หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2436917 ครั้ง)
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:22:34 AM »

ยินดีติดต่อ ทุกท่าน ครับ 087-7816752   E-mail: sixtycrown@yahoo.co.th

Liked By: vichai sila

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์

somkiat.m
*

« ตอบ #449 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:33:55 PM »

ไผ่หม่าจู  ปลูกไว้ที่บ้านครับ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #450 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:41:54 AM »

ไผ่หมา้จู ลำสวย หน่ออร่อย ใบห่อขนม ผมว่า ถ้าจัดลำดับว่า ไผ่อะไรสารพัดประโยชน์ ไผ่หม่าจูต้องติดอันดับต้นๆ ครับ แต่ตอนนี้ถ้าจะปลูก พันธุ์นี้แปลงใหญ่ ให้พิจารณาดีๆ เขากำลังออกดอก น่าจะเริ่มแบบ คนพอเพียง ปลูกนิดหน่อย จะดีมากๆ ได้เก็บเมล็ด ครับ

mixcoma
*

« ตอบ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 04:17:54 PM »

ขอเรียกพี่แล้วกันนะครับ  พี่ sixtycrown ครับ ผมมีคำถามจะถามนะครับ
คือ ไผ่ซางนวล-ไผ่นวลราชินี-ไผ่ซางราชินี-ไผ่ซางนวลราชินี ทั้งหมดคือตัวเดียวกันใช่ไหมครับพี่
แล้วใช่ตัวที่เค้าใช้ทำนั่งร้านที่ไม่สูงมากใช่ไหมครับ (ประมาน 5-8 ม.)
แล้วไผ่ซางราชินีมีขนาดลำเล็กกว่าไผ่ซางหม่น มากไหมครับ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sixtycrown
*

« ตอบ #452 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:16:33 PM »

ไผ่ซางนวล เรียกกันว่า ซางนวลราชินี ซางราชินี ไผ่นวลราชินี ตัวเดียวกัน( Dendrocalamus membranaceus) ปกติใช้งานได้หลากหลาย ทำนั่งร้าน เฟอร์นิเจอร์ ตะเกียบ ไม้จิ้มฟัน ไม้จิ้มผลไม้ ไ ม้จิ้มต่างๆ
    นั่งร้านใช้ได้หลายพันธุ์ ไผ่ป่า ไผ่สีสุก ไผ่เลี้ยง ไผ่ซาง ขึ้นกับ พื้นที่ตรงไหนมีไผ่อะไร
   ซางหม่น ปกติลำจะใหญ่กว่า ใบใหญ่ หน่อสีเขียวปนแดงๆ ลำสมบูรณ์ๆ 4 นิ้วขึ้น
   ซางนวล ใบจะเล็ก ฝอยๆ คล้ายใบไผ่รวก หน่อ ออกสีส้มๆแดงๆ ลำจะเล็กกว่านิดหน่อย ตอนนี้มีเมล็ดแล้ว กล้าจากเพาะเมล็ด โตค่อนข้างดี  ที่ปราจีนบุรี
  ทั้ง 2 พันธุ์ ใช้งานได้ไม่ต่างกัน ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่ง แต่ ซางหม่น คนทั่วไป จะมองว่ามี เครดิต มากกว่า เนื่องจาก ได้รับการโปรโมต จากผู้ผลิต เฟอร์ระดับ ไฮเอนด์ ใช้พันธุ์นี้กันมาก
  แต่ถ้าโรงงานทำไม้เส้น ไม้จิ้ม ตะเกียบ ราคา ซางทุกชนิดราคาไม่ต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:21:05 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

mixcoma
*

« ตอบ #453 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:12:26 AM »

