หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยใช้เครื่องสูบน้ำแบบ4จังหวะของhondaหรือยี่ห้ออื่นแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 92704 ครั้ง)
nong2520
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:32:59 AM »

ท่านใดเคยใช้เครื่องสูบน้ำแบบ4จังหวะของhondaหรือยี่ห้ออื่นแนะนำบ้างครับ พอดีอยากได้ซักเครื่องไว้สูบน้ำเข้านา
และข้าวโพดครับหรือจะเป็นของมือ 2 ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:44:20 AM »

เครื่องยนต์ 6.5 แรงม้า, 4 จังหวะ  ยี่ห้อควายทอง  ติดปั๊ม 3 นิ้ว  ราคา 5,500 บาท  ผมว่าคุ้มนะ  เครื่องยนต์สตาร์ทติดง่าย  เสียงนิ่ม  และน้ำแรงดีมากๆ ครับ  ผมเรียกเครื่องสูบน้ำผมว่า "คาราบาว"  ยิ้มกว้างๆ

ฮอนด้า  ผมว่าราคาแพงเกินไป  ในขณะที่กำลังเครื่องยนต์แค่ 5.5  ปั๊ม 3 นิ้ว  ราคา 7500-8500 พัน   สำหรับควายทองหลังจากที่ได้ทดลองใช้หลายเดือนผมมีความพอใจในระดับสูง  ... เครื่องยนสตาร์ทติดง่าย  แม้จะไม่ได้ใช้งานมาแล้ว 2-3 เดือน  ยังสตาร์ทติดภายในไม่เกิน 2 ครั้งครับ  ส่วนราคาก็เบากระเป๋าไปเยอะเช่นกัน
pomdotcom
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:51:17 AM »

ผมก็ใช้เครื่องจีนเหมือนกันครับ ยี่ห้อไทเกอร์ และ blue1 ราคาคุ้มค่าครับ
chuchart
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:57:34 AM »

มานั่งดู ผู้ใช้ อยากจะซื้อ วันก่อนไปคลองถม มีปั้ม 3 นิ้ว ราคา ตั้งแต่ 4,200 ถึง 5,500 บาท ยังไม่ได้สอบถามรายละเอียด แต่อยากจะซื้อแล้วครับดูจากผู้รู้ แต่อยากขอประสบการณ์การซ่อมสำหรับคนที่ซื้อมาแล้วซ่อม กินน้ำมันเท่าไร กับระยะเวลาครับ แลบลิ้น
ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:58:12 AM »

คนขายว่า  ควายทอง  เป็นเครื่องยนต์ของไทยผลิตครับ   รูดซิบปาก  และผมก็ซื้อที่ห้างโกบอลเฮ้าส์   ตอนไปผมไม่ได้ชอบเครื่องควายทองนะ  แต่ดันไปชอบเครื่องของไต้หวัน  ยี่ห้อซันซิน (สีแดง) อะัไรนี่แหละ ... เลยให้พนักงานลองเครื่องนั้นก่อน  พนักงานขายก็มากันหลายคนมีแต่ผู้ชายทั้งนั้น  ... คราวนี้เค้าก็ท้าพนันกันว่า ... จะสตาร์ทติดภายในกี่ครั้ง ... อ่ะ .. บางคนบอก 10  บางคนบอก 15  ... ผลปรากฎว่า  สตาร์ทไปแล้วเกือบ 20 ครั้งเครื่องก็ยังไม่ติด ...

พนักงานอีกคนเลยบอกผมว่า  พี่ไม่ลองเครื่องควายทองบ้างหรอ  ของไทยผลิตครับ ? เอาล่ะสิ... ขึ้นชื่อว่าไทยผลิต คุณภาพก็รู้กันว่าไม่เท่าไหร่ ... เลยตอบไปว่า "งั้นเอามาลองดู" ... การพนันเกิดขึ้นอีกครั้ง  ... คราวนี้พนักงานเล่นเหมือนเดิม... จะสตาร์ทติดภายในกี่ครั้ง ... คราวนี้จำนวนครั้งลดลงมาเหลือแค่ 5 กับ 10  ... หลังจากเิติมน้ำมันเครื่องเล็กน้อย  เติมน้ำมันเชื้อเพลิงลงถัง  เปิดสวิตซ์  เปิดโช้ค  เร่งเครื่อง ....... เชื่อมั๊ยครับว่า  เครื่องใหม่ๆ แกะกล่อง  เขาสตาร์ทกันแค่ 5 ครั้ง!!!  ในขณะที่เครื่องยนต์ตัวที่ผมชอบ 20 ครั้งยังไม่มีวี่แววว่าจะติดเลย  แถมเสียงเครื่องยนต์ 4 จังหวะก็นิ่มกว่าตัวที่เราตั้งใจจะซื้อ ...  เอ๊า ... ตกลงเอาเครื่องนี้แหละไอ้น้อง  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเครื่อง ฮอนด้า  ผมจะไม่ชายตาไปมองมันหรอกครับ  แพงโอเวอร์เกินไป คุณภาพก็ไม่ได้ต่างกันมาก  โกรธ

