หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2402809 ครั้ง)
xsongwut
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:50:57 AM »

http://www.efe.or.th/escofund/index.php?contentid=92SFKEscgXJwaC0n

ปัจจุบันนี้มีโรงไฟฟ้า กี่แห่งแล้วที่เปิดดำเนินการอยู่  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

สนใจครับเพราะมีที่ดินว่างอยู่ ขอข้อมูลด้วยครับ

Liked By: vichai sila, kodang

TSK
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:59:59 PM »

เป็นอย่างที่พี่ จิ๊กโก๋บ้านนอกบอกครับ โรงไฟฟ้าชีวมวลที่ปราจีน ห้องเผาไหม้ดี ก็เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่อง
ชนิดไม้ที่จะนำมาเป็นเชื้อเพลิงเป็นไม้อะไรก็ได้ขอให้ได้ขนาดตามที่กำหนด
และความชื้นไม่ควรเกิน 45% ครับ
แต่สำหรับโรงไฟฟ้าชีวมวลที่อื่น ที่ใช้ชิปไม้เป็นเชื้อเพลิง ผมเคยลองโทรไปสอบถาม
ที่โรงไฟฟ้าชีวมวล จังหวัดบุรีรัมย์ ใช้ชิปไม้เป็นเชื้อเพลิง
ผมถามว่า ที่นี่รับซื้อชิปไม้ไผ่หรือเปล่า เค้าบอกว่ายังไม่รับซื้อ
เพราะเขาไม่รู้ว่าไม้ไผ่ มีค่าความร้อนเท่าไหร่ กี่ kcal/kg ค่าความชื้นเท่าไหร่
ถ้าอยากขายต้องมีใบ certification ไปยืนยันเรื่องค่าความร้อน และค่าความชื้น
ซึ่งใบ certification ถ้าอยากให้ได้ชัวร์ๆ ก็ต้องส่งตัวอย่างไปให้หน่วยงานที่เขารับตรวจสอบ
ค่าความร้อน แล้วให้เขาออกใบ certification มาให้
เพราะถ้าอ้างข้อมูลค่าความร้อนของไม้ไผ่ ที่เราหาได้ตาม อินเตอร์เน็ต
ทางโรงไฟฟ้าที่ผมโทรไป เขาไม่เชื่อครับ
อันนี้ก็เป็นโจทย์ต้องแก้อีกข้อเหมือนกันครับ

สำหรับโรงไฟฟ้าชีวมวล ที่อื่นๆ ถ้ามีคนไหนทราบข้อมูล ว่ามีการตั้ง spec ของชิปไม้ที่รับซื้อยังไง
ก็แบ่งปันกันด้วยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับทุกๆคน ที่สนใจปลูกไผ่
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:33:38 AM »

ผมมาส่งไผ่ที่ใต้ กลุ่มทำพันธุ์ปาล์มนัดคุยกัน เขาต้องการขยายไลน์เรื่องไผ่ที่มีศักยภาพเชิงอุตสาหกรรมสูงมากๆ นอกเหนือจากการ บริโภค

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 06:34:10 PM »

ได้ข้อมูล ลบๆเกี่ยวกับ ยางพารา ว่า ไม่เกิน 5 ปีจากนี้ไป ราคาจะตกแน่ๆ เพราะขยายกันมาก ทั้ง จีน เวียดนาม ลาว ไทยเอง อิสาน เหนือ กลางขยายกันเต็มไปหมด ทำไมต้อง พูดเรื่องนี้กัน เพราะว่า หลายๆคนที่คิดปลูกยาง มีข้อมูลที่ว่าแล้ว จะเริ่มหันมามองไผ่ ซึ่งเป็นดาวเด่นในทุกๆด้าน ไม่รู้ว่า ผมได้ข้อมูลเชิงลบของยางพารา จริง เท็จแค่ไหนครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:13:22 AM »

คุณ sixtycrown อยู่แถวใหนครับ ผมชอบจังแนวคิดปลูกไผ่ขายลำ 

ผมอยากปลูกไผ่ ซางหม่น ครับ แต่ ว่ากิ่งพันธ์ราคายังแพงอยู่ครับ

มี ราคา ถูกๆ บ้างหรือเปล่าครับ อยากปลูกครับ

sakhon523@hotmail.com
นพดล
*

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:03:37 AM »

