หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยใช้เครื่องสูบน้ำแบบ4จังหวะของhondaหรือยี่ห้ออื่นแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 92859 ครั้ง)
seidenf
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:53:27 AM »

ควายทองกับควายแดง ก็เจ้าเดียวกันแหละครับ ทุกอย่างเหมือนกันต่างกันแค่สี ควายทองสีเหลืองส่วนควายแดงสีแดง-ขาวเหมือนฮอนด้า
ก๊อปปี้ฮอนด้าทั้งคู่ แต่ก๊อปมาแบบไม่แป๊ะเพราะเป็นโรงงานใหญ่ต้องเลี่ยงกฏหมายสิทธบัตร
อะไหล่ที่ใช้ร่วมกับฮอนด้าไม่ได้(ใส่กันไม่ลง)คือ ลูกสูบ เสื้อสูบ แหวนลูกสูบ ข้อเหวี่ยง ก้านสูบ กัลวานา

แต่ไม่ต้องตกใจครับอะไหล่ควายทองมีขายเยอะแถมถูกกว่าฮอนด้าอีกครับ ซื้อมาใช้คุ้มอยู่แล้วไม่ต้องคิดมาก

ขอบคุณมากคะ จะได้ไปรับมาเลี้ยงดูสักหน่อย

nuay009
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 04:24:42 PM »

ผมก็เล็งๆ เครื่องสูบน้ำเอาไว้เหมือนกันครับ และอยากจะเอามาติดแก๊สด้วย ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 08:51:50 PM โดย nuay009 » บันทึกการเข้า

naichalerm
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:40:02 AM »

ยิ้ม
wisitth
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:24:58 PM »

คือผมมีเครื่องตัดหญ้าที่ใช้เข็นเป็นเครื่อง 5.5 แรงของฮอนด้าคือจะสูบน้ำออกสวนอยากถามว่าผมจะซื้อเฉพาะตัวสูบนะครับเพราะตัวเครื่องผมมีแล้ว ตัวที่สูบมันมีกี่ประเภทเขาเรียกว่าอะไรครับ
nuay009
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:19:37 PM »

คือผมมีเครื่องตัดหญ้าที่ใช้เข็นเป็นเครื่อง 5.5 แรงของฮอนด้าคือจะสูบน้ำออกสวนอยากถามว่าผมจะซื้อเฉพาะตัวสูบนะครับเพราะตัวเครื่องผมมีแล้ว ตัวที่สูบมันมีกี่ประเภทเขาเรียกว่าอะไรครับ

ถ้ามีเครื่องยนต์ 5.5 แรงอยู่แล้ว ใช้ (Self priming pump) ปั๊มแบบไล่อากาศเอง ไม่ต้องล่อน้ำ เหมาะสมที่สุดครับ
ไม่แพง ใช้ลิ่มล็อกระหว่างเพลาและปั๊มเพียงเท่านี้ก็ใช้งานได้แล้ว ไม่ต้องมีหัวกระโหลกเพื่อกันน้ำไหลกลับ
ไม่ต้องเสียเวลากรอกเพื่อล่อน้ำ ปั๊มแบบนี้เคลื่อนย้ายสะดวกใช้งานง่ายครับ

Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:46:13 AM »

ประเด็นอยู่ตรงที่ น้ำในสวนคุณที่ต้องการสูบออกมีมากแค่ไหน ต้องการสูบออกได้เร็วมากน้อยแค่ไหน

ก. ถ้าน้ำเยอะ สูบเร็วๆ ซื้อท่อพญานาคขนาด 6" มาติดเครื่องยนต์ ท่อพวกนี้สูบน้ำได้เป็นหลัก 100 ลบ.ม./ชม.ขึ้นไปครับ แต่สูบน้ำส่งขึ้นไม่ได้สูงมากนะครับ เหมาะกับงานระบายน้ำโดยเฉพาะครับ

ข. ถ้าน้ำน้อย สูบเรื่อยๆ ซื้อปั้มเพลาลอย หรือหอยโข่งแบบ Self priming มาติดครับ พวกนี้ได้ประมาณ 40 - 60 ลบ.ม./ชม.ครับ ปั้มน้ำพวกนี้สูบส่งขึ้นที่สูงได้ราวๆ 10 กว่าเมตรครับ แต่ยิ่งสูงปริมาณน้ำยิ่งลดลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 01:48:10 AM โดย Khun Noo » บันทึกการเข้า
automate
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:47:55 AM »

