หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการปลูกกาแฟ สายพันธุ์ที่เหมาะภาคตะวันออกเฉียงเหนือ  (อ่าน 62804 ครั้ง)
Nakhon and Samui
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 04:40:56 PM »

ร้าน Loveflower

มีเมล็ดพันธุ์กาแฟโรบัสต้า พันธุ์ของจังหวัดชุมพรแท้ๆ จำหน่ายในราคา 490 บาท ต่อ 1 กิโลกรัม แต่ถ้าซื้อจำนวน 3 กิโลกรัมขึ้นไปลดราคาให้ เหลือแค่ 400 บาท เท่านั้นเองค่ะ เมล็ดพันธุ์ไม่ได้มีตลอดทั้งปีนะค่ะ ส่วนใหญ่จะมีแค่ช่วงพฤศจิกายน - มกราคม เท่านั้นเอง ใครสนใจสั่งได้เลย โทรมาสอบถามได้ 084-6303860

Liked By: sompol, gotohome

sompol
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 01:36:44 PM »

...ขอลงชื่อติดตามชมครับ

...ปลูกยางพาราที่ร้อยเอ็ด

...สนใจอยากหากาแฟไปปลูกแซมยาง
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 08:14:42 PM »

ทำความเข้าใจเรื่องกาแฟนิดหนึ่งนะครับ

กาแฟหลักๆที่ปลูกในบ้านเรา มีสองพันธุ์คือ อาราบิก้า กับโรบัสต้า อันนี้ยังไม่พูดถึงสายพันธุ์นะครับ

การใช้
- อราบิก้าจะใช้ในร้านกาแฟที่บ้านเราเรียกว่าร้านกาแฟสด ซะส่วนใหญ่ ร้านพวกนี้จะใช้อราบิก้าเป็นหลังและมีการเบรน(หรือการผสม)ด้วยโรบัสต้าบ้างเล็กน้อย ถ้าเป็นร้านที่เน้นคุณภาพของรสชาติกาแฟเป็นหลัก ส่วนใหญ่จะใช้โรบัสต้าจากต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่ส่วนมากจากอินเดีย  
- ส่วนโรบัสต้าเรา ส่วนใหญ่จะส่งเข้าโรงงานแปลรูปเป็นกาแฟผงที่เราๆท่านกินกันส่วนใหญ่จะอยู่ทางภาคใต้เพราะความชื้นสูง แต่ได้ข่าวว่าโรงงานก็จะใช้กาแฟจากเวียดนามเป็นหลักแล้วเพราะราคาเราทำแข่งไม่ได้

การปลูก
- พันธุ์อาราบิก้า ส่วนใหญ่จะปลูกที่สูงมีระดับน้ำทะเลที่ 600 เมตรขึ้นไป ถามว่าต่ำกว่าแล้วปลูกได้ไหม ไ้ด้แต่ได้ผลผลิตไม่ดี คำว่าผลผลิตที่ไม่ดีนี้ไม่ได้หมายความว่าผลผลิตต่อไรนะครับ คำว่าผลผลิตนี้ไม่ดีนี้คือ การสะสมของสารกาแฟจะไม่ดี จะสู้ที่ปลูกในพื้นที่ที่ระดับน้ำทะเลสูงๆไม่ได้เพราะว่า การที่อยู่ในที่สุงกว่าืพื้นราบ ทำให้อุณหภูมิเฉลี่ยของสวนจะต่ำไปด้วยทำให้กาแฟสุกช้าทำให้มีการสะสมสารกาแฟนาน เมื่อนำมาครั่วแล้วจะให้รสชาติที่ดี บอร์ดี้ที่ดี ร่วมทั้งกลิ่นที่ดีด้วย (สังเกตุได้จากขนาดเมล็ดเมล็ดยิ่งใหญ่ยิ่งดี)
- พันธุ์โรบัสต้า กาแฟพันธุ์นี้ส่วนใหญ่จะปลูกในพื้นที่ราบและชื้นสูง ไม่ค่อยจะสนใจระดับน้ำทะเลเท่าไร่เพราะโรงงานรับซื้อหมด นำไปครั่วทำกาแฟผงกันหมด แต่บางที่เช่นอินเดียก็ปลูกพันธุ์นี้ในพื้นที่สูงเหมือนกัน เพื่อนำมาเบรนร่วมกับอราบิก้าที่คุณภาพสูง

