หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ♥ ชีวิตนอกวิถี..ของลุงฤษี  (อ่าน 67879 ครั้ง)
ลุงฤษี
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:39:06 PM »

กลับจากฮ่องกงจวนจะครบ 2เดือน แล้ว หันมามองดูตัวเองแล้วอดสะดุ้งไม่ได้ ที่กล้าสละละทิ้งมนุษย์เงินเดือน เพื่อกลับบ้านแล้วเดินตามฝันตนเอง แม้จะรู้ว่าต้องพานพบอุปสรรคอีกมากที่รออยู่ข้างหน้า
อยู่บ้านนอกที่ไม่รู้ว่าจะมีเงินเดือนหรือไม่ ทั้งที่รู้อยู่แล้วมันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะได้มา แบบนั้น
งานเกษตร ดูเหมือนจะโก้ และสวยหรู ตามกระแสเกษตรอินทรีย์ แนวทางความพอเพียง และวุ่นวายของสังคมเมือง ที่ผลักดันทำให้คนเมืองหันมาเดินตามเส้นทางนี้ ซึ่งไม่เว้นแม้แต่ข้าพเจ้า
งานแรกเริ่มนับแต่ก้าวย่างเข้าสู่เมืองไทย คือการเพาะถั่วงอกตัดราก ที่เชียงราย และหมักเปลือกมังคุดไปพร้อมกัน และนาโยนกล้า
อาหารมื้อเย็นสุดท้ายของวันที่ 1 มิย 53 สุกี๊ ยากี๊ ในภัตตาคาร มีชื่อในย่านว่านจ๊ย เกาะฮ่องกง

Liked By: Papa63

ลุงฤษี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:51:22 PM »

ออกเดินทางเที่ยวบินราคาประหยัด Air Asia ของวันที่ 2 มิ ย 53 ท่ามกลางพายุ

ออกเดินทางขึ้นเชียงรายในวันเดียวกัน ซึ่งสถานการณ์การเมืองขณะนั้นกำลังคุกรุ่น
วันรุ่งขึ้นก็ออกจ่ายตลาดในเมืองเชียงราย สำรวจราคาพืชผลในท้องตลาด

ผลงานแรกคือการเพาะถั่วงอก ตัดราก

พักอยู่เชียงราย 2อาทิตย์ก็เดินทางกลับบ้านที่ฝาง ต.โป่งน้ำร้อน อ.ฝาง จ.เชียงใหม่  ลุ่มน้ำใจ

Liked By: muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 08:59:49 PM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
ลุงฤษี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:04:20 PM »

ไปดูงานเพื่อนบ้าน เลี้ยงหมู หมูหลุมครับ

ข้างๆมีบ่อเลี้ยงปลา และมีผักตบฯเอาไว้เลี้ยงหมูไปด้วย ลดต้นทุนไปในตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:06:01 AM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
ลุงฤษี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:08:27 PM »

กลับมาดูนาโยนกล้า ซึ่งถือเป็นงานแรก พันธ์ข้าวเหนียวสันป่าตอง 1.

ลักษณะประจำพันธุ์    -   เป็นพันธุ์ข้าวเหนียว สูงประมาณ 119 เซนติเมตร
    -   ไม่ไวต่อช่วงแสง
    -   อายุเก็บเกี่ยว ประมาณ 130-135 วัน
    -   ทรงกอตั้ง ใบสีเขียว กาบใบสีเขียว ใบธงตั้งตรง รวงยาว ระแง้ถี่ รวงแน่น คอรวงสั้น ฟางแข็ง ใบแก่ช้า
    -   เมล็ดข้าวเปลือกสีฟาง
    -   ระยะพักตัวของเมล็ดประมาณ 8 สัปดาห์
    -   เมล็ดข้าวกล้อง กว้างxยาวxหนา = 2.2 x 7.1 x 1.8 มิลลิเมตร
    -   คุณภาพข้าวสุก เหนียวนุ่ม
ผลผลิต    -   ประมาณ 630 กิโลกรัมต่อไร่
ลักษณะเด่น
   -   ต้านทานโรคไหม้และโรคขอบใบแห้ง
    -   ให้ผลผลิตสูง
    -   เป็นข้าวเหนียวที่สามารถปลูกได้ตลอดปี
ข้อควรระวัง
   -   ไม่ต้านทานโรคใบสีส้ม
    -   ไม่ต้านทานแมลงบั่ว
พื้นที่แนะนำ
   -   พื้นที่นาชลประทานภาคเหนือตอนบน และภาคตะวันออกเฉียงเหนือ

ได้เมล็ดพันธ์จากญาติเพื่อนบ้าน(ไม่ต้องซื้อ อิอิ) 10กิโล แต่พอเอามาแช่ เอาแค่ 8โลเอง  ล้างเอาข้าวเลียบออก แช่ 1คืน เก็บบนบก อีก 2คืน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:07:36 AM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
ลุงฤษี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:17:06 PM »

ระหว่างรอ ก็เตรียมดิน บดให้ละเอียด

ถาดเพาะกล้าข้าว

เอาดินลงหลุม ราวครึ่งหลุม แล้วหยดเมล็ดลง 2-3เมล็ด และก็เอาดินลงอีกให้เต็มหลุม (แต่ขอบอกนะ มันช้ามากๆกับขั้นตอนนี้ เพราะเราทำมันด้วยมือ ไม่มีเครื่องทุ่นแรงใดๆ  ถาดหนึ่งร่วม 10กว่านาที
ต้องเอาแสลมมาปูหน้าถาดไว้ กันมิให้ดินกระเซนออกจากหลุมเวลารดน้ำ พอข้าวงอกนิดหน่อย ก็ยกออก

รดน้ำ เช้า-เย็น

ดูการงอกของข้าวสิ

มันเริ่มงอกแล้วครับ หลังผ่านพ้นไป 2วัน เพราะเราต้องรดน้ำทุกเช้าเย็น

ชุดนี้เพาะในโรงเรือนที่ เก็บหอมหัวใหญ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:22:26 AM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
ลุงฤษี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:24:36 PM »

อันนี้เพาะไว้กลางแจ้งหลังบ้านโรงครัว ต้องกั๋นมิให้ไก่มารังควาน อิอิ  บ่อซีเมนต์ที่เห็นเคยเป็นบ่อเลี้ยงกบ แต่ตอนนี้จะเอาไปทำโรงปุ๋ยหมักต่อไป

อันนี้หลังบ้านแต่ในสวนครับ ข้างสวนลำใย ตอนนี้ลำใยจะหมดสวนแล้ว ต้องล้อมมันคับ มิฉนั้น ไก่เล่นงานหมดแน่ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:27:04 AM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
พิณ ชมพลอย
*

สร้างโลกอิสระด้วยสีเขีบว

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:30:20 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวหันหลังให้กับวิถีเดิม ๆ ครับ เคยทำงาน มีเงินพอสมควร ใช้จ่ายสบาย ๆ แต่จะก้าวออกไปสู่วิถีเกษตร เพื่อชีวิตบั้นปลายครับ ขอติดตามผลงานและให่กำลังใจไปเรื่อย ๆ เพื่อเป็นแนวทางครับ
ลุงฤษี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:31:29 PM »

ตอนนี้เราก็รอ ให้กล้าข้าวได้ที่ จะพาตระเวนไปดูสวนลุง ซะหน่อย ที่เห็นนี่เป็นสวนลำไย มี ราว สิบกว่าต้น ปลูกอย่างดี แต่ปล่อยให้มันออกตามยถากรรม ไม่เคยให้น้ำ ให้ปุ๋ย และฉีดยาใดๆเลย รสชาติ เป็นธรรมชาติอย่างยิ่ง กินแล้วรู้สึกได้ทันทีว่าปลอดภัย หายห่วง มีโรงเตี้ยม ต้มชาด้วยนะ

ข้างสวนลำไยก็ยังมีสวนพริกอีกด้วย ปีนี้ราคาดีซะด้วย 20-30 บาททีเดียวต่อกิโล ด้านหลังที่เห็นคือยอดดอยผ้าห่มปก อุทยานแห่งชาติ ครับ

ยังแอบปลูกไฝ่กิมซุงอีก 5ต้นด้วยเอาไว้กินยามขาดแคลน

และยังมีมะละกอ ฮอลแลนด์ อีกด้วย ปลูกตามข้างแปลงพริกละครับ

Liked By: majara, muslin2557
ลุงฤษี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:38:23 PM »

ช่วงที่รอก็ออกตระเวนไปเทียวดูสวนต่างๆของเพื่อนบ้าน ที่เห็นนี่ไปดูสวนแนวชายแดนที่ ดอยวาวี อ.แม่อาย ที่เห็นดอยไกลๆออกไป นั่นเป็นฝั่งพม่าครับ

