ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ

<< < (226/1228) > >>

sixtycrown:
  ต้องให้ เซียนไผ่ดำตัวจริง คือ คุณ สมเจตน์ ช่วยตอบ เรื่องไผ่ดำ ด้วยครับ(ชื่อ หมู่บ้านที่คุณสมเจตน์อยู่ชื่อ หมู่บ้าน ไผ่ดำ)

SOMJETPAIDUM:
จากในเว็ป ผมสังเกตุดูก็จะเห็นว่ามีที่เป็นรูปลำเล็กด้วยเหมือนกันครับ

konpa:
  จากรูปใกล้เคียงกันมากครับ ถามเจ้าของเดิมที่ลงดินไว้ประมาณ 2 ปี บอกว่าสูงประมาณ 2-3 เมตร ลำประมาณ 2-3 เซนติเมตร อีกกระถางที่อยู่หน้าร้านก็แตกลำใหม่ 2-3 ลำ ลำประมาณ นิ้วชี้ สูงประมาณ 1 เมตร เป็นสีเขียวครับ...
  ส่วนที่ผมได้มาแยกได้ 14 กระถาง (ไม่รู้ว่ารอดเท่าไร) ส่วนกอเดิมพร้อมไหลยาวประมาณ 1 เมตร ลงดินไว้  ไหลที่เหลือลงในบ่อซีเมนต์(เผื่องอก) อีกซัก 1 เดือน รู้ผลและได้แบ่งปันกันแน่นอนครับ.....
  กิมซุ่งผมเพิ่งปลูกได้ 10 เดือนเต็มเมื่อ 23 พฤษภา  ช่วงมีนาถึงกลางเดือนเมษา ตัดได้บ้าง โลละ 50 บาท หลังจากนั้นหน่อป่าออกเยอะ ผมปล่อยให้ขึ้นลำ 2-4 ลำ/กอ ตัดหน่อที่ออกตามมาและหน่อที่อยู่ตำแหน่งไม่ดีออกขาย ยังได้ราคาที่ 20 บาท/กก.ครับ...
  ส่วนไผ่ดำชนิดอื่นกำลังหาสะสมครับ รวมทั้งไผ่แปลกๆ  พึ่งจะสนใจวงการไผ่และเริ่มปลูกกิมซุ่งและเลี้ยงหวานประมาณ 1 ปี หวังว่าต่อไปคงได้ห้อยท้าย ทำเนียบคนรักไผ่ด้วยครับ......

sixtycrown:
  อย่าลืม ช่วยหาพันธุืไผ่มาขายผมและเพื่อนๆด้วยนะครับ
  ผมว่าภาคเหนือยังมีเพชรดิบๆที่ไม่ได้เจียรไนย อีกมากมาย รอคนขุดหาเพชร และช่างฝีมือดีเจียรไนย ครับ

ทิดโส โม้ระเบิด:
ตื่นเต้นครับ
ท่านใดมีเยอะ โดยเฉพาะสาย nigra วานแจ้งด้วยเด้อครับ
จะเข้าปล้น 555555

ไปละ   อิอิอิ ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว