หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1892684 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:58:10 AM »

มารอติดตามผลงานหายไปหลายวันเลยนะครับ หนทางข้างหน้าเป็นบททดสอบให้เราก้าวเดินแล้วนำมาประมวลแก้ไขปรับปรุงกันต่อไปเพื่อไปสู่ความยั่งยืน ช่วงแรกของการปลูกผมกลัวเรื่องน้ำทั้งเรื่องน้ำมากและน้ำน้อยแต่ตอนนี้ที่เป็นห่วงที่สุดคือเรื่องไฟในหน้าแล้ง ถ้าโดนเข้าไปสิ่งที่มองเห็นอาจเป็นศูนย์ได้ แต่ความกลัวก็ยังไม่เท่าความปราถนาดีต่อผืนแผ่นดินไทยที่อยากปลูกป่า3อย่างประโยชน์4อย่างเพื่อความยั่งยืนและเป็นแบบอย่างกระตุ้นเตือนให้หันมาเห็นประโยชน์ในการปลูกป่าในพื้นที่ของเรา พร้อมก้าวเดินไปด้วยกันแลกเปลี่ยนประสบการณ์ตรงเพื่อสู่เป้าหมาย

uncle708
*

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:12:59 AM »

ยังคงติดตามอยู่เป็นระยะ  เจ๋ง

ผมขอปรึกษาเรื่องการขุดคูหน่อยครับพี่ ผมกำลังจะขุดคูรอบพื้นที่ดินเหมือนกัน เพราะพื้นที่รอบข้างผมก็เป็นที่นา พอหน้าน้ำล่ะก็ไหลทะลักเข้าท่วมสวนหมดเลยครับทั้งๆ ที่สวนผมก็สูงกว่าคันนาราวๆ 50 ซม. ควรขุดคูดินห่างจากแนวพื้นที่เท่าไหร่ดีครับ จะได้ไม่พังเวลาหน้าน้ำ ผมกะว่าจะขุดลึกสัก 1-1.5 ม. ครับ

ดอนครับ

Liked By: Numdoitung
bangpean
*

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:49:53 AM »

เสนอบัวสาย ที่กินได้  บัวดอกสวย ผักกระเฉด ผักบุ้ง  และปลาค่ะ   ยิ้มกว้างๆ

โยนๆ ลงในคูลอง รับรองได้กับข้าวติดไม้ติดมือกลับไปให้แม่บ้านทำแน่นอนค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

พลิกวิกฤษให้เป็นโอกาส น้ำมาก - ก็ปลูกแห้ว ปลูกกระจับ ไปด้วยก็ดีค่ะ  รูดซิบปาก

Liked By: Numdoitung
bangpean
*

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:56:41 AM »

และฝากไว้ในสวนป่าอีกสักอย่างค่ะ 
มะขามป้อม  เวลาร้อนๆ เหนื่อยๆ หิวกระหายน้ำ
มะขามป้อมสักเม็ด  อร่อยที่สุดในโลก  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: 8888, Numdoitung

* n1.jpg (36.67 KB, 360x480 - ดู 4494 ครั้ง.)
tumtump
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:08:10 AM »

เข้ามาเป็นกำลังใจ + ศึกษาเป็นแนวทางครับ

ผมมีแนวคิดบางอย่างที่คล้ายคลึงกับพี่

ที่มีแล้ว แต่ผมยังต้องรอปลายปีถึงจะเข้าไปเริ่มทำได้ หลังจากคนเช่าเค้าเก็บเกี่ยวผลผลิตออกไปก่อน

แต่สิ่งนึงที่ผมคงทำแบบพี่ไม่ได้คือ กำลังครับ รู้ครับว่าเหนื่อยมาก จริงๆผมก็ไม่ได้เป็นคนขี้เกียจอะไรหรอก

