หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2499056 ครั้ง)
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:04:50 PM »

ลำโต 3นิ้ว ช่วยสุ่มตรวจสอบว่ามีจำนวนเท่าไหร่ (คงเข้าใจวิธีสุ่มนะ)ลองตัดสักต้นวัดความหนาของลำดูตำแหน่งจากโคน1เมตรตัด แล้ววัดถ่ายรูป ดูครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์

samuel
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:59:52 AM »

คุณ Adully ผมสนใจซื้อลำไผ่ครับ ได้ฝากเบอร์โทรไว้ใน PM และอีเมล์ของคุณแล้ว ยังงัยช่วยติดต่อกลับหรือทิ้งเบอร์คุณไว้ให้ผมก้อได้ครับ
YUKEDA
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 12:10:30 PM »

แล้วถ้าปลูกไผ่ขายทั้งลำ และขายทั้งคาร์บอนเครดิตจะได้มั้ยเอ่ย ช่วยตอบทีครับ
ไร่ขวัญข้าว
*

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:07:46 PM »

พี่วิกรมค่ะ พอจะทราบหรือเปล่าว่า โรงงานผลิตไฟฟ้าที่โคราช ตรงอ.ครบุรีนี่ใช่โรงงานไฟฟ้าชีวมวลไหมค่ะ
เห็นเขาว่างั้น หากใช่คงแจ่ม ตอนนี้เห็นอะไรรำไรแล้ว เด๋วต้องไปอ้อนขอที่ว่าสักแปลง ปลูกไผ่ยักย์ ฮิๆๆ
ไม่รู้เมื่อไรจะอนุมัติ เดี๋ยวต้องเอาบทความพี่ให้แม่อ่าน ทีแรกว่าจะปลูกยางพารา เดี๋ยวจะให้แม่เปลี่ยนใจให้ได้
เอาใจช่วยด้วยนะค่ะ เพราะแหล่งพันธุ์คงเป็นพี่เหมือนเคย5555

Liked By: kodang

มิรันตี
513/1 ถ.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000
kuku
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:37:15 PM »

สวัสดีค่ะ  สนใจเรื่องไผ่เหมือนกันค่ะ  สนใจไผ่ที่ใช้ทำหมวกค่ะ ที่บ้านทำธุรกิจหมวกค่ะ

เคยถามคนที่เขาตัดจากป่ามาเค้าบอกว่าเป็นไผ่ข้าวหลามและใช้ไม้ช่วงอ่อนค่ะคือหลังจากเป็นหน่อแล้ว

ไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่าคะ

คุณ sixtycrown มีพันธุ์ลำใหญ่เนื้อหนาหรือมีแหล่งแนะนำมั้ยคะ
น้าอ้วน
*

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:58:29 PM »

พี่วิกรมค่ะ พอจะทราบหรือเปล่าว่า โรงงานผลิตไฟฟ้าที่โคราช ตรงอ.ครบุรีนี่ใช่โรงงานไฟฟ้าชีวมวลไหมค่ะ
เห็นเขาว่างั้น หากใช่คงแจ่ม ตอนนี้เห็นอะไรรำไรแล้ว เด๋วต้องไปอ้อนขอที่ว่าสักแปลง ปลูกไผ่ยักย์ ฮิๆๆ
ไม่รู้เมื่อไรจะอนุมัติ เดี๋ยวต้องเอาบทความพี่ให้แม่อ่าน ทีแรกว่าจะปลูกยางพารา เดี๋ยวจะให้แม่เปลี่ยนใจให้ได้
เอาใจช่วยด้วยนะค่ะ เพราะแหล่งพันธุ์คงเป็นพี่เหมือนเคย5555

