หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2376953 ครั้ง)
kraw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 09:26:38 AM »

การตัดไผ่ปลายลำทิ้งไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นกระเทยเหมือนมะละกอหรอกครับ เป็นลักษณะของเชิงเปรียบเทียบ ซึ่งมะละกอเองใช่ว่าตัดยอดแล้วจะเป็นกระเทย (มีแต่ไม่มากเท่าที่ศึกษามา) การตัดยอดไผ่ตั้งแต่ออกหน่อมาพ้นหัวระยะประมาณ 3-5 เมตร จุดประสงค์หลักเพื่อตอนกิ่งแขนงได้ง่าย กิ่งแขนงสมบูรณ์เต็มที่ (ไม่ต้องการขายลำไผ่) แบบนี้ทำให้ง่ายต่อการจัดการเรื่องกอไผ่นั้น ๆ ครับ ในเว็ปนี้ผมไม่เห็นมีใครทำกันครับ แต่สวนที่ผมครบหนึ่งปีผมเิริ่มทำในสิ่งที่ผมคิดว่าน่าจะทำให้การจัดการเรื่องกอไผ่ง่ายกว่าปล่อยให้สุดลิ่มทิ่มประตูครับ อย่าลืมไผ่เข้าปีที่สองกิ่งแขนงจะสูงขึ้นเรื่อย ๆ ตามอายุของไผ่ที่เกิดมารุ่นเหลน ๆ ครับ ดังนั้นจะมีปัญหาในเรื่องการปีนขึ้นไปตอนไผ่ครับ เสี่ยงต่อชีวิตมากครับ แต่ถ้าตอนมันตั้งแต่เป็นหน่ออยู่อย่างอื่นก็ง่ายไปหมดครับ

rat-nan
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:15:02 AM »

การตัดไผ่ปลายลำทิ้งไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นกระเทยเหมือนมะละกอหรอกครับ เป็นลักษณะของเชิงเปรียบเทียบ ซึ่งมะละกอเองใช่ว่าตัดยอดแล้วจะเป็นกระเทย (มีแต่ไม่มากเท่าที่ศึกษามา) การตัดยอดไผ่ตั้งแต่ออกหน่อมาพ้นหัวระยะประมาณ 3-5 เมตร จุดประสงค์หลักเพื่อตอนกิ่งแขนงได้ง่าย กิ่งแขนงสมบูรณ์เต็มที่ (ไม่ต้องการขายลำไผ่) แบบนี้ทำให้ง่ายต่อการจัดการเรื่องกอไผ่นั้น ๆ ครับ ในเว็ปนี้ผมไม่เห็นมีใครทำกันครับ แต่สวนที่ผมครบหนึ่งปีผมเิริ่มทำในสิ่งที่ผมคิดว่าน่าจะทำให้การจัดการเรื่องกอไผ่ง่ายกว่าปล่อยให้สุดลิ่มทิ่มประตูครับ อย่าลืมไผ่เข้าปีที่สองกิ่งแขนงจะสูงขึ้นเรื่อย ๆ ตามอายุของไผ่ที่เกิดมารุ่นเหลน ๆ ครับ ดังนั้นจะมีปัญหาในเรื่องการปีนขึ้นไปตอนไผ่ครับ เสี่ยงต่อชีวิตมากครับ แต่ถ้าตอนมันตั้งแต่เป็นหน่ออยู่อย่างอื่นก็ง่ายไปหมดครับ
อยากทราบว่าเคยทำกับไผ่รวกได้ไหมครับ ....ขอบคุณครับ

Liked By: kodang
kraw
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:37:11 AM »

ช่วงนี้รวกกำลังออกพ้นหัวระยะ3-5 ม. น่าลองดูครับคุณรัฐน่าน (คงไม่ใช่หนูน่านนะครับ) ผมว่ากิ่งแขนงเขาน่าจะออกมาครับ แล้วจับตอนน่าง่ายกว่าขุดเหง้าครับ เทียบกันแล้วปริมาณต้นไผ่ที่ได้จากตอนน่าจะมากกว่าจากขุดเหง้าครับ การจัดการน่าจะง่ายกว่าในแง่ของการขยายพันธุ์ครับ ที่สวนผมมีอยู่ 2 กอ ครับ รวกน่าน เดี๋ยวจะลองดูครับเข้าสวนวันอาทิตย์โน่นครับ วันอื่นไม่มีเวลาเลย ปลายปีนี้กลับแม่จริม หากมีเวลาอาจแวะไปสวนคุณรัฐที่ภูเพียงนะครับ คนน่านเหมือนกันใช่ไหมครับ

SteamTurbine
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 12:15:48 PM »

ตอนนี้ตลาดไผ่ demand supply เป็นยังงัยบ้างครับ

เราปลูกกันเยอะๆอีกห้าหกปีจะล้นตลาดหรือเปล่าครับ

ผมก็เป็นคนนึงที่มีแนวคิดเรื่องปลูกไผ่เหมือนกัน แต่หลักๆคือเอาไม้มาใช้งาน ขายหน่อ ขายไม้ก็คงไม่มากเท่าไหร่

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
SUPPAKORN
*

สวนไผ่ศุภกร

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:40:01 PM »

ตอนนี้ตลาดไผ่ demand supply เป็นยังงัยบ้างครับ

เราปลูกกันเยอะๆอีกห้าหกปีจะล้นตลาดหรือเปล่าครับ

ผมก็เป็นคนนึงที่มีแนวคิดเรื่องปลูกไผ่เหมือนกัน แต่หลักๆคือเอาไม้มาใช้งาน ขายหน่อ ขายไม้ก็คงไม่มากเท่าไหร่

ถ้าโครงการเชื้อเพลิงสำหรับโรงผลิตไฟฟ้าชีวมวลใช้ลำไผ่เป็นเชื้อเพลิงหลัก

การปลูกไผ่ขายลำก็คงเป็นฝันที่เป็นจริงสำหรับเราที่ทำสวนไผ่อย่างจริงจัง

ส่วนตัวผมปลูกกิมซุง 8 ไร่ และซางหม่น 3 ไร่ อยู่ที่ด่านมะขามเตี้ย เมืองกาญจน์
รายได้หลักๆ ก็คือ ขายหน่อช่วงหน้าแล้ง และขายต้นกล้า
กำลังรอให้ซางหม่นโตพอที่จะขายลำ เพราะคงส่งขายทำปาร์เก้ไปก่อน

ว่าแล้วก็ขออวดซางหม่นกองามๆ

Liked By: looknat, yong9, 5XXA

สวนไผ่ศุภกร
บ้านหนองบัว ต.กลอนโด อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี 71260โทร.089-8904043,084-0662836
sompol
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:54:54 PM »

ถ้าโครงการเชื้อเพลิงสำหรับโรงผลิตไฟฟ้าชีวมวลใช้ลำไผ่เป็นเชื้อเพลิงหลัก

การปลูกไผ่ขายลำก็คงเป็นฝันที่เป็นจริงสำหรับเราที่ทำสวนไผ่อย่างจริงจัง

ส่วนตัวผมปลูกกิมซุง 8 ไร่ และซางหม่น 3 ไร่ อยู่ที่ด่านมะขามเตี้ย เมืองกาญจน์
รายได้หลักๆ ก็คือ ขายหน่อช่วงหน้าแล้ง และขายต้นกล้า
กำลังรอให้ซางหม่นโตพอที่จะขายลำ เพราะคงส่งขายทำปาร์เก้ไปก่อน

...สวัสดีครับคุณ SUPPAKORN ไม่ทราบว่า ซางหม่นส่งขายทำปาร์เก้ที่ใหนครับ ได้ราคาดีใหมครับ
rat-nan
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 02:10:53 PM »

