ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกอินทผลัม สไตล์"เอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ"  (อ่าน 205473 ครั้ง)
poorman
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:16:16 AM »

ขอบคุณมากเลยคับ เป็นผู้ที่มีน้ำใจมากมายเลยคับ แบ่งปั่นความรู้ให้แก่ผู้อื่น
เก่งมากเลยคับ ทำเองตั้งแต่เริ่มต้น จนตอนนี้ออกผล เห็นแล้วภูมิใจจริงๆ ขอให้ประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไปนะคับ

กัญจน์
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 11:19:23 AM »

ตามมาหาความรู้ในการแบ่งปันครับครับคุณเถียว และก็ยินดีด้วยครับในการปลูกอินทผาลัมจนสำเร็จและพัฒนาต่อไปสู่ความยั่งยืน
bunprasert
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 01:49:17 PM »

สุดยอด.....ขอบคุณครับ ยิ้ม
NumCha
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 03:32:02 PM »

เมื่อต้นอินทผลัมเติบโตและต้นสมบูรณ์ดีแล้ว ผมพบว่าใช้เวลาเพียงสองปีอินทผลัมที่ปลูกในบางต้นก็พร้อมที่จะแทงจั่นดอกในราวต้นเดือนมกราคม จึงทำการตัดหนามบริเวณโคนของทางใบทิ้งด้วยกรรไกรตัดกิ่งไม้ เพื่อความสะดวกและปลอดภัยในการผสมเกสรเมื่อจั่นดอกแตก

ใช้เวลาอีกประมาณสามสัปดาห์จั่นที่เห็นนั้นก็แตกออก ดอกตัวเมียจะมีลักษณะเป็นเม็ดกลมคล้ายลูกปัดร้อยเรียงเป็นพวง ส่วนดอกตัวผู้จะฟูคล้ายหางกระรอก หากปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติจะติดผลน้อยและบางตาเพราะจั่นดอกจากต้นผู้และเมียแตกไม่พร้อมกัน หากปล่อยช่อดอกตัวเมียใว้ต่อไปพบว่า ผลจะใหญ่เมื่อผลแก่ขึ้น จึงได้เฝ้าติดตามจั่นดอกตัวผู้และตัดช่อเกสรเก็บใว่ก่อนในวันที่จั่นดอกแตกออกมา โดยตัดทั้งช่อแล้วเก็บใส่ถุงพลาสติกนำไปแขวนใว้ในที่แห้ง อากาศถ่ายเทดีโดยไม่ต้องมัดปากถุง

รบกวนสอบถามค่ะ จากภาพที่ 2 นี่คือต้นตัวผู้หรือตัวเมียค่ะเพราะเห็นมีดอกทั้ง 2 แบบ   โดยปรกติ ต้นตัวเมียถึงจะมีลูกใช่หรือป่าวค่ะ  แล้วเราต้องปลูกทั้ง ต้้นตัวผู้และต้นตัวเมียไว้ในสวนเดียวกันใ่ช่หรือป่าวค่ะ  แล้วถ้าเกิดว่าเรามีแต่ต้นตัวเมียแล้วไม่มีต้นตัวผู้จะมีโอกาสติดผลหรือป่าวค่ะ (ถ้าเราปล่อยให้ผสมเกสรโดยแมลง)  ขอรบกวนสอบถามเพื่อหาข้อมูลก่อนเผื่อจะปลูกเพราะว่าเห็นแว๊บ ๆ ว่ามีต้นเล็ก ๆ อยู่หนึ่งในสวนลักษณะคล้ายกันเดี๋ยวไว้จะเก็บภาพมาให้ดูค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yuka, chaitanun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2010, 08:34:16 PM โดย NumCha » บันทึกการเข้า
Darth Palm
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 05:41:28 PM »

ขอโทษครับที่ทำให้เข้าใจผิด ที่เห็นในภาพคือต้นตัวเมีย ถ่ายหลังจากการผสมเกสรเสร็จแล้ว ช่อตัวผู้ที่ตัดมาจากต้นผู้ก็หมดหน้าที่ ครั้นจะโยนทิ้งก็นึกเสียดาย เลยจัดการเอาช่อดอกผู้ทั้งหมดนั้นเสียบใว้เคียงข้างกับดอกเมียที่ต้นเลยละกัน;D ให้มันอยู่ด้วยกันจนร่วงโรยไปเองเลยครับ..ถ้าดูดีๆจะเห็นฝูงผึ้ง ที่มาตอมดอกช่อดอก ถือเสียว่ามันช่วยผสมให้ซ้ำอีกรอบละกันครับ..

