ปลูกไผ่ ขายลำไผ่กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ

<< < (384/1056) > >>

sixtycrown:
  ไผ่เปร็ง เดี๋ยวเย็นๆจะว่ายาวๆ ให้ดูรูปนิดหน่อยก่อน

ผมรีบออกจากสวนแต่เช้าไปตามขุดตัวนี้ครับ

แควน้อย:
ขอเรียนเรื่องไผ่ด้วยครับ....

oat:
มีไม้เปร็งถึงสามกอไหมครับ พอดีพรรคพวกอยากได้เหมือนกันครับ  ;)

Adully:

ไผ่ปอลูนครับจักตอกสานตะกร้าดีมากเนื้อละเอียดไม่ค่อยมีเสี้ยนปล้องเปราะดีจักง่าย

sixtycrown:
 ไผ่เปร็ง สายพันธุ์ ปราจีนบุรี ที่ผมตามเก็บมาไว้เหลือ 5 ลำสุดท้าย ในกอเดียวกันนี้ นอกนั้น ผมแบ่งขายไปร่วมๆ 40 ลำ ช่วงออกงาน ส่วนใหญ่คนซื้อพันธุ์เขารู้จักไผ่เปร็งครับ แต่ไม่ได้เหลือพันธุ์ไว้ เลยต้องซื้อใหม่

เทียบกับไม้ตะพดไผ่เปร็ง จากสระับุรี

ตัวนี้ไผ่เปร็งจาก เพชรบูรณ์

ตัวนี้ไผ่เปร็งจาก สุโขทัย

เทียบจาก 4 แหล่งที่มา ผมมี 3 แหล่งที่รวมไว้ แล้วเป็นสายพันธุ์มีชีวิต กำลังตาม สายพันธุ์จากสระบุรีอยู่ครับ ที่ได้เป็นไม้ตะพดแล้ว ต้นมีชีวิตเขาไม่ยอมขายให้ ต้องติดตามต่อครับ
    ผมมาดูแล้วเทียบหากเป็นสายพันธุ์ปลูกในที่อุดมสมบูรณ์เช่นใน สวน นา ไร่ ใกล้ๆบ้าน ข้อปล้องจะยืด ลำจะโต แต่ถ้าอยู่แบบ อดอยาก ข้อจะถี่ยิบ ลำไม่ค่อยโต
   ฉะนั้น ท่านที่ต้องการใช้งาน ที่เป็นลักษณะเด่นของไผ่เปร็งคือข้อถี่ยิบ ควรนำไปปลูกในที่ลูกรัง หิน หรือ ที่ดินไม่ค่อยมีสารอาหารมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว