ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตัดหญ้าแบบสะพาย  (อ่าน 14245 ครั้ง)
aem
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 04:46:23 PM »

:(กำลังจะซื้อเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายครับที่มองไว้ก็เป็น โรบิน NB411 กับ EC04  เศร้า
-ทั้งสองตัวนี้มันแตกต่างยังไงครับ
-ของญี่ปุ่นแท้มีวิธีดูยังไงครับ
-ตอนนี้ของแท้ราคาอยูที่เท่าไหร่ครับเห็นของเทียมอยู่ที่3 พันกว่า่บาท
           ;)ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์

ต้อย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:01:24 PM »

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R9544221/R9544221.html  ยิ้มเท่ห์
aem
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:07:46 AM »

ผมสอบถามที่ บ.อาคารสินแมชชินเนอร์รี่ หลังกาดเมืองใหม่
*EC04EA-2 8200บาท เครื่องนอกก้านนอกแท้
*NB411A 9800บาท เครื่องนอกก้านนอกแท้
*NB411A ก้านอ่อน 10800บาท เครื่องนอกก้านนอกแท้
  พี่ว่าแพงไปไหมครับ
ต้อย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:27:52 PM »

ผมสอบถามที่ บ.อาคารสินแมชชินเนอร์รี่ หลังกาดเมืองใหม่
*EC04EA-2 8200บาท เครื่องนอกก้านนอกแท้
*NB411A 9800บาท เครื่องนอกก้านนอกแท้
*NB411A ก้านอ่อน 10800บาท เครื่องนอกก้านนอกแท้
  พี่ว่าแพงไปไหมครับ
ราคาไม่ต่างกันมากกับร้านทั่วไปนะครับ ถูกแพงขึ้นอยู่กับความพอใจเราน่ะครับ ร้านใหญ่อย่างนี้รับประกันแท้ ถ้าร้านทั่วไปก็เสี่ยงหน่อย เดี๋ยวนี้ของจีนเยอะมาก ดูเครื่องตัดหญ้า ยังกกะดูพระเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
guntoon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 05:12:55 PM »

ราคา Robin 411  เพิ่งซื้อมา 5500 บาท  ที่ร้านข้าง Lotus มีนบุรี ของใหม่แท้
เจ้าของร้านอธิบายดีมาก ใช้มา 3 ครั้ง ครั้งละ 4-5 ชม. ไม่มีปัญหาเลย
สวนต้นแก้ว @ ราชบุรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 05:45:55 PM »

ผมซื้อ Robin 411 มาราคา 8200 บาท ใช้ได้ไม่นาน เสียบ่อย สตาทร์ติดยาก  ชุดดึงสตาทร์เสียหลายครั้ง(ค่าซ่อมแพง)            น้ำหนักมาก

ผมเลยไปซื้อเครื่องจีน ยี้ห้อ Mitsu มาราคา 2800 บาท (ซื้อได้ 3 เครื่อง)   ใช้มา 1 ปีเสียค่าซ่อมไป 130 บาท   ตอนนี้เสียอยู่ คนงานเติม Auto lube น้อยไปหน่อย  ทำให้แหวนหลวม  เสียค่าซ่อม อีก 1300 บาท     คนงานชอบใช้ตัวนี้มากกว่าบอกว่ามันเบาดี
สตาร์ทติดงาน กำลังเครื่องดี

สรุป ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อเครื่อง จีน  ครับ  (Mitsu) ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ

au1903
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 07:13:57 PM »

ผมใช้ของจีนก๊อปปี้ ROBIN 4 พันถ้วนจากตลาดรังสิตซื้อแล้วหิ้วไปตัดที่ลำปาง ด้วยคิดว่าที่ลำปางคงจะแพง ที่ไหนได้เหมือนกันเปี๊ยบ 3 พันถ้วนต่อได้อีกเจ็บใจ เลยใช้แบบอัดๆแต่ก็ยังใช้ได้อยู่ตอนนี้เกือบปีแล้วไม่งอแงครับ กะว่าถ้าพังซื้อใหม่กคุ้มแล้วตอนนี้ครับ

แต่แบบคอแข็งนี่เวลาใช้จะร้าวไปทั้งตัวถ้าไม่ฟิต แนะนำแบบคออ่อนดีกว่าครับเพิ่มตังอีกนิดสบายกว่ากันเยอะ
wat03
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:04:44 PM »

ลองดูกระทู้นี้นะครับ  คุณ  tavid  ผ่าเครื่องให้ได้ดูเลย

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.0
aem
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:49:46 PM »

ซื้อมาแล้วครับ  ที่ บ.อาคารสินแมชชินเนอร์รี่ หลังกาดเมืองใหม่ ร้านเขาเป็นตัวแทน  บ.สหไทยฯที่นำเข้า โรบินมาจากญี่ปุ่นครับ
ลองตัดหญ้าแถวบ้านก็แรงดีนะครับ รอรันอินอีกหน่อย จะเริ่มลุยสวนลำไยแล้วครับ
 ;)ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ ยิ้มเท่ห์
chuchart
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:17:31 AM »

ผมไปซื้อที่คลองถม ของจีน ๔ แรง สองพันแปด ซื้อใบตัด แบบ สามมุม และใบตัดแบบเลื่อยกลม เพิ่ม ราคาอันละ ๒๐๐ บาท ข้อสำคัญอยู่ที่ เติมต้องผสมนำมันโอโตลูป และต้องมาขันน๊อตใหม่ ที่ก้าน หรือทั้งหมด เพื่อกันไว้ เวลาใช้แล้วจะได้ไม่หลุด เพราะพวกนี้มาประกอบที่ร้าน มันขันน๊อตไม่แน่น ผมใช้ไปหลายคร้งแล้วครับ เวลามีปัญหาสตาร์ ต้องเตรียมตัวรู้คุณสมบัติก่อน เช่น มีสวิตเปิดปิด ตัวก๊อกน้ำมัน เปิดปิด ตัวเร่งที่คาร์บูฯ เตรียมเครื่องมือไว้ เครื่องมือร้านให้มาน้อย ต้องซื้อเองเพิ่มมาเลย อย่าเสียดาย ใช้ใบมีดให้เหมาะกับการใช้งาน ผมใช้ตัดต้นไม้พร้อมกับตัดหญ้า เลยใช้แบบเลื่อย ระวังต้องมีเครื่องป้องกันตัวเองและป้องกันคนอื่นเวลาตัดอย่าให้มีคนอยู่ใกล้ กลัวหินหรืออะไรกระเด็นไปถูก อาจโดยตา หรือบาดเจ็บได้ ระวังไว้ก่อน ไม่คุม เครื่องจีนไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้ามี ดู นำมันชอบ่ท่วม ก็เปิดฝาครอบคาร์บู หรือหัวเทียนเชะ ก็ถอดมาใช้กระดาษทรายน้ำขัดตรงเขี่ยวให้สะอาดแล้วใส่กลับ ก็หมดปัญหา เนื่องจาก การเติมน้ำมันผสมมันชอบเกาะแห้งที่หัวเทียน ทำให้ไม่ติดเงย อย่างอื่นของผมไม่มีอะไร ตัดไปเยอะแล้ว กระทิน กระจุยเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tavid
Moderator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 09:59:57 AM »

