หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การจัดการฟาร์มโคเนื้อ  (อ่าน 23342 ครั้ง)
นักเดินทาง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 04:17:30 PM »

ผมอยากสอบถามพวกพี่ๆๆทุกท่านเกี่ยวกับการเลี้ยงโคเนื้อการจัดการอย่างไร ถ้าจะตั้งฟาร์มใหม่ต้องหาประสบการณ์ประมาณกี่ปี เงินทุนมากน้อยแค่ไหนครับ ทุ่งหญ้าต้องจัดการอย่างไร มีที่ดินประมาณ11ไร่ครับ ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2010, 04:33:45 PM โดย นักเดินทาง » บันทึกการเข้า

Adisuan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 06:10:27 PM »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ ผมเลี้ยงวัวมาเกือบๆ 10 ปี จ้างคนเลี้ยงแบบปล่อยแปลงและหากินเอง เริ่มที่วัวไทย ลูกผสมไทย+บาร์มัน แบรงกัส ลูกผสมแบรงกัส+วากิว (วัวญี่ปุ่นครับ) และลูกผสมสายเลือดยุโรป ชาร์โลเรย์ครับ ตอนนี้ก็มีวัวร่วมๆ 200 แม่

สิ่งที่สำคัญในการทำฟาร์มโคเนื้อก็คือ ทุน อาหาร พันธุ์วัว และแรงงานครับ เลี้ยงวัวต้องอดทนและมีใจรักครับ วัวต้องกินทุกวันและไม่มีเสาร์อาทิตย์

ถ้างบพร้อมใจพร้อมก็ลงมือทำแปลงหญ้าก่อนเลยครับทำแปลงหญ้าเสร็จเราก็มีเวลามาศึกษาเรื่องพันธุ์วัว บนเนื้อที่ 11 ไร่ นอกจากคอกและบ่อน้ำแล้วที่เหลือครึ่งหนึ่งให้ทำแปลงหญ้าสำหรับแทะเล็มเพราะจะตัดหรือเกี่ยวหญ้าหาหญ้าให้กินทุกวันคนเลี้ยงตายครับ หญ้าที่แนะนำก็มี รูซี่และมูลาโต้2 ตัวหลังนี้หาพันธุ์ยากแล้วครับในปีนี้ เพราะทั้งสองตัวให้ผลผลิตดีและทนเหยียบย้ำ  ส่วนที่เหลืออีกครึ่งก็ทำแปลงหญ้าอวกาศไว้ตัดให้กินหรือเก็บสำรองสำหรับหน้าแล้งครับ แนะนำพวกตระกูลเนเปียครับเพราะสูงขึ้นไปในอากาศ ให้ผลผลิตต่อไร่สูง เหมาะสำหรับพื้นที่น้อยครับ

ส่วนพันธุ์วัวก็มีหลายพันธุ์ครับขึ้นอยู่กับงบประมาณ ความเหมาะสม และตลาดครับ ค่อยๆศึดษาครับ คงมีอีกหลายท่านออกมาแนะนำและแชร์ประสบการณ์ครับ ลองดูตาม link ดูครับ แปลงหญ้าอวกาศ หรือจะเข้าไปชม clip เก่าๆที่ผมถ่ายจากฟาร์มผมเองครับที่ www.youtube.com แล้ว search คำว่า ADSRanch ครับ ลองศึกษาดูไปเรื่อยๆครับ สงสัยเพิ่มเติมอะไรก็โทรคุยกันที่ 081 6148169 อดิศวร ยินดีพูดคุยแลกเปลี่ยนตลอดเวลาครับ

Adisuan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 06:16:23 PM »

เพิ่มเติ่มครับ

นักเดินทาง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:26:40 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ที่บอกเล่าประสบการณ์ที่น่าจดจำเป็นอย่างยิ่งครับ
นักเดินทาง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 06:42:15 PM »

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ลองแชร์ข้อมูลให้ได้นะครับ ขอบคุณครับ
singha_tan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:12:41 AM »

สู้ต่อไปน้อง...อย่ายอมแพ้ อายจัง
POOMJIT
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:31:53 PM »

