หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำนาแบบหว่านแห้ง มีคำถามค่ะ  (อ่าน 3920 ครั้ง)
kidkla
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 07:54:48 PM »

เจอข้อมูลดังนี้

เกษตรกรควรหว่านเมล็ดพืชตระกูลถั่ว เช่น ถั่วพุ่ม ถั่วเขียว ถั่วพร้า เป็นต้น พร้อมกับหว่านข้าวในอัตราประมาณ 5-10 กิโลกรัมต่อไร่ เพื่อเป็นปุ๋ยพืชสด

คำถามจากคนเมือง ไม่เคยทำนา
  1.จะเป็นปุ๋ยพืชสดได้อย่างไร   
     ปล่อยให้ถั่วโตไปเรื่อยๆพร้อมกับข้าว หรือตัดทิ้งเมื่อถึงเวลาอันสมควร (เมื่อไหร่)
  2.ปุ๋ยคอก (ขี้วัว)  ยังใส่ได้หรือเปล่า หลังจากหว่านแล้ว ควรใส่เมื่อไหร่ ปริมาณมากน้อยแค่ไหน

กำลังจะทำนาหว่านแห้ง ใช้ข้าวหอมมะลิ 105   
ขอบคุณค่ะ

sutharnthip
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:20:22 PM »

มารอฟังคำตอบค่ะ
changbenz
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:24:34 PM »

ผมเคยเห็นในเวปนี้แหละครับจำไม่ได้ว่ากระทู้ใหน น่าจะใช่เเบบที่คุณkidkla ถามนะครับคือจะหว่านพร้อมกันพอข้าวโตพอก็ปล่อยน้ำเข้านาถํ่วถูกน้ำท่วมก็เน่าตายกลายเป็นปุํยพืชสดครับแต่ข้าวได้น้ำไม่เป็นอะไร ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 07:06:46 PM »

ลองดูของคุณ titcan ดูนะครับ อาจจะตรงกับที่กำลังมองหา ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12960.0

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
cool
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 12:40:11 AM »

พอข้าวขึ้นสูงถั่วจะตายไปเอง  เพราะข้าวบังแดดและแย่งอาหารไปหมด  ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง
auuuun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 06:03:19 PM »

ผมเองตั้งใจจะลองเหมือนกันครับ แบบนี้...

หว่านข้าวปลูกสัก 20 กิโล/ไร่
หว่านถั่วเขียวสัก 5 กิโล/ไร่

โดยหว่านพร้อมกันทั้งข้าวและถั่วเขียว
ทั้งนี้นาต้องมีความชื้น แต่ไม่ต้องขังน้ำไม่เช่นนั้นถั่วจะตาย
เวลาผ่านไปผมเข้าใจว่าถั่วจะขึ้นเร็วกว่าข้าวครับ

และในเบื้องต้น...

ถั่วจะสามารถตรึงไนโตรเจนจากอากาศมาให้ต้นข้าวได้ใช้
พร้อมกันนั้นถั่วจะโตจนคลุมพื้นที่ คลุมหญ้าได้บางส่วน
ผ่านไปประมาณ 40 วันถั่วเขียวจะออกดอก 
ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ต้นถั่วจะสะสมไนโตรเจนไว้มากที่สุด
สมควรที่จะปล่อยน้ำเข้านาให้มาก ซึ่งน้ำที่มากแบบนี้จะทำให้ต้นถั่วตาย
ค่อยๆย่อยสลายกลายเป็นปุ๋ยพืชสด ให้ข้าวได้นำไปใช้สร้างการเติบโตต่อไป

หรือจะรอใหถึง60วันเพื่อเก็บผลผลิตจากถั่วก่อน
แล้วค่อยปล่อยน้ำเข้านา ก็น่าจะทำได้เช่นเดียวกัน

ทั้งนี้ ผมเข้าใจว่าข้าวจะโตไปพร้อมๆกับถั่ว โดยอาศัย
ความชื้นที่มีอยู่ในนา เพียงแต่โตช้ากว่าเท่านั้น แต่เมื่อ
ถั่วตายลง ต้นข้าวก็จะเติบโตต่อไป จนถึงเวลาเก็บเกี่ยว
โดยอาศัยปุ๋ยส่วนหนึ่งที่ได้จากต้นถั่ว ทั้งในเวลาที่ถั่วเติบโต
และเมื่อต้นถั่วตายลง

นี่เป็นเพียงความเข้าใจของผม....
ต้องลองครับ ผมเองก็ตั้งใจจะปลูกข้าวแบบนี้สักครั้งครับ

kidkla
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 06:29:44 PM »

คงต้องลองปีหน้า เพราะปีนี้หว่านข้าวค่อนข้างช้า (ประมาณวันแม่ จะได้เกี่ยววันพ่อ) พอดีซื้อพันธุ์ข้าวจากศรีสะเกษ และมีนักวิชาการอยู่ด้วย เขาแนะนำว่าไม่ควรหว่านถั่วเขียวไปด้วย เพราะเป็นข้าวหอมมะลิ 105 ซึ่งไวต่อข่วงแสง จะทำให้ข้าวโตไม่ทัน ช่วงที่แสงสั้น
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 12:58:49 PM »

