หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยใช้เครื่องสูบน้ำแบบ4จังหวะของhondaหรือยี่ห้ออื่นแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 92858 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:36:03 AM »

เครื่องสูบน้ำควายทองของคุณชาวนาผลิตโดย เจียลี่อินดัสทรี่ ซึ่งเป็นกลุ่มบริษัทอุตสาหกรรมเหล็กยักใหญ่ของจีน
ต่างจากสินค้าจีนหลายยี่ห้อที่ผลิตจากโรงงานห้องแถว คุณชาวนาลองกลับไปดูรอยเชื่อมของเหล็กที่เป็นโครงสีดำจะเห็นว่ารอยเชื่อมมีความเรียบสม่ำเสมอมีลักษณะเหมือนเหรียญกลมๆวางซ้อนๆกันเนื่องจากโรงงานใหญ่ๆจะใช้โรบอทเชื่อมไม่ได้ใช้คนคุณภาพจะดีกว่า

ลืมบอกว่า  ควายทอง  เป็นเครื่องยนต์ของไทยผลิตครับ   รูดซิบปาก

ไม่ทราบว่าคูณชาวนา ความทองนี้ดูดน้ำได้ลึกแค่ไหนครับแล้วลากสายรดน้ำได้หรือเปล่าครับ ดูดเข้า 3 นิ้วออกกี่นิ้วครับ
ขอบคุณครับ

ท่านอื่นๆมีแนะนำอีกหือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ปั๊มของคุณชาวนาเป็นแบบ self priming ซึ่งสามารถดูดน้ำขึ้นมาเองได้โดยไม่ต้องล่อน้ำแต่ต้องเติมน้ำเล็กน้อยเพื่อสร้างสูญญากาศและไม่จำเป็นต้องใช้หัวกะโหลกที่ปลายท่อดูดใช้แค่ท่อเปล่าๆก็สามารถดูดน้ำได้ปั๊มรุ่นนี้สามารถสูบน้ำได้นาทีละ1คิวและสามารถดูดน้ำได้ลึกถึง8เมตรส่งน้ำได้สูงถึง20เมตร แต่ปั๊มรุ่นนี้สามารถทำให้ดูดน้ำได้ลึกกว่า8เมตรแต่จะต้องมีการล่อน้ำโดยการใส่หัวกะโหลก(ฟุตวาล์ว)ที่ปลายท่อดูดและถอดลิ้นกันไหลกลับที่เรือนปั๊มออก

ภาพนี้เป็นเครื่องยี่ห้อ TAYO เป็นเครื่องcopy ฮอนด้าเหมือนกันแต่ได้มีการแก้ไขตัวเรือนปั๊มให้ใหญ่กว่าของฮอนด้าผมเคยทดลองสูบน้ำแข่งกับของฮอนด้าปรากฏว่าTAYOทิ้งห่างHONDAอย่างชัดเจน

รบกวนคุณชาวนา ตอบด้วยครับ แล้วปั้มยี่ห้อควายทองอ่ะ ถ้าผมจะมาต่อรดน้ำเป็นแบบสปริง ผมจะต้องต่อลด
ขนาดท่อลงมาหรือเปล่าครับผมกะจะใช้ตัว 2 นิ้วครับ ต่อเข้ากับท่อ PE 20 มิล ยังแนะนำด้วยครับ หรือมีท่าน
อื่นเคยทำช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปั๊มควายทองขนาด2นิ้วก็มีครับไม่จำเป็นต้องไปต่อข้อลดราคาถูกกว่า3นิ้วเกือบพันบาท จ่ายน้ำได้600ลิตร/นาที ดูดน้ำลึก8เมตรส่งสูง20เมตรเหมือนกับ3นิ้วแต่ใช้เครื่องยนต์5.5แรงม้า

ใช่ครับ  ปั๊มชนิดนี้เป็น self priming  แค่เติมน้ำล่อลงไปในปั๊มเล็กน้อยเท่านั้น  เร่งเครื่องนิดหน่อยปั๊มจะสร้างสูญญกาศดูดน้ำขึ้นมาให้เราเอง ครับ 

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแชร์กันครับ  ยิ้มเท่ห์

nong2520
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:38:58 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ ยิงฟันยิ้ม
ลุงจิ๊
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 07:45:25 AM »

