หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1893695 ครั้ง)
tnn_xxx และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
Kwanthong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 08:28:32 AM »

ได้ทั้งสาระ ได้ทั้งรสชาดของวรรณกรรม
ยอดเยี่ยมมากครับ อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ สาระเล็กๆน้อยๆ"เผื่อ"เป็นทางเลือกตามยุคสมัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:51:16 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

mochivan
*

« ตอบ #225 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 10:43:50 AM »

"เอาไผ่ไปไกล้น้ำ ง่ายกว่าหาน้ำมาให้ไผ่" ชอบประโยคนี้จัง ขอบคุณที่นำรูปไม้ไผ่สามลำมาค้ำต้นให้ดู อ่านตอนแรกนึกภาพไม่ออก ติดตามอ่านทุกครั้งที่เข้าเว็บเลยค่ะ

ขอบคุณครับ

Liked By: Numdoitung, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:51:56 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #226 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 08:17:21 PM »

ต้นไม้โตขึ้นเยอะ ร่มรื่นมากเลยค่ะ ชักอยากเห็นของจริงบ้างแล้วสิ ทิพย์กำลังหาที่ดินที่จะสร้างฝันแบบนี้บ้างค่ะ ตอนนี้ก็พยายามเก็บเงินไม่ให้กระเด็นอยู่ค่ะ หวังว่าภายในปีสองปีนี้จะพยายามหามาให้ได้ซักแปลงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอาใจช่วยครับ ขอให้ทำในสิ่งที่รักได้ในเร็ววันครับ

Liked By: Numdoitung, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:52:51 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #227 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 03:40:10 PM »

เห็นต้นตะกูแล้วตอบได้คำเดียวว่าสุดยอดโตเร็วจริงๆ ครับ
อาทิตย์หน้าเห็นทีต้องไปซื้อมาลงทันทีแล้วครับผม

ลงซัก 50 ต้น น่าจะได้ร่มเร็วแน่ๆ เลย

อยากให้เวลาของต้นไม้ผ่านไปเร็วๆ แต่เวลาของชีวิตเราผ่านไปช้าๆ

อ่านตอนใหม่แล้วมันแท่งใจแป๊บเข้ามาเลยครับ พออายุเราเลย 40 มา ทุกอย่างมันเร็วมาก สุขภาพ สายตา ทุกอย่างมันเปลี่ยนแปลงเร็วเหลือเกิน

ติดตามอ่านทุกตอน นับถือในความตั้งใจครับ

ก้อง 12/09/10

อย่าลืมกระถินเทพาด้วยนะครับ  ต้นนี้กำลังจะมาแรงแซงตะกูในปีหน้าแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:53:51 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
บอยซัง
*

« ตอบ #228 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 08:44:26 AM »

จี้ดเลย เวลามันเดินเร็วจริงๆครับ นี่ก็  8 ปีแล้วที่เรียนจบ ทำงาน ก็พึ่งมาสนใจการเกษตร ปลูกต้นไม้เมื่อสองปี
ที่ผ่านมานี่เหมือนกัน แป๊บเดียวจะสามสิบแล๊ะ ผมอยู่สุโขทัยครับ ผ่านลานกระบือบ่อย ดีใจจังที่มีคนชอบปลูก
ต้นไม้อยู่ใกล้กัน ทำให้ผมมีแรงบันดาลใจมากขึ้นทุครั้งที่มาอ่าน  :-

อายุขนาดนี้ทำเลยครับ ทันอยู่ทันใช้แน่นอนครับ วันนึงมีโอกาสคงได้ไปเยี่ยมเยียนกันครับ

Liked By: Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:56:17 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
sutharnthip
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:46:23 AM »

อยากอ่านตอนใหม่เร็วๆ จัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้งานหลวงกำลังแทรกครับ ปั่นกันหัวฟูเลย ไม่นานก็จะผ่านไปกลับมานั่งเล่านิทานได้เหมือนเดิมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:58:04 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
thepvaru
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 12:44:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ อ่านแล้วสนุก ขอบคุณมากครับ นิทานแดนมหัศจรรย์ สุดยอดมาก ๆ ครับ   อายจัง  อายจัง  อายจัง