ไผ่ซางนวล เรียกกันว่า ซางนวลราชินี ซางราชินี ไผ่นวลราชินี ตัวเดียวกัน( Dendrocalamus membranaceus) ปกติใช้งานได้หลากหลาย ทำนั่งร้าน เฟอร์นิเจอร์ ตะเกียบ ไม้จิ้มฟัน ไม้จิ้มผลไม้ ไ ม้จิ้มต่างๆ
    นั่งร้านใช้ได้หลายพันธุ์ ไผ่ป่า ไผ่สีสุก ไผ่เลี้ยง ไผ่ซาง ขึ้นกับ พื้นที่ตรงไหนมีไผ่อะไร
   ซางหม่น ปกติลำจะใหญ่กว่า ใบใหญ่ หน่อสีเขียวปนแดงๆ ลำสมบูรณ์ๆ 4 นิ้วขึ้น
   ซางนวล ใบจะเล็ก ฝอยๆ คล้ายใบไผ่รวก หน่อ ออกสีส้มๆแดงๆ ลำจะเล็กกว่านิดหน่อย ตอนนี้มีเมล็ดแล้ว กล้าจากเพาะเมล็ด โตค่อนข้างดี  ที่ปราจีนบุรี
  ทั้ง 2 พันธุ์ ใช้งานได้ไม่ต่างกัน ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่ง แต่ ซางหม่น คนทั่วไป จะมองว่ามี เครดิต มากกว่า เนื่องจาก ได้รับการโปรโมต จากผู้ผลิต เฟอร์ระดับ ไฮเอนด์ ใช้พันธุ์นี้กันมาก
  แต่ถ้าโรงงานทำไม้เส้น ไม้จิ้ม ตะเกียบ ราคา ซางทุกชนิดราคาไม่ต่างกัน

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
sixtycrown
*

« ตอบ #454 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:41:51 PM »

คุณ mixcoma ครับ
 หากคุณเจอไผ่ที่ไม่มีใคร สนใจ นึกถึงผมนะครับ ผมต้องการซื้อครับ ราคา ถ้าพันธุ์ไม่เด่นเลย ไม่รู้จะหาจุดตรงไหนที่เด่นๆ อย่างน้อยต้นละ 25 บาท ถ้าเอา 50 ต้นขึ้นไป ครับ ถ้าซื้อ 5 ต้น ต้นละ 100 บาท ราคานี้ทุกพันธุ์ ถ้าพันธุ์ที่ ผมไม่มี ต้องการอนุรักษ์

งานเกษตร ทุ่งครุเกษตรแฟร์ ตรงข้าม เทคโนบางมด อุดหนุน ไผ่แปลกๆ ไปจัดแสดง งานเริ่ม 23 กพ. 54  5 วัน ใครอยู่ใกล้ๆน่าไปครับ ในงาน ไฮไลท์ คือไผ่ดำกอยักษ์ ลำโต กว่า 2 นิ้ว 2 กอ เป็นจุดที่คนจะถ่ายรูปกันครับ รูป นี้ ไผ่เกล็ดเต่า ท่านก็เอา 2 ต้น

ไผ่ดำ กอยักษ์ ที่อยู่ฉากหลัง ไป อยู่ งาน ทุ่งครุ เกษตรแฟร์แล้ว ครับ 2 กอ

งานนี้ มีไผ่หลากหลาย สวนไผ่ นานาพันธุ์ไม่ได้ไป ออกร้าน แต่ไปส่งไผ่ให้โรงเรียนเอกชน ที่ร่วมจัดงานนี้ เจ้าของโรงเรียน รักไผ่มากๆ ปลูกไผ่กว่า 100 ไร่ ที่ ชะอำ เอาหลากหลาย สายพันธุ์มากๆมาโชว์ในงาน แต่ไว้ใจ กล้าไผ่จาก สวนไผ่ นานาพันธุ์  รูปนี้ ไผ่ยักษ์ เพาะเมล็ด โตเร็วที่สุดในโลกเลยครับ

ไผ่เลี้ยงลายทอง หรือ Thai candy bamboo ได้ไป อวดโฉม ในงานนี้ครับ กระถางนี้ 8,000 บาท แค่นั้นเอง

ขอต้อนรับ คุณหมอ พันศักดิ์และ ภรรยา มาร่วมอุดมการณ์ อนุรักษ์และ เผยแพร่  ปลูกไผ่ช่วยชาติ อีกท่าน กรุณา มาแวะที่สวน ท่านนี้ คงระวังตัว ไม่ได้ดื่ม กาแฟ ที่สวนไผ่มาก เลยซื้อนิดหน่อย แล้วยังไม่ลืม ซุปหางวัวมาฝาก ขอบพระคุณมาก ครับ ผิดกับ เจ้าของโรงเรียน ดื่มกาแฟ ที่สวนไปหลายแก้วมากๆ เผลอใจ เสนออะไรไป ท่านเอาหมด ไผ่ที่นักสะสมต้องการ ท่านซื้อไปพอควร ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 04:34:48 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #455 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 04:17:32 PM »