ช่วงนี้รวกกำลังออกพ้นหัวระยะ3-5 ม. น่าลองดูครับคุณรัฐน่าน (คงไม่ใช่หนูน่านนะครับ) ผมว่ากิ่งแขนงเขาน่าจะออกมาครับ แล้วจับตอนน่าง่ายกว่าขุดเหง้าครับ เทียบกันแล้วปริมาณต้นไผ่ที่ได้จากตอนน่าจะมากกว่าจากขุดเหง้าครับ การจัดการน่าจะง่ายกว่าในแง่ของการขยายพันธุ์ครับ ที่สวนผมมีอยู่ 2 กอ ครับ รวกน่าน เดี๋ยวจะลองดูครับเข้าสวนวันอาทิตย์โน่นครับ วันอื่นไม่มีเวลาเลย ปลายปีนี้กลับแม่จริม หากมีเวลาอาจแวะไปสวนคุณรัฐที่ภูเพียงนะครับ คนน่านเหมือนกันใช่ไหมครับ
คนน่านครับ...โลกใบนี้มันกลมจริงๆนะครับ ยินดี(มาก)ที่ได้รู้จักคนน่าน จะได้มีเพื่อนใกล้บ้านหน่อยผมอยู่ อ.เมืองครับ บ้านมหาโพธิ์แถว หลังค่าย ม.พัน 10 ครับ 081-9605251
ว่าแต่ผมยังไม่ได้ปลูกไผ่รวกเลยครับ  ถามวิธีขยายพันธุ์เพราะคิดจะเหมาะสวนเพื่อนขยายพันธุ์เอาไปปลูกเมษาหน้านี้ครับ....
kraw
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 04:18:05 PM »

เดี๋ยวผมจะลองตัดปลายหน่อดูครับ พัฒนาการของเขาเหมือนพวกไผ่ตงหรือไม่ถ้าเหมือนก็ง่ายสำหรับการตอนเลยครับ ผมคนแม่จริม เรียนหนังสือ กทม. รับราชการ กทม. 13 ปี ตอนนี้ย้ายมาที่ลำปาง ปักหลักปักฐานอยู่ที่นี่แล้วครับ กลายเป็นคนสองจังหวัดไปแล้วครับ ทางเหนือเราเรียกว่าคนสองบ้านครับ ดีนะที่ไม่มีบ้านสี่หลังเหมือนเสธง หนั่น อิอิ

SteamTurbine
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 05:17:21 PM »

ถ้าเรื่องขายให้โรงไฟฟ้าเป็นหลัก ผมว่าเป็นไปได้มากครับ

ผมเองเป็นผู้ออกแบบหม้อน้ำ ที่เอาไอไปปั่นไฟนั่นแหละ

ตอนนี้ แกลบราคาแพงมาก กำลังหารเชื้อเพลิงอื่นกันอยู่ แต่ตอนนี้เชื้อเพลิงในวงการยังไม่มีไผ่แหลมออกมาเลยครับ

พอดีผมกำลังวางแผนเรื่องปริมาณต้นม้ในสวนครับว่าจะไปทางไหนดี

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
noot
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 08:28:53 PM »

สหวัดดีค่ะ..ทุกท่านแต่ที่แน่ๆๆๆซางหม่นขายได้ทั้งหน่อและลำ....แน่อนค่ะ....ทำกล้าส่งไม่ทันเลยค่ะ..........
SUPPAKORN
*

สวนไผ่ศุภกร

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 10:29:26 AM »

...สวัสดีครับคุณ SUPPAKORN ไม่ทราบว่า ซางหม่นส่งขายทำปาร์เก้ที่ใหนครับ ได้ราคาดีใหมครับ
ผมมีพรรคพวกกันมารับถึงไร่ ไผ่ซางหม่น หลังจากลงปลูก 6 เดือนจะแตกหน่อ 3-4 ลำต่อกอ ให้ลำสูง 6 เมตร
ส่วน 6 เมตรกอล่างนำไปทำเฟอร์นิเจอร์และปาร์เก้ ส่วนที่เหลือถึงปลายยอดนำไปทำตะเกียบและไม้เสียบลูกชิ้น

สวนไผ่ศุภกร
บ้านหนองบัว ต.กลอนโด อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี 71260โทร.089-8904043,084-0662836
YUKEDA
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 07:51:38 AM »

ตอนนี้กำลัง ทำสวนไผ่รวกพันธุ์น่านอยู่เพื่อขายลำให้กับคนเลี้ยงหอยแมลงภู่มีโครงการว่าภายในห้าปีนี้ต้องสร้างให้ได้ห้าร้อยไร่
ตอนนี้มีร้อยไร่แล้ว ปล.อยู่น่าน
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 08:37:56 PM »

ชอบเป้าหมายนี้ครับนอกจากได้เงินแล้วจะช่วยชาติเรื่องสร้างสวนป่าได้ด้วย
   ขอให้ช่วยแชร์ข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกนิดครับ ไผ่รวกน่านเป็นสายพันธุ์ไผ่รวกดำหรือเปล่าครับ ขายกันอย่างไรในพื้นที่ ผลผลิตต่อไร่เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นมีไผ่รวกออกดอกหลายพื้นที่ มีปัญหาไหมครับช่วงหน้าแล้งที่ผ่านมาของไผ่รวกปลูก

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
YUKEDA
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:59:07 AM »

ชอบเป้าหมายนี้ครับนอกจากได้เงินแล้วจะช่วยชาติเรื่องสร้างสวนป่าได้ด้วย
   ขอให้ช่วยแชร์ข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกนิดครับ ไผ่รวกน่านเป็นสายพันธุ์ไผ่รวกดำหรือเปล่าครับ ขายกันอย่างไรในพื้นที่ ผลผลิตต่อไร่เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นมีไผ่รวกออกดอกหลายพื้นที่ มีปัญหาไหมครับช่วงหน้าแล้งที่ผ่านมาของไผ่รวกปลูก

สวัสดีครับ คุณ sixtycrown
ไผ่รวกน่านเป็นสายพันธุ์รวกแดง และรวกดำครับ เนื้อไม้จะหนากว่าที่อื่น ๆ ลำใหญ่ ในพื้นที่จะขายกันเฉลี่ยลำละสิบบาท หรือวัดตามความยาวเลยครับ เมตรละ 1 บาท ลำก็ประมาณ 8-15 บาทครับ ส่วนต้นกล้าก็ขายอยู่ที่ยี่สิบห้าบาทครับ ไม่มีปัญหาครับเรื่องออกดอกเนี่ย  ปัจจุบันไผ่รวกน่านเป็นที่ต้องการของชาวประมงที่เลี้ยงหอยแมลงภู่อย่างมาก เพราะต้องใช้ปักหอย นับวันยิ่งหาไม้ไผ่ยากขึ้นชาวประมงบางส่วนจึงหันมาเลี้ยงหอยโดยวิธีอื่นแทน  แต่ก็สู้ใช้ไผ่รวกน่านปักไม่ได้ อย่างไผ่รวกที่อื่นเช่นปราจีน ถึงจะถูกว่าชาวประมงก็ไม่ใช้ครับ ปีนี้พ่อค้าจากชลบุรี ฉะเชิงเทรา ขึ้นมากว้านซื้อเองเลยแย่งกันน่ะครับ ปัญหาอย่างอื่น ไม่ค่อยมีครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=22197.0

Liked By: yong9
surine
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 02:16:00 PM »

ผมอ่านแล้วก็เห็นว่าน่าสนใจ
 ผมเป็นคนอยู่ในวงการไฟฟ้านี้ล่ะ แต่ชอบเรื่องเกษตร
มีคำถามนิสนึง
ไผ่เป็นพืชที่ขยายออกทางด้านข้าง ไปรอบๆ
ถ้าไว้ถึง 4 ปี แล้วจะ จะเอาลำปีที่ 1 ออกยังไง

ต้องขอโทษนะครับ พอดีผมจิตนาการไม่ออก

ขอบคุณครับ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 03:32:05 PM »

เวลาตัด ก็จะตัดตรงด้านไหนสักด้านหนึ่ง อาจตัดไผ่ที่อายุน้อยๆไปด้วย ซึ่งการใช้ลำเป็นชีวมวล ไม่มีปัญหา แต่ไผ่ใช้ประโยชน์เรื่องก่อสร้าง เฟอร์นิเจอร์ จะคำนึงมากกว่าแต่คงติดไปบ้างครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์