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 03:58:33 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #231 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:55:44 PM »

มารอตอนต่อไป ที่สวนเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วนะครับจากการได้ลงมือทำกับเวลา2ปีที่เป็นเหตุเป็นผลสร้างพื้นที่สีเขียวให้กับแผ่นดินร่วมเดินทางแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากใจถึงใจของคนรักต้นไม้

ขอบคุณมากครับที่แวะมาเยี่ยมเยียนไม่ขาดสาย

Liked By: Numdoitung, nomadic_man
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 04:00:30 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
VERAPONG
*

สวนบ้านพระจันทร์ สมุทรสงคราม

« ตอบ #232 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 05:18:52 PM »

โอ้โฮ ต้นไม้โตเร็วมากเลยครับ งามมากด้วย ของผมบางต้น 3-4 ปี ยังไม่ได้เท่านี้เลยนะครับ
ผมว่าอีกสัก 2 ปี คงจะร่มรื่นสมใจเลยครับ ยินดีด้วยครับ

บางคนชื่นชมผลงานของตัวเอง แค่ 2-3 ต้นที่โตวันโตคืนก็ชื่นใจ
แต่ถ้า 200-300 ต้นที่เติบโตเป็นป่าน้อยๆจากที่ไม่มีอะไรเลย อา...ผมว่าเขาจะสุขใจขนาดไหน....

ขอบคุณแทนผู้อ่านทุกคน ขอบคุณแทนผืนแผ่นดิน ขอบคุณสำหรับพืชพันธุ์น้อยๆทุกต้น ที่กำลังเติบใหญ่

ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณ verapong เช่นกันครับ

Liked By: 8888, kwanbanna, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 04:02:33 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

1400 ตึกไทยคลองเตย ชั้น 6
ถนนพระราม 4 คลองเตย กรุงเทพฯ 10110
บ้านสวนเนินสว่าง
*

" พอเพียง เยี่องพ่อ "

« ตอบ #233 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 05:20:55 PM »

อายจัง อายจัง อายจังสุดยอดมากครับพี่

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 04:02:58 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
kidkla
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 06:24:32 PM »

โอ้โฮ ต้นไม้โตเร็วมากเลยครับ งามมากด้วย ของผมบางต้น 3-4 ปี ยังไม่ได้เท่านี้เลยนะครับ
ผมว่าอีกสัก 2 ปี คงจะร่มรื่นสมใจเลยครับ ยินดีด้วยครับ

บางคนชื่นชมผลงานของตัวเอง แค่ 2-3 ต้นที่โตวันโตคืนก็ชื่นใจ
แต่ถ้า 200-300 ต้นที่เติบโตเป็นป่าน้อยๆจากที่ไม่มีอะไรเลย อา...ผมว่าเขาจะสุขใจขนาดไหน....

ขอบคุณแทนผู้อ่านทุกคน ขอบคุณแทนผืนแผ่นดิน ขอบคุณสำหรับพืชพันธุ์น้อยๆทุกต้น ที่กำลังเติบใหญ่

ขอบคุณครับ
ขอบคุณแทนผืนแผ่นดิน  กินใจมากๆค่ะ 

เห็นด้วยครับ

Liked By: kwanbanna, Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 04:03:25 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
GOYA
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 07:42:24 PM »

ติดงอมแงมเลยหล่ะ...เข้ามาดูทู๊กวัน รอตอนต่อไปอยู่ค่ะ

ขอบคุณที่ติดตามครับ ตอนใหม่กำลังมาแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 04:04:03 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

ขอเดินตามรอยเท้าพ่อ
sompol
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:27:38 PM »

...ติดตามมาอย่างต่อเนื่อง ใช่แล้วครับ พอเราได้เริ่มทำเกษตรได้ปลูกต้นไม้ทำไห้เรารู้สึกได้ว่าเวลามันผ่านไปเร็วจริงๆ

