หน้า: 1 ... 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 [183] 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 ... 341   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ ขายลำไผ่กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 1066060 ครั้ง)
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #2912 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 06:01:36 AM »

สอบถามอายุของไผ่ครับ ว่ามีอายุประมาณกี่ปีถึงตายครับ
แบบคร่าวๆก็ได้ครับผม

ไผ่กิมซุง     
ไผ่หมาจู   
ไผ่บงหวาน 
ไผ่ซางหม่น
ไผ่ซางนวล(พอๆกับ ไผ่ซางหม่น ?)
ไผ่ตง ศรีปราจีน   
ไผ่ยักษ์น่าน
ไผ่หกยักษ์
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ไผ่หม่าจู

เริ่มมีเมล็ดให้เห็นกระจายไปทั่วแล้วครับ  การออกดอกของไผ่หม่าจู ออกดอกแล้วตายยกกอเลยครับ
  ผมไปเก็บเมล็ดมาจากลำปาง เมื่อปีที่ผ่านมา จากร้อยกว่าต้น ปัจจุบันน่าจะมี สัก 40-50 ต้น แต่ละต้น สูงท่วมหัวแล้ว แต่บางต้นเป็นลักษณะด้อย โตช้า ขนาดแค่ เอว มี 2-3 ต้น แต่ที่โตเร็วมากๆ ผมเห็น 1 ต้น ต้องดูต่อนานๆจะทราบครับ
 ที่เชียงใหม่ โครงการหลวงก็มีออกดอกคาถุงเพาะชำให้ผมเห็น ผมจะซื้อเขาไม่ขายเขาจะเก็บเมล็ด
 ที่ลำปาง ผมไปเก็บเอง และมีน้องอีกท่านหนึ่ง ที่เคยมาซื้อไผ่กิมซุง ล็อตใหญ่จากผมไป เขาปลูกหม่าจูมาหลายปี ก็บอกว่าออกดอก แต่ผมไม่ได้ไปขอซื้อเพราะไปเก็บได้มาเองแล้ว
  ที่ร้อยเอ็ด พี่ท่านหนึ่งทำงานสาธารณสุข บอกข่าวว่าเจอ 1 กอ
 ที่ปราจีนบุรี ผมก็เจอในถุงเพาะชำที่บ้านผมเอง อยู่ 2 ถุง เจอจากร้านขายพันธุ์ไม้อื่นๆ ที่เขาขายไผ่อยู่ 3-4 สายพันธุ์ ผมไปเจอออกดอกในถุงก็เลยซื้อมา อีก 1 ถุง
 ที่นครนายก บ้านอาจารย์นพพร ผมเดาว่าแม่พันธุ์มาจากละแวกปราจีนบุรี ก็ออกดอก 1 กอ
 ที่โคราชก็เจอ เขาได้ไผ่หม่าจูจากสวนนานาพันธุ์ไป 300 ต้น โชคดีเจอ 1 กอ ตอนนี้มีเป็นต้นอ่อนๆ ไว้กว่า 100 ต้นแล้วจากสวนนี้
ผมจะขอเหมาทั้งหมดมาเป็นแม่พันธุ์จากเมล็ดเพิ่มจากเดิม ที่เขาเพาะขึ้นมาแล้ว เขายังไม่ยอมขาย(ผมอาจให้ราคาน้อยไป)

ผมมองไผ่หม่าจู ว่าเป็นไผ่สารพัดประโยชน์ เป็นไผ่แบบเป็ด ทำนองว่า  ว่ายน้ำได้แต่ไม่เก่งกว่าปลา บินได้แต่ไม่สู้นก
ลำต้น สวยมากๆ เปลาตรง เนื้อไม้ถ้าอายุได้ 3-4 ปี แกร่งมาก ใช้ประโยชน์ได้ดี
หน่อออกดกพอควร  แต่ถ้าเทียบความดกแพ้ ไผ่กิมซุง หลายช่วงตัว
ใบ โตเอามาใช้ห่อขนมบะจ่าง ประโยชน์นี้ไม่มีไผ่ตัวอื่นๆใช้ได้(ก่อนจะมีหม่าจูปลูกในไทย เขาใช้ใบไผ่ตงห่อขนมบะจ่างกัน แต่ใบจะเล็กกว่า)
การออกนอกฤดู ก็ทำได้ดี แต่แพ้ ไผ่กิมซุง กิมซุงออกง่ายกว่ามาก
หน่อจะโตที่สุดในกระบวนไผ่กินหน่อ รสชาติดี หากหมกหน่อจะรสชาติยิ่งดี
 หน่อไม้สายพันธุ์นี้เหมาะที่สุดในการแปรรูป อุตสาหกรรมอาหารกระป๋อง เนื่องจากหน่อโต ทรงหน่อเป็น สามเหลี่ยม จะได้% yield สูง
 หน่อไม่มีขนเหมือนไผ่กิมซุง แต่ไผ่ตงมีขนจะคัน
  มุมมอง ไผ่ตัวนี้ออกดอก ถ้าคนรักไผ่ทุกท่านไม่ได้ปลูกมาก ผมมองว่าเป็นเรื่องดี หากท่านปลูกมากๆ เป็นหลายๆสิบไร่อาจกังวลครับ ท่านควรใช้โอกาสนี้ ซื้อเพื่อปลูกกันคนละ 3-4 ต้นในสวน หากโชคดีเจอออกดอก ทั้งกอจะตาย ท่านก็เก็บเมล็ดครับ

