ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถเล็กมือสองที่ใช้ไถในร่องอ้อยยี้ห้อใหนรุ่นใหนที่น่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 4571 ครั้ง)
nong-atom
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 07:15:04 PM »

รถไถเล็กมือสองที่ใช้ไถในร่องอ้อยยี้ห้อใหนรุ่นใหนที่น่าใช้บ้างครับ
มีมือสองยี่ห้อใหนรุ่นใหนที่น่าเล่นบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

yanmar
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:56:10 PM »

KE 20T ซิพี่ แล่มสุดๆ
pungpong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 03:37:13 PM »

ไถ่ร่องอ้อย ต้องใช้ไถ่ผาน 3 หรือ 7 ครับ

มีเนื้อที่กี่ไร่ครับ

เห็นแถวลพบุรี

ถ้าทำไร่อ้อย นิยม Ford 6600 เพราะต้องใช้รถแรงม้าเยอะ

สิ่งแรกก่อนจะซื้อรถไถ่คือ ต้องรู้ก่อนว่าต้องการรถกี่แรงม้า เป็นขับ 2 หรือ 4
treo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 03:56:10 PM »

หมายถึงรถพรวนดินที่จะเอาไปพรวนดิน หรือดายหญ้าในร่องอ้อยหรือระหว่างร่องอ้อย หรือเปล่าครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
nong-atom
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:40:04 PM »

หมายถึงรถพรวนดินที่จะเอาไปพรวนดิน หรือดายหญ้าในร่องอ้อยหรือระหว่างร่องอ้อย หรือเปล่าครับ
ครับผม ผมทำไร่อ้อยอยู่50ไร่มีปัญหาเกี่ยวกับการดายหญ้าและพรวนดินหมดค่าจ้างเยอะและคนงานก็หายาก
ผมอยากได้รถไถเล็กจุดประสงค์หลักคือไถร่องอ้อย  มี2ทางที่คิดไว้
1.รถเก่า  แต่ยังไม่รู้ว่าควรจะเล่นยี่ห้อใหนรุ่นใหนและซื้อจากแหล่งได
2.รถใหม่ ที่มองไว้มี2ตัว คือ kubota b2420 24แรง และyanmar 20 แรง
เคยถามราคารถใหม่ทั้ง2ยี่ห้อแล้วแพงน่าดูราคาตัวรถขาดอีกไม่กี่พันก็จะ30หมื่แล้ว
บวกโรตารี่และพานพรวนก็ประมาณ36หมื่น(แถวบ้านมีคนใช้ทั้ง2ยี่ห้อ)
***รถใหม่ kubota หรือ yanmar อันใหนน่าใช้กว่ากัน***
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะซื้อรถเก่าหรือรถใหม่ดีครับ

ขอบคุณครับพี่pongpongที่แนะนำ  Ford 6600 ผาน3 / 7 และยกร่องผมมีแล้วครับแต่ยังผ่อน ธกส ยังไม่หมด
คนทำนา.คอม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 09:21:10 PM »

ครับผม ผมทำไร่อ้อยอยู่50ไร่มีปัญหาเกี่ยวกับการดายหญ้าและพรวนดินหมดค่าจ้างเยอะและคนงานก็หายาก
ผมอยากได้รถไถเล็กจุดประสงค์หลักคือไถร่องอ้อย  มี2ทางที่คิดไว้
1.รถเก่า  แต่ยังไม่รู้ว่าควรจะเล่นยี่ห้อใหนรุ่นใหนและซื้อจากแหล่งได
2.รถใหม่ ที่มองไว้มี2ตัว คือ kubota b2420 24แรง และyanmar 20 แรง
เคยถามราคารถใหม่ทั้ง2ยี่ห้อแล้วแพงน่าดูราคาตัวรถขาดอีกไม่กี่พันก็จะ30หมื่แล้ว
บวกโรตารี่และพานพรวนก็ประมาณ36หมื่น(แถวบ้านมีคนใช้ทั้ง2ยี่ห้อ)
***รถใหม่ kubota หรือ yanmar อันใหนน่าใช้กว่ากัน***
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะซื้อรถเก่าหรือรถใหม่ดีครับ

ขอบคุณครับพี่pongpongที่แนะนำ  Ford 6600 ผาน3 / 7 และยกร่องผมมีแล้วครับแต่ยังผ่อน ธกส ยังไม่หมด

ขออนุญาตแนะนำนะครับ www.truck2hand.com ผมไปดูบ่อยๆ ครับ
ทั้งสิบล้อ รถเกี่ยว รถไถ แทร็กเตอร์ ปั๊มน้ำ อะไรพวกนี้อ่ะครับ ลองดูนะครับ

ปุ๊ก
ทองดำ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:23:25 AM »

nong-atom ซื้อรถไถเล็กหรือยังคับ เอารุ่นไหนใช้งานเป็นไง อัพหน่อยรอฟังอยู่เด้อ
                                                                                    HL EQ Cell 2 team
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 10:52:59 AM »

คูโบต้ากับยันมาร์
ถ้าเทียบกัน ยันมาร์อึดกว่า แรงกว่า ชิ้นส่วนอุปกรณ์ดีกว่า
เสียเปรียบเรื่องศูนย์บริการน้อยกว่าเท่านั้นเอง

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
apfel
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:27:12 AM »

ถ้าเทียบแรงต่อแรง คูโบต้า 24 แรง อีกยี่ห้อ 20 แรง คิดง่ายๆ คูโบต้าน่าจะแรงกว่านะครับ
ถ้าสนใจมือสอง เห็นคููโบต้าเขาก็มีขายนะครับ (เหมือนจะเรียกว่าคูโบต้าแม็กนี่ละครับ เห็นโฆษนาในทีวี)

ซื้อรถใหม่ก็ดีครับ ไม่จุกจิก ไม่ต้องกล้วโดนย้อมแมว  แต่ถ้าเป็นมือสอง ราคาก็ถูกกว่า แต่ตอนเลือกก็ต้องเลือกดีๆ คิดถึงเรื่องซ่อมด้วย

สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินละครับ ว่าจะตัดสินใจอย่างไร 555+
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 12:45:27 PM »

เลขรุ่น หลายๆยี่ห้อไม่ใช่แรงม้านะครับ
เล่นรถไถต้องเน้นแรงบิด แรงม้า
เอาจริงๆก็ลองขับดูครับ  เพื่อนบ้านแถวนั้นใช้อะไรก็ขอเขาลองดู
อีกข้อดีของคูโบต้าคือ ซื้อง่าย ดาวน์น้อย (แต่อะไหล่แพงเบิกห้างจริงๆ)

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
apfel
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 01:41:31 PM »

แต่เลขรุ่นของทั้งสองยี่ห้อที่กล่าวถึง (คูโบต้า และยันมาร์) บอกขนาดแรงม้าครับ
B2420 = 24 แรงม้า
KE20T = 20 แรงม้า

ค้นข้อมูลใน Google มาเพื่อความกระจ่างครับ
ขอบคุณ Internet ที่ทำให้เรารู้ข้อมูลอย่างเท่าเทียมกันทุกคนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์