หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2436918 ครั้ง)
SteamTurbine
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #544 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:01:13 PM »

เสริมอีกนิดนึง เมื่อแปดปีก่อนที่ผมเพิ่งเริ่มเข้ามาทำงานวงการนี้  แกลบตันละ 300 ตอนนี้ ภาคกลาง ตันละ 1500-1800 ครับ

โรงไฟฟ้าชีวมวล จึงหันกลับมามองเชื้อเพลิงตัวอื่น ถึงขนาดมีรุ่นพี่คนนึงลาออกจาราชการมาสับไม้ขายเลยครับ

ผมเองก็มีแผนที่จะปลูกไผ่ เดินที คิดว่าจะเอาไว้ใช้สอยในไร่(ที่กำลังจะเริ่มทำ) แต่ก็หมายตาเอาไว้ว่า จะขายลำด้วย

หากขายไม่ได้ ก็เผาถ่าน หรือสับขายโรงไฟฟ้าเหมือนกันครับ

ปล.เป็นแค่แนวคิดครับ

Liked By: 5XXA, vichai sila

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #545 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:38:46 PM »

ขอบคุณครับที่ช่วยให้ข้อมูล ผมอาจมองว่าที่โรงไฟฟ้าใหญ่สุดมีข้อมูล เพราะเขาใช้โดยตรง แต่มีอีกหลายท่านที่ไม่อยู่โรงไฟฟ้านั้นก็ให้ข้อมูลได้ก็ยื่งดีมากๆครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Liked By: 5XXA

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
kun_kai
*

« ตอบ #546 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:31:50 AM »

ได้ยินชาวบ้านบอกว่าโรงไฟฟ้าแถวราชบุรีรับซื้อไม้ตอนนี้ตันละ 700 แต่ยังไม่เห็นมีการรับซื้อไม้ไผ่

แถวอ่างหินจึงเห็นปลูกกันแต่ยูคาพันธุ์ใหม่ โตเร็ว สามปีตัดขายได้

มีที่ว่างอยู่สี่สิบไร่ กำลังคิดจะปลูกไม้ขายเป็นเชื้อเพลิงชีวภาพเหมือนกัน
แต่ไม่อยากปลูกยูคา (ค่าขุดตอไร่ละ 1800)
ไผ่ก็ยังไม่ชัดเจนว่าโรงงานที่นี่รับซื้อหรือไม่

ไม่ทราบว่า มีไม้โตเร็วทางเลือกอื่นที่ขายเป็นเชื้อเพลิงชีวภาพอีกหรือไม่ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #547 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:06:26 PM »

ผมมีข้อมูลว่า ที่ราชบุรี มีโรงไฟฟ้าชีวมวล 20 กว่า โรงงาน(คนที่ให้ข้อมูลอยู่ที่สวนผึ้ง โทรมาคุยกันเรื่อง อยากปลูกไผ่) ปกติใช้ไม้ปลูกเป็นหลัก ปัจจุบันเริ่มขาดแคลนไม้ปลูก มีการลักลอบตัดไม้จากป่าขาย 20% น่าจะขาดแคลนหนัก

kun_kai
*

« ตอบ #548 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:13:04 PM »

ผมมีข้อมูลว่า ที่ราชบุรี มีโรงไฟฟ้าชีวมวล 20 กว่า โรงงาน(คนที่ให้ข้อมูลอยู่ที่สวนผึ้ง โทรมาคุยกันเรื่อง อยากปลูกไผ่) ปกติใช้ไม้ปลูกเป็นหลัก ปัจจุบันเริ่มขาดแคลนไม้ปลูก มีการลักลอบตัดไม้จากป่าขาย 20% น่าจะขาดแคลนหนัก

ถ้ามีข้อมูลยืนยันว่าโรงไฟฟ้าชีวมวลที่ราชบุรีต้องการชิปไม้ไผ่ช่วยแจ้งด้วยนะคะ
จะสั่งปลูกทันที
ไม่ได้อยู่ในพื้นที่เลยไม่ได้ไปหาข้อมูลในพื้นที่ที่แน่ชัดค่ะ ยิ้ม

amawasu
*

« ตอบ #549 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 01:26:21 PM »

ดูรูปและจากการอธิบายคือไผ่ป่าหรือไผ่หนาม คนซื้อเขามาตัดเองลำละ 18-20 บาท เอาไปเผาข้าวหลาม ถ้ามีปริมาณสักหน่อยติดต่อขายดีกว่าเผาทำลายครับ

ขอบคุณครับ พอจะแนะนำผู้ซื้อละแวกนี้ได้บ้างไหมครับ ไปทางแก่งกระจาน

Bankao
*

« ตอบ #550 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 01:57:53 PM »

ปกติเครื่องที่ใช้ชิปไม้เป็นหลัก ไม่สามารถใช้ไม้ไผ่แทนได้หรือครับ หรือว่าคนละระบบกัน ต้องดัดแปลงให้รองรับชิปไม่ไผ่ เพราะผมก็ทราบมาเหมือนกันว่า แถวราชบุรี เมืองกาญจน์ ยังไม่มีโรงงานที่รับซื้อไม้ไผ่ไปทำเชื้อเพลิงเหมือนทางตะวันออกหรือ อิสาน

bank18
*

« ตอบ #551 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 02:12:34 PM »

ผมพึ่งทราบว่า มี บริษัทในเครื่อของ SCG มาตั้งรับซื้อไม้แถว แก่งกระจาน กำลังเริ่มติดตั้งระบบครับ เท่าที่คุยกับเขารู้ว่าเขาอยากได้ไม้ไผ่ และอนาคตอยากตั้งดรงงานไฟฟ้าพลังงานชีวมวลด้วยไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า ถ้าทำได้ก็เหมือนกันผมกำลังปลูกไผ่อยู่พอดีเลย

สาวอ่อน เมืองเหนือ
*

เกษตร แค่สนใจและใส่ใจ^^

« ตอบ #552 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 03:30:17 PM »

มามาร์คไว่ก่อน  ตอนนี้มีไฝ่หมาจู หรือกิมซุงอยู่แล้วประมาณ 5 ไร่  ปลูกเพิ่มไป 20 กว่าไร่ สนใจโครงการณ์นี้จังค่ะ 

บ่าต้องฮู้หมด ฮู้หม๊อกบ่าฮื้อเขาจุ๊ใด๊ ก็เป็นงามแล้วนางเอย..
mixcoma
*

« ตอบ #553 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:14:06 PM »

ถามพี่วิกรมหน่อยนะครับ คือ "ไผ่เลี้ยงดำ" กับ ไผ่เลี้ยงพันธุ์หนัก ไผ่สร้างไพร มันใช่ตัวเดียวกันไหมครับ ?
และ อีกข้อนะครับ  ไผ่เลี้ยงที่นิยมปลูก ขายได้ทั้งหน่อ และ ลำ มันไผ่เลี้ยงพันธุ์อะไรครับ
ไผ่เลี้ยงหวาน ไผ่เลี้ยงสีทอง ไผ่เลี้ยงแดงทอง   โอย..เยอะแยะไปหมด  ลังเล

ขอบคุณล่วงหน้า ที่สละเวลามาตอบให้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

SteamTurbine
*

« ตอบ #554 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:17:23 PM »

ปกติเครื่องที่ใช้ชิปไม้เป็นหลัก ไม่สามารถใช้ไม้ไผ่แทนได้หรือครับ หรือว่าคนละระบบกัน ต้องดัดแปลงให้รองรับชิปไม่ไผ่ เพราะผมก็ทราบมาเหมือนกันว่า แถวราชบุรี เมืองกาญจน์ ยังไม่มีโรงงานที่รับซื้อไม้ไผ่ไปทำเชื้อเพลิงเหมือนทางตะวันออกหรือ อิสาน
ไม้ไผ่ชิปยากกว่าไม้ทั่วไปครับ เพราะเส้นใยยาวและเหนียว ซึ่งพอๆกับทางมะพร้าวหรือทางปาล์ม ต้องชิปสดๆจะดีกว่า