มีอีกยี่ห้อนึงนะ  ผมไม่อยากแนะนำให้ซื้อ  พอดีไปซ่อมมอเตอร์ไซด์  เห็นชาวบ้านเอาเครื่องสูบน้ำ ยี่ห้อ คูโบต้า  มาให้ที่ร้านซ่อมให้  บอกว่าเพิ่งซื้อมาสูบน้ำได้แค่ครั้งเดียว  น้ำมันก็คาบูเรเตอร์ก็รั่วแบบไม่ทราบสาเหตุ  เอาไปที่ศูนย์ฯ  ก็บอกว่าเครื่องยังดี  แต่เอามาสูบน้ำอาการก็ยังไม่หาย  เอ๊ะ.. ยังไงเนี่ย ... เพิ่งจะซื้อมาแท้ๆ ศูนย์ก็ยังไม่รับเปลี่ยนใหม่ให้เลย  ราคา 11,100 บาทโน่นแน่ะ  เครื่องยนต์ แค่ 6.5 แรง 

สรุปว่ามันจะขายยี่ห้อ  หรือขายคุณภาพกันแน่  ที่เล่ามาอยากให้คนที่ต้องการซื้อได้อ่านเป็นข้ึอคิดครับ
  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2010, 04:21:36 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
nong2520
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 12:04:49 PM »

ลืมบอกว่า  ควายทอง  เป็นเครื่องยนต์ของไทยผลิตครับ   รูดซิบปาก
ไม่ทราบว่าคูณชาวนา ความทองนี้ดูดน้ำได้ลึกแค่ไหนครับแล้วลากสายรดน้ำได้หรือเปล่าครับ ดูดเข้า 3 นิ้วออกกี่นิ้วครับ
ขอบคุณครับ

ท่านอื่นๆมีแนะนำอีกหือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 12:14:48 PM »

ลืมบอกว่า  ควายทอง  เป็นเครื่องยนต์ของไทยผลิตครับ   รูดซิบปาก
ไม่ทราบว่าคูณชาวนา ความทองนี้ดูดน้ำได้ลึกแค่ไหนครับแล้วลากสายรดน้ำได้หรือเปล่าครับ ดูดเข้า 3 นิ้วออกกี่นิ้วครับ
ขอบคุณครับ

ท่านอื่นๆมีแนะนำอีกหือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ที่เห็นในภาพ  ผมดูดลึกประมาณ 3 เมตร  สายดูดยาว 4 เมตร    น้ำออก  3 นิ้ว,  น้ำเข้า 3 นิ้ว  แต่ลึกกว่านี้ผมว่ายังสบายครับ
nong2520
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 11:22:01 PM »

แล้วถ้าผมจะซื้อปั้มน้ำแบบเพลาลอยมาใช้กับรถไถเดินตามของผมจะประหยัดค่าใช้จ่ายลงไหมครับ และมีท่านใดเคยใช้
ตัวไหนราคาประมาณเท่าไหร่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
pungpong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:22:51 PM »

แปลว่าเอาของจีน OEM มาแปะตราตัวเอง
ชาวนา™

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 04:22:23 PM »

เครื่องยนต์ควายทองผลิตในประเทศจีนนะครับ บริษัทเจียลี่เป็นผู้ผลิต
ถ้าต้องการผลิตในไทย ตอนนี้ที่ผมเห็นก็มีแต่ Honda นี่แหละครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ 
toi2000
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 12:10:27 AM »

เครื่องยนต์ 6.5 แรงม้า, 4 จังหวะ  ยี่ห้อควายทอง  ติดปั๊ม 3 นิ้ว  ราคา 5,500 บาท  ราคานี้รวมทั้งปั๊มและท่อดูดท่อส่งด้วยหรือเปล่าครับ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกรวมเบ็ดเสร็จตกทั้งหมดเท่าไรครับ 
ชาวนา™

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 09:58:37 AM »

เครื่องยนต์ 6.5 แรงม้า, 4 จังหวะ  ยี่ห้อควายทอง  ติดปั๊ม 3 นิ้ว  ราคา 5,500 บาท  ราคานี้รวมทั้งปั๊มและท่อดูดท่อส่งด้วยหรือเปล่าครับ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกรวมเบ็ดเสร็จตกทั้งหมดเท่าไรครับ 

ไม่รวมครับ  ท่อดูด - ท่อส่ง  ซื้อแยกต่างหาก  ราคาขึ้นอยู่กับความยาวและชนิดของสายครับ
nong2520
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 11:47:26 AM »

รบกวนคุณชาวนา ตอบด้วยครับ แล้วปั้มยี่ห้อควายทองอ่ะ ถ้าผมจะมาต่อรดน้ำเป็นแบบสปริง ผมจะต้องต่อลด
ขนาดท่อลงมาหรือเปล่าครับผมกะจะใช้ตัว 2 นิ้วครับ ต่อเข้ากับท่อ PE 20 มิล ยังแนะนำด้วยครับ หรือมีท่าน
อื่นเคยทำช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
toi2000
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:13:06 PM »