แต่รู้ว่าขุดเอง ปลูกเองนี่มันเหนื่อยจริงๆ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ขอให้ฝนตกนานๆครับ ให้ผมได้ขุดบ่อก่อน อีกซึกเดือนค่อยหยุด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ  ผมก็เริ่มขุดปลูกเองทีละหน่อยครับ จริงๆอยากภูมิใจในฝีมือตัวเอง  จนสุดท้ายเสพติดเหมือนการเล่นกิฬาเลย  ต้องทำทุกวัน ไม่ได้ไปสวน  เพาะเมล็ดไม้ข้างบ้านก็ยังดี  ลองขุดปลูกดูสักหลุมสองหลุมครับ  ต่อไปอาจจะหวงงานปลูกจนไม่อยากได้ใครมาช่วยเลยก็ได้

ขี้วัวทำให้น้ำไม่ซึมออกจากบ่อน้ำเหรอคะ ต้องใส่ปริมาณเยอะมากมั้ยคะถึงจะช่วยได้ เพราะสระน้ำที่บ้านช่วงหน้าแล้งเก็บน้ำไม่ได้เลยค่ะ ถ้ามันช่วยได้จะลองเอาไปใส่ดูค่ะ

จริงๆผมก็ลักจำมาจากในเว็บนี้ล่ะครับ  แล้วลองทำดู แม้จะยังไม่เห็นผลชัดเจนเท่าไหร่นัก(อาจเพราะใส่น้อยไป)แต่ก็เริ่มเห็นตะไคร่เขียวๆลอยเกาะตามตลิ่งและในน้ำแล้ว  ถ้าตะไคร่เขียวมีมากพออาจช่วยยึดปิดผิวบ่อช่วยลดการซึมน้ำได้ครับ  ผมเติมทีละกระสอบเกือบทุกเดือนครับ  ใส่แต่น้อย  แต่ใส่บ่อยครับ

มารอติดตามผลงานหายไปหลายวันเลยนะครับ หนทางข้างหน้าเป็นบททดสอบให้เราก้าวเดินแล้วนำมาประมวลแก้ไขปรับปรุงกันต่อไปเพื่อไปสู่ความยั่งยืน ช่วงแรกของการปลูกผมกลัวเรื่องน้ำทั้งเรื่องน้ำมากและน้ำน้อยแต่ตอนนี้ที่เป็นห่วงที่สุดคือเรื่องไฟในหน้าแล้ง ถ้าโดนเข้าไปสิ่งที่มองเห็นอาจเป็นศูนย์ได้ แต่ความกลัวก็ยังไม่เท่าความปราถนาดีต่อผืนแผ่นดินไทยที่อยากปลูกป่า3อย่างประโยชน์4อย่างเพื่อความยั่งยืนและเป็นแบบอย่างกระตุ้นเตือนให้หันมาเห็นประโยชน์ในการปลูกป่าในพื้นที่ของเรา พร้อมก้าวเดินไปด้วยกันแลกเปลี่ยนประสบการณ์ตรงเพื่อสู่เป้าหมาย

ผมเชื่ออย่างหนึ่งครับคุณกัญจน์  หากเรารักที่จะทำอะไรจริงๆ อุปสรรคทั้งหมดที่เกิดขึ้นจะกลายเป็นแค่เกมสนุกๆให้เราคอยเล่น คอยแก้ปัญหา   แล้วเมื่อเราแก้ปัญหานั้นลงได้สำเร็จเราก็จะรู้สึกขอบคุณมันที่ช่วยเป็นบททดสอบความตั้งใจจริงของเราครับ

ยังคงติดตามอยู่เป็นระยะ  เจ๋ง

ผมขอปรึกษาเรื่องการขุดคูหน่อยครับพี่ ผมกำลังจะขุดคูรอบพื้นที่ดินเหมือนกัน เพราะพื้นที่รอบข้างผมก็เป็นที่นา พอหน้าน้ำล่ะก็ไหลทะลักเข้าท่วมสวนหมดเลยครับทั้งๆ ที่สวนผมก็สูงกว่าคันนาราวๆ 50 ซม. ควรขุดคูดินห่างจากแนวพื้นที่เท่าไหร่ดีครับ จะได้ไม่พังเวลาหน้าน้ำ ผมกะว่าจะขุดลึกสัก 1-1.5 ม. ครับ

