ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเดื่อฝรั่ง  (อ่าน 269834 ครั้ง)
ShinFTTS
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:44:04 PM »

คุณขนมผิงลองถามคุณชาวนาดูนะคะ ของเรากิ่งที่ได้มา ตอนนี้มีตุ่มกับใบเล็กๆ ออกมาแล้วสองกิ่ง อีกสองกิ่งที่เหลือยังไม่มีอะไรโผล่ แต่ก็แห้งไม่มาก ยังมีลุ้น

Liked By: 5XXA, TAWUN

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 07:53:43 PM »

วันนี้เอาผลสุกของมะเดื่อพันธุ์ Inca Gold มาฝากครับ  ผิวเหลือง  สีสวย  น่ารับประทาน  จุมพิต

สำหรับท่านที่ต้องการกิ่งมะเดื่อ  ตอนนี้หมดแล้วนะครับ  ไว้จะเข้ามาแจ้งเมื่อกิ่งพร้อมอีกครั้ง
ShinFTTS
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 06:58:48 PM »

ลงชื่อจองตั้งแต่วันนี้ ถ้ามีแล้วอย่าลืมแจ้งนะคะ เล่นเอามายั่วน้ำลายขนาดนี้
รสชาติพันธุ์ไหนอร่อยที่สุดคะ?

fujiboy
*

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 10:05:55 PM »

ยิ้มเท่ห์ รบกวนถามคุณชาวนานิดนึงนะครับว่า fig ตุรกี กับ fig อิหร่าน ผลสีเดี่ยวกันไม๊ครับ
เห็นมีขายเมล็ดพันธุ์ ของสองประเทศนี้อยู่

313  ถนนนางลิ้นจี่  แขวงช่องนนทรี  เขตยานนาวา จังหวัดกรุงเทพฯ  10120.
โจ-หลังสวน
*

โจ : 085-9376610

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:56:24 AM »

เข้ามาชมภาพแล้วยิ่งอยากได้มากๆครับ..  โอ้..Inca Gold  Inca Gold  Inca Gold  ยิงฟันยิ้ม

อรรถพร  รอดวิจิตร
ม.หอการค้าไทย(คณะวิศวกรรมศาสตร์)
126/1 ถ.วิภาวดีรังสิต แขวงดินแดง เขตดินแดง กทม 10400
ชาวนา™

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:34:41 PM »

ยิ้มเท่ห์ รบกวนถามคุณชาวนานิดนึงนะครับว่า fig ตุรกี กับ fig อิหร่าน ผลสีเดี่ยวกันไม๊ครับ
เห็นมีขายเมล็ดพันธุ์ ของสองประเทศนี้อยู่

ผมลองค้นข้อมูลดู....

Brown Turkey Fig  เป็นชื่อสายพันธุ์มะเดื่อฝรั่ง นะครับ 

ส่วน Iran Fig ไม่มีชื่อสายพันธุ์นี้ แต่น่าจะสั่งมาจากประเทศอิหร่าน  ซึ่งไม่ได้ระบุว่าสายพันธุ์อะไร ครับ 

Liked By: 5XXA, fajung, TAWUN
runandyaow
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:33:27 AM »

ถ้าเพาะด้วยเมล็ดใช้เวลานานไหมกว่าจะงอกอ่ะครับ .. ลังเล

มารน้อย
*

แต๊กะ แต๊กะ แต๊กา...จุ๊ก้า

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:10:07 PM »

อยากรู้ว่าถ้าเพาะด้วยเมล็ด ต้องใช้ระยะเวลานานแค่ไหนในการให้ผลผลิตคะ

เพราะตอนนี้จองเมล็ดอยู่ ถ้าปลูกด้วยกิ่งชำได้ผลผลิตเร็วกว่า จะไปหาซื้อกิ่งพันธุ์มาปลูกอีกทางกันเหนียวค่ะ

สนใจมากค่ะ (เห็นรูปแล้วอยากกินมาก) มือใหม่รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Liked By: 5XXA, Donhun, TAWUN

...มารน้อยอภิกัญญา...
อยากปลูกโน่น อยากปลูกนี่ แต่เนื้อที่จำกัด...จะทำยังไงดีน๊า???
ชาวนา™

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:08:37 PM »

อยากรู้ว่าถ้าเพาะด้วยเมล็ด ต้องใช้ระยะเวลานานแค่ไหนในการให้ผลผลิตคะ

เพราะตอนนี้จองเมล็ดอยู่ ถ้าปลูกด้วยกิ่งชำได้ผลผลิตเร็วกว่า จะไปหาซื้อกิ่งพันธุ์มาปลูกอีกทางกันเหนียวค่ะ