ถ้าศึกษาดีๆแล้วจะเห็นว่ากาแฟที่ดีไม่ใช่พันธุ์ดีหรือสายพันธุ์ดีอย่างเดียว แต่ต้องพื้นที่ปลูกดีอีกด้วย แต่ยังไม่หมดนะครับถ้าต้องการกาแฟที่คุณภาพดีจริงๆ มันมีขั้นตอนอีกมากมายที่จะต้องทำตั้งแต่ปลูกจนถึงชงกาแฟกันเลยทีเดียว

แต่ถ้าจะปลูกเพื่อบริโภคเองผมว่าประเทศไทยปลูกได้ทั้งสองพันธุ์แหละครับไม่ว่าจะสูงจะต่ำ

*** ถ้าใครที่ชอบกินกาแฟอราบิก้าคงจะเคยได้ยิน กาแฟบูเมาเทน  กาแฟนี้ปลูกอยู่ที่ประเทศจาไมก้าเทื่อกเขาบูรเมาเทน ที่มีหมอกปกคุมอยู่เกือบทั้งปีที่ยอดเขาความสูงเกือบ 2000 เมตรเหนือระดับน้ำทะเลแถมยังเป็นหมู่เกาะที่นำความชื้นสูงมาอีกด้วย แล้วเป็นพื้นที่เป็นภูเขาไฟเก่าทำให้ดินทั้งดีแล้วอากาศดี เมล็ดกาแฟที่ได้ เมล็ดใหญ่มาก ขายกิโลกรัมหนึ่ง หลายหมื่นบาท มีเท่าไรญี่ปุ่นเหมาหมด อันนี้แหละครับเป็นสิ่งที่ไม่สารารถแข่งกันได้ในพืชกาแฟ สายพันธุ์ยังหาได้ แต่ชัยภูมิที่ดีสำหรับปลุกกาแฟนี้หายากครับ..

กระจ่างชัดเจนมากครับ  ปลูกที่ไหนก็ปลูกได้แต่คุณภาพซิครับ มันสูักันยาก  ถึงปลูกได้ชงไม่เป็น คั่วไม่รู้วิธี ก็ไม่อร่อยครับ ลองมากับตัวแล้ว สรุปเลยซื้อกินดีกว่า

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
pinjai
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:57:02 AM »

การที่เราปลูกแล้วราคาขึ้นอยู่กับสารกาแฟใช่ใหมคับ
namneung
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 10:17:28 AM »

ที่ชัยภูมิออกดอกดกมากๆจ้า แต่ตอนนี้มนลงรูปให้ดูไม่ได้  ใครมีวิธีลงรูปแบบง่ายๆรบกวนแนะนำด้วยจ้า
Pandaleo
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:09:52 PM »

บ้านผมอยู่อุดรครับตอนนี้กำลังเพาะเมล็ด งอกประมาณ 2,000 กว่าต้นแล้ว หน้าจะปลูกได้ประมาณปีหน้า ซื้อเมล็ดพันธุ์มาจากดอยช้าง พันอาราบิก้า
ลองดูว่าจะหมู่หรือจ่า 
sayyaiigarden
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 09:50:48 PM »

สำหรับท่านที่จะปลูกอาราบิก้า แล้วหวังว่าจะปลูกเพื่อจำหน่ายเมล็ดกาแฟ ต้องดูความสูงจากระดับน้ำทะเลเป็นอันดับแรกนะครับ ถ้าต่ำกว่าแปดร้อยเมตรไม่แนะนำให้ปลูกนะครับ เพราะจะได้กาแฟคุณภาพต่ำ แต่ถ้าปลูกไว้ดูหรือทดลองก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าต่ำกว่าแปดร้อยโรบัสต้าปลูกได้เลยครับ สำหรับโรงงานที่รับซื้อโรบัสต้าจะดูสิ่งปลอมปนก่อนครับ ความชื้น และมีการคั่วชิมด้วยครับ

