หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกบีทรูท ขอความรู้จากท่านสมาชิกครับ  (อ่าน 8349 ครั้ง)
"ทรงยศ"
เกษตรกรมือใหม่
*

มิตรภาพและสังคมแห่งการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ อันอบอุ่น

« เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 03:22:36 PM »

ผมหาข้อมูลการปลูกไม่พบเลยครับ ท่านใดปลูกอยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 03:34:10 PM »

ลอง ติดตามชม การปลูำกผักกาดหัวสีแดง : Cherry Belle Radish   ก่อนนะครับ

ไม่ทราบว่า หาซื้อ เมล็ดพันธ์ บีทรูท มาจากที่ไหนครับ

ทอมมี่ลองตัดจุก บีทรูท มาปลูก ตอนนี้ ขึ้นได้ ต้นเล็กๆๆ แล้ว ไม่รู้จะรอดไหม
ptrpkk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 03:47:23 PM »

ผมเห็นพี่น้องม้งบนดอยหนองหอยที่ อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ เขาปลูกกันนะครับ...
โดยทั่วไปก็เพาะเมล็ดอย่างประณีต  คือ  เพราะในวัสดุปลูกที่ละเอียด  อุ้มน้ำได้ดี  และค่อนข้างโปร่ง  เมื่อต้นกล้ามีใบจริงซัก 1 - 2 คู่ใบก็ย้ายปลูกในแปลง  ระยะปลูกก็เว้นให้ใบไม่ชนกันเป็นพอ  ก็กะว่าราว ๆ ฟุตนึงนี่แหละครับ  รดน้ำให้ปุ๋ยเหมือนผักทั่วไป  ในช่วงแรกให้ N มากหน่อยเพื่อกระตุ้นการเจริญทางใบ  เมื่อใบเจริญเต็มที่ก็ลงหัวเอง  เอ่อ...มันสามารถสูงได้ถึงเมตรกว่า ๆ เลยนะครับ  การเก็บเกี่ยวทำได้เมื่อหัวมีขนาดราว 7 ซม. แต่ถ้าขาดน้ำหัวจะเล็กและรากเป็นรากฝอยมากกว่าครับ...
"ทรงยศ"
*

มิตรภาพและสังคมแห่งการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ อันอบอุ่น

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 02:28:14 PM »

ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ
Fairsa
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 02:37:33 PM »

ลอง ติดตามชม การปลูำกผักกาดหัวสีแดง : Cherry Belle Radish   ก่อนนะครับ

ไม่ทราบว่า หาซื้อ เมล็ดพันธ์ บีทรูท มาจากที่ไหนครับ

ทอมมี่ลองตัดจุก บีทรูท มาปลูก ตอนนี้ ขึ้นได้ ต้นเล็กๆๆ แล้ว ไม่รู้จะรอดไหม

ขอสอบถามค่ะ ว่าผลเป็นอย่างไร รอดไหม
ตอนนี้กำลังลองเพาะจากหัวเลย
lovejan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:10:53 PM »

ผมหาข้อมูลการปลูกไม่พบเลยครับ ท่านใดปลูกอยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 08:06:32 PM โดย lovejan » บันทึกการเข้า
samlee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:09:33 PM »

เม็ดบีทรูทมีขายในห้องขายสินค้า ของเกษตรพอเพียง ลองหา ๆ ดูครับ แต่บอกไว้อย่างนึงนะ โฆษณาว่าซองละ 100 เม็ด 20 บาท
พอฉีกซองออกมามีซองละ 10 เม็ด ผมโดนมาแล้ว

Liked By: djorgan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์