Liked By: jjui, chaichomphu, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 06:32:48 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752

wat03
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2913 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:22:45 AM »

พี่ครับ  มีไผ่ที่ลักษณะเหมือนกับ ไผ่ซางหม่นไม๊ครับ  คือผมชอบซางหม่น ลำต้นมันตรงยาว ไม่มีหนาม ไม่แตกกิ่ง ผมชอบตรงนี้อะ ดูมันสวยดี   ที่ไร่มีอยู่ 1 ต้นตอนนี้แตกหน่อใหม่ใหญ่มากเลยครับ

ถ้าคล้ายซางหม่น ผมเก็บมาอีก  1 สายพันธุ์สะสมไว้ ยังไม่มีใครเอาไปปลูก เรียก ซางหลวง อายุตอนนี้ 1 ปี ครับ ต้นจาก แขนงตอนครับ

ขอบคุณครับพี่ 
looknat
*

« ตอบ #2914 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 06:19:33 PM »

ว้าวววต้นสวยมากๆ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #2915 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:57:21 AM »

ขอบพระคุณ คนรักไผ่ท่านนี้ ให้ดูชื่อ ถนน ที่ตระกูลท่านยกให้เป็นสาธารณะครับ ท่านทุ่มเทเพื่อไผ่มากๆ ท่านทำสวนไผ่ในนา โดยขุดยกร่องจากที่นา เป็นสวนไผ่ไปปีที่ผ่านมา 10 ไร่ ปีนี้กำลังจะทำเพิ่มอีก 40 ไร่ ตอนนี้ใช้ แบคโฮ 2 ตัวเร่งทำอยู่
  ไผ่ที่ปลูกไปแล้ว มี กิมซุง ไผ่ตง ไผ่เลี้ยง ไผ่รวก ไผ่ซินิคัส ไผ่ซางหม่น ปีที่ผ่านมาเจอ มหาอุทกภัย นานเกือบ 2 เดือน สายพันธุ์ที่งอกงามดีคือ ไผ่กิมซุง นอกนั้นไป บ้านเก่าหมด
   ปีนี้ท่านสู้กับน้ำ ยกคันให้สูง เอาไผ่พันธุ์นี้ไปปลูกอีก ไผ่รวกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 06:17:52 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2916 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:07:11 AM »

สภาพสวนท่าน
  ท่านเป็นผู้นำในการใช้ไผ่มาเป็นประโยชน์ ท่าน ปลูกข้าวโดยเอาไผ่มาทำแพ ปลูกข้าวในกระถางลอยในแพ  เอาโอ่งขนาดยักษ์จำนวนหลายพันใบ มาวางในสวน เพื่อเก็บน้ำฝน(ฝนตกดินแฉะเลยเดินไปถ่ายรูปไม่ได้)ไว้ทำนา

Liked By: Ekachaiyan, sompol, Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 01:13:10 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2917 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:22:29 AM »

ไผ่รวกกล้าพันธุ์จาก เมล็ดที่ คนรักไผ่ท่านนี้จะปลูกเป็นแนวห่างกัน 1 เมตร รอบสวนครับ

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 06:30:05 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2918 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:32:06 PM »

ไม้ไผ่รวก ไผ่เลี้ยง เอามาใช้ประโยชน์ในแถบ อำเภอเมือง ปราจีนบุรี นี้โดยมาทำนั่งร้านทาบกิ่ง พันธุ์ไม้กันมากครับ สอบถามท่านที่ใช้ไผ่ เขาเปลี่ยนใหม่ทุกๆ 1-2 ปี เจ้าหนึ่งๆ ซื้อไผ่รวก ไผ่เลี้ยงปีละ 5,000 บาท ขึ้นไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 01:33:48 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2919 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:32:22 PM »

มาดูวิธีการขยายพันธุืไผ่ลำมะลอก เพื่อเอาไปปลูก หรือ จะเพาะชำกล้าขายก็ได้ครับ

ใช้เสียมขุดไผ่หนาๆ หน้าแคบๆ (หน้ากว้างแบบเสียมตัดปาล์ม ไม่ค่อยดี จะหนักแรง)ขุดเลยครับ แล้วเอามาชำให้ติดก็ปลูกได้แล้วครับ

หากปลูกเอง หน้าฝนฝังแบบนี้ไปได้เลยถ้าฝนดีไม่ทิ้งช่วงจะไม่ตาย  แต่ถ้าให้ชัวร์ก็ชำไว้สัก 45 วัน แล้วเอาไปปลูกก็ได้ครับ จะเลือกต้นอย่างไรจึงจะดีที่สุด ให้เลือก ลำน้องหนึ่ง คือ ลำที่อายุ 1 ปี ขึ้นไป จะดีมาก แก่กว่านี้ชำมักจะตาย อ่อนไป ก็ตายเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 03:45:36 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2920 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:27:36 PM »

ขอบพระคุณคนรักไผ่ที่แวะมาชื่นชมไผ่ที่สวนไผ่นานาพันธุ์ ให้คำแนะนำดีๆกับผมครับ

น้องสาวท่านนี้ หลงเสน่ห์ไผ่มันหมู ซะแล้ว เจอแล้วตัดสินใจเอาไปอุปการะเพราะชื่อไผ่เป็นมงคล เธอเฉลยว่าเธอเป็นเจ้าของกิจการเจียวมันหมู ระดับโรงงานเลย บอกว่าไผ่ตัวนี้ต้องทำให้งานของเธอหมูๆ เอาชื่อไผ่เป็นเคล็ดไปปลูกครับ อย่างนี้ก็มีด้วย

น้อง B farm บังเอิญมาเจอะกับ ทีมนี้พอดีได้เห็นการทำการตลาดไผ่แบบสไตล์ผมพอดี ครับ

ไม่ได้ตั้งใจมาหาผม แต่เอาไปเต็มคันเลย ท่านนี้โชคดีสุดๆ ได้หนังสือไผ่ไปฟรี 1 เล่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 06:39:59 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2921 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:59:47 AM »

เอาบทความที่ลงในวารสารเกษตรมาให้อ่านครับ

ปลูกไผ่ทำข้าวหลามกันเถอะ
                   โดย ซิกตี้คราวน์ Sixtycrown  โทรศัพท์ 087-7816752    E-mail: sixtycrown@ yahoo.co.th

