ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกมะเดื่อฝรั่ง  (อ่าน 175841 ครั้ง)
wichancopy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 09:00:51 PM »

ไม้ผลแปลกและหายาก

ปัจจุบัน “มะเดื่อฝรั่ง” จัดเป็นผลไม้แปลกและหายากที่ปลูกและให้ผลผลิตได้ในหลายพื้นที่ของประเทศไทย ปลูกในสภาพพื้นที่ราบและมีอากาศร้อน มีร้านอาหารหลายแห่งในกรุงเทพมหานครได้สั่งซื้อผลมะเดื่อฝรั่งที่ปลูกในจังหวัดพิจิตรไปประกอบอาหารได้หลากหลายชนิด

โดยเฉพาะนำไปทำเป็นสลัด มีการสั่งซื้อจนผลผลิตไม่เพียงพอต่อความต้องการ เป็นที่พิสูจน์แล้วว่าสายพันธุ์มะเดื่อฝรั่งที่สามารถปลูกในพื้นที่ราบอากาศร้อนและให้ผลผลิตและคุณภาพดี ได้แก่ พันธุ์ญี่ปุ่น, พันธุ์บราวน์ตุรกี, พันธุ์ออสเตรเลีย ฯลฯ

คุณพิลาณี  ไวถนอมสัตย์ สถาบัน ค้นคว้าและพัฒนาผลิตผลทางการเกษตรและอุตสาหกรรมเกษตร มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ได้กล่าวว่า ทางสถาบันได้รับทุนสนับสนุนงานวิจัยเกี่ยวกับเส้นใยอาหารและเอนไซม์ฟิซินในผลมะเดื่อฝรั่งจากมูลนิธิโครงการหลวง หลายคนยังไม่ทราบว่าเอนไซม์ฟิซินเป็นเอนไซม์ย่อยอาหารประเภทโปรตีนที่พบในผลมะเดื่อฝรั่งเท่านั้น เอนไซม์ชนิดนี้สามารถนำไปใช้ประโยชน์ในอุตสาหกรรมหลายประเภท เช่น ในอุตสาหกรรมเบียร์เพื่อช่วยทำให้เบียร์ทนต่อความเย็นและไม่ทำให้เกิดความขุ่น ในอุตสาหกรรมเนื้อสัตว์จะทำให้เนื้อนุ่มและเคี้ยวได้ง่ายขึ้น

สำหรับมนุษย์แล้วเอนไซม์ฟิซินจะช่วยระบบการย่อยอาหารประเภทโปรตีน มีรายงานว่า ในทวีปอเมริกากลางและอเมริกาใต้นำเอนไซม์ฟิซินในรูปของยางมะเดื่อฝรั่งไปใช้เป็นยาขับหนอนพยาธิแทนการใช้ตัวยาสังเคราะห์ ทางด้านเภสัชกรรมพบว่า เอนไซม์ฟิซินช่วย เพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของยา ช่วยลดคอเลสเตอรอลและระดับน้ำตาลในเลือดได้ จากงานทดลองของสถาบันยังได้ศึกษาปริมาณของเอนไซม์ฟิซินและสารประกอบเพคติน ในผลมะเดื่อฝรั่งพันธุ์บราวน์ตุรกีว่าควรบริโภคช่วงเวลาใดจะได้รับปริมาณของสารดังกล่าวมากที่สุด พบ ว่าผลห่ามจะมีปริมาณของสารดังกล่าวสูง กว่า  ดังนั้นถ้าบริโภค ผลมะเดื่อฝรั่งที่สุก งอมจะได้เอนไซม์ลดน้อยลง

ในเรื่องของการปลูกและการบำรุงรักษานั้น มะเดื่อฝรั่งจัดเป็นไม้ผลที่มีอายุยืนยาว จากรายงานพบว่า ในบางประเทศมีอายุยืนยาวมากกว่า 100 ปี หลักการสำคัญที่จะทำให้เกษตรกรประสบ ความสำเร็จในการปลูกมะเดื่อฝรั่งก็คือ คัดเลือกสายพันธุ์ที่เหมาะสมกับบ้าน เราและควรปลูกในสภาพดินที่มีอินทรียวัตถุสูงและดินมีการระบายน้ำที่ดี การตัดแต่งกิ่งจำเป็นจะต้องตัดแต่งเป็นประจำ ทุกปี