Liked By: suteera, kodang
gotohome
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 03:16:47 PM »

ที่บ้านซื้อมาปลูก 1 ต้น สูงครึ่งเมตรตอนนี้มีอาการขอบใบไหม้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
phahin peshgra
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:18:55 AM »

ทุกท่านครับ
ยกเว้นพื้นที่บนเขา หรือสูงกว่าระดับน้ำทะเลมาก ๆ แล้ว โรบัสต้า คือทางเลือกที่เหมาะสมครับ
ท่านที่ปลูกยาง แนะนำให้ใส่โรบัสต้าเข้าไปแซมได้เลย ระยะปลูก 1.5*2 หรือ 2*2 สบาย ๆ
ปลูก 3 ปีได้กาแฟไว้กินเองแน่นอน
กาแฟอย่าปลูกกลางแดดนะครับ ไม่มีทางโตหรอก ยืนเฝ้าดินอยู่แบบนั้นแหละ
ต้องปลูกใต้ร่มเงาไม้ครับ เหมือนมังคุดเลยเชียว
ปลูกเลยครับ แนะนำ อย่ารีรอ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าปลูกที่จังหวัดเลย   อาราบิก้า จะดีไหมครับ แถววังสะพุง
แซมยาง ตอนยาง 3 ปี แล้ว จะดีไหมครับ
หรือ
เริ่มปลูกระถินเทพา ไว้ พอ อีก 2-3 ปี แซม กาแฟ จะดีไหม?    กำลังจะถามพอดีเลยครับผมมีที่แถววังสะพุง แล้วก็ อ. ภูหลวง อยากลองเหมือนกันครับ
phahin peshgra
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:24:17 AM »

แล้วแถวอ. ภูหลวง จะสูงกว่าระดับน้ำทะเล เท่าไร ถามแบบ ไม่รู้จริงๆเลยนะครับ โกรธ โกรธ  เช็คได้จากที่ใหนครับแนะนำด้วยครับ เศร้า
skkn
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 02:22:35 PM »

ตอนนี้ลามมาถึงแถวๆร้อยเอ็ดแล้วครับ (หลังราคายางต่ำลงเรื่อยๆ)

ต้นกล้าละ 30 บาท (สูงซัก 30 ซม.) ขนมาให้ถึงสวน ไม่รู้ว่าพันธ์อะไร

ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลไปให้ดู

หลายๆคนที่จะปลูกยังไม่เคยเห็นลูกกาแฟแบบเป็นๆเลย (รวมถึงผมด้วย 555)

รบกวนผู้มีประสบการณ์ตรงแบ่งปันด้วยครับ (โดยเฉพาะแถบๆอิสาน)
song
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:05:09 PM »

ปลูกไปโลดแนวกิน
Phentasang
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:33:26 AM »

ขอแจมด้วยคนนะคับ เรื่องปลูกกาแฟ ที่ภาคอีสานนี้คาใจผมมานาแระ ตกลงว่าปลูกแล้วออกลูกได้จริงๆ หรือเปล่าครับ
 ผมคนนึงล่ะที่สนใจอยากปลูกกาแฟ ผมขออณุญาติ แชร์ ประสพการณ์ของผมที่ได้ทดลองปลูกเองกับมือนะครับ
เมื่อปี 40 ผมได้มีโอกาสลงไปช่วยลุงเก็บกาแฟที่ สุราษ ลุงผมเขาทำสวนกาแฟอยู่ที่นั่น ผมเห็นแล้วน่าสนใจจึงได้ขอเมล็ดพันธุ์จากลุงมาทดลองปลูกที่บ้าน
ที่อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร ( พื้นที่สูงจากระดับน้ำทะเลเท่าใหร่ไม่แน่ใจ น่าจะ 150-200 )เพาะเมล็ดก้อได้ผลดีงอกทุดเมล็ด และได้เอาลงปลูกในหลุม ก้องงามดี ต้นเขียวสดแตกกิ่งงดงาม จนครบ 3 ปี ออกดอกเต็มต้นเลย แต่ไม่ติดลูก ตอนแรกเข้าใจว่าต้นยังเล็กอยู่เลยเผ้ารอดู อีก 3-4 ปี ปรากฏว่าออกดอกดกทุปี ครับแต่ไม่ยอมติดลูก (ลุงผมก้อสงสัย ลุงผมได้แฟนอยู่อุบล อำเภอเดชอุดม ) ก้อเลยทดลองไปปลูกที่อุบลด้วย ผลปรากฏว่าเหมือนกันเลยครับ มีแต่ดอกไม่มีผล จึงเป็นเรื่องที่คาใจผมมาจนถึงทุกวันนี้

Liked By: kodang
Phentasang
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:44:42 AM »

สำหรับท่านใดที่ปลูกแล้วได้ผลผลิตแล้ว ( กาแฟออกลูกดี ) รบกวนช่วยแชร์ด้วยนะครับอยากรู้จริงๆ คาใจผมมาเป็นสิบปีแระ
Dragonball_9
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 10:20:01 AM »

ขอแจมด้วยคนนะคับ เรื่องปลูกกาแฟ ที่ภาคอีสานนี้คาใจผมมานาแระ ตกลงว่าปลูกแล้วออกลูกได้จริงๆ หรือเปล่าครับ
 ผมคนนึงล่ะที่สนใจอยากปลูกกาแฟ ผมขออณุญาติ แชร์ ประสพการณ์ของผมที่ได้ทดลองปลูกเองกับมือนะครับ
เมื่อปี 40 ผมได้มีโอกาสลงไปช่วยลุงเก็บกาแฟที่ สุราษ ลุงผมเขาทำสวนกาแฟอยู่ที่นั่น ผมเห็นแล้วน่าสนใจจึงได้ขอเมล็ดพันธุ์จากลุงมาทดลองปลูกที่บ้าน
ที่อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร ( พื้นที่สูงจากระดับน้ำทะเลเท่าใหร่ไม่แน่ใจ น่าจะ 150-200 )เพาะเมล็ดก้อได้ผลดีงอกทุดเมล็ด และได้เอาลงปลูกในหลุม ก้องงามดี ต้นเขียวสดแตกกิ่งงดงาม จนครบ 3 ปี ออกดอกเต็มต้นเลย แต่ไม่ติดลูก ตอนแรกเข้าใจว่าต้นยังเล็กอยู่เลยเผ้ารอดู อีก 3-4 ปี ปรากฏว่าออกดอกดกทุปี ครับแต่ไม่ยอมติดลูก (ลุงผมก้อสงสัย ลุงผมได้แฟนอยู่อุบล อำเภอเดชอุดม ) ก้อเลยทดลองไปปลูกที่อุบลด้วย ผลปรากฏว่าเหมือนกันเลยครับ มีแต่ดอกไม่มีผล จึงเป็นเรื่องที่คาใจผมมาจนถึงทุกวันนี้

ต้องถามก่อนครับพื้นที่นี้นมีแมลงที่พอจะผสมเกสรให้ดอกกาแฟหรืือเปล่า  และปลูกระยะประชิดกันขนาดไหน 2 อย่างที่กล่าวนี้มิผลนะครับ
Phentasang
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 10:47:18 AM »

ต้องถามก่อนครับพื้นที่นี้นมีแมลงที่พอจะผสมเกสรให้ดอกกาแฟหรืือเปล่า  และปลูกระยะประชิดกันขนาดไหน 2 อย่างที่กล่าวนี้มิผลนะครับ

เรื่องแมลงผมไม่แน่ใจ อันนี้ไม่รู้จริงๆ ว่ามีแมลงอะไรผสมเกสร ส่วนเรื่องระยะห่างผมปลูก 3X3 ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์