ผมเอาของเก่ามาทำครับ
พอไปได้ๆ
ขอโทษครับ เอาอะไรมาทำ ทำอะไรครับ ขอชมภาพบ้างครับ  ผมมีบ่อสองบ่อ ลึก 5 เมตร คิดจะเลี้ยงปลา แต่ยังหาเครื่องยนต์ระบยดูดน้ำไม่ได้  ความคิดผมคือต้องการสะดวกและเบาแรงที่สุด ไม่ต้องแบกไม่ต้องหาม ทำคนเดียวอายุก็มากแล้ว  อยากได้แบบติดตั้งบนรถเข็นหรือรถขับ  ท่านใดมีใช้หรือมีรูปโชว์ ขอชมหน่อยครับ  ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้นะครับ เห็นพูดเรื่องปั๊มน้ำก็เลยขอแจมด้วยครับ

Liked By: vigo74
ชาวนา™

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 09:19:58 AM »

รบกวนคุณชาวนา ตอบด้วยครับ แล้วปั้มยี่ห้อควายทองอ่ะ ถ้าผมจะมาต่อรดน้ำเป็นแบบสปริง ผมจะต้องต่อลด
ขนาดท่อลงมาหรือเปล่าครับผมกะจะใช้ตัว 2 นิ้วครับ ต่อเข้ากับท่อ PE 20 มิล ยังแนะนำด้วยครับ หรือมีท่าน
อื่นเคยทำช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ความจริงที่ตัวปั๊ม  จะระบุตัวเลขเกี่ยวกับการไหล  แรงดัน  และอื่นๆ  ซึ่งปั๊ม 2 นิ้วจะระบุเป็นค่าเฉพาะ  ผมเองก็ไม่เคยนำมาติดสปริงเกอร์  แต่เข้าใจว่า  ต้องเอาค่าของปั๊ม  ไปหารกับค่าของสปริงเกอร์แต่ละตัว  ก็จะได้เท่ากับจำนวนหัวสปริงเกอร์ที่ต้องติด

สำหรับขนาดของท่อ  ควรลดขนาดท่อส่งลงเพื่อแรงดันน้ำจะได้เพิ่มขึ้น  แต่ขนาดท่อที่ลดลงอาจเป็นที่ระยะ 5 เมตรต่อจากตัวปั๊มครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:32:55 AM »

เครื่องสูบน้ำควายทองของคุณชาวนาผลิตโดย เจียลี่อินดัสทรี่ ซึ่งเป็นกลุ่มบริษัทอุตสาหกรรมเหล็กยักใหญ่ของจีน
ต่างจากสินค้าจีนหลายยี่ห้อที่ผลิตจากโรงงานห้องแถว คุณชาวนาลองกลับไปดูรอยเชื่อมของเหล็กที่เป็นโครงสีดำจะเห็นว่ารอยเชื่อมมีความเรียบสม่ำเสมอมีลักษณะเหมือนเหรียญกลมๆวางซ้อนๆกันเนื่องจากโรงงานใหญ่ๆจะใช้โรบอทเชื่อมไม่ได้ใช้คนคุณภาพจะดีกว่า

ขอบคุณครับ

ปั๊มของคุณชาวนาเป็นแบบ self priming ซึ่งสามารถดูดน้ำขึ้นมาเองได้โดยไม่ต้องล่อน้ำแต่ต้องเติมน้ำเล็กน้อยเพื่อสร้างสูญญากาศและไม่จำเป็นต้องใช้หัวกะโหลกที่ปลายท่อดูดใช้แค่ท่อเปล่าๆก็สามารถดูดน้ำได้ปั๊มรุ่นนี้สามารถสูบน้ำได้นาทีละ1คิวและสามารถดูดน้ำได้ลึกถึง8เมตรส่งน้ำได้สูงถึง20เมตร แต่ปั๊มรุ่นนี้สามารถทำให้ดูดน้ำได้ลึกกว่า8เมตรแต่จะต้องมีการล่อน้ำโดยการใส่หัวกะโหลก(ฟุตวาล์ว)ที่ปลายท่อดูดและถอดลิ้นกันไหลกลับที่เรือนปั๊มออก

ภาพนี้เป็นเครื่องยี่ห้อ TAYO เป็นเครื่องcopy ฮอนด้าเหมือนกันแต่ได้มีการแก้ไขตัวเรือนปั๊มให้ใหญ่กว่าของฮอนด้าผมเคยทดลองสูบน้ำแข่งกับของฮอนด้าปรากฏว่าTAYOทิ้งห่างHONDAอย่างชัดเจน

ปั๊มควายทองขนาด2นิ้วก็มีครับไม่จำเป็นต้องไปต่อข้อลดราคาถูกกว่า3นิ้วเกือบพันบาท จ่ายน้ำได้600ลิตร/นาที ดูดน้ำลึก8เมตรส่งสูง20เมตรเหมือนกับ3นิ้วแต่ใช้เครื่องยนต์5.5แรงม้า

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์