มะเดื่อฝรั่งจัดเป็นผลไม้ที่มีคุณ ค่าทางอาหารสูง มีเส้นใยอาหารในรูปของสารประกอบเพคตินที่เป็นประโยชน์ต่อกระบวนการกำจัดของเสียของร่างกาย นอกจากนั้นยังมีเอนไซม์ฟิซินที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายมากมายและเอนไซม์ ชนิดนี้จะพบในผลมะเดื่อฝรั่งเท่านั้น.

ทวีศักดิ์  ชัยเรือยศ

ที่มาครับ
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryId=482&contentID=86284

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี

chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:48:54 AM »

มีเรื่องรบกวนค่ะ

มะเดื่อฝรั่งที่รับมาจากคุณต่าย อาการแย่ค่ะตอนนี้
ใบเป็นสนิมเริ่มเยอะแล้วค่ะ แล้วตั้งแต่ได้มาก็ไม่มีการแตกใบใหม่เลยค่ะ
ต้องทำงัยดีคะ
ไม่รู้ว่าโดนฝนเยอะไปป่าว ฝนตกทุกวันเลย

Liked By: TAWUN

wichancopy
*

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:23:41 PM »

เด็ดใบที่เป็นออกครับ 

อย่าให้โดนฝนมากนะครับ  ไม่งั้นรากเน่า 

บางทีรากก็เน่าแล้ว  ข้างบนยังไม่เน่า  ก็ตัดส่วนที่เน่าทิ้งไปครับ  เอาส่วนที่ยังสดอยู่ชำได้ครับ

ลองดูนะครับ

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
chertamm
*

Chertamm

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:35:33 PM »

เมื่อวานย้ายเข้ามาในร่มแล้วค่ะ
แต่ถ้าให้เด็ดใบนี่คงไม่เหลือแน่ค่ะ เพราะเป็นทุกใบเลย
มีใบ 3 ใบเอง ไม่แตกใบใหม่ซะทีเลยอ่ะ ร้องไห้ สงสัยจะไม่รอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 07:12:43 AM โดย chertamm » บันทึกการเข้า

attakiet
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 07:39:58 PM »

อยากทราบว่ามีใครบ้างครับที่ปลูกจากการเพาะเมล็ด...ไม่รู้จะนานสักเท่าไรจึงจะมีผล... ยิ้มเท่ห์

Liked By: fajung, TAWUN

9/37 มบ.สุรีย์พร1 ต.บึงทองหลาง
อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150
fujiboy
*

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 03:21:46 PM »

อยากทราบว่ามีใครบ้างครับที่ปลูกจากการเพาะเมล็ด...ไม่รู้จะนานสักเท่าไรจึงจะมีผล... ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ผมเพาะจาเมล็ด เริ่มตั้งแต่เพาะเมล็ด ต้นเดืนมิถุนายน จนถึงวันนี้ ก็ประมาณ สามเดือน  ดูจากขนาดต้นแล้วผมว่าเป็นปีครับ

Liked By: fajung, Donhun, TAWUN

313  ถนนนางลิ้นจี่  แขวงช่องนนทรี  เขตยานนาวา จังหวัดกรุงเทพฯ  10120.
pack13
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 04:16:48 PM »

ตอนนี้ยังมีแจกกิ่งมะเดื่อฝรั่ง กันอยู่ รึป่าว ครับ ใครมีบ้าง ครับ อยากได้ไปปลูก จัง หรือใครอยากจะแลกกับต้นไม้ก็ได้นะครับ เผื่อจะมีต้นที่อยากแลก  เศร้า เศร้า

