ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเดื่อฝรั่ง  (อ่าน 273265 ครั้ง)
tossakan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:17:44 PM »

ตอบแบบเห็นภาพเลย ขอบคุณครับ

Liked By: 5XXA, TAWUN

หจก.ทศกัณฐ์ โปรเฟสชั่นนัล
106/40 ซ.ลาดพร้าว 124 ถ.ลาดพร้าว
แขวง/เขต วังทองหลาง
กรุงเทพ ฯ
10310

ShinFTTS
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 06:58:52 PM »

ดูในรูปของคุณชาวนาแล้วสดมากๆ เลยค่ะ
ตอนที่เคยสั่ง พอได้มาก็ไม่ค่อยสดแล้วค่ะ ทั้งๆ ที่คนส่งก็อุตส่าห์ส่ง EMS ใช้เวลาแค่สองวัน
ขอเข้าเรื่องเลยนะคะ คุณชาวนาพอจะมีอีกสักสองกิ่งไหมคะ กำลังเพาะเมล็ดอยู่ 3 ต้น แต่อยากกินแล้ว รอไม่ไหว

chichanang
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:46:02 PM »

อยากได้มาปลูกบ้างจัง ที่แถวบ้านไม่มีขายเลย เคยขอรับบริจาคกิ่งก็ไม่มีใครเมตตาเลย เศร้า  เศร้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:25:40 PM »

ดูในรูปของคุณชาวนาแล้วสดมากๆ เลยค่ะ
ตอนที่เคยสั่ง พอได้มาก็ไม่ค่อยสดแล้วค่ะ ทั้งๆ ที่คนส่งก็อุตส่าห์ส่ง EMS ใช้เวลาแค่สองวัน
ขอเข้าเรื่องเลยนะคะ คุณชาวนาพอจะมีอีกสักสองกิ่งไหมคะ กำลังเพาะเมล็ดอยู่ 3 ต้น แต่อยากกินแล้ว รอไม่ไหว

สวัสดีครับ 

เนื่องจากเป็นกิ่งพันธุ์ที่ผมเตรียมส่งให้ k.tossakan จึงดูสดและใหม่  ต้องรอให้ k.tossakan มายืนยันว่า  หลังจากได้รับพัสดุแล้วกิ่งมีสภาพเป็นอย่างไร  เพราะผมก็คิดว่าทำการหุ้มห่อดีที่สุดแล้วครับ  ส่วนจะได้รับเร็วหรือช้า  ก็ขึ้นอยู่กับการทำงานของบุรุษไปรษณีย์แล้วครับ

ส่วนที่ผมมีอยู่ตอนนี้ เหลืออยู่ 2 สายพันธุ์ คือ Brown Turkey & Japan BTM6  สำหรับ Inca Gold หมดไปแล้วครับ  เพราะมันมีน้อยจริงๆ  ท่านที่ขอจองก่อนจึงได้สิทธิ์นั้นไปแล้ว

บอกจริงๆ ว่าไม่อยากจะแบ่งให้เลย  ดูภาำพก่อนครับ
.
.
.
.

นี่เป็นกิ่งพันธุ์ของ Brown Turkey ที่ตัดแบ่งให้สมาชิกครับ

.
.
.
.

ภาพนี้ .. ไม่รักกันจริง  ไม่แบ่งให้นะครับ  บอกไว้ก่อน  พันธุ์ Inca Gold ร้องไห้

.
.
.
.

ลูกอ่อนๆ ที่เตรียมไว้ทานผลสุก  จำต้องทิ้งด้วยประการฉะนี้...  Inca Gold ของฉ๊านนนน ร้องไห้  ขยิบตา

ปกติ  ผมเองก็ไม่ค่อยทานผลสุกของ fig เหล่านี้นะครับ  จะให้พ่อกับแม่ ทาน  เพราะคิดว่าคงมีประโยชน์สำหรับพ่อกับแม่  ครับ  ... สรุปให้ตอนท้าย ผมยังพอแบ่งให้ k.ShinFTTS ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 09:27:48 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
warn..
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:02:29 PM »

โอ้ว..... ขนาดนั้นเลยเหรอท่านชาวนา
ของผมรอเก็บผลสุกก่อนแล้วค่อยส่งมาก็ได้ครับ
เห็นแล้วเสียดาย อายจัง อายจัง อายจัง

ShinFTTS
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:59:52 PM »

ลูกดกมาก เห็นแล้วน้ำลายเอ๊ยน้ำตาไหลพรากไปด้วย
ขอบคุณมากนะคะสำหรับการแบ่งปัน เดี๋ยวหลังไมค์ไปหาค่ะ

pangpond123
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:56:58 AM »

สวัสดีครับ
เข้ามาหาข้อมูลครับเห็นมะเดื่อผลงานคุณชาวนาแล้วปลื้มแทนครับเลี้ยงได้เก่งมาก
ผมมีอยู่ต้นหนึ่งซื้อมาจากตลาดไท เมื่อสองปีที่แล้วมันไม่ยอมโตเลยครับสูงไม่เกิน
2 ฟุตมีลูกออกมาเท่าหัวแม่โป้งตอนสุกจะสีม่วงๆหวานนิดหน่อย จำไม่ได้แล้วว่าเป็นพันธุ์อะไร
เห็นลูกเขียวๆลงมากองแล้วเสียดายจัง ตอนสุกยังไม่ค่อยจะได้กินเก็บไว้ให้พ่อ แม่ต้องขอชม
คุณชาวนาครับสุดยอด

tossakan
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 06:27:24 PM »

ผมได้มาก็สดอยู่พอได้ ครับ บอกไม่ถูกเพราะกว่าจะได้ก็สวันเสาร์แล้ว ไปรษณีย์อู้งาน ก้านใบมันเหี่ยว ๆ อ่ะครับ แต่กิ่งก็ยังโอเคอยู่ ตอนนี้ปักไปแล้ว รอลุ้นอยู่ครับ ว่าผมจะมีความสามารถทำให้มันรอดมั๊ย 5555555555  รูดซิบปาก

หจก.ทศกัณฐ์ โปรเฟสชั่นนัล
106/40 ซ.ลาดพร้าว 124 ถ.ลาดพร้าว
แขวง/เขต วังทองหลาง
กรุงเทพ ฯ
10310
shiro
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 03:55:34 PM »

มะเดื่อนี่ ถ้าปลูกลงดินแล้วจะสูงเท่าไหร่กันคะ

warn..
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:55:23 PM »

ยิงฟันยิ้ม     วันนี้ได้รับกิ่งมะเดื่อจากท่านชาวนาแล้ว ตอน 16.00 น.
ใช้เวลาเดินทาง 2 วัน เปิดกล่องออกมามี 3 กิ่ง ดูรูปกันเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ... ท่านชาวนาแพ็คมาอย่างดีเลย ลองเปิดถุงมาดูกันเลย .....

ยังสดชื่นเหมือนเพิ่งตัดมาจากต้น แล้วกิ่งไหนเป็นสายพันธ์อะไรหล่ะเนี่ย ลังเล
........... สายพันธ์อะไรไว้ดูทีหลัง เอาให้รอดก่อนละกัน....  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จัดการปักชำลงกระถาง 5" ด้วยความเห่อ... ไม่ได้ถ่ายรูปตอนลงกระถางไว้เพราะมืด
ไว้คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบกันครับ หลังจากนี่คงต้องภาวนาให้รอดๆๆๆ  แลบลิ้น

Liked By: upsara, 5XXA, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 09:59:38 PM โดย warn.. » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:25:32 AM »

ยิงฟันยิ้ม     วันนี้ได้รับกิ่งมะเดื่อจากท่านชาวนาแล้ว ตอน 16.00 น.
ใช้เวลาเดินทาง 2 วัน เปิดกล่องออกมามี 3 กิ่ง ดูรูปกันเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ... ท่านชาวนาแพ็คมาอย่างดีเลย ลองเปิดถุงมาดูกันเลย .....

