หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องระบบน้ำหยดหน่อยครับ  (อ่าน 12802 ครั้ง)
Error Man
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 08:55:00 PM »

ใครเคยใช้ เทปน้ำหยดบ้างครับ

- ผมอยากทราบข้อเสีย ของเทปน้ำหยดครับ

- อยากถามปัญหาเรื่องอุดตันครับ ต้องมีแน่ๆ แล้วมีวิธีการดูแลและแก้ปัญหาอย่างไร

- คิดว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าหรือเปล่า คิดเที่ยบกับอายุการใช้งาน ราคา  และการบำรุงรักษา

- จาก แค๊ตตาล็อกตัวนี้  http://www.superproducts.co.th/swf/section02.pdf  ใครเคยใช้บ้างครับ
ทั้ง Queen Gil และ D-Tape    ตัวไหนจะตันง่ายกว่ากันครับ   ผมดูแล้ว Queen Gil น่าจะคุณภาพดีกว่า

- ผมมีกรองดิสก์  120 mesh  1นิ้ว  2ตัวต่อขนานกัน เป็นของ Superproduct ครับเคยใช้กับ Mini sprinkler  ไม่อยากซื้อใหม่ ไม่ทราบว่า นำไปใช้กับเทปน้ำหยด พอไหวหรือเปล่า (เคยถามราคา ยีห้อ ARKAL 1" 3,500 บาทครับ ผมเลยไม่อยากเสี่ยงซื้อมาใช้ เพราะไม่เคยมีประสบการณ์ )

ส่วนพืชที่ปลูกเป็นพริกครับ  เคยใช้ Sprinkler แต่มีปัญหาเรื่องลม (ไม่ขาดแคลนเรื่องน้ำ) และปัญหาดินเหนียวเป็นกระเบื้องน้ำไม่ซึมครับ แหล่งน้ำ ตะกอนโคลนไม่เยอะน้ำใส แต่ตะไคร่มีพอสมควร  น้ำออกสีเขียวเล็กน้อย ปั๊มน้ำที่ใช้เป็นปั๊มเบ็นซิน 1 นิ้วครับ ไม่มีไฟฟ้าใช้ อยากลองระบบน้ำหยด เพื่อประหยัดพลังงาน และปัญหาเรื่องลม

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 09:12:54 PM »

ไม่เคยใช้เทปน้ำหมด อะครับ

รอสมาชิกที่ใช้งานอยู่มาแบ่งปันประสบการณ์ ละกันนะครับ

ส่วนดิน ที่เป็นกระเบื้อง ต้องหา อินทรีย์วัตถุ มาบำรุง ไม่ว่า จะเป็นปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอก ถ้าได้ว่างเว้นจากการปลูก ก็ ปลูกพืชปุ๋ยสดเพื่อบำรุง ดินนะครับ

docter_m
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:20:30 PM »

ผมใช้ตัวปรับแรงดันออกซิเจนตู้ปลาครับ
   1 ลดการอุดดันได้ดีทั้งตะไคร้น้ำ และเศษปุ๋ย
   2 ราคาถูก ปรับปริมาณน้ำได้ให้เหมาะสำหรับต้นทางและปลายทาง
   3 ซ่อมแซ ดูแลง่ายใช้ลวด เข็ม หรือ ที่เป๋าลมลูกโป่งสวนทางเวลาดันได้เลย
   4 เหมาะสำหรับแปลงเล็กนะครับหรือไม้กระถาง

แจ็ค
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:26:17 PM »

... พี่ชายเคยทำให้เห็นทีหนึงครับผม  ใหม่ ๆ ก็สุดยอดเลยครับ  แต่ไม่ถึงอาทิตย์  น้ำไม่ไหล  ไม่หยด  ไม่ออก  ต้องใช้ผ้าไปเช็ดหัวรู  แล้วเอาเข็มไปแหย่ ๆ แล้วก็ยังไม่ค่อยออก  ตอนหลังเลิกระบบนี้ไปแล้วครับ  ใช้สายยางรดเองเลย ....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
Error Man
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 12:46:35 AM »

สงสัยคงต้องซื้อกรองใหม่ซะแล้ว ทุ่มทุนสร้างอีกซักครัง คงเอาตัวนี้ล่ะ  ARKAL 1" 200 mesh 
http://www.realgoods.com/product/water-heating-pumping/water+pumping/accessories/arkal+1-+short+filter.do

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีครับ
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 03:56:13 PM »

ไม่แน่ใจว่าดินเหนียวนี่เหมาะกับน้ำหยดหรือเปล่านะคะ
เพราะมันอาจจะไม่ซึมกระจายมาก ปัญหาจะอยู่ที่ต้นไม้ หากรากแผ่กระจายแต่น้ำหยดลงแนวดิ่ง จะไม่ดีค่ะ
โดยส่วนตัวระบบน้ำหยด เหมาะกับการปลูกพืชในถุง หรือ ในกระถาง หรือ พืชที่รากไม่แผ่ไกล เช่น อ้อย ค่ะ

ส่วนเรื่องกรองนั้น ต้องกรองมากพอควรค่ะ
บางทีน้ำที่เราเห็นใสๆ จริงๆ มันไม่ใสหรอกค่ะ ต้องล้างกรองบ่อยนะคะ