ดอนครับ

จริงๆผมอยากได้คันดินกว้างถึงข้างละแปดเมตรครับ  แต่เนื่องจากกลัวร่องที่ขุดจะทั้งกว้างและลึกเกินไป ผมเลยหยวนๆเอาแค่ข้างที่ติดกับที่คนอื่นกว้าง หกเมตร และด้านในที่ตัวเองกว้างสามเมตรครับ  เรื่องนี้ผมเองก็ไม่กล้าฟันธงครับ  แต่คันดินผมส่วนที่ถล่ม มักไม่เกินหนึ่งเมตรครับจากขอบสระครับ

เสนอบัวสาย ที่กินได้  บัวดอกสวย ผักกระเฉด ผักบุ้ง  และปลาค่ะ   ยิ้มกว้างๆ

โยนๆ ลงในคูลอง รับรองได้กับข้าวติดไม้ติดมือกลับไปให้แม่บ้านทำแน่นอนค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

พลิกวิกฤษให้เป็นโอกาส น้ำมาก - ก็ปลูกแห้ว ปลูกกระจับ ไปด้วยก็ดีค่ะ  รูดซิบปาก

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  อย่างไรปีนี้ผมจะลงบัวด้วยแน่นอน  ผักบุ้งมีตามธรรมชาติแล้วครับ แต่ไม่ทันปลาในบ่อ ตอดกินเกือบหมดครับ  ครั้นจะลงผักกระเฉด  ไม่รู้จะเสร็จปลาในบ่ออีกหรือเปล่า  อย่างไร  ต้องลองก่อนครับ  ไม่ลองไม่รู้จริงไหมครับ

Liked By: Numdoitung, nomadic_man
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 12:09:49 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:56:41 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ตามมาชมดินแดนมหัศจรรย์ค่ะ
คงต้องแวะมาอีกแน่ๆ เลยค่ะ ..

เป็นกำลังใจให้ค่ะ มหัศจรรย์จริงๆ  อายจัง

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
wichancopy
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 06:00:22 AM »

ขุดร่องแบบนี้ดินพังเยอะครับ  ที่สวนวิดน้ำจับปลาคราวที่แล้วดินพังเยอะมาก  เลยบอกกับตัวเองครับว่าต่อไปจะไม่วิดให้น้ำแล้งอีกแล้ว  กลัวผืนนาพังตามไปด้วย  และก็ปล่อยให้เป็นที่ขยายพันธุ์ของปลาไปในตัว

ตะกูผมปลูกไว้ขอบสระ  พอโดนลมยอดหักโค่นลงสระ 

ไม่รู้ว่าไม้มันกรอบหรือว่าลมมันแรง  หักแค่ต้นเดียว  อย่างอื่นไม่หัก ยิ้มเท่ห์

Liked By: Numdoitung, nomadic_man

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
Kwanthong
*

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:53:47 AM »

อ่านเพลิดเพลินมากครับ  อายจัง อายจัง
ดูแล้วไม่ใช่สวนป่าของคนขี้เกียจแน่นอน
ถ้าผลงานยังงี้ เรียกว่าขี้เกียจ ที่ผมกำลังทำอยู่ (ปลูกเองไม่กี่ต้น...ด้วยข้ออ้าง บ้านไกล เวลาน้อย) ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tumtump
*

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:36:05 AM »

ตอนที่18  ทฤษฎีเพื่อนตุ้ม

เมื่อมีคนถามนักว่าปลูกป่าไปทำไม  เก็บผลขายก็ไม่ได้ จะใช้ไม้ต้องรอไปอีกหลายสิบปี   ในความเป็นจริงของการตอบแก้สงสัยในนาทีนั้น  คงไม่สามารถอธิบายอะไรได้ยืดยาว  ไม่สามารถยกเหตุผลที่ดีเลศมาบอกกล่าวภายในระยะเวลาชั่วคนเดินผ่าน.....ขี่จักรยานผ่าน......จูงวัวเดินผ่าน.....ขับรถ(อีแต๋น)ผ่าน  หากอยากรู้จริงๆ ต้องมานั่งจับเข่าคุยกัน