เครื่องยนต์ 6.5 แรงม้า, 4 จังหวะ  ยี่ห้อควายทอง  ติดปั๊ม 3 นิ้ว  ราคา 5,500 บาท  ผมว่าคุ้มนะ  เครื่องยนต์สตาร์ทติดง่าย  เสียงนิ่ม  และน้ำแรงดีมากๆ ครับ  ผมเรียกเครื่องสูบน้ำผมว่า "คาราบาว"  ยิ้มกว้างๆ

ฮอนด้า  ผมว่าราคาแพงเกินไป  ในขณะที่กำลังเครื่องยนต์แค่ 5.5  ปั๊ม 3 นิ้ว  ราคา 7500-8500 พัน   สำหรับควายทองหลังจากที่ได้ทดลองใช้หลายเดือนผมมีความพอใจในระดับสูง  ... เครื่องยนสตาร์ทติดง่าย  แม้จะไม่ได้ใช้งานมาแล้ว 2-3 เดือน  ยังสตาร์ทติดภายในไม่เกิน 2 ครั้งครับ  ส่วนราคาก็เบากระเป๋าไปเยอะเช่นกัน

รบกวนสอบถามครับว่าน้ำมันเต็มถังนำมาสูบน้ำนี่ระยะเวลาได้นานสักเท่าไรครับ....แล้วไม่รู้ว่าที่อุทัยธานีจะมีขายไหมครับนี่...แล้วน้ำหนักตัวนี้จะหนักสักประมาณกี่กิโลครับไกล้เยงกับปุ๋ยลูกนึงรึเปล่า

ID Line jcwbuthai
un2518
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:47:46 AM »

กำลังหาอยู่เหมือนกันครับ หาไปหามา มาเจอจนได้ ลุงๆ หลายๆ ท่าน ชำนาญจริงๆ จะติดตามอ่านข้อมูลต่อครับ เพราะสำหรับผมแล้ว การซื้อแต่ละครั้ง มันเหมือนประวัติศาสตร์จริงๆ แบบว่า ต้องคุ้มสุดๆ เพราะทุ่มหมดทั้งเนื้อทั้งตัวเลยแหละ อิ อิ

ประการหนึ่งในความเห็นผมเกี่ยวกับเครื่องพวกนี้ คือ อะไหล่ ผมซื้อเครื่องปั่นไฟไปใช้บนเขา แบบตัวเล็กสุดอ่ะครับ ตัวชักสตาร์ทหัก (ไม่รู้เขาเรียกไอ้ตัวนี้ว่าอะไร) ไปซ่อมที่ร้านทั่วไป หาอะไหล่ไม่ได้ในท้องถิ่น ต้องไปหาซื้อตามจุดใหญ่ๆ หรือไม่เช่นนั้น ก็ต้องถือตัวนั้นมาหาซื้อที่คลองถมจุดซื้อ ผมคิดว่า ตรงจุดนี้นี่เองที่ทำให้เครื่องบางเครื่องในไทยตีตลาดดีกว่าเครื่องจากจีนและใต้หวัน คือ หาอะไหล่ง่าย

จากการอ่านข้อมูลที่ลุงๆ ให้ความรู้อยู่นี้ ยี่ห้อ "ควายทอง" ผมเห็นว่า ตีตลาดไปมากในชนบท คิดว่า ถ้าเลือกใช้ อะไหล่คงพอหาได้เมื่อเวลาจะต้องซ่อม ก็น่าพิจารณาครับ ราคาไม่สูงด้วย นึกถึงปัญหาที่ผมว่าเรื่องอะไหล่ ก็คงจะง่ายขึ้น เพราะเริ่มตีตลาดเข้าชนบทมากขึ้นแล้ว

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 02:05:50 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

un2518
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:21:52 AM »

เพิ่มเติมเกี่ยวกับประเด็นด้านบนครับ

ผมเข้าไปดูเว็บเกี่ยวกับตัวแทนจำหน่ายในทั่วประเทศของ "ควายทอง" แล้ว http://kwaithong.com/dealer100.html ก็โอเคครับ ในส่วนของบ้านผมถือว่า ครอบคลุมครับ

ประเด็นเรื่องหาอะไหล่ยากคงหมดไป ถ้าหากใครจะตัดสินใจใช้

tavid
Moderator
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:51:38 AM »