ไม่ต้องไปหลงยึดติดกับBrandกับยี่ห้อกันให้มากมายครับเพราะตอนนี้เครื่องตัดหญ้าหรือเครื่องยนต์อื่นๆจากญี่ปุ่นได้สั่งชิ้นส่วนต่างๆจากจีนทั้งนั้นเพราะต้นทุนการผลิตต่ำกว่า และมีนักลงทุนจากญี่ปุ่นไปลงทุนในจีนกันเยอะหรือแม้แต่นักลงทุนจากไทยก็ยังมีเลย เพราะฉะนั้นไม่ต้องดีใจไปครับของญี่ปุ่นแท้100%ไม่มีหรอกครับ แต่เครื่องจากญี่ปุ่นที่มองกันว่าดีกว่าเพราะเขามีQCแต่ของจีนมันไม่มีคนขายต้องมาทำQCเองตัวไหนไม่ผ่านส่งคืนได้ แต่มันก็ไม่มีอะไรแน่นอนหรอกแม้แต่เครื่องคุณภาพดีมาก่อนเจอบางล๊อตมีปัญหาทั้งล๊อตพอสอบถามไปยังคนนำเข้าว่าเกิดอะไรขึ้นเขาบอกว่ามีปัญหากับโรงงานเก่าเลยเปลี่ยนโรงงานผลิตใหม่คุณภาพเลยเปลี่ยนไปกรรมเลยตกที่ลูกค้า พวกท่านอย่ามองว่าเมืองจีนเป็นนักฉวยโอกาสcopyสินค้าญี่ปุ่นขาย ผมมีเพื่อนเป็นชาวจีนอยู่คนหนึ่งบ้านอยู่ปักกิ่งเขาบอกผมว่าโรงงานผลิตสินค้าพวกนี้เกือบทั้งหมดมีหุ้นส่วนเป็นญี่ปุ่น,ไต้หวัน,ฝรั่งและไทย แต่ญี่ปุ่นนี่เยอะสุด และสินค้าพวกนี้เป็นสินค้าที่หมดอายุสิทธิบัตรแล้วทั้งนั้นฉะนั้นเทคโนโลยีในการผลิตจะตกเป็นของสาธารณะเพราะบริษัทจะต้องเปิดเผยข้อมูลทุกอย่างไม่ว่าใครก็สามารถผลิตขายได้

ยกตัวอย่างตัวนี้ใช้ชื่อว่าSTAR WAY ก่อนหน้านี้คุณภาพดีมากใช้งานทนทานแต่พอเปลี่ยนโรงงานผลิตกลับเจอปัญหาทั้งล๊อตตอนนี้นอนกองอยู่เกือบ10ตัวรอส่งกลับเมืองจีน

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
pito
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 11:54:13 AM »

ผมไปซื้อที่คลองถม ของจีน ๔ แรง สองพันแปด ซื้อใบตัด แบบ สามมุม และใบตัดแบบเลื่อยกลม เพิ่ม ราคาอันละ ๒๐๐ บาท ข้อสำคัญอยู่ที่ เติมต้องผสมนำมันโอโตลูป และต้องมาขันน๊อตใหม่ ที่ก้าน หรือทั้งหมด เพื่อกันไว้ เวลาใช้แล้วจะได้ไม่หลุด เพราะพวกนี้มาประกอบที่ร้าน มันขันน๊อตไม่แน่น ผมใช้ไปหลายคร้งแล้วครับ เวลามีปัญหาสตาร์ ต้องเตรียมตัวรู้คุณสมบัติก่อน เช่น มีสวิตเปิดปิด ตัวก๊อกน้ำมัน เปิดปิด ตัวเร่งที่คาร์บูฯ เตรียมเครื่องมือไว้ เครื่องมือร้านให้มาน้อย ต้องซื้อเองเพิ่มมาเลย อย่าเสียดาย ใช้ใบมีดให้เหมาะกับการใช้งาน ผมใช้ตัดต้นไม้พร้อมกับตัดหญ้า เลยใช้แบบเลื่อย ระวังต้องมีเครื่องป้องกันตัวเองและป้องกันคนอื่นเวลาตัดอย่าให้มีคนอยู่ใกล้ กลัวหินหรืออะไรกระเด็นไปถูก อาจโดยตา หรือบาดเจ็บได้ ระวังไว้ก่อน ไม่คุม เครื่องจีนไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้ามี ดู นำมันชอบ่ท่วม ก็เปิดฝาครอบคาร์บู หรือหัวเทียนเชะ ก็ถอดมาใช้กระดาษทรายน้ำขัดตรงเขี่ยวให้สะอาดแล้วใส่กลับ ก็หมดปัญหา เนื่องจาก การเติมน้ำมันผสมมันชอบเกาะแห้งที่หัวเทียน ทำให้ไม่ติดเงย อย่างอื่นของผมไม่มีอะไร ตัดไปเยอะแล้ว กระทิน กระจุยเลย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอชื่อร้านกับยี่ห้อเครื่องด้วยครับจะเอาเครื่องอย่างเดียวไปทำอะไรเล่น
witran
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 07:27:33 PM »