1.ต้องถามตัวเองก่อนว่ามีความอดทนและมีใจรักมากน้อยแค่ใหน
2.สายพันธุ์ที่ชอบมีไว้ในใจแล้วหรือยัง (บราห์มัน , ชาโรเล่ย์ , กำแพงแสน , ฯลฯ )
3.ถ้าเลือกได้แล้วต้องการวัวเลือดร้อยราคาก็จะสูง ถ้าจะเลี้ยงแบบพัฒนาสายเลือด ( การทำวัว F, F1-F5 ) ราคาก็จะต่ำ
แต่ใช้เวลา
4.อาหารต้องมีอย่างเพียงพอตลอดปี ( อาหารสด , อาหารแห้ง , อาหารหมัก )
5.โรคและวัคซีนต่างๆเบื้องต้นที่ควรรู้
6.อื่นๆ เช่น การสูญเขา , ตีเบอร์ , แต่งกีบ , ผสมเทียม , จับการเป็นสัด , ทำคลอด ฯลฯ
7.หมั่นหาความรู้จากเพื่อนร่วมอาชีพ
ขอให้สนุกกับการเลี้ยงวัวครับ

Liked By: JA_CHAI, khemjan
Pae_Sak รักบ้านเกิด
*

รักบ้านเกิดจริงๆครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 03:38:34 PM »

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ ผมเลี้ยงวัวมาเกือบๆ 10 ปี จ้างคนเลี้ยงแบบปล่อยแปลงและหากินเอง เริ่มที่วัวไทย ลูกผสมไทย+บาร์มัน แบรงกัส ลูกผสมแบรงกัส+วากิว (วัวญี่ปุ่นครับ) และลูกผสมสายเลือดยุโรป ชาร์โลเรย์ครับ ตอนนี้ก็มีวัวร่วมๆ 200 แม่

สิ่งที่สำคัญในการทำฟาร์มโคเนื้อก็คือ ทุน อาหาร พันธุ์วัว และแรงงานครับ เลี้ยงวัวต้องอดทนและมีใจรักครับ วัวต้องกินทุกวันและไม่มีเสาร์อาทิตย์

ถ้างบพร้อมใจพร้อมก็ลงมือทำแปลงหญ้าก่อนเลยครับทำแปลงหญ้าเสร็จเราก็มีเวลามาศึกษาเรื่องพันธุ์วัว บนเนื้อที่ 11 ไร่ นอกจากคอกและบ่อน้ำแล้วที่เหลือครึ่งหนึ่งให้ทำแปลงหญ้าสำหรับแทะเล็มเพราะจะตัดหรือเกี่ยวหญ้าหาหญ้าให้กินทุกวันคนเลี้ยงตายครับ หญ้าที่แนะนำก็มี รูซี่และมูลาโต้2 ตัวหลังนี้หาพันธุ์ยากแล้วครับในปีนี้ เพราะทั้งสองตัวให้ผลผลิตดีและทนเหยียบย้ำ  ส่วนที่เหลืออีกครึ่งก็ทำแปลงหญ้าอวกาศไว้ตัดให้กินหรือเก็บสำรองสำหรับหน้าแล้งครับ แนะนำพวกตระกูลเนเปียครับเพราะสูงขึ้นไปในอากาศ ให้ผลผลิตต่อไร่สูง เหมาะสำหรับพื้นที่น้อยครับ

ส่วนพันธุ์วัวก็มีหลายพันธุ์ครับขึ้นอยู่กับงบประมาณ ความเหมาะสม และตลาดครับ ค่อยๆศึดษาครับ คงมีอีกหลายท่านออกมาแนะนำและแชร์ประสบการณ์ครับ ลองดูตาม link ดูครับ แปลงหญ้าอวกาศ หรือจะเข้าไปชม clip เก่าๆที่ผมถ่ายจากฟาร์มผมเองครับที่ www.youtube.com แล้ว search คำว่า ADSRanch ครับ ลองศึกษาดูไปเรื่อยๆครับ สงสัยเพิ่มเติมอะไรก็โทรคุยกันที่ 081 6148169 อดิศวร ยินดีพูดคุยแลกเปลี่ยนตลอดเวลาครับ

http://www.youtube.com/watch?v=HiJUOl3p4XM

K.อดิศวร ครับผมสนใจมากครับ พอจะมีรูปถ่ายไหมครับพอดีผมใช้ Net บริษัทเข้า youtube ไม่ได้ครับ
อยากเห็นบรรยากาศฟาร์ม รูปวัว แปลงหญ้า อ่ะครับ
ขอบคุณครับ