คุณun2518เข้าใจผิดแล้วครับ เครื่องมือเกษตรจากเมืองจีนที่มีขายอยู่ในบ้านเราไม่ว่าจะเป็นควายทองหรือยี่ห้ออื่นๆล้วนก๊อปปี้จากของแท้ยี่ห้อดังๆที่ได้รับความนิยมแล้วทั้งนั้นครับจีนไม่ได้ไปทำการวิจัยใหม่เลย เพราะเขารู้ว่าเครื่องมือพวกนี้ได้รับการทดสอบการใช้งานมานับ10ปีจนได้รับการยอมรับกันทั่วไปเขาจึงก๊อปออกมาขาย สังเกตุดูจีนจะไม่ก๊อปสินค้าที่ไม่ได้รับความนิยม
 อย่างควายทองรุ่นนี้ก็ก๊อปฮอนด้าเวลาหาอะไหล่ก็ไปซื้อของฮอนด้าก็ได้ อะไหล่ใช้กันได้หมดแหละ หรือแม้แต่เครื่องตัดหญ้ามากีต้ากับโรบิ้นก็ใช้อะไหล่ตัวเดียวกันเพราะเขาผลิตมาจากโรงงานเดียวกัน
 และที่คุณun2518บอกว่าได้ซื้อเครื่องปั่นไปใช้ ผมต่อให้คุณซื้อยี่ห้อยอดนิยมอย่างฮอนด้า แต่ถ้าแถวบ้านคุณไม่มีใครใช้เครื่องปั่นไฟรุ่นนี้คุณก็ไม่มีทางหาอะไหล่ได้ครับ ยกตัวอย่างถ้าคุณขับรถเปอร์โยอยู่ประเทศฝรั่งเศษคุณจะหาอะไหล่ได้ง่ายกว่ารถโตโยต้าเสียอีก

Liked By: somjade, boyeg6, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 09:58:21 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
un2518
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:23:43 AM »

ขอบคุณครับคุณ tavid ที่ช่วยให้ความรู้เรื่องนี้เพิ่มเติม

Liked By: boyeg6

thw
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:07:29 PM »

ยังไม่เห็นใครพูดถึงปั๊มนํ้าที่เอามาพ่วงกับเครื่องยนต์เลยครับ (หรือผมจะหาไม่เจอก็ไม่รู้)

ผมกำลังหาข้อมูลปั๊มนํ้าแบบนี้อยู่ครับ

คือผมมีที่ประมาณ  5 ไร่ ห่างจากแม่นํ้าประมาณ 300 เมตร (วัดจากแผนที่ google map)

ถ้าใช้ปั๊มนํ้า(2 หรือ 3 นิ้ว)แบบที่เอามาพ่วงกับเครื่องยนต์รถใถ (คูโบต้า 9 หรือ 10 แรงนี่แหละ)
จะใช้ปั๊มแบบใหนครับ ถ้าดีก็สูบจะมาทำนาปรังด้วยครับ

ระยะจากนํ้าในแม่นํ้า(หน้าแล้ง) มาหาจุดที่จะวางปั๊ม ประมาณ 25 เมตร (ตรงจุดหักของเส้นสีนํ้าเงินคือจุดที่จะวางปั๊ม)
(ถ้าวัดตามแนวดิ่ง จากระดับนํ้าในแม่นํ้า(หน้าแล้ง) ถึงระดับที่จะวางปั๊ม ประมาณ 8-10 เมตร)

จากจุดที่จะวางปั๊ม มาถึงแท๊งเก็บนํ้า ประมาณ 260 เมตร(วัดจากแผนที่ google map)

สอบถามท่านทีรู้หน่อยครับ

อยากทราบว่า ผมต้องเลือกปั๊มแบบใหนครับ

ดูตามรูปครับ

ตอนนี้ นํ้ากำลังขึ้นมาถึงประมาณหัวลูกศรสีเหลืองครับ ลุ้นอยู่ว่าปีนี้จะท่วมถึงใหน

โซนด้านบน(ของรูป)ผมว่าจะปลูกไผ่กิมซุงหลังนํ้าลด ดีมั๊ยครับ

ได้ยินว่าไผ่ชนิดนึ้ ถ้าโตแล้วจะทนนํ้าท่วมได้ ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ

(บางปีท่วมประมาณ 10 ว้น ท่วมมาเลยโซนนี้หน่อยนึง แต่บางปีก็ไม่ท่วมเลย)
(ถ้าข้ามแม่นํ้าไปประมาณ 3-4 กม. จะเป็นสวนของคุณ Mr.Ice สมาชิกเ็ว็บเกษตรพอเพียง อีกท่านนึงครับ)

ส่วนโซนด้านล่าง(ของรูป) จะขุดบ่อ แบ่งปลูกไม้ผล และทำนาครับ (โซนนี้จะสูง แล้วลาดตํ่าลงไปหาโซนที่จะปลูกไผ่)

ในรูปจะเห็นมีคลองส่งนํ้าด้วย (สูบจากแม่นํ้ามาปล่อยให้ใหลไปตามคลอง)
แต่เจ้าของที่นาที่ติดกับคลองปูน เขายอมแค่ให้ขุดเป็นคลองดินเล็กๆเอง

ถ้าเราซื้อนํ้า(ชม. ละ 80 บาท) นํ้าก็จะใหลล้นลงนาเขาเป็นครึ่งต่อครึ่งเลยล่ะ ผมเลยไม่อยากหวังนํ้าทางนี้

แต่ผมคิดจะขุดบ่อไว้ดักนํ้า ที่ซึมมาจากที่นาของเขาอีกที เพราะยังไงมันก็ซึมลงแม่นํ้าอยู่แล้ว

สิ้นเดือนนี้ ผมก็จะย้ายกลับบ้านแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 10:18:05 PM โดย thw » บันทึกการเข้า
avc4000
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:19:43 PM »

หาซื้อเครื่องhondaมือสองของแท้ราคาถูกได้ที่ไหนครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
Farm suk
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:17:22 PM »

ผมไปได้ ควายทอง มาเลี้ยง 1 ตัวครับเมื่อ 4-5 วันก่อน เครื่อง 5.5 ติดปั้ม 2 นิ้ว ราคา 4500 บาท แรงดีมากนะผมว่า ผมสูบจากห้วย ดันขึ้นที่สูงประมาณ  5 เมตร แล้วส่งน้ำออกไป ประมาณ 400 เมตร ผ่านฉลุยครับ  แต่ไม่รู้จะฉลุยได้กี่วัน  ยิงฟันยิ้ม อันนี้ต้องดูยาวๆ ยิงฟันยิ้ม
avc4000
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:17:21 PM »

ระหว่าง ควายทองใหม่แกะกล่อง 4500 กับ honda แท้มือสอง 4000 ใช้งานได้
เพื่อนคิดเห็นเป็นยังไง  โกรธ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
kaset ks.
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:40:50 AM »

เครื่องควายทองสามารถดูดน้ำบาดาลลึกประมาณ  7  เมตรได้ไหมครับ

บ่อขนาด  4  นิ้ว
jamkang
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:22:51 PM »

พี่ครับที่เห็นในรูปปํีมน้ำควายทองถ้าซื้อตามท้องตลาดราคาเท่าไรครับ พอดีผมอยู่โคราชอยากได้
ปั๊มสูบน้ำเข้านาครับช่วยตอบผมหน่อยนะครับ ร้องไห้ ร้องไห้
enable
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:41:56 AM »

4500 - 5500  แต่สารคาม 4500 grobal

Liked By: vigo74
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 10:42:22 AM »

ปกติปั้ม 3 นิ้วเครือง 5.5 ก็พอครับ 6.5 มันกินน้ำมัน   

ผมใช้เครื่งอ 6.5 มาตัดหญ้ากินน้ำมันสุดๆ   เทียบกัน 5.5 แรงแล้วตัวนี้ประหยัดกว่าครับ

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 01:20:00 PM »

Home pro กับ Globol เดินดูได้แต่อย่าไปซื้อแพงกว่าข้างนอก(ร้านใหญ่ๆ)มาก
ควายทอง ร้านใหญ่ๆ ขายส่ง ไปถามมาเมื่อวาน 3800 เท่านั้นแหละ 5.5 แรงนี่แหละ 3นิ้ว
อ้อเมื่อวานไปเดิน Homepro ไปดูแท่นไฟเบอร์ตัดเหล็กมากีต้า 2414 NB 14 นิ้ว ถามราคา 6100 บาท
ร้านข้างนอกเดียวกัน ขาย 4990 บาท ไปถามควายทอง 3800 บาท ไปถาม Honda 8300 บาท
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์