หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2385881 ครั้ง)
suteera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1312 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:51:49 PM »

เรียนคุณ sixtycrown
อ่านเรื่องคนหวงพันธุ์ไผ่ของคุณแล้ว ทำให้นึกถึงเรื่องเก่าที่ได้ยินมาจากเพื่อนบ้าน
เขาบอกว่าเขาไปเป็นคนงานที่สวนกล้วยหอม(แถวนี้แหละ)  เห็นมีหน่อผอมๆ เหลือจากปลูกก็เอ่ยปากขอเขาจะไปปลูกที่บ้าน
เจ้าของสวนไม่ให้ เอามีดสับทิ้งหมดเลย  เขากลัวปลูกแล้วขายแข่งกับเขา  สมัยนั้นเขามีอยู่เจ้าเดียวทั้งตำบล
แต่เดี๋ยวนี้  ใครๆ ก็มีทั้งนั้น  และเจ้าของสวนคนนั้นก็เสียชีวิตไปแล้ว  แต่ความใจแคบของเขายังอยู่ในใจของคนงานตลอดไป
รวมทั้งผมด้วย  ผมก็มีคำถามที่ไม่ต้องการคำตอบคือ "หวงแล้วจะได้อะไร" ความสุข ความมั่งคั่งไม่ได้อยู่ที่ทรัพย์สินหรอก
มันอยู่ที่ใจต่างหาก
ถ้าคุณหวงแหนสิ่งใดสิ่งหนึ่ง  แล้วตอนใกล้จะสิ้นลม คุณจะถามตัวคุณเองว่า "หวงแล้วจะได้อะไร"

อ้อ!! ไผ่ใช้แทนไม้อย่างอื่นได้หลายอย่าง แต่ของหลายอย่างใช้วัสดุอื่นแทนไผ่ไม่ได้  อย่างน้อยก็บ้องกัญชาหนึ่งอย่างแหละ.

Liked By: vichai sila

Wattana
*

« ตอบ #1313 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:58:29 PM »

แก้ไขรูปให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 11:14:28 PM โดย Wattana » บันทึกการเข้า
Wattana
*

« ตอบ #1314 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 11:17:54 PM »

พี่สิรภพครับ  พี่มีต้นพันธุ์ไผ่เป๊าะยักษ์ด้วยเหรอครับ  เป็นแบบเพาะเมล็ดหรือกิ่งชำครับ  ราคาต้นละเท่าไรครับ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #1315 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 06:12:22 AM »

ขอบคุณมากครับที่แก้ไขให้ บางเรื่องง่ายๆลำหรับบางคน แต่ก็ยากมากๆสำหรับอีกหลายคน

ไผ่เป๊าะยักษ์ ผมมีแบบเพาะเมล็ดครับ ราคา ผมขายไป เอาแน่ไม่ได้ 60,80,100,250,300 ต่อต้น ขึ้นกับซื้อมากหรือน้อย เป็นหลักครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
tawan007
*

« ตอบ #1316 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 06:40:22 AM »

แหม! คำถามแบบนี้ต้องบอกว่า เป็นความเห็นเฉพาะบุคคล ไม่รู้จะถูกไหมนะ
    ผมว่า ณ.เวลานี้ ปลูกไผ่ตรงไหนๆถ้าปลูกมีปริมาณสัก 20 ไร่ขึ้น จะมีคนไปรับซื้อครับ แต่ปลูกแบบปลูกใช้งานไว้ 5 ต้น 10 ต้น คงลำบาก เหมือนกับปลูกอื่นๆก็เหมือนกัน พ่อค้าจะเข้าซื้อ น่าจะต้องมีเต็มคันปิกอัพเป็นอย่างน้อย 
  แต่หลายคนก็กังวลว่า ถ้าปลูกขนาด 20 ไร่ขึ้น ก็จะลงทุนมาก ถ้าไม่มีคนซื้อ จะทำอย่างไร  เขาว่า การลงทุนทุกอย่างเป็นความเสี่ยง คนที่ไม่มั่นใจ ก็ไม่ปลูกไผ่ ปลูกมัน ปลูกอ้อย ปลูก ยางดีกว่า ขายได้แน่นอน เมื่อสัก 1 ชั่วโมง คนโทรมาต้องการลำไผ่ไปปักกันคลื่นในทะเล แถบมหาชัย ต้องการหลายแสนลำ เขาได้เบอร์ผมจากหนังสือ เขาเองไม่รู้อะไรเลย มีคนวานให้ช่วยหา  เขาสุ่ม หาสวนไผ่ ตามหนังสือเกษตร ฟังผมให้ข้อมูล ก็ถอดใจ ว่าคงไม่ง่ายที่จะได้ของ เพราะความต้องการลำสูงมาก แข่งขันกันซื้อ หลายกลุ่ม
   เอาลำไปค้ำลำไย ไม้ผล กล้วย จะใช้ ไผ่รวก ไผ่เลี้ยง ไผ่ตง ไผ่ซางทุกชนิด ไผ่ลำมะลอก
  เอาไปปักหลักหอย ใช้ไผ่รวก
  เอาไปจักตอก ไผ่นวลหรือ ไผ่ปล้อง หรือ ไผ่เริม นิยมที่สุด ปล้องยาว 1.4 เมตร
  เอาลำใหญ่ๆไปทำรีสอร์ต เช่นตระกูลไผ่ใหญ่ๆทั้งหลาย
    กำลังพิมพ์ตอบกระทู้นี้ มี อ.ที่ผมกล่าวถึงท่านบ่อยๆ โทรมาบอกข่าวดี หนังสือ ไผ่จากนอกอีกหลายเล่ม มาแล้ว ท่านจะช่วยชาติ เรื่องการปลูกไผ่ในระดับ นโยบาย ท่านว่าจะมี สปอนเซอร์เป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ เช่น ช้าง สห.. ท่านกังวลที่สุด คือ เรื่องต้นพันธุ์ไผ่ ซึ่งก็คิดเหมือนผมว่า จะไม่มีพันธุ์จะปลูกกัน จึงอยากชวน สมาชิกเราที่รักไผ่ เร่งทำพันธุ์ไว้ขาย ตามกำลังของตนเอง อย่าให้เดือดร้อนหากมีอะไรที่ไม่เป็นตามคาด
    ผมยังมีความ เชื่อสุดๆ ว่า ถ้าจะเป็นมืออาชีพไผ่ ต้องหารายได้จาก  1.พันธุ์ 2.ลำ 3.หน่อ
   3 แหล่งรายได้หลักๆที่ต้องตามลำดับครับ