ได้ข้อมูล ลบๆเกี่ยวกับ ยางพารา ว่า ไม่เกิน 5 ปีจากนี้ไป ราคาจะตกแน่ๆ เพราะขยายกันมาก ทั้ง จีน เวียดนาม ลาว ไทยเอง อิสาน เหนือ กลางขยายกันเต็มไปหมด ทำไมต้อง พูดเรื่องนี้กัน เพราะว่า หลายๆคนที่คิดปลูกยาง มีข้อมูลที่ว่าแล้ว จะเริ่มหันมามองไผ่ ซึ่งเป็นดาวเด่นในทุกๆด้าน ไม่รู้ว่า ผมได้ข้อมูลเชิงลบของยางพารา จริง เท็จแค่ไหนครับ

ผมก็ไม่ทราบว่าข้อมูลจริงหรือเท็จแค่ไหนเหมือนกัน แต่อยากขอดูข้อมูลที่คุณได้รับมาหน่อย จะได้นำมาวิเคราะห์ตลาดเพื่อเตรืยมตัวลงทุนให้ถูกทางนะครับ สมัยนี้ต้องเอาการตลาดมานำหน้าการผลิต

Liked By: vichai sila
มดงาน
*

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:27:22 AM »

ปกติชอบไผ่อยู่แล้ว แต่ไม่ได้ปลูกเพื่อการค้านะ เจอกระทู้นี้เลยได้ความรู้เพิ่มขึ้น ได้เห็นมุมอีกหลายแง่มุม  น่าสนใจมาก ๆ ค่ะ   

มดงาน 700/864 หมู่ 1 ตำบลพานทอง อำเภอพานทอง จังหวัดชลบุรี 20160
kraw
*

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:02:07 AM »

คำเตือนเรื่องปลูกยางพาราผมรับรู้ข้อมูลเหล่านี้มานานแล้วครับ เพราะพรรคพวกที่บ้าน(อ.แม่จริม น่าน)ไปรับเหมาก่อสร้างในลาวกันเยอะมากครับ เขาบอกว่าตอนนี้จีนมาเช่าที่ประเทศลาวปลูกยางพารากันเป็นล่ำเป็นสันกันเลยครับ เพราะต้นทุนต่ำมาก ท่านทั้งหลายคงทราบดีว่าถ้าจีนทุ่มทำอะไรซักอย่าง ประเทศอื่นอย่าไปแข่งขัน ตอนนี้จีนขยับมาเป็นเบอร์สองของโลกแล้วครับ ผมไม่อยากคิดเลยครับว่าสินค้าเกษตรของเราอีก 10 ปี ข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ก็แบ่ง ๆ กันเสี่ยงกันไปแล้วกันครับ
นพดล
*

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:44:19 AM »

คำเตือนเรื่องปลูกยางพาราผมรับรู้ข้อมูลเหล่านี้มานานแล้วครับ เพราะพรรคพวกที่บ้าน(อ.แม่จริม น่าน)ไปรับเหมาก่อสร้างในลาวกันเยอะมากครับ เขาบอกว่าตอนนี้จีนมาเช่าที่ประเทศลาวปลูกยางพารากันเป็นล่ำเป็นสันกันเลยครับ เพราะต้นทุนต่ำมาก ท่านทั้งหลายคงทราบดีว่าถ้าจีนทุ่มทำอะไรซักอย่าง ประเทศอื่นอย่าไปแข่งขัน ตอนนี้จีนขยับมาเป็นเบอร์สองของโลกแล้วครับ ผมไม่อยากคิดเลยครับว่าสินค้าเกษตรของเราอีก 10 ปี ข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ก็แบ่ง ๆ กันเสี่ยงกันไปแล้วกันครับ

โอ้ยๆๆ เกิดอาการหน้ามืด ตาลายใจสั่น เข่าอ่อนขึ้นมากระทันหัน ก็ผมเพิ่งปลูกยางเสร็จไปอีก24ไร่....แม่เอ๋ยเอายาดมมาให้พ่อหน่อยเร็วเร้ว......

ผมก็ว่าผมคิดดีแล้วน๊า..ที่ไปปลูกยาง แต่ก็นั้นละดูกันอีกที่อนาคต การลงทุนในวันนี้มาจากการคาดเดาความต้องการในอนาคตทั้งนั้นแต่ถ้ามีข้อมูลแน่นๆมาประกอบก็ทำให้การคาดเดาแม่นยำมากขึ้น/ขอบคุณที่ช่วยให้ผมคิดเรื่องแบ่งความเสี่ยง   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 10:51:01 AM โดย นพดล » บันทึกการเข้า
เอ
*

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:50:33 AM »

โอ้ยๆๆ เกิดอาการหน้ามืด ตาลายใจสั่น เข่าอ่อนขึ้นมากระทันหัน ก็ผมเพิ่งปลูกยางเสร็จไปอีก24ไร่....แม่คุณงเอายาดมมาให้พ่อหน่อยเร็วเร้ว......