แต่เมื่อชิปสด ก็ต้องการการตากให้แห้งระดับนึงก่อนนำเข้ากระบวนการเผาไหม้ครับ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
wat03
*

« ตอบ #555 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:27:14 PM »

ไผ่ทำโครงกระชัง ส่วนมากใช้ไผ่สีสุก แต่จริงๆใช้ได้หลากหลายสายพันธุ์ ขึ้นกับท่านหาไผ่อะไรได้ราคา ไม่แพงเช่น ไผ่ป่า ไผ่ลำมะลอก ไผ่กิมซุง ไผ่หม่าจู ไผ่ซางหม่น ซางนวล ฯลฯ ร้านทำเฟอร์ไม้ไผ่ข้างๆสวนไผ่นานาพันธุ์ เขาตัดไผ่สีสุกขายให้คนเอาไปทำแพร้านอาหาร ราคาไผ่สีสุกทำแพ ราคา 50 บาทต่อลำ ที่ปราจีนบุรี ครับ
 ไผ่กิมซุง ไผ่ลืมแล้งตัวเดียวกันครับ
  แหล่งซื้อไผ่ ปราจีนบุรี ตรงโรงสีเนินหอม ทางขึ้นเขาใหญ่ ราคา  650 บาทต่อตัน หากอยู่ไม่ไกล มาดูทีซื้อ ตรงๆเลยดีกว่าครับ ที่ซื้อคือโรงสีคุณไพบูลย์เนินหอม ครับ เขาดัดแปลง โรงสีข้าวมาซื้อ ไม้ทุกชนิด รวมทั้งไม้ไผ่ ทำวูดชิป ส่งโรงไฟฟ้า AA ครับ

เปิดตัว ไผ่เลี้ยงโคตรยักษ์ ครับ  ลำใหญ่มากๆขนาดโต  4 นิ้ว เทียบกับไผ่เลี้ยงปกติลำโตขนาด 1 นิ้ว ไผ่เลี้ยงมีประโยชน์มาก หากลำใหญ่ขนาดนี้ ผมว่า อัศจรรย์มาก น่าจะเป็นการกลายพันธุ์ทางที่ดี ไม่น่าจะเกิดจากปลูกนาน ดูแล ปุ๋ยน้ำดี ซึ่งผมว่า ยังไงก็ไม่น่าโตขนาดนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ sixtycrown   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

sixtycrown
*

« ตอบ #556 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:36:50 PM »

