ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเดื่อฝรั่ง  (อ่าน 269817 ครั้ง)
sanae
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 09:53:02 AM »

:)เป็นต้นไม้ที่น่าสนใจมาก ผมอยู่ที่ประจวบ อ.บางสะพานน้อย  ไม่ทราบว่ามีกิ่งพันธุ์ ขายที่ไหนบ้าง
ช่วยแนะนำด้วยครับ พันธุ์บราว์นตุรกีน่าสนใจมากๆ จะปลูกไว้เป็นไม้ผลกินสด และเป็นไม้ประดับด้วย
ถ้า คุณ ชาวนา มีกิ่งแจกขอรับด้วยคนครับ ขอเข้าคิวรออีกคนครับ
ลืมถามไปว่า ทางภาคใต้ปลูกได้ไหม ยิงฟันยิ้ม อายจัง

Liked By: janpoo, Donhun, TAWUN

samlee
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:48:30 PM »

อะไรที่มาจากเมืองนอก มักมีสรรพคุณมากมายกว่าของในประเทศ ไม่สงสัยกันบ้างหรือ จริงหรือฝรั่งต้ม

Liked By: janpoo, TAWUN
กุ๊กกิ๊ก
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:15:27 PM »

สวัสดีค่ะคุณชาวนา
อยากทราบว่า มะเดื่อฝรั่งเมืองไทยเราปลูกได้จริงเหรอคะ
เพราะบ้านเราอากาศร้อน และที่เห็นในกระทู้ปลูกในกระถาง
ถ้าเราปลูกกลางแจ้ง เค้าจะสามารถอยู่ได้มั้ยคะ
สนใจอยากเอาไปปลูกค่ะ แล้วเพาะจากเมล็ดได้มั้ยคะ
เพราะที่บ้านมีต้นนึง ลูกดกมาก เจ้าบุช (สุนัข)ชอบทานมาก
สุกต้องรีบเก็บไม่งั้นเจ้าบุชกินหมด ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 06:52:26 PM »

สวัสดีค่ะคุณชาวนา
อยากทราบว่า มะเดื่อฝรั่งเมืองไทยเราปลูกได้จริงเหรอคะ
เพราะบ้านเราอากาศร้อน และที่เห็นในกระทู้ปลูกในกระถาง
ถ้าเราปลูกกลางแจ้ง เค้าจะสามารถอยู่ได้มั้ยคะ
สนใจอยากเอาไปปลูกค่ะ แล้วเพาะจากเมล็ดได้มั้ยคะ
เพราะที่บ้านมีต้นนึง ลูกดกมาก เจ้าบุช (สุนัข)ชอบทานมาก
สุกต้องรีบเก็บไม่งั้นเจ้าบุชกินหมด ยิงฟันยิ้ม

มะเดื่อบ้านเราปลูกได้นานแล้วครับ  ตอนนี้ผมปลูกอยู่ที่อุดร  ก็พอได้กินลูก  และมะเดื่อสามารถเพาะจากเมล็ดได้เช่นกัน  แต่ข้อเสียคือโตช้า  เห็นผลช้านานหลายปีกว่าจะได้ลูก  ไม่เหมือนกิ่งตอน หรือ กิ่งชำครับ

Liked By: janpoo, fajung, TAWUN
กุ๊กกิ๊ก
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 07:01:44 PM »

มะเดื่อบ้านเราปลูกได้นานแล้วครับ  ตอนนี้ผมปลูกอยู่ที่อุดร  ก็พอได้กินลูก  และมะเดื่อสามารถเพาะจากเมล็ดได้เช่นกัน  แต่ข้อเสียคือโตช้า  เห็นผลช้านานหลายปีกว่าจะได้ลูก  ไม่เหมือนกิ่งตอน หรือ กิ่งชำครับ
[/quote]
ขอบคุณค่ะ
ถ้าคุณชาวนาพอจะมีกิ่งพันธุ์เมื่อไหร่ รบกวนด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม จะได้เอาไปปลูกที่สวน

Liked By: janpoo, upsara, TAWUN
ชาวนา™

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 07:07:46 PM »

ขอบคุณค่ะ
ถ้าคุณชาวนาพอจะมีกิ่งพันธุ์เมื่อไหร่ รบกวนด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม จะได้เอาไปปลูกที่สวน
[/quote]

กิ่งพันธุ์ช่วงนี้ผมไม่มีครับ  พอดีกว่าตัดให้พี่ต่ายไปชำเกือบ 30 กิ่ง  เพื่อใช้ในงานมิตติ้งใหญ่  รวมพลคนพอเพียง  หากคุณกุ๊กกิ๊กมีเวลาว่างก็ขอเรียนเชิญที่งานนะครับ มีอะไรดีๆ แจกกันเยอะครับ  ยิ้มเท่ห์

Natsuda69
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:24:45 PM »

คุณชาวนาค่ะ

มะเดื่อฝรั่ง หลังจากออกลูกเล็กๆแล้ว กี่วันถึงจะทานได้ค่ะ เพราะว่าที่บ้านปลูกหลายวันแล้วมันยังเป็นสีเขียวอยู่เลย

ชาวนา™

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:48:05 PM »

คุณชาวนาค่ะ

มะเดื่อฝรั่ง หลังจากออกลูกเล็กๆแล้ว กี่วันถึงจะทานได้ค่ะ เพราะว่าที่บ้านปลูกหลายวันแล้วมันยังเป็นสีเขียวอยู่เลย

อันนี้ผมไม่เคยนับเวลาเลยครับ  แต่จะสังเกตจากลักษณะของลูกมะเดื่อที่มีสันเปลี่ยนไปครับ

