หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการปลูกกาแฟ สายพันธุ์ที่เหมาะภาคตะวันออกเฉียงเหนือ  (อ่าน 65753 ครั้ง)
kasetdd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:03:53 AM »

ที่กาฬสินธุ์ที่บ้านปลูกโรบัสต้า อยู่2ต้นหลังห้องน้ำปลูกได้5ปีแล้วลูกดกมากตอนนี้กำลังติดลูกอีกเดือนหน้าคงผลสุกจะได้เก็บทำพันธุ์สักหน่อย ปีก่อนๆไม่ได้เก็บ ผลดกเช่นกัน ออกลูกมา2ปีแล้ว ออกลูกตั้งแต่ปีที่3
ปีนี้ก็เลยปลูกกาแฟอาราบิก้าในสวนผักหวานป่าหลายร้อยต้นทำสวนแบบผสมผสาน อีก3ปีจะมีกาแฟแบนด์กาฬสินธุ์ในตลาดแล้ว555
ถ้าสวนยางพาราโตก็จะปลูกกาแฟและผักหวานป่าใส่ไปด้วย

Liked By: chaichomphu, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 11:05:32 AM โดย kasetdd » บันทึกการเข้า

ninok
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:51:03 AM »

ผมมีพันธื อาราบิก้า ผสม โรบัสต้า ครับ ใครสนใจ ติดต่อรับได้ที่ปากช่องครับ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:00:12 PM »

ทุกท่านครับ
ยกเว้นพื้นที่บนเขา หรือสูงกว่าระดับน้ำทะเลมาก ๆ แล้ว โรบัสต้า คือทางเลือกที่เหมาะสมครับ
ท่านที่ปลูกยาง แนะนำให้ใส่โรบัสต้าเข้าไปแซมได้เลย ระยะปลูก 1.5*2 หรือ 2*2 สบาย ๆ
ปลูก 3 ปีได้กาแฟไว้กินเองแน่นอน
กาแฟอย่าปลูกกลางแดดนะครับ ไม่มีทางโตหรอก ยืนเฝ้าดินอยู่แบบนั้นแหละ
ต้องปลูกใต้ร่มเงาไม้ครับ เหมือนมังคุดเลยเชียว
ปลูกเลยครับ แนะนำ อย่ารีรอ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
atk49
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:10:37 PM »

ผมมีพันธื อาราบิก้า ผสม โรบัสต้า ครับ ใครสนใจ ติดต่อรับได้ที่ปากช่องครับ

อยู่ไกลกันจัง เป็นเมล็ดพันธุ์หรือต้นพันธุ์ครับ ส่งทางไปรษณีย์ได้มั๊ยครับ
ผมอยู่อุดร อยากลองปลูกตามอกยางสัก 5-10 ต้นครับ  ยิ้มเท่ห์ 

ninok
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:57:29 PM »

เป็นเมล็ดครับ กำลังสุกครับ

Liked By: chaichomphu, anitis, sompol
atk49
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 01:04:44 PM »

ถ้าพอมีเวลาส่งให้ได้ ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ จะเพาะไว้ปลูกต้นฝนปีหน้าครับ ค่าใช้จ่ายแจ้งทาง pm ครับ ขอบคุณครับ  เศร้า

rich11
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 06:06:37 PM »

ถ้าพอมีเวลาส่งให้ได้ ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ จะเพาะไว้ปลูกต้นฝนปีหน้าครับ ค่าใช้จ่ายแจ้งทาง pm ครับ ขอบคุณครับ  เศร้า
   ขอด้วยคนครับ  ผมจะปลูกที่โคราชเช่นกัน ค่าใช้จ่ายแจ้งได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaichomphu, atk49, sompol

"  ไม่ทำตามที่สอน     อย่ามาอ้อนเรียก อาจารย์  "
thanya48
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:20:09 PM »

สนใจกาแฟพันธ์ผสมด้วยค่ะต้องทำอย่างไรค่ะ
rinne.ch
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 03:13:57 PM »

โรบัสต้าจากชุมพร  ลงเมื่อเมษายน 2555  ตั้งแต่ปลูกรดน้ำไป 2 ครั้ง  เพิ่งได้ฝนค่ะ

ปลูกไม่เยอะค่ะ เพื่อบริโภคในครัวเรือน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (สถานที่ปลูก อ.โกสุมพิสัย จ.มหาสารคาม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 03:18:22 PM โดย rinne.ch » บันทึกการเข้า

ยังไม่แน่นอน
atk49
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:51:54 AM »

โรบัสต้าจากชุมพร  ลงเมื่อเมษายน 2555  ตั้งแต่ปลูกรดน้ำไป 2 ครั้ง  เพิ่งได้ฝนค่ะ

ปลูกไม่เยอะค่ะ เพื่อบริโภคในครัวเรือน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (สถานที่ปลูก อ.โกสุมพิสัย จ.มหาสารคาม)