ไผ่ยักษ์ผมไม่ได้ต่อต้าน ผมก็ชอบอยากปลูกทำพันธุ์ เพื่อความแปลกและสวยงามและ เชื่อว่าความต้องการต้นพันธุ์ในท้องตลาดยัง มีอีกมาก(เผื่อฟลุ๊คๆขยายพันธุ์ขายได้)แต่ถ้าถึงขนาดตั้งความหวังปลูกเพื่อเชิงส่งโรงงาน หาข้อมูลเยอะๆนิดนะครับ เคยเห็นมีใครปลูกแปลงใหญ่ ระดับ 1ไร่ 10 ไร่ 100 ไร่ ที่ไหนบ้างถ้ามีเอารูปมาดูหน่อย ระดับราคาต้นละ 300-500 บาท1ไร่ปลูก 60-100 ต้น ทุนต้นพันธุ์ไร่ละ18000 บาทเป็นอย่างต่ำ ถ้าขยายได้เองไม่ว่ากัน แต่ถ้าซื้อต้องปลูกกี่ไร่ถึงจะคุ้มพอ ที่จะจ้างรถมาขนไปโรงงาน ขนาดลำต้น น้ำหนักพอจะใช้งาน มากกว่า 100 กิโลกรัมต่อลำ จะหาคนงานที่ไหนแบกออกมาจากสวน ถ้าคาดหวังจะขายหน่อ สด ขนาดหน่อน่ำหนัก 10-20 กก จะขายครอบครัวไหนไปทำกินหมด ถ้าขายแปรรูปก็น่าจะได้แต่รู้หรือเปล่าว่าไผ่ยักษ์ เป็นไผ่พันธุ์หนักหรือเบาถ้าออกแต่หน้าฝนเหมือนไผ่ตง สู้ไผ่ตงได้ไหม หน้าฝนไผ่ตงเคยต่ำถึงกิโลละ บาทเดียว ผมอยากให้ซื้อไปคนละต้นสองต้นเพื่อไว้ศึกษา ไว้สะสม(ฝึกขยายพันธุ์ไว้ขายพันธุ์) ยังไงก็ได้ประโยชแน่ๆดีกว่าให้วัชพืชขึ้นเฉยๆ ผมอาจจะพูดแต่ในแง่ไม่ดี เพราะแง่ดีต้องให้ผู้รู้จริงมาตอบ และตอบได้ตามสบายไม่ต้องเกรงใจ เรามาระดมความคิดกันเพื่อประโยชของสมาชิค  อย่าส่งเสริมโดยยังไม่มั่นใจถึงจุดคุ้มทุน แต่ถ้าเป็นไผ่ตัวอื่นก็ต้องดูว่าพันธุ์อะไร คับ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 06:13:20 AM »

สวัสดีครับคุณ kuku

ไผ่ที่แถวๆ อ. พนัสนิคมชลบุรี แหล่งผลิตเครื่องจักสาน ระดับประเทศ ใช้ไผ่ปล้องยาว1.3-1.4 เมตร เป็น ไผ่พันธุ์ชื่อ ไผ่นางนวล ไผ่นวล ไผ่ปล้อง ไผ่เริม  พันธุ์นี้ปล้องยาวมาก ขาย กันเป็นปล้อง ปล้องละ 12 บาท ไผ่ชนิดนี้ตัดในป่าแถวๆปราจีนบุรี ผมมีต้นพันธุ์ มาชำ เกิน 500 ต้น แต่พันธุ์นี้ชำยาก ติดไม่ถึง 50 ต้น ครับ