เมื่อผ่านมาแล้วจึงดูผ่านไปเร็วครับ แต่ตอนปลูกเสร็จนี่สิ กว่าจะแตกใบใหม่...ช้าจัง

ขอบคุณครับที่ติดตาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 04:05:28 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 12:31:23 PM »

ตอนที่26  Space&Time (ที่ว่างระหว่างเวลา)

"เคยมั๊ย...มีเวลาแต่ไม่มีเงิน พอมีเงินกลับไม่มีเวลา"  เสียงของเพื่อนคนหนึ่งถามขึ้นบนโต๊ะจีนในงานเลี้ยงแต่งงานของเพื่อนอีกคนหนึ่ง.....แน่นอนคำถามแบบนี้ย่อมไม่ใช่เพื่อนตุ้ม แต่เป็นเพื่อนคนหนึ่งซึ่งกำลังไปได้สวยกับธุรกิจขายตรงชื่อดัง

ประโยคเปิดการสนทนาแสนคลาสสิก เพื่อดึงคนเข้าสู่ระบบลูกโซ่การขาย ที่มีผลตอบแทนเร้าใจเป็นตัวล่อ  ตัวล่อที่อ้างว่าสามารถเป็นมรดก ตกสู่ลูกหลานหรือคนที่เรารัก

"นายทำไปพร้อมๆกับงานประจำก็ได้นี่ ใครๆเขาก็ทำกัน ดีซะอีกพรรคพวกเพื่อนฝูงมีเยอะแยะ ดึงมาเป็นเครือข่ายได้อีก"

ขนาดหาข้ออ้างโกหกพกลมว่างานดีเงินเดือนสูง ทั้งๆที่ไม่มีอะไรเฉียดความจริง มันก็ยังตื้ออยู่ได้...

หากวันนั้นมีเพื่อนตุ้มนั่งร่วมโต๊ะอยู่ด้วย  ผมหวังอย่างยิ่งว่าเขาคงมีทฤษฎีเด็ดๆอะไรตอกกลับพ่อนักขายไฟแรงคนนั้น ชนิดที่เรียกว่า "ประโยคเดียวเสียววาบ" เป็นแน่

..........

ต่อมาอีกไม่กี่ปี

"เราซื้อประกันให้นายแล้วนะเพื่อน มีประกันสุขภาพ และอุบัติเหตุ โปรแกรมเล็กสุดคุ้มครองสองแสน เผื่อเจ็บเผื่อตาย  จ่ายเงินให้ไปแล้ว นายไม่เอาไม่เป็นไร  เราห่วงนาย เห็นชอบขับรถไปไหมาไหนบ่อยๆ"

มันต้องอย่างนี้...สุดยอดนักขาย.....ไอ้....(พูดไม่ออก) แถวบ้านเรียกหักคอกันดื้อๆ นี่ไม่คิดบ้างเหรอว่าถ้าผมไม่มีเงิน มันคงได้จ่ายให้ผมกันจริงๆ

"เท่าไหร"

"สองแสนไง ถ้าเจ็บ"เคส"ละหกหมื่น"

"ไม่ใช่ นายจ่ายไปน่ะ"

"อ่อ...แปดพันกว่าๆเอง"  พร้อมยื่นเอกสารปกแข็งให้ผมเรียบร้อย

ผมเปิดดูรายละเอียดแบบเร็วๆมองหาจำนวนเงินที่ถูกต้องแล้วเปิดกระเป๋าตังหยิบเงินให้เพื่อนผมไป

"ประกันนายเราไม่ซื้อ แต่ที่จ่ายเนี่ยเป็นการซื้อมุขขายประกันโหด มัน ฮา....ทุเรศจริงๆทำกันได้ "

นี่ก็เพื่อนแปลกๆอีกคน
.............