ยังสดชื่นเหมือนเพิ่งตัดมาจากต้น แล้วกิ่งไหนเป็นสายพันธ์อะไรหล่ะเนี่ย ลังเล
........... สายพันธ์อะไรไว้ดูทีหลัง เอาให้รอดก่อนละกัน....  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จัดการปักชำลงกระถาง 5" ด้วยความเห่อ... ไม่ได้ถ่ายรูปตอนลงกระถางไว้เพราะมืด
ไว้คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบกันครับ หลังจากนี่คงต้องภาวนาให้รอดๆๆๆ  แลบลิ้น

สวัสดีครับ

เห็นสภาพกิ่งแล้วคนส่งก็ดีใจ  เพราะถือว่ากิ่งยังสดและใหม่  ต่อไปก็ขึ้นอยู่กับฝีมือการชำของผู้ปลูกแล้วนะครับ  อยากให้รอดและเกิดกันทุกต้น  ผมต้องขอโทษด้วย...คงลืมแจ้งไปในข้อความส่วนตัว ว่ากิ่งไหนพันธุ์อะไร  ... ส่วนท่านที่สั่งรอบแรกผมได้แจ้งไปแล้ว  สำหรับรอบนี้ (รอบ 2) พันธุ์ Inca Gold ได้หมดไปแล้ว  ภายในซองพัสดุจะมี 3 กิ่ง  ดังนี้ครับ
1. กิ่งพันธุ์ที่เป็นสีน้ำตาลเข้ม = Japan BTM6  จำนวน 1 กิ่ง
2. กิ่งพันธุ์ที่เป็นสีน้ำตาลอ่อน = Brown Turkey  จำนวน 2 กิ่ง

ขอให้มีความสุขกับการปลูกครับ
-ชาวนา-

Liked By: Nongpause, upsara, 5XXA, fajung, TAWUN
chichanang
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:08:10 PM »

วันนี้ 27/05/2010 ได้รับกิ่งมะเดื่อแล้วนะคะ  ไม่รู้จะชำรอดหรือปล่าว  ลังเล ลังเล

nitchay
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 06:52:54 PM »

มาชื่นชมน้ำใจคุณชาวนา ผู้ใจดีค่ะ
        คุณชาวนาเป็นผู้หนึ่งที่จุดประกายความคิดให้ป้าได้ปลูกมะเดื่อฝรั่งมาจนทุกวันนี้
ป้าเคยได้รับความเอื้อเฟื้อกิ่งตอนมะเดื่อฝรั่งจากคุณทอมหลายกิ่ง และคุณเอก 2 กิ่ง
เลี้ยงรอดเพียง กิ่งเดียว คือ พันธุ์ไต้หวัน ของคุณ เอก  กำลังเติบโต แต่ยังไม่ติดผล  นอกนั้น ไปเฝ้าพระอินทร์หมด เพราะรากเน่า การระบายน้ำไม่ดีพอ  มะเดื่อฝรั่งไม่ชอบน้ำขังค่ะ     ขออภัยคุณทอม และคุณเอกด้วยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะคะ   
     มะเดื่อฝรั่งเป็นผลไม้เพื่อสุขภาพ  อยากให้ได้ปลูก กันเยอะๆค่ะ
     ขออนุญาต โชว์ตัว มะเดื่อ 2 สายพันธุ์ ที่ซื้อจากอ.ศักดา

Liked By: upsara, 5XXA, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2010, 07:07:53 PM โดย nitchay » บันทึกการเข้า

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
wat@samparn
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:16:07 PM »

เมื่อวานผมได้รับกิ่งพันธุ์ บราวตุรกี จากคุณชาวนา กิ่งสดดีมาก ตอนนี้ชำเรียนร้อยแล้วครับ

36/7 ม.4 ถ.เพชรเกษม
ต.อ้อมใหญ่ อ.สามพราน จ.นครปฐม 73160
ShinFTTS
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 05:43:56 PM »

ได้รับกิ่งมะเดื่อฝรั่งเมื่อวาน (วันจันทร์) ค่ะ สภาพเหมือนในรูปของคุณ warn สดมากๆ ตอนนี้รอลุ้นว่าตัวเองจะมีความสามารถหรือเปล่า เพี้ยง..ขอให้รอดทุกต้น (อวยพรให้ทุกคนเลี้ยงให้รอดด้วยนะคะ) ขอบคุณคุณชาวนามากๆ ด้วยค่ะ

Khanom Phing
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 06:35:20 PM »

อยากได้บ้างค่ะ  กิ่งละเท่าไหร่ค่ะ

Liked By: 5XXA, Donhun, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์