ชมการเพาะเห็ดฟาง อ.วิหารแดง จ.สระบุรี

<< < (5/6) > >>

Kornzalez:
ขอบคุณครับ
มีประโยชน์อย่างมากเลย
อยากทำครับแต่ตอนนี้ยังไม่มีเวลาเลย

Cake...:
อาทิตย์นี้ผมว่าจะไปชมครับ เมื่อเช้าโทรไปสอบถามแล้ว
ตั้งใจว่าจะไปตั้งนานแระ  แต่เพื่อนร่วมทางไม่ว่างซักที

เพื่อนสมาชิกท่านใดว่างๆๆ ก็ไปชมด้วยกันนะครับ

nui157:
สูตร วุ้นสำหรับเพาะเชื้อเห็ดครับผม โดยปกติแล้วการเพาะเชื้อจุลินทรีย์จะใช้ 2 ชนิดนะครับ แบบทั่วไปนะครับ
1. PCA คือ Plate count agar สำหรับเพาะเชื้อแบคทีเรีย
2. PDA คือ Potato dextrose agar สำหรับเพาะเชื้อรา ซึ่งเห็ดก็เป็นเชื้อราชนิดหนึ่งครับ

สำหรับสูตรอาหารเลี้ยงเชื้อรา หรือเชื้อเห็ดแบบทำเองนะครับจะประกอบไปด้วยส่วนต่าง ๆ ดังนี้
สำหรับทำอาหารวุ้น 1 ลิตรนะครับ ต้องใช้ส่วนผสมดังนี้ครับ
 มันฝรั่ง 250 กรัม
 ผงวุ้น  15 กรัม
 น้ำตาลเดร็กโตส 10 กรัม
 ผมยีสสกัด 1.5 กรัม
      ท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับการเพาะเชื้อติดต่อสอบถามผมได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำครับผม two_man@windowslive.com นุ้ยครับ

as123p:
อ้างจาก: ชาวนา™ ที่ ตุลาคม 08, 2008, 01:51:20 PM

กว่าผมจะมีเวลาได้โพสเรื่อง  การเพาะเห็ดฟาง  ทั้งในแบบ  การเพาะเห็ดฟางในโรงเรือน  หรือ  การเพาะเห็ดฟางในตระกล้าพลาสติก  หรือ  การเพาะเห็ดฟางแบบกองเตี้ย  .... ก็กินเวลา 2 อาทิตย์  เพราะด้วยเหตุผลภาระงานส่วนตัว  อีกทั้งกลัวจะลืมขั้นตอนและวิธีการเพาะเห็ดที่ได้ไปชมมา

ต่อจากกระทู้เดิม  ที่ไปชมฟาร์มเห็ดกันมาเมื่อวันที่ 28 กันยายน 2551 ภาพประกอบจึงขอใช้จากที่ไปชมงานมาเป็นส่วนมาก  และอีกส่วนนำมาจากเว็บอื่นๆ  รวมทั้งข้อมูลที่นำเสนอก็ได้รวบรวมจากเว็บไซต์ของทางราชการและเอกชน  โดยหวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจ (คิดว่าสนใจหลายคน)

สำหรับสถานที่ที่พวกเราไปขอศึกษาดูงานและเยี่ยมชม  เป็นฟาร์มเห็ดฟางที่ผลิตเชื้อเห็ดฟางส่งไปขายเกือบทั่วประเทศ  นับได้ว่าเป็นธุรกิจที่ยังไม่ค่อยมีผู้ที่ทำได้และประสบความสำเร็จมากเท่าใดนัก  เพราะการผลิตเชื้อเห็ดฟางเองจะต้องมีความรู้และความถนัด รวมทั้งต้องอาศัยประสบการณ์ในการทำงานค่อนข้างมาก  ดังนั้นขั้นตอนและวิธีการผลิตเชื้อเห็ดฟาง  จึงถือเป็นความลับที่ไม่สามารถเปิดเผยได้ครับ  โดยเฉพาะ  การเขี่ยเชื้อเห็ด  และ  การทำวุ้นเลี้ยงเชื้อเห็ด  (เป็นเทคนิคเฉพาะจริงๆ)

ภาพแรกเป็นด้านหน้าของฟาร์มเห็ดเพชรวิหาร  อ.วิหารแดง  จ.สระบุรี โทรศัพท์ 087-112-8792 ซึ่งมีพื้นที่และแรงงานในการบริหารจัดการค่อนข้างเยอะ  รายรับต่อเดือนก็เป็นล้านบาท ครับพี่น้อง

as123p:
เปิดสอนไหมครับอยากไปเรียนครับ ไปเรียนมาหลายที่แล้วยังไม่กระจ่าง อยากเรียนเพิ่มครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว