หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2376914 ครั้ง)
kraw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 02:57:23 PM »

ไม่จำเป็นต้องไปถากต้นให้เสียรูปทรงตอนมันตรง ๆ กิ่งที่ตัดก็ตัดไปกิ่งที่ติดกันถ้าไม่พร้อมก็ยังไม่ตัดครับ

kraw
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 02:59:06 PM »

หนึ่งกับความรู้ที่เป็น 0 วันนี้ศึกษาจากเว็ปนี้ก็ได้กิ่งพร้อมปลูกขยายเพิ่มอีกชุดแรกร้อยกว่ากิ่ง เพียงพอสำหรับการปลูกก่อนหมดฝนของปีนี้
น้าอ้วน
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:39:07 PM »

ผมว่าโดยมูลค่าของสินค้าเกษตรถ้าตัวไหนแปรรูปได้ง่ายดายไม่สลับซับซ้อน ทำได้ในลักษณะภูมิปัญญาชาวบ้าน สินค้าตัวนี้น่าสนครับ ไผ่ก็ไม่เลว ครับ หน่อขายสด ทำกับข้าวขาย ดองขาย ต้มขาย แปรรูปได้หลายอย่าง ต้นไผ่ทำเครื่องจักสานได้ เผาถ่านได้ ใช้ประโยชน์ในการก่อสร้างได้ กิ่งแขนงก็ตอนทำพันธุ์ขายได้ ต้นและกิ่ง เล็ก ๆ อาจเข้าเครื่องย่อยทำปุ๋ย กระดาษ ใบก็ทำปุ๋ยหมักได้อีก ใครคิดอะไรออกบอกด้วยครับ ผมว่ามันมีมากกว่านี้นะครับ อ้อ รากใช้ต้มเป็นสมุนไำพร เห็นไหมครับเขาทำอะไรได้หลายอย่างมาก ลดภาวะโลกร้อนอีก สวนที่ผมปลูกไว้ 40 กอ ครบ 1 ปี จับทำกระเทยซะเลย

ตรงใจผมที่สุดเลยครับพี่
rat-nan
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:43:49 PM »

ช่วยขยายความต้นกระเทย ในไผ่หน่อยได้ไหมครับ อยากทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ...
sapa321@hotmail.com
fusion
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:50:20 AM »

น่าจะหมายถึงถูกจับตอนแล้วนะครับ (ยอดด้วนด้วยนะครับ)ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 06:34:39 AM โดย fusion » บันทึกการเข้า
peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:24:16 AM »

ทำเป็นไอ้นี่ก็ได้น่ะ

kraw
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:47:20 AM »

เอารูปมาขยายคำว่ากระเทยให้คุณ rat-nan (หนูน่าน) ครับ ขอบคุณครับ คุณ fusion ที่ตอบให้ถูููกกกกก ต้อง ครับ ในภาพสังเกตให้ดีนะครับต้นที่ีปล่อยกับต้นที่ตอนให้เป็นกระเทย เิกิดมาพร้อนกันครับ กระเทยเขาแทงเดย เอ้ย   แตกกิ่งแขนงมาพร้อมตอน แต่เจ้าต้นที่ปล่อยปรกติเห็นไหมครับ กิ่งแขนงเพิ่งแตกออกมา คนละเรื่องเดียวกันเลยครับ เทคนิคนี้ไม่ค่อยมีใครเปิืดเผยครับ หรือว่าผมหาไม่เจอเอง ทำให้เราได้กิ่งตอนไวกว่าปรกติประมาณ 2 เดือน ครับ
wat03
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:27:37 AM »

อยากทราบว่า  ไฝ่ถ้าจะใช้ทำกระชังเลี้ยงปลา  ควรเป็นไผ่ชนิดใดครับ หรือพันธ์ไหนก็ได้    การเลือกควรจะเลือกแบบไหนครับ แล้วราคาต่อ ลำ  ประมาณเท่าไหร่ครับ  ของคุณมากครับ
kraw
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:39:16 AM »

ลงน้ำแล้วทน อึด ต้องรวกน่านครับ ส่งไปขายแถวสมุทรปราการ สมุทรสาคร เพียบครับ เอาไว้เลี้ยงหอย ขนาดน้ำทะเลที่ว่าเค็มกัด ยังทนได้ น้ำจืด เด็ก ๆ ครับ
rat-nan
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:51:03 AM »

ขอบคุณครับคุณkraw.....เดี๋ยวผมจะทำบ้างครับแบบนี้....จริงๆแล้วผมชื่อ นายรํฐ ครับ อยู่จังหวัดน่าน จึงเป็น (RAT - NAN) ไม่ใช่นายหนู น่านนะครับ ลังเล   นี่ถ้าเพื่อนฝรั่งเขาเห็นชื่อผม หัวเราะกันเลย ฝรั่งบอกเขาไม่ค่อยชอบหนูครับ... ยิงฟันยิ้ม
รัฐ-น่าน
SUPPAKORN
*

สวนไผ่ศุภกร

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 01:30:05 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง   เป็นวิธีที่เยี่ยมมากๆครับ พี่คร้าวแห่งมนต์รักลูกทุ่ง

ผมขออนุญาตเลียนแบบนะครับ

สอบถามเพิ่มเติมเป็นความรู้ว่า กระเทยทำได้ทุกสายพันธุไผ่หรือเปล่าครับ

ลืมแนะนำตัวครับ ผมชื่อศุภกร อยู่ด่านมะขามเตี้ย เมืองกาญจน์

สวนไผ่ศุภกร
บ้านหนองบัว ต.กลอนโด อ.ด่านมะขามเตี้ย จ.กาญจนบุรี 71260โทร.089-8904043,084-0662836
1911skl
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:00:43 PM »

คำเตือนเรื่องปลูกยางพาราผมรับรู้ข้อมูลเหล่านี้มานานแล้วครับ เพราะพรรคพวกที่บ้าน(อ.แม่จริม น่าน)ไปรับเหมาก่อสร้างในลาวกันเยอะมากครับ เขาบอกว่าตอนนี้จีนมาเช่าที่ประเทศลาวปลูกยางพารากันเป็นล่ำเป็นสันกันเลยครับ เพราะต้นทุนต่ำมาก ท่านทั้งหลายคงทราบดีว่าถ้าจีนทุ่มทำอะไรซักอย่าง ประเทศอื่นอย่าไปแข่งขัน ตอนนี้จีนขยับมาเป็นเบอร์สองของโลกแล้วครับ ผมไม่อยากคิดเลยครับว่าสินค้าเกษตรของเราอีก 10 ปี ข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ก็แบ่ง ๆ กันเสี่ยงกันไปแล้วกันครับ

คุณคร้าวครับ เคยได้ยินเขาพูดกันเล่นๆว่าถ้ารัฐส่งเสริมให้ทำอะไรอย่าเที่ยวไปทำตามเพราะจะเจ๊งทุกโครงการ 555
เห็นด้วยครับ เจ๊งจริงๆ ผมเคยคุยกับปราชญ์ชาวบ้านที่เป็นศูนย์เรียนรู้หลายๆที่ เขาบอกมาแบบเดียวกันครับว่า เขาทำเอง ลงทุนเอง ลองผิดลองถูกมานาน พอสำเร็จ ก็มีภาครัฐเข้ามาส่งเสริม เอาโน่นเอานี่มาให้ ให้ทำตามหลักวิชาการต่างๆนานา ที่สำคัญเอาป้ายมาปักครับ ประกาศว่าได้รับการส่งเสริมจากหน่วยงาน....... ว่ากันไป  เขาบอกนะครับว่าถ้าทำตามนักวิชาการห้องแอร์ทั้งหลาย เจ๊งครับ เพราะหลักวิชาการมันใช้ไม่ได้ผลกับทุกพื้นที่  มันต้องปรับเปลี่ยนกันไปโดยชาวบ้านในพื้นที่เป็นหลักครับ
kraw
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:07:17 PM »