ใครเคยนับ  เอาข้อมูลมาบอกกันด้วยนะครับ

rinne.ch
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:18:20 AM »

หุหุ เข้ามาชมสวนมะเดื่อค่ะ ว่าแต่สวนอยู่แถวไหนคะ รินจะไปเฝ้าให้ ไม่คิดค่าเฝ้าค่ะ แต่ขอเป็นกิ่งมะเดื่อแทน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่แน่นอน
zame
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:50:01 PM »

ขอบคุณค่ะ

กิ่งพันธุ์ช่วงนี้ผมไม่มีครับ  พอดีกว่าตัดให้พี่ต่ายไปชำเกือบ 30 กิ่ง  เพื่อใช้ในงานมิตติ้งใหญ่  รวมพลคนพอเพียง  หากคุณกุ๊กกิ๊กมีเวลาว่างก็ขอเรียนเชิญที่งานนะครับ มีอะไรดีๆ แจกกันเยอะครับ  ยิ้มเท่ห์
[/quote]
เรียนคุณชาวนาทราบ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ สนใจมะเดื่อที่คุณชาวนาแจกให้เพื่อนๆสมาชิกครับ ไม่ทราบว่าช่วงนี้มีกิ่งพันธ์พอจะแบ่งให้ได้ไม๊ครับ ถ้าจะส่งทางEMSจะต้องส่งค่าใช้จ่ายให้คุณชาวนาเท่าไหร่และส่งอย่างไรช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับขอบคุณครับ/zame

ชาวนา™

« ตอบ #154 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 07:30:32 PM »

ขอบคุณค่ะ

เรียนคุณชาวนาทราบ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ สนใจมะเดื่อที่คุณชาวนาแจกให้เพื่อนๆสมาชิกครับ ไม่ทราบว่าช่วงนี้มีกิ่งพันธ์พอจะแบ่งให้ได้ไม๊ครับ ถ้าจะส่งทางEMSจะต้องส่งค่าใช้จ่ายให้คุณชาวนาเท่าไหร่และส่งอย่างไรช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับขอบคุณครับ/zame
[/quote]

ต้องขออภัยด้วยครับ  ช่วงนี้มะเดื่อของผมตายใกล้หมดแล้วครับ  เพราะไม่ได้ดูแล  จริงๆ มันเป็นแค่พืชที่อยู่ในกระแสครับ   ยิ้มเท่ห์

ashiraya
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:06:24 PM »

ข้างบ้าน(ญี่ปุ่น)มี 3ต้น ไม่เคยรู้ว่ามีประโยชน์ขนาดนี่ ไม่กล้ากินด้วยเพราะไม่รู้จัก  เลยตัดทิ้งไป 2 ต้น เสียดายจัง  ร้องไห้

zamdin
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:13:36 AM »

ลองปลูกครั้งแรก 3 ต้น ไม่นานค่ะเดี้ยงหมด เมื่อ 4 ปีที่แล้ว เข้ามาเจอกระทู้ต่าง เหิมค่ะไปหามาได้ 5 ต้น
ลงกระถางเรียบร้อย(21 -2-54)พอดีที่บ้านฝนตกทุกวันตั้งแต่ได้มา แต่ว่าใบก็แตกงามมากค่ะ ผลสุกรอไม่ไหว
สั่งล่วงหน้า 3 กิโลค่ะ
ปล.อยู่สัตหีบค่ะ เจ๋ง

jsl3377
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:27:28 AM »

หลังจาก 7 เดือน และย้ายกระถางให้ใหญ่ขึ้น

Liked By: janpoo, upsara, fajung, TAWUN
tiger
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:03:22 AM »

ต้นนี้หลังจากเอาลงดินได้ 2 เดือนครับ จุมพิต จุมพิต

Liked By: janpoo, upsara, fajung, TAWUN
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:04:01 PM »

เป็นภาพ  มะเดื่อบราวน์ตุรกี 
ผมปลูกเอง ในบ้าน อ. เมือง จ. เพชรบุรี  เองครับ
ได้กิ่งพันธุ์  มาจาก  คุณไทเกอร์  คุณฤทธิ์  คุณ zin  คุณ ป้าณิชชา
ขอขอบพระคุณ  4 ท่านนี้มากๆ 

โคนต้นมะเดื่อ  ผมจะเน้นใส่ดิน  ดินขุ่ยไผ่ราชบุรี
ผสมกับ  มูลวัว  เสมอ  เเละ  มีปุ๋ยเคมีสีฟ้า  ใส่เดือนละ 2 ครั้ง

เเต่ที่สำคัญที่สุด
ผมเองใช้    น้ำหมักชีวภาพ  รด 7 วันครั้ง   ขาดไม่ได้เลย

หมายเหตุ  มูลวัว  ที่ผมใส่ลงดิน  ในตำเเหน่ง โคนต้นมะเดื่อ
นานไป มูลวัว  กลายสภาพ  เป็น หญ้า   เป็นเรื่องธรรมดา ไม่ต้องเเปลกใจ มากนะ
เนื่องจาก  วัวกินหญ้าเป็นอาหารหลัก  เป็นธรรมชาติ 

นานเข้า  โดนน้ำ  มีความอุดมสมบูรณ์ 
เป็นลักษณะ  หญ้าที่ขึ้นรก 

ระบบนิเวศน์  ที่ดี  เเก่สัตว์เล็ก  ๆ  เช่น  เเมลง  กิ้งกือ  ตะขาบ

เครดิตเว๊ปอัพโหลดรูป  Uploaded
http://imageshack.us

เคล็ดลับในการปลูกมะเดื่อให้งาม
ผมใช้ดินขุ่ยไผ่ราชบุรี  13 ถุง 100 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 06:40:18 PM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18   ขึ้นบน
  พิมพ์