ผมมีเหตุผลเป็นร้อยที่จะอธิบายได้ว่าปลูกป่าแล้วจะได้อะไร  แต่ในนาทีนี้ ในยุคที่เงินตราคือทุกสิ่ง คำตอบในเรื่อง"มูลค่า"ที่ได้กลับคืนดูเหมือนจะเป็นคำตอบที่รับง่าย  เข้าใจได้ง่ายกว่าคำตอบในเรื่อง"คุณค่า" ซึ่งเป็นเรื่องย่อยยาก เสพยาก มากกระบวนการ

แรกๆคำถามมาจากคนแถวที่เกิดเหตุ  ภายหลังเริ่มมีเข้ามาเรื่อยๆจากเพื่อนร่วมงานในกรุงเทพ  ที่เริ่มรู้แล้วว่า ผมกำลังทำอะไร และสนใจหมกมุ่นกับเรื่องอะไรอยู่..... ไปได้ทุกเดือน  ปลูกต้นไม้เนี่ย  มันมีอะไรดี?

ผมมีเวลาอธิบายคนกลุ่มหลังมากกว่า หากดูจากพฤติการณ์   แต่การจะอธิบายในมุมของคุณค่าและความรู้สึกที่ได้รับกลับคืนจากการปลูกต้นไม้  มันก็จะดูเสมือนว่าผมนั่งเล่านิทานในดินแดนมหัศจรรย์เกินไป   อะไรมันจะดีไปหมดขนาดนั้น...  คิดในมุมของนักการตลาด การนำเสนอสิ่งดีๆ  ต้องสร้างแรงจูงใจที่จับต้องได้ หรือมีตัวเลขที่น่าสนใจประกอบการบรรยาย

เรียกว่าเอาสิ่งที่คนนิยม  มาสร้างแรงจูงใจ  ไม่เงินก็ทอง  ต้องอ้างอิงอะไรสักอย่าง

ผมนึกถึง "เพื่อนตุ้ม" ขึนมาจับใจ  

ตุ้ม ผู้มีไอเดียบันเจิด  เจ้าพ่อทฤษฎี ที่ไม่เคยได้รับการรับรองใดๆว่าเป็นจริงได้ เป็นอับดุลที่สามารถหาคำตอบข้างๆคูๆมาแถ  เพื่อให้ทฤษฎีที่ตุ้มตั้งขึ้นเองดูน่าเชื่อถือ  

ผมดูว่าเพื่อนตุ้มเหมาะที่จะถูกใช้เป็นที่ปรึกษาสำหรับงานที่หาคำตอบยากอย่างนี้

กริ๊งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

"ตุ้ม!!!! ผมเอง คุณสบายดีหรือเปล่า"

"อืม....(คิดพักนึง)  เราสบายดี"

"เรามีเรื่องจะปรึกษาน่ะ คือ....ตอนนี้ผมปลูกต้นไม้น่ะ ปลูกป่า  ผมคิดว่ามันดี  เอ่อ...บลาๆๆๆๆ........(เล่ายาวมาก).... สุดท้ายนะตุ้มแย่สุดผมก็แค่ตัดไม้ขาย ถึงตอนนั้น ต้นนึงคงได้หลายหมื่นอยู่"

"อืม  ก็ดีนี่....ไม่น่าเชื่อโง่ๆอย่างนายจะรู้จัก "ทฤษฎีต้นไม้ทองคำ" (นั่นไง..เพื่อนตุ้มมักโยงทฤษฎีที่เข้ากันได้กับ"เรื่องเล่า"จนผมทึ่ง)
อะไรทองคำนะตุ้ม"

"ต้นไม้..."

"มันทองคำยังไง...."

"นายลองทบทวนดูนะ (ตุ้มพูดเนิบ  ช้า เหมือนว่าทุกคำพูดที่ออกมาจากปากผ่านการกลั่นกรองมาอย่างถี่ถ้วน) มีไม่กี่สิ่งที่จะเพิ่มมูลค่าตามยุคสมัย เรียกว่าสามารถแปรผันได้ตามอัตราเงินเฟ้อ และสเถียรกว่าเงินสดๆในมือและที่อยู่ในธนาคาร  เขาว่ากันว่ามันคือ หุ้น อสังหาฯ และทองคำ ทองคำเมื่อปีสามห้าราคาสี่พัน ปีห้าห้า มิสิทธิ์สูงมากที่จะทะลุถึงสองหมื่น ทองคำนอนอยู่นิ่งไม่มีใครไปทำอะไรกับมัน  มันก็ยังมีมูลค่าเพิ่มขึ้นได้เอง  เพราะอะไร?"