สั่งมายังงัยครับ ตั้งจากชุมพร  อายจัง

rinne.ch
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 07:43:28 PM »

ญาติส่งเม็ดมาให้เพาะค่ะ

ยังไม่แน่นอน
yuttarat mattra
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 11:18:08 AM »

ผมสมาชิกใหม่ที่อุดรฯ ขอร่วมด้วยคนครับ คือกาแฟที่บ้านอำเภอบ้านดุง (ใกล้คำชะโนด) ต้นแม่มีประมาณ 10 ต้น พันธฺุ์โรบัสต้า นำเมล็ดพันมาจากชุมพร ปลูกรอบบริเวณบ้านปลูกมาได้ประมาณ 6 ปีแล้ว ต้นสูงท้วมหัว ออกลูกดก ประมาณ 7 กก./ต้น และเมื่อเดือนสิงหาคม 2555 ผมปลูกเพิ่มประมาณ 100 ต้น ซึ่งต้นกล้าก็เอามาจากต้นแม่ที่ปลูกไว้ที่บ้าน บางต้นปลูกได้ประมาณ 6 เดือนก็ออกดอกแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะจับลูกไหม และเมื่อเดือนธันวาคม 2555 ผมก็เพาะต้นกล้าเพิ่ม ประมาณ 1,000 ต้น เห็นจะได้ ปัจจุบัน กุมภาพันธ์ 2556 ต้นกล้ากำลังงอกประมาณ 5 ซม.แล้ว ผมกะว่าจะลงเพิ่มสัก 500 ต้น ผมปลูกตามหัวไร่ปลายนา ตามคูสระน้ำ ตามคันนา ที่มีต้นไม้บังแสงแดงให้ ไม่ได้ปลูกในพื้นที่ต่อเนื่องกันเป็นไร่ๆ ปีนี้ 2556 ต้นกาแฟต้นแม่ เก็บเมล็ดได้ประมาณ 20 กก.(ตากแห้ง ทำเป็นกาแฟกะลา และบางส่วนตากทั้งผลเชอรี่) เพื่อนๆคนไหนสนใจโทรสอบถามกันได้ ผมอยากมีเครือขายปลูกกาแฟที่ภาคอีสานให้มากๆ ตอนนี้ผมก็ประชาสัมพันไปตามอำเภอบ้านดุง ไปตามเกษตรอาสาประจำหมู่บ้าน ก็พอจะมีคนเริ่มมาดูงาน ผมก็พอมีข้อมูลการปลูกอยู่บ้างแต่ยังไม่ถึงกับทำงานวิจัย ผมทำเสาร์ - อาทิตย์ วันปกติผมทำงานประจำ เพื่อนๆคนไหนสนใจติดต่อ ยุทธ 08-6862-3220 อยากมีเครือข่ายมากๆครับ เพราะไดติดต่อหาคนซื้อ ตามร้านรับซื้อสินค้าทางการเกษตรแถวอีสานเหนือไม่มีคนรับซื้อเลย เพราะมันยังไม่มากพอ
surasitp
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:37:50 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)หวัดดีครับผมก็สมาชิกใหม่ ตอนนี้เพาะชำอาราบิก้าอยู่ครับ สั่งซื้อเมล็ดมาจากดอยช้าง ช่วงเพาะเมล็ดนี้กว่าเมล็ดจะงอกเกือบ 2 เดือนเลยครับนานมากเหมือนเขาบอกมาเลย ว่าจะปลูกแซมร่องยางครับแต่ก็คงอีกหลายเดือนเลย กะว่าจะติดตั้งทำระบบน้ำ support ทั้งต้นยาง+กาแฟ ไปด้วยกันเลย กะว่าลุงทุนครั้งเดียวได้ 2 อย่างเลย..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก่อนเพาะเมล็ดผมใช้เชื้อไตรโคเดอร์ม่าผสมเข้าไปด้วย

surasitp
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:41:36 PM »

;)ผมอยู่หนองบัวลำภูครับ
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 04:07:46 PM »

ทำความเข้าใจเรื่องกาแฟนิดหนึ่งนะครับ

กาแฟหลักๆที่ปลูกในบ้านเรา มีสองพันธุ์คือ อาราบิก้า กับโรบัสต้า อันนี้ยังไม่พูดถึงสายพันธุ์นะครับ

