ปลูกไผ่ กันเถอะ เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ

<< < (224/1228) > >>

konpa:
สิ่งที่เหลือจากการแยกกอ...

sixtycrown:
  เป็นไผ่ monopodial สีดำไหมยังไม่ชัดนะ เก็บพันธุ์ขยายไว้อีกครับ หากมีเวลา ซูม รูปที่ 1 ดูสีต้นหน่อยครับ

konpa:
 ต้นที่มีสีดำ เท่าที่ดูจะดำเฉพาะผิว และเข้าในเนื้อนิดหน่อย ไม่ดำทั้งลำ เนื้อกลวง กอเดิมที่มีสีดำผมลงดินไว้ครับ พรุ่งนี้จะซูมให้ดูครับ ส่วนไหลที่เหลือก็ลงดิน เผื่อ งอกครับ สอบถามเจ้าของที่ปลูกลงดิน บอกว่าลำประมาณ 2-3 เซนติเมตร สูงประมาณ 2-3 เมตร
   ยั่วน้ำลายไหลครับ....  เขาว่าในสวนยังมีไผ่เหลี่ยมอีก กำลังหาทางจีบอยู่ครับ.... ผลประการใดจะรายงาน....

BBporpeang:
อ้างจาก: sixtycrown ที่ พฤษภาคม 27, 2011, 07:30:32 PM

ผมเคยเชื่อว่าคนละพันธุ์กันช่วงยังมือใหม่
     แต่พอดูหน่อ ใบ ลำ เหมือนกันครับ ระหว่าง ไจแอ้นท์กับ ปักกิ่ง เคยเขียนบอกไปหลายครั้งว่าตัวเดียวกัน โดนต่อต้าน(ด่า)จากท่านที่ขายพันธุ์ดังกล่าว (ส่วนใหญ่เป็นคนที่เอามาขายต่อไม่ใช่คนเปิดตัวครั้งแรก) ก็หลายครั้งว่าคนละตัว จึงยังไม่ฟันธง จนกว่าจะแน่ใจดีกว่าครับ ถ้าแน่ใจมากๆ โดนด่าก็เฉยๆครับ ไม่เป็นไร ผมบอกคนไปเยอะแล้วเรื่องไผ่ เชื่อก็มีบ้าง ไม่เชื่อก็มีมาก เป็นธรรมดาครับ
     คุณปลูกดูอย่างละต้นก็จะรู้ ที่สวนผมมีแล้วจึงรู้ครับ (แต่บางทีราคาเอาเรื่องเหมือนกัน)

ไผ่ปักกิ่ง ที่พี่วิกรมบอกใช่ตัวเดียวกันที่เมื่อก่อนขายกิ่งละสามพันบาทหรือเปล่าครับพี่....ขอบคุณครับ

sixtycrown:
อ้างจาก: BBporpeang ที่ พฤษภาคม 30, 2011, 09:47:55 AM

อ้างจาก: sixtycrown ที่ พฤษภาคม 27, 2011, 07:30:32 PM

ผมเคยเชื่อว่าคนละพันธุ์กันช่วงยังมือใหม่
     แต่พอดูหน่อ ใบ ลำ เหมือนกันครับ ระหว่าง ไจแอ้นท์กับ ปักกิ่ง เคยเขียนบอกไปหลายครั้งว่าตัวเดียวกัน โดนต่อต้าน(ด่า)จากท่านที่ขายพันธุ์ดังกล่าว (ส่วนใหญ่เป็นคนที่เอามาขายต่อไม่ใช่คนเปิดตัวครั้งแรก) ก็หลายครั้งว่าคนละตัว จึงยังไม่ฟันธง จนกว่าจะแน่ใจดีกว่าครับ ถ้าแน่ใจมากๆ โดนด่าก็เฉยๆครับ ไม่เป็นไร ผมบอกคนไปเยอะแล้วเรื่องไผ่ เชื่อก็มีบ้าง ไม่เชื่อก็มีมาก เป็นธรรมดาครับ
     คุณปลูกดูอย่างละต้นก็จะรู้ ที่สวนผมมีแล้วจึงรู้ครับ (แต่บางทีราคาเอาเรื่องเหมือนกัน)

ไผ่ปักกิ่ง ที่พี่วิกรมบอกใช่ตัวเดียวกันที่เมื่อก่อนขายกิ่งละสามพันบาทหรือเปล่าครับพี่....ขอบคุณครับ

เมื่อวาน มีทหารท่านหนึ่งมาจากราชบุรี มาที่สวน  เขาเล่าว่าไผ่ปักกิ่งที่ กาญจนบุรีได้ราคาที่ 800 บาทเอง ปกติผมขายที่ 1,000 บาท แต่ท่านนี้มาซื้อหลักหลายพันบาทเลยให้ไปที่ 800 บาท จำนวน 1 ต้นครับ ราคาเท่าไหร่บางทีก็แล้วแต่สวน ผมเองก็เอาแน่ไม่ได้ คนเอาไปปลูกชอบราคาที่ผมยืดหยุ่นแบบนี้ ส่วนพ่อค้ากิ่งพันธุ์ไผ่ ไม่ค่อย Happy ที่ผมลงราคา เขาว่า ราคาเสียหมด ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว