หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการปลูกกาแฟ สายพันธุ์ที่เหมาะภาคตะวันออกเฉียงเหนือ  (อ่าน 62801 ครั้ง)
Phentasang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:19:10 AM »

เรื่องกาแฟผมสนใจอยากจะปลูกและทดลองปลูกมาตั้งแต่ปี 2540 แต่พอลองปลูกแล้วไม่ติดลูกผมเลยล้มเลิกไปตัดต้นทิ้งหมดเลย  โกรธ แต่พอมาได้ยินข่าวเรื่องกาแฟที่ภาคอีสานก้อเลยสนใจอีกครั้ง ด้วยความที่ว่าอยากจะมีสวนกาแฟกับเขาเหมือนกัน ไม่ต้องไปหาซื้อที่ปลูกไกลๆถึงปักษ์ไต้ เหมือนลุงที่ไปซื้อที่ปลูกที่สุราษ สมาชิกท่านใดที่พอมีข้อมูลว่าที่ภาคอีสานตอนกลางและล่าง สามารถปลูกกาแฟพันธุ์ใหนได้ผล รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าไช้พันธุ์ อะไร แล้วเขาเขาปลูก หรือดูแลรักษากันแบบใหน อยากจะผันตัวเองจากการทำนาแระ กะว่าจะทำนาแค่พอกินเท่านั้น เพราะว่าทำไปก้อทำให้พ่อค้าเขารวยเปล่าๆ ส่วนชาวนายังจนเหมือนเดิม ( อันนี้ไม่ได้โทษชาวนานะ เพราะผมก้อลูกชาวนา ผมเพียงแค่ต้องการจะบอกว่าถ้าชาวนาหันมาทำนาแค่พอกินในครัวเรือน ประเทศคงวุ่นวายน่าดู เพราะไม่มีข้าวจะกินกัน ตอนนั้นคงจะพากันรู้ถึงบุญคุณของข้าวกันมั่งล่ะ )

Liked By: @konhimdoi

adulsri
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 12:05:24 PM »

ลิงค์วัดระดับความสูงของน้ำทะเล  ลองดูว่าไร่เราสูงเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม
http://flash-mini.com/map.php
TBB
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 08:26:26 AM »

ขอแจมด้วยคนนะคับ เรื่องปลูกกาแฟ ที่ภาคอีสานนี้คาใจผมมานาแระ ตกลงว่าปลูกแล้วออกลูกได้จริงๆ หรือเปล่าครับ
 ผมคนนึงล่ะที่สนใจอยากปลูกกาแฟ ผมขออณุญาติ แชร์ ประสพการณ์ของผมที่ได้ทดลองปลูกเองกับมือนะครับ
เมื่อปี 40 ผมได้มีโอกาสลงไปช่วยลุงเก็บกาแฟที่ สุราษ ลุงผมเขาทำสวนกาแฟอยู่ที่นั่น ผมเห็นแล้วน่าสนใจจึงได้ขอเมล็ดพันธุ์จากลุงมาทดลองปลูกที่บ้าน
ที่อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร ( พื้นที่สูงจากระดับน้ำทะเลเท่าใหร่ไม่แน่ใจ น่าจะ 150-200 )เพาะเมล็ดก้อได้ผลดีงอกทุดเมล็ด และได้เอาลงปลูกในหลุม ก้องงามดี ต้นเขียวสดแตกกิ่งงดงาม จนครบ 3 ปี ออกดอกเต็มต้นเลย แต่ไม่ติดลูก ตอนแรกเข้าใจว่าต้นยังเล็กอยู่เลยเผ้ารอดู อีก 3-4 ปี ปรากฏว่าออกดอกดกทุปี ครับแต่ไม่ยอมติดลูก (ลุงผมก้อสงสัย ลุงผมได้แฟนอยู่อุบล อำเภอเดชอุดม ) ก้อเลยทดลองไปปลูกที่อุบลด้วย ผลปรากฏว่าเหมือนกันเลยครับ มีแต่ดอกไม่มีผล จึงเป็นเรื่องที่คาใจผมมาจนถึงทุกวันนี้

สวัสดีครับ ตอนนี้เป็นต้นกาแฟพันธุ์อะไรครับ ผมก็ว่าจะหาไปปลูกที่เลิงดู แต่แค่ทดลองดูก่อน ผมคอกาแฟสด เลยอยากลองปลูกมั่งครับ
bumnatta
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 06:51:54 PM »

จำหน่ายต้นพันธุ์กาแฟโรบัสต้าและ อาราบิก้า พร้อมทั้งรับซื้อผลผลิต กาแฟเรายู่ภาคอีสานน่ะค่ะ สนใจติดต่อสอบถาม 080-0083958/0827808602

tophy
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 10:02:08 PM »

อยากปลูกเหมือนกันครับ
เคยขอเมล็ดพันธุ์ในห้องแจกเมล็ดพันธุ์
ตอนนี้ยังหาไม่ได้เลยครับ อยากปลูกมาก
สมัยไปทำสวนกาแฟที่ ระนอง เอาเม็ดพันธุ์มาเหมือนกัน
แต่ย้ายบ้านก่อนมันโต เลยต้องทิ้งไว้ ไม่ได้ดูแลเลย
ท่านใด มีเมล็ดพันธุ์เหลือ ขอแบ่งบ้างได้ใหมครับ
ชอบกิน เลยอยากปลูกไว้ กินเอง คั่วเอง บดเองครับ
เคยบดชงกินที่ระนอง มันหอมดี
ซ้ง
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 09:19:43 PM »

ทุกท่านครับ
ยกเว้นพื้นที่บนเขา หรือสูงกว่าระดับน้ำทะเลมาก ๆ แล้ว โรบัสต้า คือทางเลือกที่เหมาะสมครับ
ท่านที่ปลูกยาง แนะนำให้ใส่โรบัสต้าเข้าไปแซมได้เลย ระยะปลูก 1.5*2 หรือ 2*2 สบาย ๆ
ปลูก 3 ปีได้กาแฟไว้กินเองแน่นอน
กาแฟอย่าปลูกกลางแดดนะครับ ไม่มีทางโตหรอก ยืนเฝ้าดินอยู่แบบนั้นแหละ
ต้องปลูกใต้ร่มเงาไม้ครับ เหมือนมังคุดเลยเชียว
ปลูกเลยครับ แนะนำ อย่ารีรอ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ผมปลูกพันธุ์อาราบิก้าสิบต้นที่สีคิ้ว รอดเหลือสี่ต้นออกผลแล้วสีส้มอมแดง รบกวนถามถ้าจะเพาะจากเมล็ดต้องทำอย่างบ้างครับ
ขอบคุณครับ
maw
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 10:01:36 PM »

ผมอยู่ที่อำเภอผาขาว จังหวัดเลย ตอนนี้ปลูกไว้ห้าหกต้น เป็นพันอาราบิก้า ครับ ก็ได้เก็บแล้ว ครับ
ผมว่า ถ้าสนใจลองปลูก ก็ซื้อมาปลููกสักห้าหกต้นก่อนก็ได้ครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์