เงิน เวลา หลักประกันชีวิต   สามองค์ประกอบของความมั่งคัง มันคงและความสุขสบายในชีวิต ที่เป็นของซื้อของขายมูลค่าสูงในเมืองกรุง  สินค้าระดับตัวแม่ที่มีผู้ขายมาก และผู้ซื้อก็มาก และบางทีผูขายนั้นแหละหลงกลกลายเป็นผู้ซื้อชั้นดีไปซะเอง

ทฤษฎี"เวลาคู่ขนาน"ของผม ตอบโจทย์เรื่องของการเป็นคนที่มีเวลามากที่สุดในโลก เพราะผมเก็บมันใว้ในต้นไม้หลายร้อยหลายพันต้น

ทฤษฎี"ต้นไม้ทองคำ" ของเพื่อนตุ้ม ตอบโจทย์เรื่องของเงินทอง ที่เพิ่มจำนวนขึ้นตามวันเวลาที่ผ่านไป....เวลาที่อาจเป็นเหมือนสิ่งไร้ค่า และจับต้องไม่ได้และไม่คุ้นเคยของใครอีกหลายคน   มีเพียง"ดอกเบี้ย"เท่านั้นกระมัง ที่คนทั้งไปรับรู้ว่ามีจริงและจับต้องงตัวเงินนั้นได้

"เบี้ย"เพียงเล็กน้อยที่ได้จากการผลิ"ดอก"ออกผลจากเงินก้อนใหญ่ที่เอาไป "ฝาก"ใว้กับธนาคาร ใยไม่จิ๊บจ๊อยด้วยค่าไปกว่า "ทองคำ" ที่ฝังอยู่ใน กิ่ง ก้าน ใบ ลำต้น ดอก ผล และราก ของ"ต้นไม้"เพียงต้นเดียว ที่ฝากใว้กับผืนแผ่นดิน

สองทฤษฎีข้างต้นเมื่อนำมารวมกันมันจะไปตอบโจทย์เรื่องหลักประกันในชีวิตได้อีกที...นี่ไม่นับรวมในมิติที่เราสามารถ มีสุขภาพและคุณภาพชีวิตดีขึ้นจากการ ออกกำลังกายด้วยการเหวี่ยงจอบหรือวิดน้ำรดต้นไม้ กินอาหารเป็นยา(ไม่ได้กินยาเป็นอาหาร)ห่างไกลสารเคมี และมีที่พักผ่อนหย่อนใจอันร่มรื่น

ผมยังคงไม่หลงกลเป็นสมาชิกขายตรง แต่ยังคงจ่ายเบี้ยประกันมาอย่างต่อเนื่อง เพราะส่วนหนึ่งผมว่ามันดีกว่าประกันสังคมที่ชอบให้ยาห่วยๆและรอคิวนาน  ถ้าผมจัดการกับความเสียงทุกๆชนิดได้ด้วยตัวเอง ผมก็ไม่ต้องฝากชีวิตใว้กับใคร ไม่ต้องหางานที่เอาสวัสดิการมาเป็นตัวล่อ และผูกพันธะกับผมจนขยับตัวไปไหนไม่ได้

การเริ่มปลูกต้นไม้ สร้างสวนป่า จึงเหมือนการที่ผมสร้างคลังแสงย่อมๆ ที่มีทุกๆอย่างใว้รับมือกับสภาพแวดล้อมและสังคมที่กำลังแปรเปลี่ยนและบิดเบี้ยวไปทุกวัน 

เวลาที่ผ่านไปในแต่ละนาที ยิ่งเพิ่มเติมความแข็งแกร่งให้ชีวิต  หากใครที่เคยปลูกต้นไม้ และเรียนรู้ว่า "เวลา"มันทำงานยังไงกับต้นไม้ ผมเชื่อว่า ทุกคนคงรู้สึกไม่ต่างจากผม  ผมรู้ว่าปีนึง"อะไรเกิดขึ้นได้บ้าง" การหมุนเวียนครบรอบฤดูหนึ่งกาล  ทำให้สรรพสิ่งงอกงามอย่างสุขใจ  ภาพที่เคยเกิด ภาพต้นกล้าที่เติบโตเป็นร่มไม้ใหญ่ จะเกิดขึ้นอีกๆๆ เพื่อช่วยต่อเติมความสุขให้กับคนปลูก ปีแล้วปีเล่า

กล้าไม้นับพันข้างบ้าน รอคิวยั่งรากลงผืนดินอีกนับไม่ถ้วน แต่ "ที่ว่าง" ในดินแดนมหัศจรรย์ กลับเหลือไม่มาก หากยึดตามหลักการเพาะปลูกให้ได้ประสิทธิภาพ 