วิธีนี้น่าจะเหมาะกับไผ่ที่มีกิ่งแขนงใหญ่ ๆ และมาก ๆ ครับ เช่น หม่าจู กิมซุ่ง ซางหม่น ครับ ส่วนพันธุ์อื่น ๆ ผมว่าอาศัยหลักการเดียวกันได้ครับ เพราะเป็นธรรมชาติของหญ้า (ไผ่ตระกูลหญ้าชนิดหนึ่ง) กับการเอาชึวิตรอดของเขาครับ เผอิญผมเพิ่งปลูกกิมซุ่งได้ครบ 1 ปี พอดีเลยเริ่มมีไอเดียบ้า ๆ ไม่เหมือนคนอื่นเขาออกมาเรื่อย ๆ ครับ มีหลายกรณีศึกษาเรื่องการตอนไผ่ที่ผมกำลังสะัสม(เหมือนงานวิจัยที่เขาเรียกว่าทรีทเม้นท์ครับ ซึ่งวิชานี้สมัยเรียน ป.โท สนุกมากครับ) และหาความแปลกใหม่เพื่อทดสอบสมมุติฐานของผมครับ เช่น บางท่านบอกว่าต้องปล่อยให้ไผ่สะสมอาหารให้เต็มที่เพื่อการออกหน่อในฤดูถัดไป นั่นหมายความว่าคุณทำให้ต้นไผ่กระทบกระเทือนไม่ได้เลยเพื่อให้ลำต้นมีความสมบูรณ์สุดขีด แต่ทฤษฎีนี้ผมยังไม่เชื่อผมกำลังคิดว่าทั้งกอผมทำกระเทยมันทั้งหมดดูซิเทียบกับอีกกอปล่อยให้เป็นไปตามทฤษฎีที่ว่าเืพื่อเปรียบเทียบกัน สิ่งนี้กำลังเริ่มทำครับ
rat-nan
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:07:09 PM »

"...ผมทำกระเทยมันทั้งหมดดูซิเทียบกับอีกกอปล่อยให้เป็นไปตามทฤษฎีที่ว่าเืพื่อเปรียบเทียบกัน สิ่งนี้กำลังเริ่มทำครับ..."
ทำเสร็จแล้วนำมาลงในนี้ด้วยนะครับ...ผมว่าน่าจะดีนะครับแบบนี้
ขอบคุณครับ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:50:39 AM »

ไผ่ซางหม่น ซางนวล ซางป่า  มีแหล่งรับซื้อลำ ที่แน่นอน คือกลุ่มทำ ไม้ตะเกียบ ไม้เส้น ของ อ.เมือง อุตรดิตถ์ ถ้าตัดข้อออก ซื้อตันละ 2,000 บาท ข้อที่ตัดออก พวกทำร้านอาหารซื้อตันละ 500 บาท เอาไปเป็นเชื้อเพลิง ครับ ประมาณว่า รับซื้อกว่า 4000 ลำต่อวัน
ท่านใดอยู่พื้นที่ช่วยแชร์ข้อมูลลึกๆหน่อยครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
Magnum (rew)
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:48:30 PM »

เอารูปมาขยายคำว่ากระเทยให้คุณ rat-nan (หนูน่าน) ครับ ขอบคุณครับ คุณ fusion ที่ตอบให้ถูููกกกกก ต้อง ครับ ในภาพสังเกตให้ดีนะครับต้นที่ีปล่อยกับต้นที่ตอนให้เป็นกระเทย เิกิดมาพร้อนกันครับ กระเทยเขาแทงเดย เอ้ย   แตกกิ่งแขนงมาพร้อมตอน แต่เจ้าต้นที่ปล่อยปรกติเห็นไหมครับ กิ่งแขนงเพิ่งแตกออกมา คนละเรื่องเดียวกันเลยครับ เทคนิคนี้ไม่ค่อยมีใครเปิืดเผยครับ หรือว่าผมหาไม่เจอเอง ทำให้เราได้กิ่งตอนไวกว่าปรกติประมาณ 2 เดือน ครับ

ง่าสรุปแล้ว การตอนกิ่งไผ่ทำให้ต้นไผ่เป็นกะเทยหรือเปล่าครับ อ่านแล้วชักงง
หรือการทำให้เป็นกะเทยทำแบบไหนครับ

ลองเข้าไปดูของพี่ซอสนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4292.272
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2010, 11:37:12 PM โดย น้าอ้วน » บันทึกการเข้า

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์