งานนี้พี่หมอบุกหนักแล้วแฮะ
แสดงว่า จะลงไผ่เพิ่มแน่เลย 555555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
mixcoma
*

« ตอบ #456 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:36:06 PM »

รับทราบครับ ถ้าเจอไผ่แปลกๆจะโทรไปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sixtycrown
*

« ตอบ #457 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:34:57 PM »

ขอให้คำแนะนำ สำหรับมือใหม่นักอนุรักษ์ พันธุ์ไผ่ ต้องมี เครื่องมือ เสียมขุดไผ่ ครับ ผมอยากชวนเชิญมาร่วม อุดมการณ์นี้กันครับ หากใครมี ไผ่ที่ผมไม่มี ผมซื้อแน่ๆ ครับ ผมว่า วิธีนี้ จะเร็วที่สุด กว่า ผมไปหาด้วยตนเองทั้งหมด แต่ในขณะที่ยังไม่มีใครเข้าใจ แนวคิดนี้ ผมก้มหน้าก้มตาทำเองอยู่แล้วครับ
    เสียมพิเศษ 5 อัน ขาวๆ  หน้าจะแคบ คมมาก หนา เทียบ กับเสียมแทงปาล์ม (สีดำๆ)ใช้ไม่ค่อยดีสำหรับขุดไผ่ หนักเกิน หนาเกิน หน้ากว้างมากจะขุดไม่ดี มีแรงต้านมาก เหมาะกับ แทงปาล์ม คุณหมอ พันธุ์ศักดิ์ มาถามหาเสียมขุด พร้อมได้ไผ่แปลกๆ ที่ท่านหามาด้วยตนเอง ซึ่ง ผมมีแล้ว เลยไม่ได้แลกกัน คุณหมอได้แบ่งซื้อไป เสียมขุดไผ่ไป 1 อัน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:47:48 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

tong3829
*

« ตอบ #458 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 05:00:00 PM »

เพิ่งมาอ่านเจอ ได้ความรู้แบบอิ่มเลยครับ
เรียนถามหน่อยครับ ส่วนตัวชอบไผ่มาก แต่อยู่ในตัวเมือง
1.ผมอยากได้ไผ่ประดับหรือไผ่อะไรก็ได้ครับ ทำรั้วกันสายตาข้างนอกมองมาในบ้านครับ ความสูงไม่ควรเกิน5-7เมตร (แบบไม่ตัดแต่งกิ่งนะครับ ปล่อยธรรมชาติ)กอไม่ใหญ่เกินไปนัก เคยปลูกไผ่รวกกับไผ่เลี้ยง สูงเกินไปและนานเข้ากอใหญ่เกินไม่เหมาะสมกับในตัวเมือง  ตอนนี้เท่าที่รู้และสนใจก็มี ไผ่เงินกับไผ่สีทอง ไมทราบว่าทั้ง2ตัวเป็นอย่างไรบ้างครับ หรือพี่มีไผ่อะไรที่จะแนะนำบอกเลยนะครับ
2.ไผ่ที่เก็บหน่อกินได้สดเลยนี่ มีชื่อว่าอะไรครับ
3.พวกไผ่ที่เป็น monopodial แบบในหนังจีน (ทางสวนนานาพันธุ์มีจำหน่ายบ้างไหมครับ)ปตอนนี้เอามาปลุกที่บ้านเราได้ไหมครับ ผมอยู่ที่โคราช อยากได้มานานมากแล้ว เห็นมีขายกันอยู่อยากซื้อแต่กลัวไม่รอด ครับ
 จากโคราชไปสวนพี่ไปยากไหมครับ อยากไปหาพันธุ์ไผ่แปลกสะสมครับ
sixtycrown
*

« ตอบ #459 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:33:41 PM »

