หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงกุ้งฝอย  (อ่าน 5841 ครั้ง)
daddydj
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 05:56:13 AM »

ท่านใดมีความรู้เรื่องการเลี้ยงกุ้งฝอยพอจะแนะนำปมได้บ้างครับอยากลองเลี้ยงดูครับ

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:20:44 AM »

ถ้าจะเลี้ยงเล่นๆ(เล่นๆนะ)
เพราะผมก็เลี้ยงเล่นๆอะ(แค่อยากให้ในร่องสวนผมมีกุ้งฝอยมากๆอะ)
ตามปกติแล้วตามร่องสวนก็มีกุ้งฝอยอยู่แล้ว
แต่... มีไม่มาก เพราะโดนปลากินไปหมด
ผมเลยใช้ มุ้งไนลอน (ตาถี่ๆ) มาเย็บเหมือน มุ้ง
เอาไปแขวนในบ่อน้ำ(โดยหงายขึ้น)
ใช้ท่อ พีวีซี ประคองให้ขอบๆมุ้งลอย(ไม่ใปลาเข้าไปได้)
ในมุ้งก็ใส้ผักตบชวา แหน ลงไป เท่านี้แหละ

ถ้าน้ำคุณดี ในมุ้งไม่มีปลาเข้าไป
ไม่นานหรอก มีกุ้งเข้าไปเอง เพียบ(ลูกกุ้งเล็กๆมุดเข้าได้)
ทีนี้จะช้อนไปชุบแป้งทอด หรือ ทำกุ้งเต้นก็ตามใจเลย

ถ้ากลัวไม่ทันใจ พอกางมุ้งเสร็จไปตามร้านขายอาหารปลา
ขอซื้อ กุ้งฝอยเป็นๆที่เอามาเลี้ยงปลาอะ
ซื้อมาซัก 20 บาท เทใสไปเลย

อิอิ รับลอง ไม่นาน เพียบบบบบบบบบ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
wat03
Moderator
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:34:08 AM »

แหล่งน้ำธรรมชาติ  หรือ บ่อเลี้ยงปลา  ส่วนใหญ่จะมีกุ้งเองตามธรรมชาติ นะคับ  มากบ้างน้อยบ้าง

ตามที่ลุงแว่นบอกครับ 
chang
*

สวนบ้านดู่ เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 08:50:05 AM »

การเลี้ยงกุ้งฝอยตามแบบ ของ ผู้ใหญ่ สงบ หาญกล้า  ที่ศูนย์เรียนรู้ อ.ประทาย จ.นครราชสีมา  ขออนุญาตนำมาเผยแพร่  วิธีการเลี้ยงตามนี้ครับ

การขุดบ่อเลี้ยง

1. ขุดบ่อขนาด 2 x 3 ม. ลึก 70 ซม. ปูพลาสติก แล้วใส่ดินลงไปประมาณ 8 ซม.ปล่อยน้ำลงบ่อ
2. ใส่ จอกแหน พอประมาณ กรณีเป็นน้ำประปาให้พักน้ำไว้ 3 - 5 วัน
3. นำพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ มาปล่อย ช่วงที่เหมาะสม ปลายเดือนตุลาคม - พฤศจิกายน เพราะกุ้งลอกคราบและตัวโตแล้ว
4. เลี้ยงไว้นาน 6 เดือน จึงจับขายได้

อาหารเลี้ยง

1. นำไข่แดงสด (เฉพาะไข่แดง) ผสมรำอ่อน คลุกให้เข้ากัน โดยใช้ไข่แดง 2 ฟอง รำอ่อน 2 ขีด ผสมให้เข้ากันแล้ว แบ่งเป็นสามส่วน โดยแบ่งให้ เป็น หัวบ่อ กลางบ่อ และ ท้ายบ่อ ให้ทุก ๆ 15 วัน ส่วนผสมดังกล่าวเป็นปริมาณต่อ บ่อขนาด 2x3ม.น่ะครับ

วิธีการจับ

1. บ่อขนาด 2 x 3 ม. จะจับได้ประมาณ 10 กิโลกรัม
2. เมื่อจับได้แล้วให้คัดพ่อแม่พันธุ์ ปล่อยกลับคืนไป จะจับโดยใช้สวิงหรือที่ดักกุ้งฝอยก็ได้
3. ที่ดักกุ้ง มีลักษณะ ดังนี้ คล้าย ชะลอมใส่ผลไม้ ใช้ไม้ไผ่ ยาว ประมาณ 1 ม. ผ่าเป็นซีกเล็กๆ 3 - 4 ซีก สำหรับทำโครง ใช้วัสดุวงกลมเป็นฐานขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 30 ซม. ยึดปลายให้แน่นกับฐาน  ใช้มุ้งพลาสติกหุ้มอีกชั้น
4. นำขวดพลาสติกตัดเอาเฉพาะปากขวด ให้มีความยาวจากปากขวด 5 ซม.
5. เจาะมุ้งพลาสติกให้มีขนาดเล็กกว่าปากขวดเล็กน้อย นำปากขวดที่ตัดยัดใส่เข้าไป โดยให้ปากขวดที่กว้าง อยู่ด้านใน รูที่เจาะให้เจาะทั้ง 4 ด้าน ส่วนจำนวนรูด้านละ 3 รู รวม 12 รู
6. นำหัวอาหารวางไว้ในถาดวงกลม แล้วรวบมัดปากโครงไม้ไผ่และมุ้งเข้าด้วยกัน คล้ายๆกับห่อขนม นำไปจุ่มไว้ในบ่อ 1 คืน รุ่งเช้าไปเก็บกุ้งก็อยู่ในนั้นแหละครับ

ผมไม่ทราบจะเข้าใจวิธีการทำที่ดักหรือ วาดรูปในนี้ไม่เป็นครับ
daddydj
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 09:55:09 AM »

ผมมีบ่อซีเมนต์ขนาด 3 ม*5 ม อยู่ 2 บ่อครับ พอดีเจ้าของเดิมเขาใช้เลี้ยงปลาครับ  ผมไม่ค่อยจะรักปลาครับรักกุ้งมากกว่าเลยอยากลองเลี้ยงกุ้งต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ
chang
*

สวนบ้านดู่ เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:28:46 PM »

ผมมีบ่อซีเมนต์ขนาด 3 ม*5 ม อยู่ 2 บ่อครับ พอดีเจ้าของเดิมเขาใช้เลี้ยงปลาครับ  ผมไม่ค่อยจะรักปลาครับรักกุ้งมากกว่าเลยอยากลองเลี้ยงกุ้งต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ

ลองนำมาประยุกต์ใช้ได้เลยน่ะครับ หลักการเดียวกันครับ
daddydj
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:04:07 AM »

ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม อายจัง
wirinya
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:41:50 PM »

ถ้าเราอยากเพาะลูกกุ้งก้ามกรามหล่ะคะ ทำยังไง พอจะมีใครให้ความรู้ได้บ้างไหมค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าานะค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์