หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเดื่อฝรั่ง  (อ่าน 369022 ครั้ง)
niceninja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:28:00 AM »

มะเดื่อจะโดนแมลงวันทองเจาะไหมครับ เคยไปที่โครงการหลวงผลมะเดื่อร่วงเยอะเพราะโดนแมลงวันทองเจาะ จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

Liked By: TAWUN

pi-ohm
*

« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:47:15 AM »

ปกติผลอ่อนแมลงวันทองจะไม่ค่อยมาเจาะนะคับ  ส่วนทั่ร่วงน่าจะมาจากเหตุอื่นมากกว่าคับ
  ของผมจะห่อผลเมือผลมะเดื้อเปลี่ยนจากสีเขียว เป้นสีขาวคับ   เพื่อป้องกันแมลงวันทองมาเจาะคับ

Piengchan Sreehatagam
*

« ตอบ #194 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:45:24 AM »

หลังจากพ้นระยะชำประมาณ 20-30 วัน  ก็จะได้ขนาดตามภาพข้างล่าง ... แต่ก็ไม่ควรเร่งปุ๋ยมากเกินไป  และไม่ควรให้น้ำแฉะเกินไป  มะเดื่อก็จะเริ่มแตกใบอ่อนได้ 3-5 ใบแล้ว  ดูเหมือนจะโตพอที่จะแยกลงกระถางได้แล้วล่ะ ... แต่ถ้ายังไม่เอาลงกระถางก็ไม่เป็นไร  ปล่อยไว้อีกสัก 10 วันก็ยังได้  การให้ปุ๋ยในระยะนี้สำหรับผมก็ยังให้ปุ๋ยธรรมชาติ  คือ  ขี้วัว  ครับ  และอีกอย่างผมใช้ดินที่ซื้อจากร้านเกษตรทั่วไป  ถุงละ 20 บาท  เป็นดินที่ค่อนข้างอุดมสมบูรณ์เลยไม่จำเป็นต้องให้ปุ๋ย  แต่รดน้ำหมักบ้างเล็กน้อย

ลืมเรื่องแสงแดด  ไม่ควรให้มะเดื่อโดนแดดทั้งวัน  ควรให้โดนแดดได้ช่วงเวลา 0700-0800 และ 1700-1800 จะเป็นเวลาที่เหมาะเพราะเป็นแดดอ่อนๆ ไม่แรงมากไป   หากให้แดดทั้งวันมีหวังใบไหม้เกรียมแน่ๆ (ไม่เชื่อก็ลองดูได้ครับ)

เพราะเหตุใดต้นมะเดื่อจึงหยุดการแตกใบอ่อนแล้วก็ใบเป็นจุดคล้ายสนิมคะ ที่อาจสันนิษฐานได้ตามความรู้ที่ได้นี้อาจเป็นแฉะเกินไป หรือถูกแดดเกินไป หรืออื่น ๆ ย้ายที่หลายครั้งมาก และนี่ก็จะครบ ๑ ปีแล้วปลูกไว้ในถุงพลาสติกหลังบ้านเช่า ยังไม่ออกลูกเลย ทำไงดีคะ

Liked By: rinne.ch, Donhun, TAWUN
pi-ohm
*

« ตอบ #195 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:36:47 PM »

ปลูกในถุง คงเล็กเกินไปทำให้ไม่ออกลูกคับ
หรือไม่ก็เป้นสายพันธ์ที่ออกลูกยาก
 เพราะที่ผมปลูกออกลูกง่ายมาก .... เอาลงดินได้เดือนแรกก็เรี่มแตกตาดอก

Liked By: upsara, TAWUN
pi-ohm
*

« ตอบ #196 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:10:30 PM »

เมื่อวานกับวันนี้ เรี่มมีผลทยอยแก่เก็บไปรับประทานได้อีกแล้วครับต้นละผล

nonthai
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 03:59:42 PM »

อยากทราบว่า ตอนต้นเล็กๆ นี้ใส่ปุ๋ย อะไรดีคับ ให้ต้นโตไวๆ และออกผลคับ

tiger
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:21:51 AM »

อยากทราบว่า ตอนต้นเล็กๆ นี้ใส่ปุ๋ย อะไรดีคับ ให้ต้นโตไวๆ และออกผลคับ

ปุ๋ยคอก,ขี้ไส้เดือน ดีที่สุดครับ
มะเดื่อฝรั่งห้ามรดน้ำทุกวันนะครับ เขาชอบดินแห้งๆ ครบ 6 เดือนติดผลแน่นอนครับ

Liked By: upsara, fajung, TAWUN
nonthai
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:49:45 AM »

ปุ๋ยคอก,ขี้ไส้เดือน ดีที่สุดครับ
มะเดื่อฝรั่งห้ามรดน้ำทุกวันนะครับ เขาชอบดินแห้งๆ ครบ 6 เดือนติดผลแน่นอนครับ

ช่วงนี้ฝนตก ต้องเอาต้นไว้ในร่มหรือเปล่าคับ

Uthit
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:58:27 AM »

อยากปลูกไว้ทานบ้าง จังเลยครับ

Liked By: x,kaset, TAWUN
pi-ohm
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:17:18 AM »

ช่วงฝนตกถ้าปลูกในกระถาง เอาไว้ในร่มก้ได้คับ แต่ต้องให้โดนแสงและรดน้ำด้วยคับ
ส่วนที่ผมปลูกในวงซีเม็น เอาเข้าร่มไม่ได้ ก้ไม่เป็นไร  แต่จะมีผลกับลูกแก่บ้าง จะฉ่ำน้ำมากไปหน่อยคับ

Liked By: Donhun, TAWUN
PITIPONG
*

« ตอบ #202 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:09:29 AM »

เข้ามาหาความรู้ครับ  อ่านแล้วมีความสุข กำลังหาที่ปลูกครับ

nonthai
*

« ตอบ #203 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:48:35 AM »

ช่วยทีคับ ไม่รู้ว่าต้นมะเดือเป็นอะไร ใบคล้ายๆจะไหม้ เหมือนในภาพ ท่านใดทราบช่วยบอกทีว่าแก้ไขยังไงคับ 

Liked By: upsara, fajung, TAWUN
Apinan Limsurat
*

« ตอบ #204 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:25:51 PM »

ช่วยทีคับ ไม่รู้ว่าต้นมะเดือเป็นอะไร ใบคล้ายๆจะไหม้ เหมือนในภาพ ท่านใดทราบช่วยบอกทีว่าแก้ไขยังไงคับ 

มาเป็นเพื่อนรอคำตอบครับ ตอนนี้อาการเดียวกันใบเหมือนในภาพสุดท้ายเหี่ยวและแห้ง หมดทุกต้น โกรธ

Liked By: upsara, TAWUN
tiger
*

« ตอบ #205 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:39:14 PM »

ที่โคนต้นคงจะ เปลือกหลุดร่อนและไส้ไม้กลวงโป๋
ถ้ายังไม่ตายก็ต้องดูว่าส่วนนั้นอยู่ที่บริเวณรากหรือไม่ ถ้าต่ำกว่ารากให้ตัดทิ้งแล้วปลูกใหม่ ไม่ต้องรดน้ำเลย ใช้เวลาประมาณ 2-3 เดือนกว่าจะฟื้นตัวครับ

nonthai
*

« ตอบ #206 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:54:16 AM »

มาเป็นเพื่อนรอคำตอบครับ ตอนนี้อาการเดียวกันใบเหมือนในภาพสุดท้ายเหี่ยวและแห้ง หมดทุกต้น โกรธ

ตอนนี้ผมพอจะทราบ สาเหตุที่ทำให้ใบของต้นผมเป็นแบบนี้แล้วละคับ  เนื่องจาก ก่อนหน้านี้ฝนตกลงมามาก และต้นของผมได้รับน้ำฝนซะเต็มที่เลย และไม่ได้รับแสงแดด เพราะฟ้ามืดทั้งวัน  จึงทำให้ใบเป็นแบบนี้ละคับ  เลยลองแก้ด้วยการ  เจาะกระถางให้มีรูระบายน้ำเพิ่ม  และเวลาฝนตกก็เอาเข้าร่ม ไว้ก่อนเพื่อไม่ให้ต้นได้รับน้ำมากจนเกินไป  และ งดให้น้ำมาได้2 อาทิตย์ แล้วละคับ ใบที่เป็นแบบนี้ก็ค่อยๆร่วง  และใบใหม่ที่เกิดขึ้นมาก็ไม่มีจุด หรือ รอยไหม้แล้วละคับ 

Liked By: TheFool, upsara, fajung, TAWUN
mutita.co.uk
*

« ตอบ #207 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:07:44 AM »

ขออนุญาติ เพิ่มเติมให้อีกนิดค่ะ

ในประเทศสเปนต้น Figs ขึ้นอยู่ทั่วไป โดยเฉพาะตามตึกเก่า ที่รกร้างสัญนิฐานว่านกมาจิกกินแล้วถ่าย จากนั้นเค๊าก็ขึ้นเอง

ต้นใหญ่ ลูกดกมีอยู่สองพันธุ์ คือแบบลูกสีเขียวอ่อน และสีม่วงเข้ม เปลือกบางเนื้อแยะมาก สีม่วงพอสุกมากๆจะหวานจัด

กินอร่อยมาก นัทเห็นเค๊ากินทั้งเปลือกเลยลองทำตามดู กินได้ไม่เสียรสชาติเลย

...... Figs or "Higos" in Spanish .......

There are many kinds of figs. but two varieties that Spaniards love to eat and they are both named Cuello de Dama. One is a white fig that is very sweet with a thin skin. The other is a sweet black fig with a flattened shape, thicker skin and a pretty purple flesh.

ป.ล.รูปที่โพสให้ดู เป็นพันธุ์เปลือกสีเขียวอ่อน โดนนกรู้มาจิกกินซะก่อน ยิ้มกว้างๆ

Liked By: upsara, fajung, Donhun, TAWUN
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์