ต.ตะโกทอง อ.ซับใหญ่ จ.ชัยภูมิ 36130
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 11:44:18 AM »

ยินดีต้อนรับครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: JA_CHAI, khemjan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 03:08:38 PM โดย หมอบ้านนอก » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
kapom
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:06:00 PM »

ขออนุญาตสอบถามเหมือนกันคับ

ผมจะเลี้ยงโคขุนต้นปีหน้า  ตอนนี้กำลังซื้อที่ที่ซับจำปาลพบุรี  10ไร่คับ

พี่ชายมี15ไร่แถวทุ่งเป้ง  ถ้าผมเลี้ยงโคขุนบรามัน+พื้นเมือง ขุนภายใน3เดือน

มีความเป็นไปได้ไหมคับ  อายุวัวประมาณ2-3ปี

ปลูกหญ้าเองคับ  กะว่าจะนำวัวไปโรงเชือดเอง

เพราะว่าพ่อค้าคนกลางกดราคามาก 

อยากเริ่มสัก 10 ตัว  คาดว่าเรียนจบแล้วทำเลยคับ

รับทุกความเห็นคับตำหนิได้ไม่ว่ากันเพื่อนำไปปรับปรุงคับ  ยิ้มเท่ห์
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:53:56 PM »

ขออนุญาตสอบถามเหมือนกันคับ

ผมจะเลี้ยงโคขุนต้นปีหน้า  ตอนนี้กำลังซื้อที่ที่ซับจำปาลพบุรี  10ไร่คับ

พี่ชายมี15ไร่แถวทุ่งเป้ง  ถ้าผมเลี้ยงโคขุนบรามัน+พื้นเมือง ขุนภายใน3เดือน

มีความเป็นไปได้ไหมคับ  อายุวัวประมาณ2-3ปี

ปลูกหญ้าเองคับ  กะว่าจะนำวัวไปโรงเชือดเอง

เพราะว่าพ่อค้าคนกลางกดราคามาก 

อยากเริ่มสัก 10 ตัว  คาดว่าเรียนจบแล้วทำเลยคับ

รับทุกความเห็นคับตำหนิได้ไม่ว่ากันเพื่อนำไปปรับปรุงคับ  ยิ้มเท่ห์
ได้แน่นอนครับ เลี้ยงแค่ 10 กว่าตัว เป็นงานเสริมก็ได้ ปล่อยในลวดไฟฟ้า ตอนเย็นให้อาหารผสมขุนสักหน่อย แถวซับสนุ่นมีโรงงานผสมอาหารโคขุนอยู่นะครับ สั่งประจำ เค้ามีบริการส่งด้วย ถ้าจะส่งโรงเชือดเอง เราต้องหาโรงเชือดไว้ก่อนนะครับ ถ้ายังไม่มีคงลำบาก หรือไม่ก็หาฟาร์มแม่ครับ ขุนได้น้ำหนักตามต้องการแล้ว ส่งให้ฟาร์มแม่จัดการต่อครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: khemjan

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:07:37 PM »

เข้ามาเล่า ปสก.นะครับ
เป็นเรื่องที่ได้ยินมาจากคนอื่นอีกทีนึง(เหตุเกิดที่ ลำนารายณ์แต่นานมากแล้วครับ)
เวลาเอาวัวไปขายเนี่ย เขาตีราคาให้ดีมากเลย เพราะเขาชำแหละเองมีเขียงเอง
นานไปเริ่มคุ้นเคย ก็เริ่มเปิดบิลเงินเชื่อครับ คือเอาวัวคุณไปทำขายก่อนแล้วผ่อนทีหลังซึ่งก็จ่ายครบบ้างไม่ครบบ้าง
เมื่อยอดเงินสูงมากเข้า ก็ฆ่าเจ้าของวัวไปพร้อมกับวัว เพื่อไม่ต้องใช้หนี้