อ่านแล้วมีกำลังใจ มีแรงฮึดที่จะเจริญรอยตามอีกมากโขครับ 
ข้อมูล คามน่าเชื่อถือแน่นๆ มากๆ มิใช่ล่องลอยแต่เพียงในอากาศ หรือเป็นประเภทแผ่นเสียงตกร่อง 
ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆ มาเล่าสู่กันฟัง
   อยากทำสวนไผ่เร็วๆ จังครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #1317 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:21:36 AM »

ไผ่จักตอก แตกจากเหง้าและ แขนงแล้ว ขอบคุณ คุณ tawan 007 ครับ

เรียนคุณ sixtycrown
อ่านเรื่องคนหวงพันธุ์ไผ่ของคุณแล้ว ทำให้นึกถึงเรื่องเก่าที่ได้ยินมาจากเพื่อนบ้าน
เขาบอกว่าเขาไปเป็นคนงานที่สวนกล้วยหอม(แถวนี้แหละ)  เห็นมีหน่อผอมๆ เหลือจากปลูกก็เอ่ยปากขอเขาจะไปปลูกที่บ้าน
เจ้าของสวนไม่ให้ เอามีดสับทิ้งหมดเลย  เขากลัวปลูกแล้วขายแข่งกับเขา  สมัยนั้นเขามีอยู่เจ้าเดียวทั้งตำบล
แต่เดี๋ยวนี้  ใครๆ ก็มีทั้งนั้น  และเจ้าของสวนคนนั้นก็เสียชีวิตไปแล้ว  แต่ความใจแคบของเขายังอยู่ในใจของคนงานตลอดไป
รวมทั้งผมด้วย  ผมก็มีคำถามที่ไม่ต้องการคำตอบคือ "หวงแล้วจะได้อะไร" ความสุข ความมั่งคั่งไม่ได้อยู่ที่ทรัพย์สินหรอก
มันอยู่ที่ใจต่างหาก
ถ้าคุณหวงแหนสิ่งใดสิ่งหนึ่ง  แล้วตอนใกล้จะสิ้นลม คุณจะถามตัวคุณเองว่า "หวงแล้วจะได้อะไร"

อ้อ!! ไผ่ใช้แทนไม้อย่างอื่นได้หลายอย่าง แต่ของหลายอย่างใช้วัสดุอื่นแทนไผ่ไม่ได้  อย่างน้อยก็บ้องกัญชาหนึ่งอย่างแหละ.

ผมจำว่า แต่ก่อน มีหลายสิ่งที่คนเขาสอนกันให้หวง ห้ามยืมมี ปืน รถ ภรรยา เดี๋ยวนี้ค่านิยมเหล่านี้ก็เปลี่ยนแปลงไปเหมือนกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 07:39:15 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

Wattana
*

« ตอบ #1318 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:32:19 AM »

ตอนนี้พี่มีทั้งไผ่เป๊าะยักษ์เพาะเมล็ด  และไจแอ้นท์เพาะเมล็ดด้วยทั้งสองตัวเลยใช่ใหมครับ
sixtycrown
*

« ตอบ #1319 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 07:41:51 AM »

เพาะเมล็ด มี ไผ่เป๊าะยักษ์ ส่วน ไจแอ้นท์ เป็น แขนง ครับ 

Wattana
*

« ตอบ #1320 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:07:30 AM »

