สวัสดีครับ คุณ whanza
เข้ามาแอบขึ้นต้นมะพร้าว อิอิอิ
ไม่ทราบช่วงนี้ มะพร้าวราคาดีหรือเปล่าครับ เก็บครั้งละกี่พันลูกครับ

หมายเหตุ - ชวนคุณแม่เข้าสวนระวังมะพร้าวด้วยนะครับ ต้นสูงลูกมะพร้าวตกลงมาคงแรงน่าดู

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
Magnum (rew)
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:42:32 PM »

มะพร้าวอายุมากยอดจะเรียวลง ให้ลูกน้อยลง ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับสภาพแวดล้อมด้วย
หากเนแถวริมทะเล ขนาดยอดเรียวๆ ยังออกลูกดกดีกว่าปลูกห่างทะเลเสียอีกครับ

ทางประจวบไม่นิยมเลี้ยงลิงกังเก็บมะพร้าวเลยต้องสอย ไม้สอยถ้าต้องต่อลำนี่ หนักครับ แถมเอนมา
เอนไป ไม่เก่งจริงสอยไม่ได้

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
whanza
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:47:36 PM »

สวนอยู่เพชรบุรีครับ พืชหลักเป็นมะนาว แต่ปลูกมะพร้าวใว้รอบสวนอ่ะครับ อายุประมาณ 20 ปีได้ครับ พอดีมาสานต่อสวนจากพ่อเนื่องจากท่านจากไปแล้ว ก้อเลยเอาวิชาความรู้ที่เรียนเกษตรมา ทำสวนมะนาวอ่ครับ มาพูดถึงมะพร้าวต่อ มีคนเก่าๆเค้าบอกว่ามะพร้าวพออายุมันมากแล้วจะไม่มีลูกจริงรึป่าวครับพอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านพืชอ่ะครับ (จบสัตวศาสตร์มา)อิอิ

มะพร้าวอายุ 20 ปีถือว่าไม่เยอะน่ะค่ะ เป็นมะพร้าวรุ่นๆๆอยู่เลยค่ะ ปกติพอมะพร้าวเริ่มอายุสัก40-50ปี ก็มีการปลูกซ่อม แล้วค่ะ ต้นเล็กจะโตแข่งกับต้นใหญ่ พอสูงเริ่มเก็บลูกได้ ก็โค่นต้นเก่าทิ้งค่ะ จริงๆหวานก็ไม่รู้เรื่องเกษตรเลยค่ะ 
เพิ่งจะเริ่มเข้าสวนก็เพราะแม่ไม่ค่อยแข็งแรง เลยต้องมาแทนแม่ มาหาความรู้ที่เวบเกษตรนี่แหละค่ะ ถ้าไงมีอะไรแนะนำด้วยน่ะค่ะ

whanza
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:57:04 PM »

มะพร้าวอายุมากยอดจะเรียวลง ให้ลูกน้อยลง ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับสภาพแวดล้อมด้วย
หากเนแถวริมทะเล ขนาดยอดเรียวๆ ยังออกลูกดกดีกว่าปลูกห่างทะเลเสียอีกครับ

ทางประจวบไม่นิยมเลี้ยงลิงกังเก็บมะพร้าวเลยต้องสอย ไม้สอยถ้าต้องต่อลำนี่ หนักครับ แถมเอนมา
เอนไป ไม่เก่งจริงสอยไม่ได้

ขอบคุณค่ะคุณMagnum (rew)สำหรับเกร็ดความรู้ แสดงว่ามะพร้าวชอบดินเค็มน่ะสิค่ะ  มีบางปี แม่ก็ใช้ปุ๋ยขี้ปลามาใส่เหมือนกันค่ะ ออกลูกดกดีค่ะ แต่ ปีที่ผ่านมาแล้งจัด ทำให้ปีนี้ ช่วง2-3 เดือนที่ผ่านมาออกลูกน้อยมากๆๆเลยค่ะ ดีที่ว่าช่วงนี้ได้ฝนมาบ้าง คงต้องรีบไถ แล้วใส่ปุ๋ยเหมือนกันค่ะ กว่าจะได้ผลดีคงปีหน้าแน่เลยค่ะ  ชีวิตมีขึ้นลง  เปรียบกับทะเลที่ไร้คลื่นก็ไม่สวย จริงไหมค่ะ 

ค่ะ เท่าที่เห็น ใช้คนสอยค่ะ ต้องอาศัยประสบการณ์การสอยพอสมควรค่ะ  ความสามารถของคนสอยจริงๆๆค่ะ ยกนิ้วให้เลย [86I8jt

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์