หากมีแต่ต้นเมียช่อดอกจะไม่ติดลูก ในที่สุดก็ร่วงโรยไป บางคนถามว่า เขามีแต่ต้นเมีย ทำไมต้นของเขาถึงเป็นลูก ผมเดาเอาว่าแมลงหรือผึ้งได้นำเกสรผู้จากต้นอินทผลัมประดับที่มีอยู่ในระยะที่บินหากินได้นั้นมาผสมแทน จึงมีลูกให้เห็นครับ

Liked By: chaitanun

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
NumCha
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:38:24 PM »

เอารูปมาให้ดูแล้วค่ะ ขุดมาดูแล้วเป็นอินทผลัมจริง ๆ ด้วยอะ  ต้นนี้สูงประมาณ 30 cm แล้วค่ะ  ยิ้มกว้างๆ  ย้ายลงดินเรียบร้อยแล้วค่ะ เดี๋ยวขอคิดดูก่อนว่าจะทำไงต่อดี  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2010, 10:42:11 PM โดย NumCha » บันทึกการเข้า
kakin
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:23:34 PM »

ดีมากเลยครับผมค้นหามานานแล้ว พอดีพี่ผมอยู่ สงขาเขาเอามาฝาก เป็นบรรจุกล่องอบแห้ง แต่ยังเป็นช่ออยู่เลยรสชาด หวานมาก ผมสงสัย ว่าเขาเชื่อม หรือมันหวานเอง ผมเลยลอง กดกิ่งช่อมัน ก็ไม่หวาน ถ้าเชื่อมมันน่าจะ หวานทั้งหมด ผมเลยคิดเองว่า มันเป็นพันธ์หวาน แล้วจริงๆมัน หวานเองหรือต้องเชื่อมครับ ทุกวันนี้ยังเก็บ เมล็ดกะจะลองกล้าดู กรุณาตอบทีนะครับ

กระทิง
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:10:33 PM »

ผมมีความสนใจมาก อยากจะไปชมสวน ทีแรกนึกว่าต้องไปถึงเชียงใหม่ ดีใจที่มีอยู่ที่ลพบุรี แล้วจะติดต่ออีกทีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: imm sureerat, chaitanun
Darth Palm
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 05:44:04 PM »

โห.. ตกใจ คุณNumCha เล่นเอาเสียมขุดแบบนี้ รากกุดหมดครับ ต้นขนาดนี้รากเขายาวพอๆกะใบเลยนะครับ.

คุณkakin ลองเอาเมล็ดที่เหลือเอามาเพาะเองก็ได้..ลองดูไม่เสียหลายหรอกครับ เขาไม่ได้เชื่อมมาหรอก มันหวานของมันเองตามธรรมชาติครับผม..ยืนยันให้อีกคน.. ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับคุณกระทิง..ถ้าจะมาดูอินทผลัม ผมแนะนำให้มาหลังมกราคมไปแล้ว ถ้าจะให้น่าดูยิ่งขึ้นต้องมาช่วงปลายเมษายนหรือพฤษภาคม อย่าให้เกินมิถุนาครับเพราะผลอินทผลัมมันจะแก่ช่วงนี้ ต้องตัดเก็บไปตากให้แห้ง เดี๋ยวมาแล้วจะไม่เห็นลูกอยู่บนต้นอะครับ.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2010, 06:34:15 PM โดย Darth Palm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
kakin
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 05:51:55 PM »

โอเช..ขอบคุณสำหรับคำตอบ เสียดายที่อ่านชื่อมันไม่ออกเพราะมันเป็นภาษาแขก  ว่าแต่ลบบุรีอำเภออะไร ติดชัยภูมป่าวครับ

Liked By: prasertm, chaitanun
NumCha
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 06:53:20 PM »

โห.. ตกใจ คุณNumCha เล่นเอาเสียมขุดแบบนี้ รากกุดหมดครับ ต้นขนาดนี้รากเขายาวพอๆกะใบเลยนะครับ.