"เวลา..."

"ใช่  และต้นไม้ก็เช่นกัน ยิ่งนานก็ยิ่งโต สร้างเนื้อไม้เพิ่มมูลค่าให้ตัวมันเอง  เรียกว่าใช้ปัจจัยเดียวกับทองคำเลยทีเดียว"

"จริงด้วย..."

"ใครมีทองคำพันบาทวันนี้นี้ใยมิเท่ากับว่ามีมูลค่าเป็นเงินสดร่วมยี่สิบล้าน เช่นเดียวกับคนที่ครอบครองต้นยางนาใหญ่ๆพันต้น"

"ใช่ๆ  จริงๆด้วย...."

"มันมีข้อต่างก็ตรงที่ ใครที่ถือทองคำพันบาทในวันนี้ ต้องมีเงินสดไปซื้อทองสี่ล้านบาทถ้วนเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว...มีมั๊ย เงินน่ะ สี่ล้านเมื่อปีสามห้าเนี่ย  มหาศาลเลยใช่ใหม  แต่ใครปลูกยางนาพันต้นวันนั้นเสียพันเดียวเองนะ  มีเงินวันนี้เท่ากันยี่สิบล้าน "

"จริง...เจ๋งมากเพื่อนตุ้ม เราไม่เคยได้ยินทฤษฎีอะไรเยี่ยมยอดเท่านี้มาก่อน"

"แน่นอน..นายพูดอยู่กับใคร"

"ใช่ๆ..ตุ้ม...โอ้ววว  ตุ้มเพื่อนรัก  แค่นี้นะ  จะไปปลูกยางนา"

กริ๊ก....

ผมฮึกเหิมขึ้นเป็นกอง ผมต้องนำทฤษฎีของตุ้มออกไปขยายความเล่าต่อ หรือใว้ตอบคำถามคนบางประเภท ผมว่าเรื่องนี้มันเร้าใจดีเหมาะกับการเอาใว้สร้างแรงจูงใจให้กับตัวเองและผู้อื่น

แม้มีคำถามมากมายที่จะถามตุ้มต่อ เช่นว่า แล้วถ้าไม่มีที่ปลูกต้นไม้จะทำอย่างไร ผมก็ต้องรีบหุบปากใว้กลัวตุ้มด่า แม้ตุ้มจะพูดน้อยแต่ก็ด่าเจ็บ(เมื่อกี๊ก็เพิ่งโดนมา) ใช่ ผมกลัวจะได้รับคำตอบประมาณว่าให้เลือกระหว่างหาเงินสี่ล้านกับหาเงินหมื่นซื้อที่ทำกินถูกๆสักสิบไร่  ผมเลือกอย่างหลังแหงอยู่แล้ว  

จะเอายี่สิบล้านมันต้องลงทุนกันบ้าง  ผมคิด

เพียงแค่ต้องการหาเหตุผลจูงใจใว้ตอบคำถามคนอื่น ผมกลับได้รับแรงบันดาลใจอย่างไม่น่าเชื่อ  จริงของตุ้ม ผมไม่เคยมองต้นไม้ในมุมนั้น  

......เพราะจริงๆผมเริ่มต้นเพียงเพื่อต้องการความร่มเย็น ก็เท่านั้นเอง......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:38:15 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:58:42 AM »

ยางนาสิบต้นริมบ่อนี้ตั้งชื่อว่า "ยางนาของตุ้ม" เพื่อเป็นเกียรติประวัติแก่คนมหัศจรรย์ของผมครับ

ร่องรอยการสู้รบกับพายุฤดูร้อนครับ ดงพยูงของผมโดนโจมตีจนล้มเอียง แต่ไม่หักนะครับ เชื่อแล้วว่าไม้ชนิดนี้หนียวทนทานแม้ขนาดเป็นต้นอายุสองปีเท่านั้น  ต้องริดกิ่งและดามช่วยกันน่าดู 