บทสรุปเครื่องตัดหญ้าจีน หรือแท้ อะไรดีกว่า จากประสบการณ์ ครั้งแรกซื้อ เครื่องตัดหญ้าโรบินแท้แปดพันกว่าบาท ให้คนงานใช้ตัดหญ้าในไร่ ใช้ได้สัก 3 เดือน ตัดไปซ่อมไปจนไม่คุ้มค่าซ่อม ใช้ได้รวม 2 ปี จึงเปลี่ยนแนวคิดใหม่ ตั้งใจซื้อของจีนไป 2 เครื่องใช้มาสักสองเดือนเศษแล้ว ยังไม่มีอาการเสีย เห็นใช้ได้ดีอยู่ จะเครื่องโรบินแท้หรือเครื่องจีน อยู่ที่การใช้ บำรุงรักษา เพราะหากเสียอะไหล่ข้างในที่เปลี่ยนไปของจีนแท้ๆนะครับ

รูดซิบปาก
ภูคำหอม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:10:00 PM »

ฮอนด้า 4 จังหวะ 8 พันกว่า ไม่ต้องใช้ออโต้ลูป  ใช้เบนซิน 91 อย่างเดียว  ประหยัดน้ำมัน ไม่มีจุกจิก สตราทติดง่าย ฐานการผลิตอยู่ในไทยอะไหล่มีแน่

ตัดได้ทุกเพศทุกวัย ลูกชายยังเอาไปตัดหญ้ารอบบ้านได้  แม่บ้านอยากออกกำลังก็ตัดได้ ทุกคนลองกันหมด แม้จะหนักแต่ก็ใช้ได้  เสียงไม่ดังควันไม่ขาว

ซื้อเครื่องมิตซูจีนจากย่านลาดพร้าวมา 1 เครื่อง  ตัดได้ไม่กี่ครั้ง หัวเทียนบอด สตาร์ทไม่ติด ปล้ำจนเหนื่อย  จนต้องทิ้งไปในที่สุด

จะซื้อโรบิน 411  ดูมาหลายร้าน จนสรุปไม่ได้ว่าอะไรแท้ อะไรเทียม..เลยหันไปคบ 4 จังหวะฮอนด้า  จบเลยครับ 

เสาร์อาทิตย์ทีไรไปสวนต้องหยิบเรื่องตัดหญ่ามาตัด  สตราทชึ่งเดียวติด  ระวังน้ำมันเครื่องอย่าให้แห้ง แค่นั้นเอง

Liked By: VALID
TP
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:56:39 AM »

ผมก็ฮอนด้าครับ เงียบ ประหยัด สตารท์ติดง่าย ไม่ต้องผสมออโต้ลู๊ปหมดปัญหาเรื่องลูกสูบติด  ใช้มาจะ 3 ปีแล้วยังไม่เคยถอดดูหัวเทียนเลย  ยิงฟันยิ้ม
BTLพ่อน้องเจษ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:30:16 PM »

ใครมีข้อมูลความรู้ เรื่องแปลงเครื่องตัดหญ้าจากเครื่องมาเป็นมอร์เตอร์ไฟฟ้า บ้างครับ เอาแบบลากสายไฟไปด้วย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์