ปลูกไม้ป่าหนึ่งไร่ ได้ร้อยต้น เป็นหลักการที่เขาว่าไว้ว่าดีที่สุด(ตามหลักคำนวนปริมาตรเนื้อและหน้าไม้ต่อต้น) บ้างก็ว่า ยัดได้ถึงสามร้อยต้น ก็ยังได้ปริมาตรไม้เท่าเดิม แต่ได้หน้าไม้ไม่ใหญ่ ต้นใหญ่ๆร้อยต้นหรือ กับต้นกลางๆสามร้อย ให้เลือกเอา

ผมเลือก..... ต้นเล็กบ้างและใหญ่บ้างห้าร้อยต้น ต่อหนึ่งไร่ ที่อุดมไปต้วยความหลากหลายหลายร้อยชนิด มีทั้งให้ดอก ให้ใบ ให้ผล ให้เนื้อไม้ และให้ความอุดมสมบูรณ์แบบป่าจริงๆที่เป็นที่พักพิงและพึ่งพิงของสิ่งมีชีวิตทุกๆชนิดที่ผ่านเข้ามาอาศัย เป็นป่าห้าระดับที่ตอบโจทย์ที่ไม่ใช่แค่เรื่องเงินทอง  แต่เป็นเรื่องต่อระบบชีวิตที่ยิ่งใหญ่กว่านั้น

ผมจึงเริ่มปลูก ต่อไป ตามที่ว่างที่ยังพอมีเหลือ

"ที่ว่าง"  ที่เริ่มหาได้ยาก  และมี "เวลา" ที่จะเริ่มออกนับตั้งแต่วินาทีแรกที่ปลูกกล้าไม้น้อยๆลงไป

"นายทำพร้อมงานประจำก็ได้นี่"  เสียงเพื่อนคนนั้นดังขึ้นแผ่วๆ เมื่อครั้งไปปลูกต้นไม้ที่ผ่านมา

"ก็กำลังทำอยูนี่ไง ปลูกเงิน และเวลา ลงหลุมเดียวกันอยู่....และเป็นมรดกตกให้ลูกหลานได้ด้วยนะ..."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:45:10 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 12:38:29 PM »

กองกำลังที่พร้อมลงสนาม ร่วมร้อยชีวิต มีตั้งแต่ไม้ป่า ไม้ผล และสมุนไพร ครับ

ตะกร้าคู่ใจ พร้อมหอกไม้ไผ่ ทีใช่แซะดินเพื่อปลูกกล้า  ช่วงนี้น้ำหลากมาก  ดินนุ่มเกินไปจนติดจอบ ใช้ไม้คุ้ยๆแล้วเอามือโกยเอาง่ายกว่ามากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 12:50:52 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 12:49:08 PM »

แซะดินขึ้นมาแต่พอเพียง เอาแค่กลบมิดตุ้มดินก็พอ ทำให้ไม่เหนื่อยแรง ปลูกได้ร่วมหกสิบต้นในชั่วโมงเดียว (สองคนนะ)  ผมปลูกสลับกับไผ่ที่เพิ่งเอามาลงเมือ่สองสามเดือนก่อน  กะว่าจะทดลองให้โตไปด้วยกันก่อนในช่วงแรก แล้วค่อยย้ายไผ่ออกไปขยายในแปลงจริงของเขาเองครับ 

ผลงานการปลูกแบบ"อัดมั่วแน่น" ของปีที่แล้วครับ พื้นที่บนคันดินกว้างสี่เมตร ผมอัดเข้าไปสามแถวเลย ห่างกันต้นละเมตรกว่าๆเอง  เห็นโตดี  ปีนี้เลยเอาอีก  ในภาพมี มะฮอกกานี จำปาทอง  ยางนา กระถินเทพา(โผล่มาแต่ลำต้น)ฯลฯ  รวมๆร่องนึงมีไม่ต่ำกว่ายี่สิบชนิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 12:52:02 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์