ผมเป็นมือใหม่มากๆเลยเรื่องการเกษตรขอถามผู้รู้หน่อยครับ หากเราจะซื้อปั๊มน้ำเพื่อต่อกับระบบน้ำหยดในไร่อ้อย โดยสูบน้ำจากบ่อผิวดินใช้งานคราวละหลาย ชม. ควรจะเลือกปั๊มแบบไหนดีครับ  บางคนว่าปั๊มเบนซิน 6.5 แรงใช้งานได้ไม่นานพอ ถ้าเป็นปั๊มดีเซลจะใช้งานได้นานกว่าไหม ขอคำชี้แนะด้วยครับ

Liked By: kiddeedee
kuk_kan
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:18:16 PM »

ผมซื้อเครื่งจีนยี่ห้อ mitsuifiji ครับ ห้าแรงครึ่งเขาติดป้ายไว้ ที่ 2900ครับ เขาบอกว่าถ้าเอาเครื่องนี้เดี๋ยวลดให้เพราะถังน้ำมันมันบุบหน่อยๆ ถ้าไม่บอกผมก็ไม่รู้ว่ามันบุบเพราะบุบน้อยมากติดว่ารูปทรงมันเป้นอย่างนั้น เขาลดให้เหลือ 2700 ผมก็บอกว่าเอา เขาบอกมาเอาตอนเย็นได้ไหมเพราะเฮียกับลูกน้องไปลงของ(ไม่มีคนลองเครื่อง) ผมก็บอกว่าเดี๋ยวจัดการเองคนขายก็ไปเอาน้ำมันเครื่องกับเบนซิลมาผมก็จัดแจงเสร็จเรียบร้อย ก็จะลองติดผมบอกว่ากี่ทีติดเนี่ยเจ๊แกก็บอกว่าไม่รู้สิ ผมบอกดึงทีละสิบบาทเจ๊แกก็หัวเราะผมก็เปิดโช๊คแล้วดึง  ทีเดียวเท่านั้นครับติดแล้วทำท่าจะดับผมก็ปิดโช๊คแล้วก็ติดเลยครับเสียงเครื่องเดินเรียบมาก (เจ๊แกยืนยิ้มหน้าบานเลย) ทุกวันนีผมก็ใช้รดน้ำเงาะมาเป็นเดือนแล้วเร่งเครื่องเต็มที่เสียงไม่มีเพี้ยนเลยครับรดทีสามชั่วโมงน้ำมันยังไม่หมดถังเลยครับ แล้วติดง่ายทุกทีครับบางครั้งใช้มือซ้ายดึงเชือกสตาทไปข้างหน้ายังติดเลยครับ

Liked By: meethai, Ekachaiyan
kiddeedee
*

คิดเอาไว้ ทำให้ได้ ใจเป็นใหญ่

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 05:05:36 PM »

+1 LIKE

ขยันทำเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก...

กำลัีงกาย กำลังความคิด กำลังใจ
tamon
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 12:59:13 PM »

อ้างจาก
sir.j

Re: ท่านใดเคยใช้เครื่องสูบน้ำแบบ4จังหวะของhondaหรือยี่ห้ออื่นแนะนำบ้างครับ
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:18:36 PM » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
+1 LIKE

--------------------------------------------------------------------------------

ผมพึ่งซื้อ honda มาเมื่อวันเสาร์นี่เอง 3 นิ้ว ราคา 8000 บาท แต่รวมอุปกรณ์ เช่นสายดูดน้ำ ต้นทาง เมตรละ 160 บาท
แล้วก็สายน้ำอีกม้วนหนึ่ง 100 เมตร ราคา 3200 บาท
รวมทั้งหมดแล้วราคารวม 13000 บาท
แต่ก็รู้สึกว่า Honda จะประหยัดน้ำมันดีนะครับ start ครั้งเดียวติด
ก็ ok นะ ตอนแรกว่าจะซื้อ ควายทอง ก็กลัวมีปัญหา เลยตัดสินใจว่า Honda แล้วกัน
วันแรก สูบไปประมาณ 4 ชั่วโมง น้ำมันหมดถังพอดี ก็เลยเก็บครับ แล้วยังไม่ได้ลองอีกเลย

ปั๊มฮอนด้า 3 นิ้วรุ่นเดียวกัน แต่ของผมติดแก๊ส  รดน้ำ 5 ชั่วโมง หมดแก๊สไป 3 กก. แก๊สกก. ละ 20 บาท รวมหมดค่าแก๊ส 60 บาท  ครั้งล่าสุด รด 8 ชั่วโมง  หมดแก๊สไป 4 กก.กว่าๆ  ใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล 91 แค่ตอนสตาร์ทติดเครื่องเท่นั้นเอง  ยังไม่เคยใช้น้ำมันต่ลอดซักทีครับ