เขามีแปลงปลูกเชอรรี่ มาจากไตหวันด้วยครับ หวานกรอบ แต่ลูกเล็ก

ส่วนนี่ไปเที่ยวดอยวาวี มาครับ ติดกับแม่อาย และเชียงราย ไปทานข้าวซอยมาครับ ไปซะไกลเพื่อไปกิน ข้าวซอยเนี่ยนะ

แวปไปดูเขาเลี้ยงแกะมาครับ 3ร้อยกว่าตัว ขายโลละราว 5-60บาทครับ นี่เลี้ยงในสวนส้มนะครับ

สวนลุงมีไฝ่แบบบางๆด้วยเลยตัดเอามาทำจอกน้ำดื่มคับ ส่วนข้อกลางก็เอามาทำที่เพาะกล้าพ้นธ์ไม้ครับ ตอนนี้ลงมะระกอเอาไว้ พันธ์ฮอลแลนด์

Liked By: Papa63
ลุงฤษี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:40:54 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็กำลังเตรียมตัวหันหลังให้กับวิถีเดิม ๆ ครับ เคยทำงาน มีเงินพอสมควร ใช้จ่ายสบาย ๆ แต่จะก้าวออกไปสู่วิถีเกษตร เพื่อชีวิตบั้นปลายครับ ขอติดตามผลงานและให่กำลังใจไปเรื่อย ๆ เพื่อเป็นแนวทางครับ

ขอบคุณที่มาเป็นกำลังใจให้ครับ ยินดีที่ได้รู้จัก และขอเป็นกำลังใจให้ดร.พิณเช่นกัน

ไม้หอม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:43:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับ ยินดีด้วยกับการปล่อยวางและกลับมาใช้วิถีชีวิตแบบดั่งเดิมและพอเพียง เป็นกำลังใจให้ครับ
รอติดตามการเปลี่ยนแปลงอยู่นะครับ

ลุงฤษี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:56:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับ ยินดีด้วยกับการปล่อยวางและกลับมาใช้วิถีชีวิตแบบดั่งเดิมและพอเพียง เป็นกำลังใจให้ครับ
รอติดตามการเปลี่ยนแปลงอยู่นะครับ

ขอบคุณและยินดีที่ได้รู้จักครับ

Naradhip
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:04:14 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ชมเชยในความกล้าหาญครับ

ลุงฤษี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:06:31 PM »

ไปเที่ยวมาไกลแล้ว กล้าข้าวเราคงได้ที่แล้ว ไปดูการพัฒนาการกันต่อไปครับ
พื้นที่ ที่จะทำการทดลองปลูกนาโยนกล้าครับ เดิมทีเป็นสวนมะเขือและพริกครับแนวสองแถวยาวออกไปทางทิศตะวันตก ภูเขาด้านหลังคือแนวเขาด้านหน้าของ อ่างขาง (โครงการหลวง ในเรื่อง... The letter ไงครับ

รถพรวนครับ

ตามด้วยปรับระดับด้วยรถไถเดินตาม

ลุงฤษี
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:15:08 PM »

ที่นี้ก็ลงมือโยนกล้าครับ วันที่ 19 กค หลังผ่านพ้นไปได้ 19วัน ความจริง ควรโยนกล้า เมือได้อายุที่ 14วัน

ขนย้ายครับ

กล้าข้าวและราวตากผ้าครับ  อิอิ นี่ละบ้านนอกละ

ดึงๆๆออก

สะบัดๆๆ

Liked By: khao_lek, muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:37:52 AM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
ลุงฤษี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:20:53 PM »

อะไรนะ ลอยๆๆบนฟากฟ้า

ลงจากฟ้ากระจายลงโคลน

ต่องเอาร่มมากั้น เดียวเจอห่ากล้าข้าวนาโยน

ยังนึกว่าเจอจรวดคับ

ทั้งเด็ก และผู้ใหญ่ครับ มือสมัครเล่นทั้งนั้นกับนาโยนกล้า

ลุง กับผู้จัดการธนาคารต้นไม้ สาขาเชียงใหม่ ซึ่งกระโดดมาโยนกล้าด้วย

วันแรกดูไม่จึดเลยครับ ล้มระเนละนาด

Liked By: krupkrip, Papa63
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 11:07:44 AM โดย ฤษีหลงดอย » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์