ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการปลูกกาแฟ สายพันธุ์ที่เหมาะภาคตะวันออกเฉียงเหนือ  (อ่าน 37959 ครั้ง)
สายหมอก
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:16:07 PM »

รบกวนสมาชิกที่มีความรู้เรื่องกาแฟ และสายพันธุ์ที่เหมาะกับพื้นที่ครับ
   1.สายพันธุ์ที่ปลูกในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จ.ขอนแก่น จ.สารคาม จ.อุดร
   2.รสชาติครับ ขอสายพันธุ์ที่กลิ่นหอมกลมกล่อม ขอบคุณครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:21:30 PM »

ไม่ทราบว่าแถวนั้นมีภูมิประเทศ ภูมิอากาศ ลักษณะไหน เป็นเขาสูงมีความเย็นพอแบบทางเหนือไหม

แต่คิดว่าคงไม่ชื้นแบบทางใต้แน่ๆๆ

ถ้าภูมิอากาศ ทางใต้ ก็ สาย พันโรบัสต้า

ถ้า แบบ ทางเหนือ ก็ อาราบิก้า ครับ
สายหมอก
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:23:46 PM »

1.อากาศร้อนมากครับ
2.ดินก็ร่วนปนทราย ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

Liked By: chaichomphu, atk49, sompol
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:28:30 PM »

วิเคราะห์ ตาม ทอมมี่ นะครับ

เลือกปลูก พืชชนิดอื่น ที่เหมาะสม กับพื้นที่ดีกว่า ครับ

bangpean
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 05:17:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ เชื่อครูทอมมี่เถอะค่ะ

สำหรับพันธุ์อาราบิก้า
กาแฟพันธุ์นี้ ปลูกไม่ยาก และไม่ง่ายค่ะ
ต้องการความชื้นสูง อากาศเย็น น้ำดีสมบรูณ์ และแดดรำไร

ปลูกทางภาคเหนือ เจ้ายังตามแก้ปัญหาแดดจ้า ต้องตามปลูกต้นไม้ให้ร่มเงาค่ะ  ตกใจ

Liked By: chaichomphu, sompol, yangna
Tapan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 07:26:56 PM »

เห็นด้วยกับน้าทอมครับ.  ยิ้ม

แต่ถ้าชอบก็ลองปลูกดู พันธุ์ละต้นสองต้นครับ

ผมเองยังลองปลูกในกระถางเลยครับ.

Liked By: chaichomphu, sompol
janwinai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:39:31 PM »

ผลเริ่มทดลองปลูกกาแฟพันธุ์อาราบิก้า ที่ต.หมูสี อ.ปากฃ่อง ต้นขึ้นประมาณ 6 เดือน กำลังลัดปลูกใต้ร่มเงาตามสูตร และกำลังหาพันธุ์โรบัสต้า เริ่มเพาะ
สนใจแลกเปลี่ยนความรู้ครับ

สายหมอก
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:01:03 PM »

ได้ผลประการใดส่งข่าวด้วยนะครับ ผมยังไม่มีเวลาทดลอง แต่เป็นคนที่ชอบทานกาแฟและหลงไหลในกลิ่นและรสชาติมากเนื่องจากทำงานและนอนดึก วันละ 5-6 แก้ว(โดยเฉพาะกาแฟทางเหนือ)

เอ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:15:03 AM »

ผมรู้จัก franchise ร้านกาแฟสดอยู่ที่กรุงเทพฯ สอบถามเจ้าของร้านบอกว่าใช้พันธุ์อาราบิก้ามาทำกาแฟสดส่วนพันธุ์โรบัสต้าเหมาะกับการนำมาแปรรูปเป็นกาแฟผง ผมก็เลยซื้อพันธุ์อาราบิก้ามา 5 ต้นยาวประมาณ 1 คืบปลูกเมื่อ มิ.ย. ที่ผ่านมาอายุได้ 7 เดือนเต็มความสูงต้นขณะนี้วัดได้ 90 เซนติเมตร ผมปลูกใต้ร่มเงาโดยเอามันสำปะหลังปลูกล้อม 4 ทิศ(4ต้น)ห่างจากต้นกาแฟ 1 เมตร หมดหน้าฝนผมรดน้ำให้ชุ่ม 3วัน/ครั้ง มันจะออกลูกออกผลหรือไม่ 3 ปีมาดูกัน... (ป้าแกบอกผมว่าเคยเห็นเขาปลูกที่ จ. สกลนครออกลูกดกมาก)
เอ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:42:56 AM »

ผมสังเกตุดูทุกต้นมันก็งามดีใบเขียวเข้ม ลุ้นไปเรื่อยๆครับ ความหวังก็คือ จะทำกาแฟสดกินเองที่บ้าน
สายหมอก
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:36:34 PM »

ขอบคุณครับ คุณเอที่นำเสนอ แนวความคิดคล้ายกันครับ คิดปลูกไว้ทานเองในครัวเรือน จะติดตามเลื่อยๆครับหลังปีใหม่ถึงจะได้ลองปลูกครับจำนวน 5 ต้น ที่ จ.มหาสารคาม

Liked By: chaichomphu, sompol, dud
ืnouveau
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:10:26 PM »

สนใจปลูกกาแฟที่ อีสานเหมือนกันครับ
จากข้อมูลที่ศึกษามาบอกว่า
กาแฟอราบิก้าเหมาะที่จะปลูกบนพื้นที่สูง ทางภาคเหนือ
ส่วนสายพันธุ์โรบัสต้า ปลูกบนที่ราบ ทางภาคใต้
ดังนั้น คิดว่าสายพันธุ์ที่พอจะปลูกในอีสานเราได้ น่าจะเป็นโรบัสต้ามากกว่าครับ

อราบิก้าของคุณเอ เป็นไงบ้างครับ อายุเกือบสามปีแล้ว ไม่รู้ให้ผลหรือยัง

katepanyang
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 04:10:17 PM »

ก็ไปดูที่นี่ซิ ดร.เพียงเพ็ญ ศรวัฒน์ แนะนำให้ไปดูที่สวนหน้าโรงแรมขวัญมอในมหาวิทยาลัยขอนแก่น พื้นที่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล 800 เมตร ลงมา ปลูกในที่แดดรำไร กาแฟพันธุ์โรบัสต้า ต้องการแสงแดดเพียง 50 % ระหว่างแถวปลูกกล้วยบังแสงในช่วงปีแรก ๆ พ่นน้ำอย่าให้ขาด เพราะนอกจากแสงแดดแล้วกาแฟยังต้องการความชื้นเป็นหลักอีกด้วย ระดับน้ำทะเล ณ มหาขอนแก่นอยู่ที่ประมาณ 200 เมตรต้น ๆ ความละเอียดต้องใช้ดาวเทียมของกูเกิ้ลหรือนาซ่าวัด แต่กะคร่าวได้คือ ปลูกได้ในภาคอีสานคะ เริ่มปลูกก่อนก็ได้กินกาแฟสดอร่อย ๆ ๆกัน ดอกก็หอมชื่นใจ ราคาก็ดีมากๆ หรือ ถ้าจะรอให้นักวิชาการวิจัยผลการทดลองที่แน่นอนก็รอไปอีกเพียง 5 - 6 สิบ ปี คะ เพราะการวิจัยต้องใช้เวลาขั้นต่ำอย่างน้อย คือ ไม่น้อยกว่า 25 ปี หากไม่ต้องเสี่ยงมากก็ปลูก ไร่ ครึ่งไร่ ความเสี่ยงก็ย่อมน้อย แต่ความรวยก็ลดลงตามส่วนคะ

kmsmily
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:13:02 PM »

ที่โคราชมีกลุ่มปลูกกาแฟสำเร็จแล้วครับ  เป็นกาแฟอีสานยี่ห้ออะไรผมจำไม่ได้
ลองเข้าไปค้นหาเว็บศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่ 6 ครับ  ได้รับการส่งเสริมเพราะเข้าอบรมหลักสูตร NEC  ของศูนย์ฯ

นกน้อย ศีขรภูมิ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:58:25 AM »

;)สวัสดีครับ นกน้อย ศีขรภูมิ ขออนุญาตเข้ามาร่วมด้วยครับ ที่ส่วนนกน้อย ศึขรฯ ผมก็ได้ลงไว้ทั้งสองพันธ์ละครับ กะวัดดวงเอาอะไรเกิดก็คงจะเป็นต้นนั้นพันธ์นั้นละครับทึ่ควรปลูกต่อไปในอนาคต ลงไว้โรบัสต้าน้อยหน่อย อราบิก้าก็เยอะหน่อย ประมาณสัก ๔๐๐ - ๕๐๐ ต้นยังลงไม่หมด เหลือสัก ๑๐๐ เห็นจะได้ครับ ถ้าเป็นหน่วยเป็นผลก็เป็นรางวัลใจละครับ เมื่อเดือนก๋อนๆแล้งสุดๆ พอได้ฝนพวกที่อยู่ในร่มงามกว่าพวกได้รับแสงมากกว่า เอามาอวดที่หน้าร้านใส่กระถางวางโชว์พอชื่นใจครับ  ยิงฟันยิ้ม

j-family
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:02:26 AM »

ตอนนี้ก็เพาะเมล็ดกาแฟ พันธุ์โรบัสต้าอยู่ค่ะ อยากปลูกที่โคราชว่าจะเป็นอย่างไร เพราะที่อำเภอสูงเนินปลูกกาแฟได้ จะลงโกโก้ด้วย สะตอด้วย

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์