การใช้
- อราบิก้าจะใช้ในร้านกาแฟที่บ้านเราเรียกว่าร้านกาแฟสด ซะส่วนใหญ่ ร้านพวกนี้จะใช้อราบิก้าเป็นหลังและมีการเบรน(หรือการผสม)ด้วยโรบัสต้าบ้างเล็กน้อย ถ้าเป็นร้านที่เน้นคุณภาพของรสชาติกาแฟเป็นหลัก ส่วนใหญ่จะใช้โรบัสต้าจากต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่ส่วนมากจากอินเดีย 
- ส่วนโรบัสต้าเรา ส่วนใหญ่จะส่งเข้าโรงงานแปลรูปเป็นกาแฟผงที่เราๆท่านกินกันส่วนใหญ่จะอยู่ทางภาคใต้เพราะความชื้นสูง แต่ได้ข่าวว่าโรงงานก็จะใช้กาแฟจากเวียดนามเป็นหลักแล้วเพราะราคาเราทำแข่งไม่ได้

การปลูก
- พันธุ์อาราบิก้า ส่วนใหญ่จะปลูกที่สูงมีระดับน้ำทะเลที่ 600 เมตรขึ้นไป ถามว่าต่ำกว่าแล้วปลูกได้ไหม ไ้ด้แต่ได้ผลผลิตไม่ดี คำว่าผลผลิตที่ไม่ดีนี้ไม่ได้หมายความว่าผลผลิตต่อไรนะครับ คำว่าผลผลิตนี้ไม่ดีนี้คือ การสะสมของสารกาแฟจะไม่ดี จะสู้ที่ปลูกในพื้นที่ที่ระดับน้ำทะเลสูงๆไม่ได้เพราะว่า การที่อยู่ในที่สุงกว่าืพื้นราบ ทำให้อุณหภูมิเฉลี่ยของสวนจะต่ำไปด้วยทำให้กาแฟสุกช้าทำให้มีการสะสมสารกาแฟนาน เมื่อนำมาครั่วแล้วจะให้รสชาติที่ดี บอร์ดี้ที่ดี ร่วมทั้งกลิ่นที่ดีด้วย (สังเกตุได้จากขนาดเมล็ดเมล็ดยิ่งใหญ่ยิ่งดี)
- พันธุ์โรบัสต้า กาแฟพันธุ์นี้ส่วนใหญ่จะปลูกในพื้นที่ราบและชื้นสูง ไม่ค่อยจะสนใจระดับน้ำทะเลเท่าไร่เพราะโรงงานรับซื้อหมด นำไปครั่วทำกาแฟผงกันหมด แต่บางที่เช่นอินเดียก็ปลูกพันธุ์นี้ในพื้นที่สูงเหมือนกัน เพื่อนำมาเบรนร่วมกับอราบิก้าที่คุณภาพสูง

ถ้าศึกษาดีๆแล้วจะเห็นว่ากาแฟที่ดีไม่ใช่พันธุ์ดีหรือสายพันธุ์ดีอย่างเดียว แต่ต้องพื้นที่ปลูกดีอีกด้วย แต่ยังไม่หมดนะครับถ้าต้องการกาแฟที่คุณภาพดีจริงๆ มันมีขั้นตอนอีกมากมายที่จะต้องทำตั้งแต่ปลูกจนถึงชงกาแฟกันเลยทีเดียว

แต่ถ้าจะปลูกเพื่อบริโภคเองผมว่าประเทศไทยปลูกได้ทั้งสองพันธุ์แหละครับไม่ว่าจะสูงจะต่ำ

*** ถ้าใครที่ชอบกินกาแฟอราบิก้าคงจะเคยได้ยิน กาแฟบูเมาเทน  กาแฟนี้ปลูกอยู่ที่ประเทศจาไมก้าเทื่อกเขาบูรเมาเทน ที่มีหมอกปกคุมอยู่เกือบทั้งปีที่ยอดเขาความสูงเกือบ 2000 เมตรเหนือระดับน้ำทะเลแถมยังเป็นหมู่เกาะที่นำความชื้นสูงมาอีกด้วย แล้วเป็นพื้นที่เป็นภูเขาไฟเก่าทำให้ดินทั้งดีแล้วอากาศดี เมล็ดกาแฟที่ได้ เมล็ดใหญ่มาก ขายกิโลกรัมหนึ่ง หลายหมื่นบาท มีเท่าไรญี่ปุ่นเหมาหมด อันนี้แหละครับเป็นสิ่งที่ไม่สารารถแข่งกันได้ในพืชกาแฟ สายพันธุ์ยังหาได้ แต่ชัยภูมิที่ดีสำหรับปลุกกาแฟนี้หายากครับ..

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
chaiya8889
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 04:43:49 PM »

ขอคำแนะนำครับ ว่าที่อีสานใต้ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ปลูกแซมยางพารา พันธุ์ไหนเหมาะสมที่สุดครับ/
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์