ส่วนท่อน้ำหยดนั้น ลองดูหลายๆ ยี่ห้อค่ะ
ของซุปเปอร์โปรดักส์ก็ดี แต่ถ้าใช้ตากแดดนานๆ จะกรอบเร็วค่ะ โดยเฉพาะสายที่มีแถบสีชมพูหรือเหลือง มันมักจะปริตรงรอยต่อของแถบสีกับเนื้อท่อสีดำน่ะค่ะ อันนี้ที่สวนเจอมาเอง เหมือนว่าพลาสติกคนละเนื้อ เลยไม่สมานกันน่ะค่ะ ทางที่ดีลองหาท่อที่เป็นสีดำล้วนดูค่ะ

kisanu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:11:15 PM »

ผมใช้ที่ไร่ข้าวโพด โดนหนูกัดหมดเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
nata1368
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 10:29:14 AM »

ใช้ของซูปเปอร์ เหมือนกัน ดีเทป ถ้ามันตัน ก็เปิดน้ำแล้วใช้ไม้เคาะที่รูน้ำหยด แค่นี้ก็ออกเหมือนเดิมแล้ว แต่ถ้าใช้เข็มเจาะ รูที่น้ำหยดมันก็ไม่ค่อยดีนะเหมือนมันจะหยดแรงมากกว่ารู ปกติ
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 10:31:36 AM »

ขอฟังด้วยค่ะเพราะตอนนี้อยู่ในช่วงของการวางแผนว่าจะทำอย่างไรก่อนจะทำจริง

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
golfmba8
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:07:56 PM »

ใช้เทปน้ำหยดมานาน 4 ปีแล้วครับของ Queen Gil ตลอด เพราะเหนียวทน และปริมาณน้ำหยดออกใกล้เคียงกันในแต่ละรูเคยพยายามจะโพสรูปให้ดูหลายทีแหละ ต่อรูปมันมีขนาดใหญ่ถ่ายด้วยกล้องแค่ 1 G เอง ขนาดภาพอยู่ที่ 150-160 Mb อะครับมีทั้งที่พริกน้ำหยด หน่อไม้ฝรั่งน้ำหยด ข้าวโพดน้ำหยด มะเขือน้ำหยด กระเพราโหระพาน้ำหยด ปลูกมาหมด ใช้แต่น้ำหยดเพราะไม่มีแรงงานเอาใหญ่ ใส่ปุ๋ย ที่น่าสนใจหน่อไม้ฝรั่งน้ำหยด อายุ 3 ปียังไม่เปลี่ยนเทป ไม่รู้จะโพสให้ดูยังงัย ใครรู้วิธีลดขนาดได้ก็บอกนะครับ ส่วนกรองตอนนี้ใช้ของ super product 3" อยู่ ผมมันบ้าน้ำหยดอะครับ เออลืมไปแต่ที่ผมทำมันไม่ค่อยจะพอเพียงเท่าใหร่นะครับ แต่ถ้าจะดูว่าใช้น้ำหยดแล้วมันปลูกได้จริงมั้ยอันนี้ก็ยินดีเพื่อรูปพวกนี้มันจะมีประโยชน์บ้าง
dookdick1080
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:43:32 PM »

ใช้เทปน้ำหยดมานาน 4 ปีแล้วครับของ Queen Gil ตลอด เพราะเหนียวทน และปริมาณน้ำหยดออกใกล้เคียงกันในแต่ละรูเคยพยายามจะโพสรูปให้ดูหลายทีแหละ ต่อรูปมันมีขนาดใหญ่ถ่ายด้วยกล้องแค่ 1 G เอง ขนาดภาพอยู่ที่ 150-160 Mb อะครับมีทั้งที่พริกน้ำหยด หน่อไม้ฝรั่งน้ำหยด ข้าวโพดน้ำหยด มะเขือน้ำหยด กระเพราโหระพาน้ำหยด ปลูกมาหมด ใช้แต่น้ำหยดเพราะไม่มีแรงงานเอาใหญ่ ใส่ปุ๋ย ที่น่าสนใจหน่อไม้ฝรั่งน้ำหยด อายุ 3 ปียังไม่เปลี่ยนเทป ไม่รู้จะโพสให้ดูยังงัย ใครรู้วิธีลดขนาดได้ก็บอกนะครับ ส่วนกรองตอนนี้ใช้ของ super product 3" อยู่ ผมมันบ้าน้ำหยดอะครับ เออลืมไปแต่ที่ผมทำมันไม่ค่อยจะพอเพียงเท่าใหร่นะครับ แต่ถ้าจะดูว่าใช้น้ำหยดแล้วมันปลูกได้จริงมั้ยอันนี้ก็ยินดีเพื่อรูปพวกนี้มันจะมีประโยชน์บ้าง

ก่อนอื่นเข้าที่โปรแกรม ACD SEE น่าจะมีนะค่ะ แล้วก็เปิด File แล้วไปที่คำสั่ง Modify แล้วก็เลือก Resize แล้วก็ปรับขนาดภาพให้เล็กลงได้ตามต้องการ แล้วก็เลือก Done ล่างสุด แล้วก็ save ค่ะ แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ แล้วอย่าลืมเอารูปมาลงให้ดูนะค่ะ คอยดูอยู่
golfmba8
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:32:04 PM »

มาตามสัญญา....... ในที่สุดก็ทำได้ครับ ขอบคุณมากที่บอกวิธี Rsize ผมเอารูปมาฝากครับแล้วเดี๋ยวว่างๆค่อยถยอยมาลงอีก

Liked By: โจ
golfmba8
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:32:48 PM »

ทำงัยให้โพสต่อกันได้น้อ

golfmba8
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:33:18 PM »

พริกครับ
golfmba8
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:33:48 PM »

นี่ก็พริก

golfmba8
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:34:39 PM »

อันนี่ถัวลิสง

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์