สวัสดีครับ คุณมิรันตี

ไผ่ที่ฮิตที่สุด ผมยังให้ เป็น ไผ่กิมซุง ซึ่งตอนนี้ มีเรียกกัน 17 ชื่อ ไปแล้วครับ ตามการทำตลาดของแต่ละ สวน ตามแต่ละพื้นที่ ไผ่ตัวนี้ ได้ความหลากหลาย เช่น หน่อดก พันธุ์เบาออกทั้งปี ลำค่อนข้างตัน โต 2 -4 นิ้ว ทำนอกฤดูได้ดีมาก ทำเชิง เศรษฐกิจ พอเพียงได้ดี  และ หากปลูกเชิงเดียวดำเนินการโดย บริษัทที่มีตลาด ก็จะเป็นดาวรุ่งพุ่งแรง
    ส่วน ไผ่ยักษ์ ตลาดหลัก ที่ปลูกกันปัจจุบัน คือ กลุ่มนักอนุรักษ์ครับ แต่ผมมองลึกลงไปกว่านั้น ตัวนี้จะเป็นดาวเด่นที่สุด ในไม่เกิน 3 ปีต่อจากนี้ เนื่องจาก ต้นพันธุ์จะขายกันไม่แพง ผมตั้งราคาในใจว่า ราคาต้นพันธุ์จะพอๆกับกิมซุง (30-40 บาท)ผมเองต้องวางแผนผลิตต้นพันธุ์ให้มีหลักหลายๆแสนต้นก่อนจึงปล่อยราคาขนาดนั้น ออกมาได้ ดาวเด่น ที่จะ แทนเบอร์หนึ่งในตอนนี้มีหลายเหตุผลครับ ค่อยมาแชร์ กัน
    แปลงปลูกไผ่ยักษ์ หลายร้อยไร่ให้ดูที่  บ. ทัชวูด ครับ น่าจะปลูก มากกว่า 300ไร่  เขาขายต้นละ 9,500 บาท ต้องซื้อไม่ต่ำกว่า 20 ต้น ด้วย อยู่ อ. กบินทร์บุรี จ. ปราจีนบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 06:56:16 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

chat_maneekon
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:20:08 PM »

ไผ่1กอ มี 50 ลำละ 10 บาท  1 ไร่มี 100 กอ เท่ากับ 50000 บาทต่อไร่ 30 ไร่ เป็นเงิน  1,500,000 บาท
(หนึ่งล้านห้าแสนบาทถ้วน) นี่คือการประมาณการ ต่ำสุดสำหรับไร่คุณ   Adully  ร้องไห้  จะลงกัมมอ็กโซนแล้วเผา
แล้วเราไม่ต้องเอาน้ำตาไปดับหรือครับ  ที่จะเผาเงินเป็นล้าน ๆ ทิ้ง  เฮ้อ คิดแล้วกลุ้มใจแทน
แล้วโรงงานทำ ตะเกียบ ไม้เสียบสะเตะ ไม้จิ้มฟัน แถวนั้นไม่มีหรือครับ หรือถ้าไม่รู้จริงก็ไปถามแม่ค้าในตลาดว่า
เขารับจากโรงงานไหน แล้วก็โทรถาม แล้วก็ตกลงราคากัน แล้วก็....แล้วก็ คงพอเจ้าใจแล้วนะครับ
ผมอยู่ลพบุรี  เลยไม่รู้ว่าเชียงราย กับลำปางมันไกลกันไหม ถ้าขี้เกียจหา ก็นี่เลยครับ โรงงานที่ลำปาง
ผมคุยให้แล้ว เมื่อวานนี้เขาสนใจ แต่ราคาก็แล้วแต่จะตกลงกันนะครับ  ตอนนี้เขาซื้อไม้จาก ชาวบ้านไปหามาในป่า
ใช้วันละ 300 มัด มัดละ 5 ท่อน ท่อนละ 2.5 เมตร มัดละ 13 บาท  ไม้ที่ใช้ก็ไม้ซางของสวนท่านนั่นและ
1 ลำสำหรับไม้ซาง ได้มากกว่า 13 เมตรแน่นอน   นี่ขนาดผมพึ่งจะติดต่อหาตลาดให้ท่านโรงงานเดียวเมื่อวานนี้เอง
ท่านมีของส่งทุกวันมีหรือเขาจะไม่รับออร์เดอท่าน ถ้าหลายๆ รง.หล่ะ ท่านจะส่งไหวหรือ
เรื่องอย่างนี้ผมว่าคุณนุชน่าจะให้คำตอบได้ดีกว่าผมนะ เพราะคุณนุชก็ทำสวนไผ่ซางหม่นเหมือนกัน
แล้วอย่างนี้ คุณยังอยากเผาสวนไผ่ทิ้งอยู่หรือเปล่า เผาเมื่อไหร่บอกด้วยผมจะไปดูคนเผาเงินเป็นล้านๆ เล่น
(อันนี้ล้อเล่นนะครับ) อย่าพึ่งคิดว่าอยู่คนเดียว ในเวปแห่งนี้ยังมีเพื่อน และผู้รู้อีกหลายท่าน ที่คอยให้คำแนะนำและ
เป็นกำลังใจ  และช่วยหาทางออกให้  ขอให้สนุกกับการนั่งนับเงินล้านนะครับ.....
ส่วน ไผ่สีสุก  ตงทุกชนิด  ยกเว้นตงหนู  ตอนนี้ออเดอร์ วันละ 300000 ลำๆละ 5 เมตร โรงการ ถึง ปี 57 ยังไม่
แน่ใจว่าจะเสร็จ  ข้อมูลแค่นี้คงเป็นกำลังใจ ให้สำหรับชาวสวนไผ่ หรือคนที่กำลังคิดจะปลูก  หรือแม้แต่คนที่
กำลังคิดว่ากลัวจะล้นตลาดนะครับขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
น้าอ้วน
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 08:57:55 PM »

ไผ่1กอ มี 50 ลำละ 10 บาท  1 ไร่มี 100 กอ เท่ากับ 50000 บาทต่อไร่ 30 ไร่ เป็นเงิน  1,500,000 บาท
(หนึ่งล้านห้าแสนบาทถ้วน) นี่คือการประมาณการ ต่ำสุดสำหรับไร่คุณ   Adully  ร้องไห้  จะลงกัมมอ็กโซนแล้วเผา
แล้วเราไม่ต้องเอาน้ำตาไปดับหรือครับ  ที่จะเผาเงินเป็นล้าน ๆ ทิ้ง  เฮ้อ คิดแล้วกลุ้มใจแทน
แล้วโรงงานทำ ตะเกียบ ไม้เสียบสะเตะ ไม้จิ้มฟัน แถวนั้นไม่มีหรือครับ หรือถ้าไม่รู้จริงก็ไปถามแม่ค้าในตลาดว่า
เขารับจากโรงงานไหน แล้วก็โทรถาม แล้วก็ตกลงราคากัน แล้วก็....แล้วก็ คงพอเจ้าใจแล้วนะครับ
ผมอยู่ลพบุรี  เลยไม่รู้ว่าเชียงราย กับลำปางมันไกลกันไหม ถ้าขี้เกียจหา ก็นี่เลยครับ โรงงานที่ลำปาง
ผมคุยให้แล้ว เมื่อวานนี้เขาสนใจ แต่ราคาก็แล้วแต่จะตกลงกันนะครับ  ตอนนี้เขาซื้อไม้จาก ชาวบ้านไปหามาในป่า
ใช้วันละ 300 มัด มัดละ 5 ท่อน ท่อนละ 2.5 เมตร มัดละ 13 บาท  ไม้ที่ใช้ก็ไม้ซางของสวนท่านนั่นและ
1 ลำสำหรับไม้ซาง ได้มากกว่า 13 เมตรแน่นอน   นี่ขนาดผมพึ่งจะติดต่อหาตลาดให้ท่านโรงงานเดียวเมื่อวานนี้เอง
ท่านมีของส่งทุกวันมีหรือเขาจะไม่รับออร์เดอท่าน ถ้าหลายๆ รง.หล่ะ ท่านจะส่งไหวหรือ
เรื่องอย่างนี้ผมว่าคุณนุชน่าจะให้คำตอบได้ดีกว่าผมนะ เพราะคุณนุชก็ทำสวนไผ่ซางหม่นเหมือนกัน
แล้วอย่างนี้ คุณยังอยากเผาสวนไผ่ทิ้งอยู่หรือเปล่า เผาเมื่อไหร่บอกด้วยผมจะไปดูคนเผาเงินเป็นล้านๆ เล่น
(อันนี้ล้อเล่นนะครับ) อย่าพึ่งคิดว่าอยู่คนเดียว ในเวปแห่งนี้ยังมีเพื่อน และผู้รู้อีกหลายท่าน ที่คอยให้คำแนะนำและ
เป็นกำลังใจ  และช่วยหาทางออกให้  ขอให้สนุกกับการนั่งนับเงินล้านนะครับ.....
ส่วน ไผ่สีสุก  ตงทุกชนิด  ยกเว้นตงหนู  ตอนนี้ออเดอร์ วันละ 300000 ลำๆละ 5 เมตร โรงการ ถึง ปี 57 ยังไม่
แน่ใจว่าจะเสร็จ  ข้อมูลแค่นี้คงเป็นกำลังใจ ให้สำหรับชาวสวนไผ่ หรือคนที่กำลังคิดจะปลูก  หรือแม้แต่คนที่
กำลังคิดว่ากลัวจะล้นตลาดนะครับขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

พูดไม่ออก พูดได้คำเดียวว่านับถือ.... ถึงขนาดติดต่อให้คุยให้เสร็จสรรพ....มีโอกาสขอผมได้เลี้ยงกาแฟสักถ้วยขนมเปียะสักชิ้นนะครับ พี่ชาติ
... ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเจ้าของสวนละครับ

Liked By: yong9
sixtycrown
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:19:10 PM »

ไผ่ โต 3 นิ้ว ยาว 5 เมตร ต้องการมากกว่า10 ล้านลำ แน่ๆจากการที่หลายเจ้าติดต่อผมให้ช่วยหาให้ เชื่อไหม บางสวนไผ่มี 20 ไร่ ยกให้ผมฟรีๆ ช่วยเอาออกไปทีเถอะ จะปลูกยาง ผมคำนวนเล่นๆ แค่ โทร ไปบอกคนที่ต้องการได้มากกว่า แสนบาทแน่ๆ คนเราจะทำอะไรสักอย่างเนี่ย!ตลาดสำคัญนะ
   คนต้องการไผ่ หาซื้อยากมากๆ คนไม่ต้องการ อยากตัดทิ้ง เราเป็นคนวงการไผ่ที่มีผู้ป้อนข้อมูลให้ทั้งคนอยากซื้อ อยากขาย ก็ได้แต่หัวเราะ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 11:49:11 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:32:14 PM »

ปลูกไผ่ขายลำ  ไผ่ซาง  ไผ่รวก  ไม่ต้องดูแลมาก  ก็ดีอยู่ครับ อาศัยน้ำฝน ส่วนไผ่กิมซุ่งได้ทั้งหน่อและลำ   แต่ไผ่ยักษ์ซื้อนิดหน่อย  1-2  ต้น ตั้งใจปลูกให้งาม  ไม่ถึงปีก็ตอนหรือชำขยายเองได้แล้ว ช่วงที่ชำเหมาะที่สุดคือเดือน  มีนาคม ประมาณ  30-40  วันเป็นช่วงที่ไผ่สะสมอาหารมากที่สุดเพื่อจะเกิดหน่อตอนฝนตก  ชำจะออกรากดี   ส่วนการตอนก็ต้องหน้าฝน  อีกไม่นานท่านก็จะได้ไผ่ยักษ์เต็มสวน  โดยที่เสียเงินน้อยที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 09:41:26 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:54:04 PM »

คงจะไม่ใช่ซางหม่นแล้วหละครับ
แล้วน้าอ้วน ว่ายังไงบ้าง เพื่อนน้าสนใจอยู่ใหม
เขาโทรมาแล้ว ผมไม่ได้รับ พาแม่ไปโรงพยาบาล
ฝากด้วยนะครับ

เป็นซางป่าครับ ปลูกโดยใช้ต้นที่เพาะจากเมล็ดทำให้มีการกระจายพันธุ์มาก   ไผ่ซางป่าใช้ทำตะเกียบ  ไม่เสียบลูกขิ้น  ไม่เสียบหมูสะเต๊ะ เป็นต้น  ตลาดรับซื้อไม้ที่อยู่ใกล้คุณที่สุดคือ  ที่บ้านปงพร้าว  อ.งาว  ถ้าวิ่งจากพะเยาไปงาวจะอยู่ฝั่งขวามือ  ที่นั้นจะซื้อไม้ไผ่โดยไปตัดเอง  ลองติดต่อดูพอดีผมไม่รู้เบอร์โทร   ที่บ้านนี้มีการตัดไม้ซางป่ามาทำตะเกียบ  มีหลายโรงงานครับ  แต่ที่แพร่และลำปางมีโรงงานตะเกียบมาก  แต่ไกลกล้วว่าเขาจะไม่ไปตัดเพราะไกลไม่คุ้มน้ำมัน  งาวกับเชียงรายอยู่ใกล้กันน่าจะมีคนไปตัดครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
สายรุ้ง
*

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:45:50 AM »

อยากทราบว่า ถ้าเราอยากปลูกไผ่ตระกูลซางเพื่อเอาขายลำ ส่งพวกทำตระเกียบ

ไม้ปิ้งไก่ ไม้เสียบลูกชิ้น หรือทำ เฟอร์นิเจอร์ก็ได้นี่

จะปลูกพันธุ์อะไรดีครับ

เพราะในหมู่บ้านมีกลุ่มทำพวก ข้างต้นอยู่แต่ไม่เห็นมีใครปลูกเลย

เขาไปเหมาไผ่สีสุกยกกอกันเลยครับ
kraw
*

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:59:32 AM »

ตอนนี้ที่ลำปางก็มีโรงงานแปรรูปไม้ไผ่มาตั้งอยู่ตรงถนนจามเทวี ก่อนถึงบ้านหนองหล่ม อ.ห้างฉัตร ครับ ตอนนี้ก่อสร้างเกือบเสร็จแล้วครับ ผ่านไปดู ๆ แล้วเป็นโรงงานขนาดใหญ่เอาเรื่องเหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่ทราบรายละเอียดแน่ชัด (เห็นชาวบ้านเขาคุยกันลักษณะนั้น) หากรู้แน่ชัดผมจะแจ้งให้ท่านทราบอีกครั้งหนึ่งครับเพราะโรงงานอยู่ห่างจากบ้านผมไม่ถึง 2 กม. ครับ
hookle
*

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:21:25 PM »

ถามพี่ sixtycrown หรือท่านผู้รู้ครับ ไม่ทราบว่าไผ่ที่อยู่ในเวปข้างล่างนี้
เขาใช้ไผ่อะไรทำโครง และไผ่อะไรทำพื้นครับ อยากปลูกไผ่ใช้ลำครับ ยิ้มเท่ห์

http://www.fwdder.com/topic/280586
sixtycrown
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 01:22:08 PM »

ดูเพลินไปเลยครับ แล้ว รีสอร์ทแบบนี้ สำหรับผมแล้วน้ำลายหก บอกตรงๆว่า ดูแล้วก็ไม่รู้ว่าที่ อินเดีย(เดาว่า แถวอินเดีย)เขาใช้ไผ่อะไร
   มีอาจารย์อยู่ท่านหนึ่ง กรุณา ผมมาก ท่านมาสอนผม ที่สวน แล้วยังซื้อไผ่ไป หลายหมื่นบาท คือ อ. ธีระ อยู่สุพรรณ ท่านสอนออกแบบ เฟอร์นิเจอร์ รวมทั้ง เฟอร์ ไม้ไผ่ ท่านให้ผมเปิด เนต ดูงานออกแบบเฟอร์ไม้ไผ่จากอินเดีย แล้วท่านพูดถึง พันธุ์ Dendrocalamus sinicus ท่านเอาข้อมูล : ซีร็อก มาให้ 10 กว่าแผ่น ท่านก็อปมาจาก American Bamboo Society ดู แล้ว ท่อนใหญ่ๆ ที่เป็น โครงสร้าง น่าจะใช่ครับ  พันธุ์ดังกล่าวนี้ครับ ส่วนท่อนเล็กๆ ใช้ได้หลายสายพันธุ์
 แต่ในไทย พันธุ์พูดถึงไผ่ใหญ่ที่สุดในโลกคือ  Dendrocalamus giganteus น่าจะแทนกันได้
  ที่ ประเทศแถบ อมริกาใต้ แถบ เปรู โคลัมเบีย  เขานิยม ไผ่ Guadua มาทำ เฟอร์ ก่อสร้าง กันครับ ได้ข่าวว่า ครูผมอีกท่าน ที่อยู่ทางใต้มีพันธุ์นี้แล้ว ผมกำลังรวมเงินเพื่อ หาซื้อ พันธุ์นี้ คาดว่าหลัก หลาย พันบาทต่อต้น ผมเคย ซื้อ เขียวบาหลี เหลืองบาหลี จากครูท่านนี้มา อย่างละต้น ต้น ละ 2000 บาท ครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์