1. ไผ่ทอง ไผ่เงิน ก็สวยดีมากๆ  หรือ ถ้าจะมีไผ่ดำ ไผ่หยกทองก็สวยขั้น ที่คนรักไผ่ต้องมี เป็นพื้นฐานก็ว่าได้ครับ
 2.ไผ่กินดิบ มี 5 สายพันธุ์ที่ผมรู้จักครับ
  - ไผ่บงหวาน บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ไผ่ยอดมะพร้าว ไผ่กินดิบๆ ไผ่หวานมัน ไผ่หวานหนองโดน
  - ไผ่หวานล้านนา
  - ไผ่หวานม้ง ฉงกายิ้ ไผ่หวานกายิ้
  -ไผ่หกหวาน
  -ไผ่ซางหวาน
 3. มาที่สวนง่ายมาก อยู่ เส้น 33 กม. 152 ครับ
 4.ไผ่ Monopodial ปลูกได้ครับ ที่ปราจีนบุรี
 รูปนี้เป็น Chimonobambusa guadrangularis  ไผ่สี่เหลี่ยม โตได้ดี ครับ

รูปนี้ชัดๆ ลำห่างจากต้นแม่ชนขอบบ่อ ถ้าไม่มีขอบสงสัย ไปยาวกว่านี้ครับ ลำแปลก เป็น สี่เหลี่ยม ลำห่างดีด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:54:05 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

purds
*

« ตอบ #460 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:51:36 PM »

เลี้ยงหนอนรถด่วนใช้ใผ่อะไรเหรอคับ
sixtycrown
*

« ตอบ #461 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:58:43 PM »

ตามตำรา เขาว่า เลี้ยงได้ 10-11 สายพันธุ์ แน่ะ! ครับ
1.ไผ่ซางดอย หรือ ไล่ลอ ดีสุดๆคือตัวนี้
2. ไผ่ตง
3.ไผ่หม่าจู
4.ไผ่บง
5.ไผ่รวกดำ
6.ไผ่บงยักษ์
7.ไผ่ป่า
8.ไผ่รวก
9.ไผ่เหลือง
10.ไผ่บงดำ
11.ไผ่ซางนวล

รูป หนอนรถด่วนสด  ที่ อ.เชียงคำ พะเยา กก.ละ 300 บาท

รูปนี้ เป็น ไผ่หก (Dendrocalamus hamiltonii) รูโบ๋ๆ เกิดจากการเขาเจาะ หาหนอนรถด่วน กันน่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:13:58 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

Old_farmer
*

« ตอบ #462 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 11:11:48 AM »

สวัสดีครับคุณ Sixtycrown ผมติดตามมานานได้ความรู้ดีมาก ผมเป็นคนทำธนูแบบญี่ปุ่น เพิ่งเริ่มทำอยู่ระหว่างค้นคว้าและทดลอง ธนูแบบนี้ที่ญี่ปุ่นขายแพงมาก และเป็นกึ่งกีฬากึ่งศิลปะ ของเขาทำด้วยไม้ไผ่ Madake ผมจึงอยากถามว่าไม้ไผ่ชนิดใดของไทยที่เหมาะสมครับคือมีคุณสมบัติ ลำตรง ผิวสวย ข้อเรียบ เสี้ยนไม่หยาบ ลำโต 6 ซม. ขึ้นไป ผมจะได้หามาปลูก เพราะการซื้อไม้ไผ่ที่ตัดขายมาทำนั้นไม่ได้คุณภาพ คือผิวไม่สวยลำไม่ค่อยตรง ไม่ทราบอายุ  ขอบคุณครับ
sixtycrown
*

« ตอบ #463 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:43:15 PM »

ไผ่มาดาเกะ คือ Phyllostachys bambusoides บ้านเรานำเข้ามาปลูกกัน แล้วครับ ไทยใช้ไผ่ สีสุก ไผ่ป่า ไผ่ 2 ตัวนี้ มี การสปริงตัวได้ดี คันกระสุน ทำจากไผ่ 2 ชนิดนี้
  ลูกธนู ใช้ไผ่ลูกศร Psudosasa japonica ครับ
   ผมจะ เดินทาง ไป แจ้ห่ม และ แม่ทะ  ลำปาง โดย ออกจาก ปราจีนบุรี ตี 4 ของวันที่ 21 กุมภาพันธ์ ถึง ลำปาง 17.00 น. ค้างคืน 8.00 น.22 กพ.จากลำปางไป แจ้ห่มและ  แม่ทะ จากนั้นกลับมาค้างคืน ที่ พิษณุโลก 22 กพ. 54 เดินทางกลับ ปราจีนบุรี 18.00 น. วันที่ 23 กพ.54 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:58:11 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์