เรื่อง ไผ่ป่า หรือ ไผ่หนาม ไผ่นี้ใช้ประโยชน์เป็นหลักคือ ทำข้าวหลาม ที่ นครปฐมและหนองมน ชลบุรี มีความต้องการสูงมาก หากมีปริมาณ ลองติดต่อ คุณช้าง  081-2544678 เป็นเจ้าของโรงงานทำข้าวหลาม แหล่งหนองมน ใช้ไผ่ป่า ร่วมๆ 10,000 ลำ ต่อเดือน (มี 6 เจ้า แต่เจ้านี้ใหญ่สุด) ผมรู้จักท่านนี้จากที่ท่านจะมาหาพันธุ์ไผ่ป่าไปปลูกครับ และ ที่น่าสนใจมากๆคือ เขาเองก็มีเครื่องตีป่นไม้ไผ่ จากลำไผ่ป่าที่เป็นส่วน By productจากการทำกระบอกข้าวหลาม มาตีเป็น Bamboo chip ส่งโรงงาน เข้าเป็นเชื้อเพลิงใน ฺBoiler  เขามีเครื่องขนาดไม่ใหญ่มาก ส่งเข้าโรงงาน ประมาณเดือนละ 50 ตัน เขาบอกว่า ส่งแถวๆ นิคมบางปู ครับ ข้อมูลเชิงลึก ติดต่อกันเองเลยครับ ผมไม่รู้ว่า ท่านที่คิดเชิงธุรกิจมากๆจะยอมให้ข้อมูลไหม ลองดูนะครับ
   ท่านที่จะขยายปริมาณปลูกไผ่หม่าจู ให้คิดเรื่องความเสี่ยง ไผ่ออกดอกด้วยนะครับ เพราะ ตอนนี้แหล่ง แถวๆ ลำปาง ไผ่ หม่าจูออกดอกแล้ว แหล่ง ปราจีนบุรี ไผ่หม่าจูก็ ออกดอกแล้วเช่นกัน ผมน่าจะได้เมล็ดไผ่หม่าจู มาเพาะ สิ้นเดือนมีนาคม นี้
   ไผ่เลี้ยง แยกเป็น พันธุ์หนัก และพันธุ์เบา พันธุ์หนัก ก็เรียกกันต่างกันตามแต่ละพื้นที่ ว่าไผ่เลี้ยง ไผ่เลี้ยงหนัก ไผ่สร้างไพร ไผ่เลี้ยงบันได บอกตรงๆว่ายังไม่เจอว่าตรงพื้นที่ไหนเรียกไผ่เลี้ยงดำ สีลำจะเขียวเข้มมากๆ มีโคนขาวๆ สูง 60-80 ซม.ลำจะโตถึง 2 -2.5 นิ้ว ตรงข้อ จะมีวงขาวๆครับ
   ไผ่เลี้ยงพันธุ์เบา มีหน่อ สีเขียว ลำจะสีเขียวอ่อน สีลำจะต่างกันกับพันธุ์หนักอย่างชัดเจน หน่อดก จะแตกแขนงที่หน่อหลังตัดหน่อออกแล้วเก่งมาก
  ไผ่เลี้ยงพันธุ์เบา ออกดอกแล้ว มา 2 ปีแล้วที่ผมทราบ นิสัยออกดอก ออกทั้งกอ เมล็ดลีบ เพาะไม่ได้ ยังไม่ได้ข่าวที่น่าเชื่อถือว่าใครเก็บเมล็ดมาเพาะได้
  ไผ่เลี้ยงหนัก ผมเจอที่สวนแม่ยาย มีออกดอก แต่นิสัยออกดอกเป็นบางลำ กำลังลุ้นเก็บเมล็ดเขาครับ
    ผมเองมองด้วย วิสัยทัศน์ว่า ต่อไป ต้องใช้ไผ่เป็นเชื้อเพลิงแทนไม้จริงครับ

sixtycrown
*

« ตอบ #557 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:10:16 AM »