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้นะครับ เพราะโรงฆ่าที่ทำแบบนี้ แกก็ตามไปอยู่กับคนที่แกฆ่าหลายปีแล้วซึ่งแกก็ตายด้วยกรรมวิธีที่แกทำกับคนอื่นนั่นแหละ เรื่องนี้ตกยี่สิบปีได้แล้วหละ

แสนคำ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:17:11 PM »

เข้ามาเล่า ปสก.นะครับ
เป็นเรื่องที่ได้ยินมาจากคนอื่นอีกทีนึง(เหตุเกิดที่ ลำนารายณ์แต่นานมากแล้วครับ)
เวลาเอาวัวไปขายเนี่ย เขาตีราคาให้ดีมากเลย เพราะเขาชำแหละเองมีเขียงเอง
นานไปเริ่มคุ้นเคย ก็เริ่มเปิดบิลเงินเชื่อครับ คือเอาวัวคุณไปทำขายก่อนแล้วผ่อนทีหลังซึ่งก็จ่ายครบบ้างไม่ครบบ้าง
เมื่อยอดเงินสูงมากเข้า ก็ฆ่าเจ้าของวัวไปพร้อมกับวัว เพื่อไม่ต้องใช้หนี้

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้นะครับ เพราะโรงฆ่าที่ทำแบบนี้ แกก็ตามไปอยู่กับคนที่แกฆ่าหลายปีแล้วซึ่งแกก็ตายด้วยกรรมวิธีที่แกทำกับคนอื่นนั่นแหละ เรื่องนี้ตกยี่สิบปีได้แล้วหละ
:(ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นานหรอกครับ ร้องไห้

jaaung
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 06:31:12 AM »

เลี้ยงวัวมันเหนื่อยครับสัตว์ใหญ่ แต่ก็ไม่จน จุดคุ้มทุนสูง เราซื้อวัวตัวละห้าพัน เลี้ยงซักพักขายได้หมื่นซึ่งหาอาชีพที่ได้กำไรมากๆ มีน้อยยิ่งถ้ามีแม่วัวเองหมื่นนึงก็ไม่มีต้นทุนแต่เลี้ยงนานหน่อย จะยกตัวอย่างคอกลุงข้างบ้านแกเลี้ยงมายี่สิบกว่าปีแบบเดินเลี้ยง จนตอนนี้มี สามสิบห้าแม่หนึ่งพ่อ เช่าที่ปีละสองหมื่นได้แปดสิบไร่ ค่าจ้างเจ้าของที่เลี้ยงด้วยอีกสี่หมื่น เป็นหกหมื่นค่าจิปาถะรวมแล้วประมาณแปดหมื่นต่อปี แกได้ลูกวัวประมาณสามสิบตัว แกจะขายแต่ตัวผู้ไปก่อนตัวละหกพันถึงแปดพัน ได้เป็นค่าเลี้ยงค่าเช่ากำไรเป็นตัวเมียไว้ขายตอนสาวๆจะได้หมื่นกว่าๆ แกเหลือกำไรปีละแสนกว่าๆทุกปีครับ

แสนคำ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 10:51:50 AM »

ข้อดีของการเลี้ยงวัวตัวเมียกับตัวผู้(วัวขุน)
  กรณีเลี้ยงตัวเมีย ส่วนมากจะเลี้ยงเพื่อขยายพันธุ์ครับ เอาลูกเอาหลาน หาพ่อดีๆมาเป็นพ่อพันธุ์ ค่อยๆปรับปรุง แต่ปัญหามากเหมือนกัน โรคแท้งติดต่อ โรคหมัน มดลูกอักเสบ มัดลูกทะลักเวลาคลอด แต่ดีที่ถ้าได้ลูกตัวเมีย เก็บไว้ทำแม่พันธุ์ต่อ ได้ลูกตัวผู้ ก็เอาไว้ขายต่อเอาเงินมาทำทุนครับ
  ตัวผู้ ต้องฉีดยาพวกฮอร์โมน เพื่อให้วัวกินอาหารเก่ง สมัยก่อนใช้ตอนครับ เลี้ยงง่าย ไม่กี่เดือนก็ขายได้กำไรตัวละหลายพัน ครับ ยิ้ม

kapom
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 05:08:44 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆคับ

ยิงฟันยิ้ม 
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์