Liked By: eight, vigo74, Ekachaiyan
farmer is future
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:19:15 AM »

ผมซื้อเครื่งจีนยี่ห้อ mitsuifiji ครับ ห้าแรงครึ่งเขาติดป้ายไว้ ที่ 2900ครับ เขาบอกว่าถ้าเอาเครื่องนี้เดี๋ยวลดให้เพราะถังน้ำมันมันบุบหน่อยๆ ถ้าไม่บอกผมก็ไม่รู้ว่ามันบุบเพราะบุบน้อยมากติดว่ารูปทรงมันเป้นอย่างนั้น เขาลดให้เหลือ 2700 ผมก็บอกว่าเอา เขาบอกมาเอาตอนเย็นได้ไหมเพราะเฮียกับลูกน้องไปลงของ(ไม่มีคนลองเครื่อง) ผมก็บอกว่าเดี๋ยวจัดการเองคนขายก็ไปเอาน้ำมันเครื่องกับเบนซิลมาผมก็จัดแจงเสร็จเรียบร้อย ก็จะลองติดผมบอกว่ากี่ทีติดเนี่ยเจ๊แกก็บอกว่าไม่รู้สิ ผมบอกดึงทีละสิบบาทเจ๊แกก็หัวเราะผมก็เปิดโช๊คแล้วดึง  ทีเดียวเท่านั้นครับติดแล้วทำท่าจะดับผมก็ปิดโช๊คแล้วก็ติดเลยครับเสียงเครื่องเดินเรียบมาก (เจ๊แกยืนยิ้มหน้าบานเลย) ทุกวันนีผมก็ใช้รดน้ำเงาะมาเป็นเดือนแล้วเร่งเครื่องเต็มที่เสียงไม่มีเพี้ยนเลยครับรดทีสามชั่วโมงน้ำมันยังไม่หมดถังเลยครับ แล้วติดง่ายทุกทีครับบางครั้งใช้มือซ้ายดึงเชือกสตาทไปข้างหน้ายังติดเลยครับ

น่าสนใจนะครับ
surin2550
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:57:31 AM »

5 ไร่ จะติดสปริงเกอร์  ใช้เครื่องสูบน้ำอะไรดีครับ เอากี่นิ้วดี
sasawalertsak
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 06:54:56 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม........ของผมใช้ยี่ห้อแพลนติมั่นหรือว่ายี่ห้ออะไรจำไม่ได้แล้วราคา 4200 ดูระยะความลึกเทียบกับตัวผมดูล่ะกันครับผมสูง....170 cm.แรงดูดและแรงส่งแรงมากเลยครับผมซื้อแถวรังสิตแต่ต้องหาหลายๆร้านนะครับเพราะผมเจอบางร้านบอก 5500 เลยอ่ะ

ยืมรูปแอบถ่ายของคุณตุ๊กมาลงอ่ะครับ...........ไม่ระบุที่มาที่ไปของรูปเด๊วโดนฟ้องเรื่องลิขสิทธิ์อ่ะ........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
CHaiwatHD
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:50:33 PM »

เมื่อวาน ไปซื้อมาแล้วครับ  เครื่องสูบน้ำ  HONDA รุ่น WB20XT
แต่ยังไม่ได้ใช้งาน  ถ้า ฝนไม่ตกภายใน อาทิตย์  คงต้องใช้เครื่อง สูบน้ำแล้ว ครับ

ราคา ซื้อจาก Gobal   7,679  บาท  ถ้าเป็นรุ่น WB30XT   ราคาเกิน กันอยู่ 1,100 บาท ครับ
เป็น รุ่น Made in Thailand  ครับ

ผลการใช้เป็นอย่างไรแล้ว จะนำมาแชร์ ประสบการณ์ ให้ชม กันนะครับ ( จะทำเป็น Clip เล็กๆ มาด้วย)

ยิ้ม

Liked By: vigo74, Ekachaiyan

กรรณ
arakc@scg.co.th
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 06:33:30 PM »

พี่ๆครับ ผมไปดูที่  เอสโป้ สระบุรี เครื่องสูบน้ำ 6.5 แรงยี้ห้อ sakari  รุ่น BX650DI  ราคา 4690 บาท
ไม่รู้ว่า พี่ท่านใด เคยลองใช้บ้าง  อ่านๆดู มีแต่ควายทอง   กับ mitsuifiji  ช่วยวิจารณ์ ด้วยครับ
สระบุรี  ผมหาควายทอง ไม่เจอครับ
wee6
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 04:26:03 PM »

ยิ้ม เข้ามาดูข้อมูลปั้มน้ำ ยิงฟันยิ้ม หัวใจสำคัญเลยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์