ของกินที่ขึ้นชื่อในหลายแหล่งท่องเที่ยว ที่คนผ่านไปแล้วต้องซื้อกลับมาฝากคนทางบ้าน นั่นคือ ข้าวหลาม นั่นเอง  ไม่มีใครปฏิเสธความอร่อย หวานมันของข้าวหลาม ในท้องที่ต่างๆ ที่ทำข้าวหลาม จะมีเมนู  ข้าวเหนียวดำ มีสังขยา มีถั่วดำ ใส่เข้าไปเพิ่มทางเลือกของลูกค้าและทำให้รสชาติของข้าวหลามดีขึ้น
          ข้าวหลาม ที่เห็นมีร้านขายเล็กๆ สองข้างทาง ส่วนมากเกิดจากผู้ผลิตไม่กี่ราย คนขายมักจะเป็นผู้ซื้อข้าวหลามมาเพื่อขายไม่ได้ทำเอง หรือ รับจ้างขาย หรือ อาจมีทำมาขายด้วยตนเองบ้างก็มี การดึงดูดลูกค้าก็จะก่อไฟกองเล็กๆ ไว้หลังกระบอกข้า่วหลามที่วางเป็นตับ เพื่อให้เข้าใจว่ากำลังทำใหม่ๆ ร้อนๆ ข้าวหลามหลังผลิตเสร็จจะต้องขายให้หมดภายในวันเดียว หากไม่หมดจะต้องอุ่นคือ เผาซ้ำ ก็จะได้คุณภาพที่ด้อยลงไป ข้าวหลามแต่ละภาครสชาติก็จะต่างกันไป
  ข้าวหลามแหล่งหนองมน จะเน้นมัน หวานนำ เนื่องจากมีกะทิ และน้ำตาล ในแหล่งผลิต คนกินข้าวหลามจากแหล่งนี้จึงติดใจในรสชาติ
  การผลิตที่แหล่งนี้จะมีผู้ผลิตประมาณ 6-7 ราย ผลิตในลักษณะเป็นโรงงานทำข้าวหลาม ทำตามออเดอร์ที่เจ้าประจำสั่งกันเข้ามา ประมาณการใช้ลำไผ่จากที่นี่ เดือนละ หลายหมื่นลำ หากเป็นช่วงเทศกาลก็จะต้องเพิ่มเนื่องจากขายได้มากขึ้น
           ข้าวหลามที่เห็นทั่วไปๆ แต่ละภาคของไทย การทำข้าวหลามจะแตกต่างกัน ไผ่ที่ใช้ทำกระบอกข้าวหลามก็จะต่างสายพันธุ์กันไป มีหลักๆ 3 แบบ คือ ไผ่ป่า ไผ่สีสุก ไผ่ข้าวหลามกาบแดง
         1. ไผ่ป่า ฺBambusa bambos ไผ่ชนิดนี้รู้จักกันในนามของข้าวหลามหนองมน ชลบุรี และ ข้าวหลามพระปฐมเจดีย์นครปฐม แต่ก่อนใช้ไผ่ป่าจากแหล่ง ป่ากาญจนบุรี ซึ่งการตัดไผ่ป่ามาทำข้าวหลามจะใช้ขอชักไผ่ที่อายุไม่เกิน 1 ปี มาทำจะชักลำตำแหน่ง จากโคน 2 เมตร หรือ กลางๆของลำขึ้นไป เนื่องจากส่วนโคนกอจะมีหนามแหลมคม แข็ง และ โคนลำมักจะค่อนข้างเนื้อหนา ข้อถี่เกิน ใช้ไม่ได้
      ไผ่ป่าหรือ ไผ่หนาม
   เป็นประเภทเหง้ากอ ลำขนาดกลาง ลำขนาด 5-15 ซม.  ปล้องยาว 15-45 ซม. เนื้อลำหนา 1-3 ซม.ลำอ่อนมีขนสีขาวปกคลุม ลำแก่สีเขียวเข้ม มีหนามแข็งที่โคนกอ
      ในไทยพบตามป่าผสมผลัดใบ
      ใช้ในการทำข้าวหลาม แล้วยังใช้ประโยชน์ในเรื่อง งานก่อสร้าง ทำแพ ทำอุตสาหกรรม จักสานได้ ทำเยื่อกระดาษ หน่อกินได้นิยมเผาก่อนปรุงอาหาร หรือ มักทำหน่อไม้ดองจะไม่ค่อยเน่าเสียง่าย เหมาะปลูกเป็นแนวที่ไม่ต้องการให้มีใครเข้า เป็นรั้วลวดหนามมีชีวิต ข้อเด่นเป็นไผ่ที่ทนน้ำท่วม ทนไฟเผา ทนแล้ง
      ไผ่ชนิดนี้มีความต้องการสูงมาก เพื่อใช้ทำข้าวหลามเป็นหลัก ไผ่ป่า ปัจจุบันมีกฏหมายห้ามตัดจากป่า จึงทำให้โรงงานข้าวหลามแถบๆ หนองมน ชลบุรี ต้องนำเข้ามาทางจ.ไพลิน ประเทศกัมพูชา แต่อีกไม่นานก็จะหมดเช่นเดียวกันเนื่องจากการตัดไผ่ป่า พอสางหนามออก เข้าโคนไผ่ได้บ้างทั้งคนไทย และ เขมร ก็จะเผาให้ไผ่่ป่าตายแล้วใช้พิ้นที่ในการปลูก มันสัมปะหลัง อ้อย หรือ ยางพารา   จึงทำให้่ต้องหาซื้อไผ่ในพื้นที่ใหม่ๆเสมอ ประกอบกับ ในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมา ไผ่ป่า ออกดอก ตายทำให้ขาดแคลนไม้ค้ำผลไม้ และข้าวหลาม จึงมีผู้เห็นโอกาส ได้คิดปลูกไผ่ชนิดนี้กันบ้างแล้ว