ผมก็ว่าผมคิดดีแล้วน๊า..ที่ไปปลูกยาง แต่ก็นั้นละดูกันอีกที่อนาคต การลงทุนในวันนี้มาจากการคาดเดาความต้องการในอนาคตทั้งนั้นแต่ถ้ามีข้อมูลแน่นๆมาประกอบก็ทำให้การคาดเดาแม่นยำมากขึ้น/ขอบคุณที่ช่วยในผมคิดเรื่องแบ่งความเสี่ยง   

คุณนพดลคิดไม่ผิดหรอก ปลูกป่า ได้เงินด้วยครับ
น้าอ้วน
*

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:52:57 AM »

โอ้ยๆๆ เกิดอาการหน้ามืด ตาลายใจสั่น เข่าอ่อนขึ้นมากระทันหัน ก็ผมเพิ่งปลูกยางเสร็จไปอีก24ไร่....แม่คุณงเอายาดมมาให้พ่อหน่อยเร็วเร้ว......

ผมก็ว่าผมคิดดีแล้วน๊า..ที่ไปปลูกยาง แต่ก็นั้นละดูกันอีกที่อนาคต การลงทุนในวันนี้มาจากการคาดเดาความต้องการในอนาคตทั้งนั้นแต่ถ้ามีข้อมูลแน่นๆมาประกอบก็ทำให้การคาดเดาแม่นยำมากขึ้น/ขอบคุณที่ช่วยในผมคิดเรื่องแบ่งความเสี่ยง   

ใจเย็นๆครับพี่ ของเมื่อมีปริมานมาก ราคาถูกการแปรรูปจะตามมา ฝีมือคนไทยไม่แพ้ชาติอื่น มองในแง่ดี พี่อาจเป็นเจ้าของโรงงานแปรรูปยางพาราในอนาคตก็ได้ครับ และเมื่อปลูกไปแล้วพี่จะได้ ไม้ยางพาราไว้ขายแน่นอนครับราคาไม่เบาเลยนะครับ สู้ๆครับพี่
kraw
*

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:55:49 AM »

ที่คุณ เอ พูดไว้ไม่เิกินความจริงหรอกครับ หากภาครัฐให้การสนับสนุนอย่างจริงจัง แนวคิดเรื่องธนาคารต้นไม้ลองอ่านดูครับ
http://www.prachachat.net/view_news.php?newsid=02csr03300853&sectionid=0221&day=2010-08-30
van001
*

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:29:38 AM »

รอลุ้นครับ ผม เป็นหนึ่งใน เกษตรกรตัวเล็กๆ ทั่วไป สนใจไผ่มานาน แต่จนใจ เรื่อง ตลาดรับซื้อต้นไผ่ เลยไม่ค่อยแน่ใจในอนาคต(ที่การขายหน่อ อาจเกินความต้องการของตลาด) หากมั่นใจว่ามีตลาดขายต้น รับรอง ว่า เกษตรกรทั่วๆไป เอาด้วยแน่ครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆจากทุกท่านครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 02:30:00 PM »

คุณคร้าวครับ เคยได้ยินเขาพูดกันเล่นๆว่าถ้ารัฐส่งเสริมให้ทำอะไรอย่าเที่ยวไปทำตามเพราะจะเจ๊งทุกโครงการ 555

Liked By: vichai sila

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
kraw
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 02:54:39 PM »

ผมว่าโดยมูลค่าของสินค้าเกษตรถ้าตัวไหนแปรรูปได้ง่ายดายไม่สลับซับซ้อน ทำได้ในลักษณะภูมิปัญญาชาวบ้าน สินค้าตัวนี้น่าสนครับ ไผ่ก็ไม่เลว ครับ หน่อขายสด ทำกับข้าวขาย ดองขาย ต้มขาย แปรรูปได้หลายอย่าง ต้นไผ่ทำเครื่องจักสานได้ เผาถ่านได้ ใช้ประโยชน์ในการก่อสร้างได้ กิ่งแขนงก็ตอนทำพันธุ์ขายได้ ต้นและกิ่ง เล็ก ๆ อาจเข้าเครื่องย่อยทำปุ๋ย กระดาษ ใบก็ทำปุ๋ยหมักได้อีก ใครคิดอะไรออกบอกด้วยครับ ผมว่ามันมีมากกว่านี้นะครับ อ้อ รากใช้ต้มเป็นสมุนไำพร เห็นไหมครับเขาทำอะไรได้หลายอย่างมาก ลดภาวะโลกร้อนอีก สวนที่ผมปลูกไว้ 40 กอ ครบ 1 ปี จับทำกระเทยซะเลย
kraw
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 02:55:51 PM »

ผลของต้นกระเทยออกรากเร็วมาก
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์