ใต้เเสงดาวเมื่อก่อนนั้น มีคำหวานละมุนของเธอ วันและคืนเมื่อเปลี่ยนผัน มีเพียงฉันเฝ้าฝันละเมอ
jsl3377
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:06:52 AM »

ตอนที่ได้มาอายุ 2 เดือน

Liked By: upsara, RS2518, fajung, TAWUN
jsl3377
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:08:08 AM »

ตอนนี้เกือบ 3 เดือนแล้ว  ย้ายที่ใหม่เพื่อให้รับแดดมากขึ้น  แต่ก็ยังมีราสนิมที่ใบอยู่  แต่ก็เด็ดทิ้งไป  แล้วก็ขึ้นใหม่

Liked By: upsara, fajung, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 10:12:17 AM โดย jsl3377 » บันทึกการเข้า
jsl3377
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:09:58 AM »

เมื่อวานมีลูกสุก 1 ลูก  เลยเก็บมาแล้วให้น้องชายที่ซื้อต้นนี้มาฝาก  กินเป็นผลแรกครับ

Liked By: upsara, fajung, TAWUN
pack13
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:37:04 AM »

สวยจัง ครับ อยากได้จัง พอมีกิ่งแบ่งบ้างรึป่าว ครับ    เศร้า

ใต้เเสงดาวเมื่อก่อนนั้น มีคำหวานละมุนของเธอ วันและคืนเมื่อเปลี่ยนผัน มีเพียงฉันเฝ้าฝันละเมอ
jsl3377
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:52:26 PM »

สวยจัง ครับ อยากได้จัง พอมีกิ่งแบ่งบ้างรึป่าว ครับ    เศร้า

ขอโทษครับ  กิ่งยังอ่อนอยู่  และเพิ่งลองปลูกเป็นต้นแรก  ยังขาดประสบการณ์  ขอเรียนรู้ก่อนครับ  แล้วจะลองชำดูครับ

pack13
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:10:22 AM »

ลูกสุกทานแล้ว ผมขอรับบริจาคเมล็ดนะ ครับ คุณ jsl3377 อยากได้ไปเพาะอ่ะครับ  ยิ้มเท่ห์

นู๋แดง
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:25:56 AM »

คุณชาวนาค่ะ....กิ่งมะเดื่อฝรั่งโตพอจะตัดแจกสักกิ่งได้รึยังค่ะ...
มะเดื่อฝรั่งที่เพาะจากเมล็ดอยู่ ตอนนี้ไม่รอดแล้วค่ะ...
....อยากได้มาปลูกมากเลย...PleasE

บางครั้งความสุข  อาจไม่จำเป็นต้องเห็นได้ด้วยตาแต่สัมผัสได้ด้วยใจ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:41:15 AM »

คุณชาวนาค่ะ....กิ่งมะเดื่อฝรั่งโตพอจะตัดแจกสักกิ่งได้รึยังค่ะ...
มะเดื่อฝรั่งที่เพาะจากเมล็ดอยู่ ตอนนี้ไม่รอดแล้วค่ะ...
....อยากได้มาปลูกมากเลย...PleasE

ตอนนี้กิ่งมะเดื่อของผม  ตัดชำเข้าโครงการของเว็บไปแล้วครับ  ประมาณงานมิตติ้งใหญ่  คงได้จำหน่ายในราคาถูกกว่าท้องตลาดแน่นอน

พบกันที่งานมิตติ้งนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=22381.0

Liked By: RS2518, TAWUN
นู๋แดง
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:23:13 PM »

ไปงานมีตติ้งไม่ได้.....อยู่ไกล...ราคากิ่งละเท่าไหร่ค่ะ...สั่งซื้อทางเว็บแล้วส่ง EMS ได้ไหมค่ะ

"""ขอบคุณค่ะ"""

Liked By: Donhun, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 04:04:44 PM โดย dangnacup » บันทึกการเข้า

บางครั้งความสุข  อาจไม่จำเป็นต้องเห็นได้ด้วยตาแต่สัมผัสได้ด้วยใจ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์