หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนโบราญถึงห้ามปลูกล้วยเดือนเก้า ใครทราบตอบหน่อยครับ  (อ่าน 33492 ครั้ง)
paul_s
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:52:59 PM »

ผมอยากรู้ว่าทำไมเขาถึงไม่ไห้ปลูกเดือนนี้ครับ

Liked By: Sabannga

areewan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 06:46:38 PM »

กลัวโตไม่ทันหน้าน้ำอีก1-2เดือนข้างหน้าหรือเปล่า เดาค่ะ ยิงฟันยิ้ม

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
taetae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 06:55:11 PM »

เพราะจะไปออกเครือในหน้าแล้ง แล้วเครือจะไม่สมบูรณ์ กินไม่อร่อยนะจ๊ะ
CharmingChiangmai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 06:59:16 PM »

แล้วต้องปลูกเดือนไหนดีที่สุดคะ
เพิ่งตัดขายไปหวีละ 30 ขายดิบ แม่ดีใจสุดๆ จะไปปลูกให้แม่อีกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ole
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:48:03 PM »

ลุงบอกว่าไม่ให้ปลูกกล้วยช่วงเข้าพรรษา  เพราะเวลาออกเครือจะตรงกลับช่วงหน้าร้อน ทำให้กล้วยลูกเล็ก ไม่สมบูรณ์

Liked By: chatree ploythai
jay2010
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:39:23 AM »

อืม เพิ่งเจอมาเหมือนกัน ผมจะปลูกเกือบสามสิบหน่อ ลุงคนที่เขาเป็นคนงานเขาบอกโบราณถือไม่ให้ปลูก แต่แกบอกว่าให้เอาใบกล้วยใส่ก้นหลุมไว้แก้เคล็ด...

ชีวิตที่เรียบง่าย ธรรมดา
ต.กฤษณา อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา
SChan
*

ถ้าไม่อดทนก็เป็นแค่ถ่าน แต่ถ้าผ่านก็จะได้เป็นเพชร

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 03:04:28 PM »

โบราณที่ว่านะโบราณทางเหนือจ้า
เดือนแปดตายเฒ่า  เดือนเก้าตายพลาย
เดือนแปดเหนือคือ เดือนหกภาคกลาง  ประมาณเดือนพฤษภา
ปลูกจะทำให้กล้วยมีเวลาตั้งตัวก่อนที่จะได้น้ำฝนเยอะไป
เดือนเก้าฝนตกเยอะแล้ว 
กล้วยอาจตายพลาย(เน่าใน)ใส่ใบตองคือป้องกันน่ำเข้าไปแฉะที่เหง้ากล้วย

พุทธรักษาสมุนไพร
15หมื่นด้ามพร้าคต ต.ช้างเผือก
อ.เมือง เชียงใหม่
50300
degagre
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 04:09:52 PM »

เดือนสิงหาคือเดือน9  กล้วยน้ำว้าตั้งแต่ปลูกจนถึงแทงปลีใช้ระยะเวลา 250-260 วัน แทงปลีถึงระยะเก็บเกี่ยว 110-120 วันรวมปลูกถึงเก็บเกี่ยว 360-380 วัน นั่นหมายความว่าถ้าปลูกเดือนนี้มันจะออกปลีเดือนเมษา-พฤษภา หน้าแล้งพอดี ทลายกล้วยก็ไม่มีน้ำเพียงพอในการพัฒนา ลูกก็จะเล็กลีบแถมสุกแบบฝาดๆครับ ใส้ดำด้วย

Liked By: somjade, Surachet608
oct-th-23 คนเดือนตุลา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 06:00:42 PM »

ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคาวมรู้ที่ได้จาก จขกท เละพี่ๆน้องๆทุกคนที่เข้ามาตอบนะครับ
nco27
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 07:44:00 AM »

อย่างที่หลายๆ ท่านว่ามานั้นแหละครับ พอถึงฤดูแล้งพืชผักบางชนิดก็จะเข้าสู่ช่วงออกดอกออกผลพอดี อาจจะได้ผลผลิตไม่ดีนัก หรืออาจตาย เพราะขาดน้ำและโดนแดดจัดๆ รวมทั้งต้นไม้ชนิดอื่นด้วย ในฤดูแล้งนอกจากจะขาดน้ำแล้ว ยังโดนแผดเผาอีก เป็นภูมิปัญญาโบราณ จึงไม่นิยมให้ปลูกในช่วงของเดือนนี้ .............

แต่ปัจจุบัน.... ด้วยเทคโนโลยี และปัจจัยอะไรหลายๆ อย่างประกอบ ซึ่งมีเพียงพอ  ทำให้ไม่ต้องกังวล สามารถปลูกได้ทุกช่วงฤดู
ตามตลาดทุกวันนี้ จึงมีพืชผักผลไม้ไม่ขาดตลาดแทบจะทุกชนิดเลยล่ะ แม้จะไม่ใช่ฤดู ....

ปัจจัยประกอบ ..... ต้องมีแหล่งน้ำหรือมีน้ำเพียงพอตลอดฤดูแล้ง ต้องใช้วัสดุพรางแสง ตาข่าย หรือผ้าพรางแสงแดด ที่ทั่วๆ ไปเค้าใช้กัน ส่วนปุ๋ย หรืออาหารสำหรับพืชนั้นไม่ต้องพูดถึง แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ............ ++++อีกประการครับ คือ มีใจรัก ขยัน อดทน... เพื่อความพอเพียง จึงได้มาซึ่งความเพียงพอ... ครับ
ที่บ้านผมปลูกพืชผักตลอดปีครับ ไม่จำกัดช่วงเลย มีให้กินตลอดทุกฤดูเลย .....
Greengirl
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:46:41 AM »

เหตุผลดีกันทุกคน  ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
knife420
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:17:49 PM »

ปลูก ผลไม้ ประเภทกล้วย ได้ประโยชน์เยอะมาก ครับผม

ชีวิตต้องก้าวต่อไป พร้อมใจเด็ดเดี่ยวมั่นคง
SteamTurbine
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:35:46 PM »

ถ้างั้น ปลูกได้ทุกเดือนยกเว้นเดือนเก้าหรือเปล่าครับ

ถ้าปลูกเดือนนี้เลยได้มั้ยครับ 

เสาร์นี้ผ่านหน้าบ้านคุณเอนก จะได้ไปซื้อมาปลูกเลย 

แต่ปลูกแล้วไม่ได้รดน้ำ มันจะตายหรือเปล่าครับ โกรธ โกรธ โกรธ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
mingpoko
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 11:10:08 PM »

แต่ก่อนปลูกต้นไม่เค้าไม่มายืนรดน้ำกันครับ แถมขุดหลุมต้นไม้ยืนต้นเค้าขุดกันหน้าจอบเดียว แต่กล้วยนี้เค้าบอกให้ขุดลึกๆ
เป็นภูมิปัญญาดั่งเดิม ถ้าคุณมีเวลารดน้ำก็ปลูกๆไปครับ แต่เชื่อไว้ก็ไม่เสียหลาย แต่ถ้าลองขุดมาแล้วๆต้องปลูกก็ลงเลยครับ
เทียน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:34:34 AM »

เพิ่งรู้ว่ามันเป็นอย่างนี้นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม
SChan
*

ถ้าไม่อดทนก็เป็นแค่ถ่าน แต่ถ้าผ่านก็จะได้เป็นเพชร

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:30:08 PM »

ที่สวนผมปลูกกล้วยไว้เผื่อเกิดภัยพิบัติ ปี 2012 กล้วยทำได้หลายอย่าง
ที่ปลูกไปแล้วมี กล้วยน้ำว้า  กล้วยหอม  กล้วยเล็บมือนาง  กล้วยตานี  กล้วยหอมทอง  กล้วยหอมเขียว  กล้วยส้ม กล้วยหักมุก
กล้วยนวล  และกล้วยประดับรวมกล้วยไม้นิดหน่อย ยิ้ม ยิ้ม
และกำลังจะได้กล้วยหิน มาปลูกเพิ่มอีกอย่าง
ใครมีกล้วยแปลกๆที่ใช้กินได้บอกกันบ้างนะครับ เผื่อจะได้ไปหามาเพิ่ม

พุทธรักษาสมุนไพร
15หมื่นด้ามพร้าคต ต.ช้างเผือก
อ.เมือง เชียงใหม่
50300
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์