ไม้ไผ่จะมาแทนไม้จริง เพราะ ไม้จริงจะหมด โตไม่ทันใช้ ลองๆมองเป็นบางประเด็นที่ผมมองเห็นนะครับ
  ไม้ที่ทำ pallet พาเล็ต เดิมๆทำจากไม้ยางพารา แต่ปัจจุบัน ไม้ยางพาราขาดแคลนหนัก เนื่องจาก น้ำยางราคาดี คนจะไม่โค่นต้นยาง อุตสาหกรรมนี้ต้องใช้ไม้อื่นแทน จากไม้ผลที่ต้นแก่ให้ผลผลิตไม่คุ้ม ไม้ปลูกตามหัวไร่ปลายนา มาแทน ไม้เหล่านี้จะมีลานซื้อ ตันละ 1000-1200 บาท ตัดยาว 1.2 เมตร และอีกเกรด ตัดเป็นไม้ฟืน ตันละ 500-800 บาท
  ผมเห็นที่แถบๆปราจีนบุรี มีลานรับซื้อไม้เหล่านี้ ใน 1 อำเภอ 3-4 ลานเป็นอย่างน้อย วันๆ มีไม้เข้า แต่ละลานเป็นหลัก 100 ตัน อย่าลืมว่ากว่าจะโต 10 -20 ปี ยังไงก็โตไม่ทัน
   ผมมองว่า ฟืนไม้ จะถูกแทนที่ด้วย ไม้ไผ่ ครับ เพราะ โตเร็วกว่า ตัดแล้ว ไม่ต้องปลูกใหม่
  หากจะเอาข้อมูลที่ผมเก็บไว้ว่า ไผ่ใช้ประโยชน์ได้ในระดับอุตสาหกรรม หรือ ในระดับภูมิปัญญาพื้นบ้าน หรือ สิ่งที่มนุษย์นำมาใช้ประโยชน์ ผมรวมได้ร่วมๆ 90 อย่าง ประโยชน์ที่สามารถรวมเป็นกลุ่มได้จะถือว่า 1 อย่าง เช่น เฟอร์นิเจอร์  ก็จะมีทั้งตู้ เตียง โต๊ะ
นับแค่หนึ่ง หากมีผู้สนใจจะนำมานำเสนอครับ

พื้นที่ กาญจนบุรี ไม้ไผ่ลำใหญ่เช่น ไผ่ตงยักษ์ ไผ่บงยักษ์ ไผ่ไจแอ้นท์ มีพี่ท่านหนึ่งอยู่แถวๆอ.สังขละ เล่าว่า UN เขาซื้อลำละ 30 บาท ไปทำบ้านให้ผู้อพยพจากการสู้รบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 07:34:31 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

mahachai
*

« ตอบ #558 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:54:39 AM »

สวัสดีครับผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ มีที่ดินอยู่ 20 กว่าไร่ ติดลำห้วย ไม่น่ามีปัญหาเรื่องน้ำ สนใจปลูกไผ่ แต่เท่าที่ได้อ่านผ่านๆมาพอจับประเด็นได้ว่าไผ่ขายลำยังไม่มีตลาดที่แน่นอนรองรับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ

sixtycrown
*

« ตอบ #559 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:32:24 AM »

ถ้าบอกว่า ไผ่ขายลำไม่มีตลาดรับซื้อแน่นอน น่าจะไม่ถูกต้องครับ
  ขึ้นกับว่าปลูกไผ่อะไร ทำเลไหน คนซื้อเขาเอาไปใช้ประโยชน์อะไร ในพื้นที่ นครนายก ปราจีนบุรี สระแก้ว มีความต้องการมากครับ
   ตัวอย่างไผ่อีกตัวที่ตลาดเล็กๆ แต่ไม่เล็ก คือไผ่ลายเสือ,ไผ่ลาย,ไผ่อังกะลุง,ไผ่หนังงู คนซื้อต้องการ แม้ว่าไม่มาก แต่คนซื้อบอกให้ช่วยปลูกหน่อย เพราะคนทำอังกะลุง แย่งกันซื้อครับ
    ลองถามคนซื้อลำไผ่ตัวนี้กันเอาเองครับ (เขาซื้อกัน ลำละ100-120 บาท ถ้าลำใหญ่ หากเป็นลำเล็ก ครึ่งราคาจากลำใหญ่)
       ครู สมหวัง 086-1408534 นครนายก
       คุณเล็ก 081-2931945 กบินทร์บุรี ปราจีนบุรี
       มีอีกหลายเจ้า ผมจดใส่สมุดไว้ แต่ยังหาไม่เจอ หากทั้ง 2 เจ้า ข้อมูลไม่พอจะหามาให้อีกครับ
          ถามแล้วค่อยๆพิจารณาเอาเองครับ อาจจะลองสัก 1-2 ต้นก่อนก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 11:56:53 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์