คุณkakin ลองเอาเมล็ดที่เหลือเอามาเพาะเองก็ได้..ลองดูไม่เสียหลายหรอกครับ เขาไม่ได้เชื่อมมาหรอก มันหวานของมันเองตามธรรมชาติครับผม..ยืนยันให้อีกคน.. ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับคุณกระทิง..ถ้าจะมาดูอินทผลัม ผมแนะนำให้มาหลังมกราคมไปแล้ว ถ้าจะให้น่าดูยิ่งขึ้นต้องมาช่วงปลายเมษายนหรือพฤษภาคม อย่าให้เกินมิถุนาครับเพราะผลอินทผลัมมันจะแก่ช่วงนี้ ต้องตัดเก็บไปตากให้แห้ง เดี๋ยวมาแล้วจะไม่เห็นลูกอยู่บนต้นอะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม   ก็ NumCha  ไม่แน่ใจค่ะว่าต้นอะไร เลยเอาเสียมงัดขึ้นมาเลยค่ะ  ได้รากติดมาประมาณ 6 นิ้วค่ะ แต่ดูแล้วขาดแน่นอน  ยิ้มกว้างๆ  ตอนนี้มีเมล็ดที่ไปแงะจากในกล่องมาได้อีก 16 เมล็ด  ขอลองเพาะอีกที งานนี้ได้รู้กันว่าต้นแรกจะมีเพื่อนหรือป่าว  ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณ คุณ Darth Palm  นะค่ะ สำหรับคำแนะนำต่าง ๆ  ค่ะ  ไว้มีความคืบหน้าอะไร จะเอาภาพมาให้ดูอีกทีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ลีพุสวรรค์
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 07:00:58 PM »

คุณDarth Palmครับแล้วได้ขายผลอบแห้งบ้างหรือยัง..อยากรู้ว่าราคาเท่าไหร่ถ้าซื้อมากๆ คือผมสนใจนะครับ
ถ้าได้คุยด้วยก็ดีนะ เบอร์ผมครับ 081-816-8116 คุณเก่งจังสู้ๆนะครับ ยิ้ม

สวนไผ่ที่พุสวรรค์
Darth Palm
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 07:46:21 PM »

ตอนนี้ผลแห้งที่ได้ทั้งหมด ยังไม่เคยขายครับ เพราะลำพังแค่แบ่งให้ญาติได้ชิมกันครบทุกบ้านก็ไม่ค่อยจะพอแล้วครับ ไหนจะเพื่อนของแม่กะพ่อ ไหนจะเพื่อนพี่เพื่อนหลาน ผมตัดแล้วแขวนตากแห้งใว้ ใครไปใครมาก็หิ้วเอาไปครับ..เอาไปชิมผมไม่หวง แต่เหนื่อยตอนไปตามทวงเอาเมล็ดคืนมานี่สิครับ อย่างเซ็ง...
ขอขอบคุณครับที่สนใจในผลงาน ถ้าวันไหนผมมีมากพอที่จะนำออกจำหน่าย จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ...มีข้อสงสัยก็โทรคุยได้ครับ ถ้าผมไม่ติดอะไร จะคุยด้วยจนวางสายไปเองเลยครับผม.. ยิงฟันยิ้ม

Aoy
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 08:11:46 PM »

ติดตามอ่านมาตลอดค่ะ น่าชื่นใจจัง หากมีโอกาสขอไปเที่ยวบ้างนะค่ะ

126 หมู่ 19 ถ. พุทธมณฑลสาย 2
แขวงศาลาธรรมสพน์ เขตทวีวัฒนา
กรุงเทพ 10170
Darth Palm
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:30:23 AM »

รากมันยาวพอๆกะต้น หน่อแทงออกจากราก ตรงกึ่งกลางความยาวของรากตอนที่มันเพิ่งเริ่มงอกได้ประมาณสามสี่นิ้ว แล้วพัฒนากลายไปเป็นต้น ส่วนเมล็ดสงสัยมีหน้าที่แค่ให้รากมันออกมากับมีอาหารเลี้ยงหน่อนิดหน่อยมัง จากนั้นเมล็ดรากตรงที่ใกล้ๆเมล็ดก็จะค่อยๆกิ่วแห้ง เมล็ดหลุดออกจากต้นไปครับ

p_pui
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:52:56 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะคับ
คือว่าผมเพาะเมล็ดได้มา 2 อ่ะคับ ยิงฟันยิ้ม ที่เกิดแล้ว ส่วนที่ยังอยู่ในถุงเพาะอีกประมาณ10 ต้น
ไม่แน่ใจว่าจะขึ้นทุกต้นรึเปล่า?
ไอ้2 ต้น ก็ว่าจะลงปลูกแล้วหล่ะ
ของคุณ darth palm นี่ปลูกตอนแรกกี่ต้น
แล้วได้ต้นตัวเมีย+ตัวผู้อย่างละกี่ต้นคับผม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์