สนใจมากค่ะ (เห็นรูปแล้วอยากกินมาก) มือใหม่รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เท่าที่เคยเห็นสมาชิกในเว็บเราเพาะเมล็ด  6 เดือนโตยังไม่ถึง 1 ฟุตเลยครับ  มันโตช้าๆ มากๆ  ในขณะที่เราชำกิ่ง 6 เดือนเรากลับเห็นผล (ลูก) มะเดื่อแล้ว

Liked By: 5XXA, fajung, TAWUN
fujiboy
*

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 07:45:25 PM »

ผมลองค้นข้อมูลดู....

Brown Turkey Fig  เป็นชื่อสายพันธุ์มะเดื่อฝรั่ง นะครับ 

ส่วน Iran Fig ไม่มีชื่อสายพันธุ์นี้ แต่น่าจะสั่งมาจากประเทศอิหร่าน  ซึ่งไม่ได้ระบุว่าสายพันธุ์อะไร ครับ 

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณครับ   ตอนนี้กำลังชำกิ่งตามวิธีของคุณชาวนาอยุ่ครับ  ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบ ตอนแรกเห็นเพื่อนใช้วิธีตอนกิ่ง  พอได้วิชาจากคุณชาวนา ที่นี้สบายเลยครับ ซื้อมาต้นนึง ตัดชำซะ อิอิอิ ได้มาอีกหลายต้นเลยครับ  ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

313  ถนนนางลิ้นจี่  แขวงช่องนนทรี  เขตยานนาวา จังหวัดกรุงเทพฯ  10120.
ชาวนา™

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:32:57 PM »

คุณชาวนาจะมีกิ่งพันธุ์มะเดื่อฝรั่งอีกไหมค่ะ  ตอนนี้กำลังจะลองเพาะจากเมล็ดดูค่ะ  ถ้าเพาะไม่ขึ้น  อยากได้กิ่งพันธุ์มาปลูกสัก 2 กิ่ง

ผมไม่มีแล้วครับ  ที่ผ่านมาตัดแบ่งให้สมาชิก  ต้นแม่ก็เหลือแต่ตอ  ยิ้มกว้างๆ  คงรออีกสัก 3 เดือนจะแจ้งข่าวอีกครั้งครับ  กิ่งน่าจะโตพอตัดอีกรอบ

Jiro_Kung
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 11:12:56 AM »

มาลงชื่อจองกิ่งพันธุ์มะเดื่อด้วยคนครับ...3 เดือนก็จะรอ 555

wichancopy
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 10:40:56 AM »

ปลูกไว้ 2 ต้นครับ  สูงสองเมตรกว่า จะลองตัดชำดูบ้างครับ  เคยแต่ตอนกิ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
roadrunner
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 07:48:21 PM »

รบกวนถามคุณชาวนาว่า ตอนตัดกิ่งมะเดื่อทิ้งไว้ซักพักแล้วแช่ในนำ้ยาเร่งราก...ใช้ยี่ห้ออะไรคะ มีขวดเล็กขายหรือเปล่า เพราะจะแช่ประมาณสองสามกิ่ง...ขอบคุณค่ะ

Liked By: TAWUN

..ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน..
Jiro_Kung
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 08:13:14 AM »

ปลูกไว้ 2 ต้นครับ  สูงสองเมตรกว่า จะลองตัดชำดูบ้างครับ  เคยแต่ตอนกิ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่ทราบว่าคุณwichancopy พอจะแบ่งให้ผมซักกิ่งสองกิ่งได้มั้ยครับ คือว่ากำลังหาอยู่พอดี อยากลองปลูกดูครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรน๊ะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

Liked By: TAWUN
wichancopy
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 09:25:05 AM »

ไม่ทราบว่าคุณwichancopy พอจะแบ่งให้ผมซักกิ่งสองกิ่งได้มั้ยครับ คือว่ากำลังหาอยู่พอดี อยากลองปลูกดูครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรน๊ะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ผมตัดยอดหมดแล้วครับ  ได้กิ่งไว้ชำประมาณ 40 กิ่ง  ผลออกมาอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

พอตัดยอดแล้ว  ที่กกแตกยอดขึ้นมาใหม่หลายกิ่งเลยครับ

Liked By: Donhun, TAWUN

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์