ไปเห็นแปลงนาข้าวของเพื่อนคนหนึ่ง
ต้นข้าวงามมากเลยครับ  เป็นกอๆ  ใครๆมาเห็นก็ต้องคิดว่า เป็นนาดำแน่ๆ
แต่เขาบอกว่าไม่ใช่นาดำ  แต่เป็นนาหยอดหลุม (เหมือนปลูกข้าวไร่)
วิธีการทำก็คือ หลังจากไถแล้ว ไม่ต้องคราด
ให้ใช้ไม้กลมๆ ทิ่มลงไปในดิน ไม่ต้องลึกนัก หยอดเมล็ดพันธุ์ข้าวลงไปแล้ว ใช้เท้ากลบ
ไม่ต้องเพาะกล้า  ไม่ต้องรอฝน ทำได้เร็วกว่าดำนา

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
121
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:17:14 AM »

ผมก็หยอดแห้งเมื่อ พค. ที่ผ่านมา

หยอดเสร็จ คืนนั้น ฝนตกน้ำท่วม  โกรธ

เสียหายไปครึ่งๆได้ ต้องดำซ่อม

เจอฝนแล้งอีก... โกรธ  โกรธ

ข้าวหอมนิล ครั้งที่สองของผม

ได้ฝนเมื่อเข้าพรรษา

กำลังเกี่ยว คิดดูว่าออกรวงช้าไปขนาดไหน

ตอนแล้งๆข้าวจะตาย ผมปลงไปแล้ว นะเนี่ย

แต่ีรอดมาได้ ประมาณ 80% หญ้าก็เต็มไปหมด

ว่าจะต่อด้วย หอมชลสิทธ์
kidkla
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:53:53 AM »

ไปเห็นแปลงนาข้าวของเพื่อนคนหนึ่ง
ต้นข้าวงามมากเลยครับ  เป็นกอๆ  ใครๆมาเห็นก็ต้องคิดว่า เป็นนาดำแน่ๆ
แต่เขาบอกว่าไม่ใช่นาดำ  แต่เป็นนาหยอดหลุม (เหมือนปลูกข้าวไร่)
วิธีการทำก็คือ หลังจากไถแล้ว ไม่ต้องคราด
ให้ใช้ไม้กลมๆ ทิ่มลงไปในดิน ไม่ต้องลึกนัก หยอดเมล็ดพันธุ์ข้าวลงไปแล้ว ใช้เท้ากลบ
ไม่ต้องเพาะกล้า  ไม่ต้องรอฝน ทำได้เร็วกว่าดำนา

น่าสนใจ ปีหน้าจะลองทำดู
เอ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:11:19 PM »

การทำนาหยอด ในเมื่อเรามีรถไถเดินตามอยู่แล้วก็หาเครื่องหยอดมาติดท้ายรถไถ(ราคาไม่แพง)5-10ไร่หยอดไม่กี่ชั่วโมงก็เสร็จครับ แต่ตามประสบการณ์ที่ทำเองมาและเห็นคนอื่นทำเขาทำกันอย่างนี้ครับ
1. ไถครั้งที่1 ไถกลบหญ้ากำจัดวัชพืช
2. ไถย่อยดินอีกครั้ง
3. ไถคราดเพื่อให้หน้าดินเรียบ(ดินต้องมีความชุ่มชื้นเพียงพอ)
4. หยอด หลังหยอดก็ยกมือภาวนาว่าในช่วง3-5วันนี้อย่าให้ฝนตกน้ำขัง ถ้าขังเมื่อไหร่ถ้าขาวยังไม่งอกก็เน่าหมด
5. หลังจากข้าวงอกมีความยาวประมาณ10 ซ.ม. ก็ภาวนาต่อให้ฝนตกเพื่อต้องการให้น้ำท่วมหน้าดินถ้าไม่มีน้ำขังหน้าดินทีนี้ก็ไม่รู้ว่าหญ้าหรือข้าวอันไหนงามกว่ากัน(ถ้ามีน้ำปล่อยเข้านาก็ดีไป)
สรุปข้อดีข้อเสีย

ข้อดี
1. ประหยัดแรงงาน
2. ไม่ต้องเตรียมกล้า
3. เหมาะสำหรับปีที่ฟ้าฝนไม่ค่อยดีหรือไม่มีน้ำดำนา
ข้อเสีย
1. ต้องกะจังหวะให้ดี เผลอๆหยอดเสร็จฝนตกมาน้ำขังก็เสร็จกัน
2. ยุ่งยากในการกำจัดวัชพืชเพราะช่วงที่ข้าวกำลังเจริญเติบโตหญ้าก็กำลังเจริญเติบโตเช่นเดียวกัน
***แต่ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วยครับ การหว่านหรือหยอดเหมาะกับพื้นที่เรียบทางภาคกลาง ส่วนอีสานดำเอาดีที่สุดครับ
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:25:03 PM »

ผมเคยเห็นในเวปนี้แหละครับจำไม่ได้ว่ากระทู้ใหน น่าจะใช่เเบบที่คุณkidkla ถามนะครับคือจะหว่านพร้อมกันพอข้าวโตพอก็ปล่อยน้ำเข้านาถํ่วถูกน้ำท่วมก็เน่าตายกลายเป็นปุํยพืชสดครับแต่ข้าวได้น้ำไม่เป็นอะไร ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตามนั้นครับ ที่บ้านตัดทิ้งพร้อมกันเลยทั้งข้าว สักพักพอข้าวสูงหน่อยก็ปล่อยน้ำเข้านา ข้าวทนน้ำได้ครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์