เพาะเมล็ด มี ไผ่เป๊าะยักษ์ ส่วน ไจแอ้นท์ เป็น แขนง ครับ 

ถ้าอย่างนั้นไผ่ยักษ์เพาะเมล็ดที่ผมได้จากพี่มาทีแรกที่เข้าใจว่าเป็นไจแอ้นท์  มันคือเป๊าะยักษ์ใช่รึเปล่าครับ  ผมจะได้จัดโซนปลูกถูกครับ  (ผมวางโซนไว้ว่าในตระกูลไผ่ยักษ์จะปลูกแบบให้เป็นแถวเดียวกัน  ไม่มีไผ่อื่นมากั้นหรือรวมเพื่อจะได้ดูเป็นแนวดีครับ) 
   อีกอย่างผมจะได้รู้ครับว่าผมมีไผ่ชนิดใหนบ้างแล้ว  และตอนที่ซื้อต้นพันธุ์จะได้สั่งถูกด้วยครับ     
sixtycrown
*

« ตอบ #1321 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:16:13 AM »

ถูกต้องครับ

bookdee
*

« ตอบ #1322 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:35:51 PM »

สวยดีครับ ไผ่อย่างนี้เรียกอะไร  เหมือนไผ่ลำมะลอก เลยครับ ถ่ายรูป ห่างๆดูหน่อ กอ จะชัดขึ้น หากอยากแบ่งปันคนอื่นๆบ้างขายยังไง ครับ

เป็นไผ่ลำมะลอกครับ แต่...ไม่ขาย...อยากได้มาขุดเอาเลยครับ
[/quote]

พิกัดครับ: บ้านลำมหาชัย  หมู่ 7 ต.เขาหินซ้อน อ. พนมสารคาม จ. ฉะเชิงเทรา

www.  raiboonlert.com
sixtycrown
*

« ตอบ #1323 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:46:31 PM »

สวยดีครับ ไผ่อย่างนี้เรียกอะไร  เหมือนไผ่ลำมะลอก เลยครับ ถ่ายรูป ห่างๆดูหน่อ กอ จะชัดขึ้น หากอยากแบ่งปันคนอื่นๆบ้างขายยังไง ครับ

เป็นไผ่ลำมะลอกครับ แต่...ไม่ขาย...อยากได้มาขุดเอาเลยครับ

พิกัดครับ: บ้านลำมหาชัย  หมู่ 7 ต.เขาหินซ้อน อ. พนมสารคาม จ. ฉะเชิงเทรา

[/quote]

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ขอเบอร์โทรด้วยครับ ที่ PM ก็ได้หากไม่สะดวกตรงพื้นที่นี้

Wattana
*

« ตอบ #1324 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:29:13 PM »

พี่สิรภพครับ  กิมซุ่งกับหวานกายิ้  ตัวใหนลำใหญ่กว่ากันครับ  (ปลูกในสภาพแวดล้อมเดียวกัน  ให้น้ำให้ปุ๋ยเท่ากัน)
sixtycrown
*

« ตอบ #1325 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 05:18:33 PM »

ผมไม่เห็นกอใหญ่เขาหรอกครับ(ไม่กล้าตามขึ้นดอยไป กลัวเรื่องความปลอดภัย เห็นแต่ลำที่เขาขุดมาให้ ลำประมาณ 2-3 นิ้ว) มีท่านหนึ่งปลูกไว้ที่ อยุธยา เล่าว่า หน่อไม้กินดิบๆ หน่อใหญ่ อร่อยมาก เขาสั่งเพิ่มไปฝากพวกๆอีก  ดูภาพโดยรวมๆ น่าจะลำเล็กกว่า กิมซุง นิดหน่อยครับ ไผ่หวานกายิ้ เป็น พันธู์ คนชอบกินหน่อ หวาน ผมมองเองว่า เป็นตลาดเฉพาะ (Niche market)
ตลาดไม่ใหญ่มาก ครับ

ณัฐ
*

« ตอบ #1326 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 11:39:17 AM »

ที่ไหนมีพันธ์ ไผ่หวานกายิ้บ้างครับอยากได้พันธ์ครับ ที่อยุธยาเขาขายพันธ์ไหมครับ
sixtycrown
*

« ตอบ #1327 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 02:39:32 PM »

วันนี้ ท่านหนึ่งมาที่สวน ไผ่นานาพันธุ์ เคยมาแล้ว 1 รอบ ที่สวนเขาปลูกไผ่เลี้ยงหวานเป็นหลัก เขามาเอาเป๊าะยักษ์ ไผ่กิมซุง ไผ่ซางหม่น ไปในรอบแรก
        วันนี้ท่านเลือกตั้งเสร็จแล้ว ตีรถมาร่วมๆ 2 ชั่วโมง มาถึงบอกอยากได้ตระกูลกินหน่อ พาไปแนะนำ ชิมหน่อ ฉงกายิ้ ซึ่งมีหน่อพอดี กินแล้วเขาว่า อร่อยดี ต่างกับบงหวาน ซึ่งเขาปลูกแล้ว เอาไป 2 ต้น ไผ่ยักษ์( D. giganteus)  ไผ่บงยักษ์ ไผ่หม่าจูที่เขารู้ว่าออกดอกเลยเอาไปเล็กน้อย

ที่อยุธยาลองถามคุณ ไพรัตน์ 089-2466802 ไม่รู้ทำพันธุ์ไว้หรือยัง

หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์