       วิถีการตลาด   ลำไผ่ป่าขนาดยาว 5-6 เมตร พ่อค้าไผ่ป่าจะขอซื้อกับเจ้าของไผ่ โดยผู้ซื้อเข้าไปตัดเองราคาที่ 15 บาท ต่อลำ แต่หากตัดมาส่งในปริมาณมากราคาจะประมาณ  35 บาท แต่ในรายย่อยๆ บางที่ซื้อกันลำละ 60 บาท ก็มี
     การปลูกไผ่ป่าก็ไม่ยุ่งยากเลย แต่ปัจจุบันควรเริ่มจาก กล้าจากเมล็ดเท่านั้น จะได้อายุที่แน่นอน เต็มศักยภาพ
         2. ไผ่สีสุก หรือ ไผ่บ้าน Bambusa blumeana
   เป็นไผ่เหง้ากอ คล้ายไผ่ป่า มีหนาม เส้นผ่าศูนย์กลางลำ 5-15 ซม. ปล้องยาว 15-50 ซม. เนื้อลำหนา 1-3.5 ซม. ลำอ่อนมีนวล ลำแก่ๆ สีเขียวอมเหลือง ข้อลำมีรากอากาศ สามารถขยายพันธุ์โดยชำข้อ หรือ ชำแขนงก็ได้
      ประโยชน์ใช้ได้หลากหลายมาก คนส่วนมากจะรู้จักในแง่เป็นไม้มงคล มักปลูกทิศบูรพา หรือ ตะวันออก ประโยชน์หลากหลายเช่น ใช้ทำเครื่องเรือน โดยขุดลึกลงไปที่เหง้าตัดออกมาลักษณะงอๆ นำมาเป็นชิงช้า โต๊ะ เก้าอี้ ไผ่สีสุก 3-4 ลำ ช่างไม้ไผ่ใช้ศิลปะความชำนาญเชิงช่างเพิ่มมูลค่าได้ 1500 บาทต่อตัว
     นอกจากนี้ ไผ่ชนิดนี้มักปลูกริมตลิ่ง ข้างแม่น้ำ ลำคลอง เพื่อกันตลิ่งพัง รวมทั้งใช้ทำก้านธูป ไม้ตะเกียบ ไม้จิ้มฟัน ก็หันมาใช้ไผ่ชนิดนี้กันบ้างแล้ว
    ข้าวหลามไผ่สีสุก หลังจากเผาแล้ว มักปอกให้บางๆ จากนั้นจะใช้ฉีกเวลาจะกินข้าวหลาม ผิดกับไผ่ป่า จะใข้ค้อน ทุบตรงข้อให้แตกซึ่งต่างกันไป
    กลุ่มผู้ผลิตข้าวหลามจากไผ่สีสุก จะมีแถบอ.กบินทร์บุรี จังหวัด ปราจีนบุรี และจังหวัด สระแก้ว ตรงอำเภอ วัฒนานคร ราคาก็ขึ้นกับขนาดกระบอก มักขาย 3-4 กระบอกราคา 100 บาท
     ข้าวหลามทั้ง 2 แหล่งที่กล่าวรสชาติจะแตกต่างจากหนองมน ชัดเจน จะไม่มัน หวานจัดมาก
    ราคาของไผ่สีสุก ผู้เผาข้าวหลามจะซื้อจากพ่อค้าไผ่ลำละ 45-50 บาท
    จัดเป็นไผ่ที่น่าปลูกอีกตัว หากมองข้ามหนามแหลมคม ข้อเด่นอีกอย่างคือ ทนไฟเผา ทนแล้ง ทนน้ำท่วมได้ดี
        3.ไผ่ข้าวหลามกาบแดง Schizostachyum pergracile
  เป็นไผ่เหง้ากอ ขนาดเล็กถึงขนาดกลาง สูง 5-15 เมตร ลำตรงอัดเป็นกอค่อนข้างแน่น ปลายลำโค้งงอ เส้นผ่าศูนย์กลางลำ 2.5-8 ซม. ปล้องยาว 20-50 ซม. เนื้อลำหนา 0.5-1 ซม. ลำแก่สีเขียวอ่อนอมเทา มีนวลปกคลุม กาบลำจะหุ้มที่ลำสีน้ำตาลแดงร่วงค่อนข้างช้า
   พบไผ่ชนิดนี้ในป่าทั่วไป ยกเว้นภาคใต้ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 07:06:54 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2922 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:35:04 AM »

ไผ่ลำมะลอก Bambusa longispiculata
 เป็นไผ่ที่ทรวดทรงงามมาก ลำตรงเปลา ชาวบ้านเขาว่ามอดไม่กิน(สงสัยต้องแก่จัดๆ ) ทนน้ำท่วมได้ดี แถบ ปราจีนบุรี นครนายก ปลูกมากริมห้วย มองใบ ทรงต้นจะเป็นเอกลักษณ์ เจ้านายคนสวยของผม เธอเก่ง มองไกลๆดูใบ ทรงต้น ปั๊บ! เธอทายถูกเลยว่า ไผ่ลำมะลอก ผู้หญิงสมัยนี้ เก่งไม่แพ้ผู้ชาย ในหลายๆอย่างเธอเก่งกว่าอีกครับ

Liked By: jjui, Mahajoan

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2923 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:43:19 AM »

ทีมงานไผ่ ขั้นเทพ กำลังเข้าไปช่วยเหลือ คุณยายที่เป็นเจ้าของไผ่ ยายยกที่ดินให้ลูกชาย เดิมปลูกไผ่ลำมะลอกอยู่ ลูกชายจะทำรีสอร์ต ไผ่มันไปบังทัศนียภาพ ต้องการเอาออกทั้งหมด
     ผมเจองานที่เรียกว่า Win Win อีกแล้ว คุณยายจะต้องจ้างคนมาขุด เอาลำไปทิ้ง เผาให้หมด แต่หาแรงงานไม่ค่อยจะได้ แพงมากๆเพราะใครมาลองขุดไผ่ดูจะรู้ครับ

sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2924 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:56:03 AM »

คุณยายเจ้าของไผ่ได้เงินค่าไผ่ ได้เอาไผ่ออกหมดโดยไม่ต้องเสียค่าจ้าง คุณยายมีความสุข
 ผมได้ไผ่มาขยายพันธุ์ ได้ลำไผ่ที่คุณยายไม่ต้องการ(ปกติผมจะไม่มีเวลาที่จะไปจัดการลำไผ่ในสวนที่ไปเหมาแปลงให้เกิดมูลค่า ถามว่า ทราบไหม ทราบดีแต่ทำงานไม่ทันครับ)ไปใช้งาน ผมมีความสุข
  พนักงาน ทีมงาน ได้เงินค่าจ้างรายวัน และได้เงินอัดฉีดเพิ่มตามปริมาณงาน ที่ทำได้รวมๆ  400-500 บาท ต่อวัน เขามีความสุข
  เห็นไหมครับ ทำงานไผ่ ทุกคนในวงจร มีความสุขครับ ผมรักเธอ(ไผ่)หมดหัวใจเลย

jjui
*

« ตอบ #2925 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:03:34 AM »

ดีใจที่คุณยายได้เอาไผ่ออกไปและท่านไปนำมาใช้ประโยชน์ได้

เรียนถามนิดครับว่าไผ่ลำมะลอก คุณยายสูงและ กอหนาดีจัง น่าจะอายุกี่ปีครับ

ต้นเดียวปลูก นานๆไปเขาขยายไปได้กว้าง(กินพื้นที่แบบนั้น)เลยหรือครับนี่

ถ้าเราปลูกไว้นานๆแสดงว่าต้องตัดออกไปใช้งานบ้าง ไม่งั้นคงรกหรือทึบไป
(ผมเพิ่งจะเริ่มปลูกครับ ไม่มีความรู้เลย แต่กำลังศึกษา)
sixtycrown
seller
*

« ตอบ #2926 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:13:24 AM »

เดานะครับ ไผ่ลำมะลอก กอนี้น่าจะเกิน 10 ปี ไผ่ตัวนี้คล้ายกลุ่ม Monopodial ไผ่หนังจีนกำลังภายในนะครับ ผมมีโปรเจคกับลำมะลอกไว้เหมือนกัน ปลูกห่างกัน สัก 2 เมตร จากนั้นเราตัดชิดดินลำที่ชิดกันเกินไปออกเหลือลำห่างๆไว้  พันธุ์นี้หน่อดกครับ
เอาไว้ให้เช่า ถ่ายรูปแต่งงาน เป็นโลเกชั่นสวยสุดๆ ถ่ายหนังก็ได้ มีความคิดแล้วเร่งทำอยู่ครับ

kasedt50
*

« ตอบ #2927 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:11:48 PM »

ต้องการเห็นรูป ขอชักไผ่ ครับ ท่านสิรภพ
หน้า: 1 ... 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 [183] 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 ... 341   ขึ้นบน
  พิมพ์