เหลาไม้เตรียมออกไปกู้ชีพต้นไม้ครับ พายุเล่นงานเอียงไปหลายสิบ  ล้มถอนรากอีกหลายต้น ต้องมาปลูกซ่อมอีกทีฝนนี้  มาดูและเดือนละครั้งก็เป็นอย่างนี้ครับ ช่วยชีวิตไว้ไม่ทันก็ปล่อยตาย  ช่วยได้เท่าที่ช่วย

เตรียมไผ่มาจากบ้านแฟนหลายสิบลำ ต้องปักยึดโยงทั้งลำกลัวไม่แข็งแรง  ปีหน้าไม่ต้องขนไม้มาแล้ว เพราะปลูกไผ่รวกใว่สามสี่กอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 02:13:04 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
noon9999
*

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 05:47:36 AM »

ขอบคุณที่นำมาเล่าครับ

ใช้มีดอะไรเหลาไผ่ครับ ผมเอามีดอะไรก็ฟันไม่ขาด เลยเอาเลื่อยตัด แต่ไม่รู้จะเอามีดอะไรเหลาให้ปลายแหลม

ตอนนี้เลยเอาปลายทู่ๆจิ้มดิน กดทีใส่แรงทั้งตัวครับ ยิงฟันยิ้ม
กัญจน์
*

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:08:32 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:15:32 AM »

แค่มาบ่น ๆ ให้ฟังน่ะครับ ผมได้ปลูกสักเอาไว้ริม ๆ ขอบที่ ปลูกแบบทิ้ง ๆ เอาไว้ เพราะไม่ค่อยมีเวลาไปดู ก็มีโต ๆ บ้างแล้ว เมื่อเดือนก่อนมีเวลาเดินไปดู ปรากฏว่าเหลือแต่ตอครับ โดนมือดีแอบตัดไปซะแล้ว เฮ้อ เวรกรรม เลยไม่คิดอยากจะปลูกสักอีกเลย ขุดสระเอาไว้ก็เลี้ยงปลาไม่ได้ โดนมือดีแอบมาจับอีก  ปลูกไผ่รวกเอาไว้ ก็มาตัดของเราเอาไปเป็นหลัก ล้อมวัว ไม่รู้จะจัดการกับพวกนี้ยังไงดี ญาติ ๆ กันนี่แหละ ปีนี้ปลูกไผ่เอาไว้อีกหลายกอ ไม่รู้จะมาลักขุดหน่ออีกหรือเปล่า ไอ้เรารึคิดจะปลูกให้มันเป็นป่า จะได้ร่มรื่น ไม่คิดจะตัดด้วยซ้ำไป ยามร้อนจะได้เข้ามาพักร่มกัน เพราะที่ข้าง ๆ ไม่มีรุ่มอะไรเลย เขาปลูกอ้อย ปลูกมันกัน แค่บ่น ๅ ครับ โกรธ ยังไงก็จะปลูกมันต่อไป

Liked By: dexster, Numdoitung, eki

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
winning7799
*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:34:15 AM »

ทฤษฎีเพื่อนตุ้มเข้าทีมากครับ ผมขอลองคำนวณแบบนี้นะครับ

แสดงว่าเมื่อปีพ.ศ.2535 ราคาทอง 4,000 บาท/บาททอง วันนี้ราคาทองแท่ง รับซื้ออยู่ที่ 18,250 บาท/บาททอง
โดยเฉลี่ยแล้วทองราคาสูงขึ้นปีละ  791.66 บาท/บาททอง

ถ้าปลูกยางนา 1,000 ต้น ใช้เวลา 30 ปี ขายได้ต้นละ 20,000 บาท จะเป็นเงิน 20 ล้านบาท
ถ้าจะออมทองให้มีมูลค่า 20 ล้านบาทใน 30 ปีข้างหน้า บนสมมติฐานราคาทองที่เพิ่มขึ้นผมให้เพิ่มขึ้นปีละ1,000บาทเลย(แสดงว่าใน30ปีข้างหน้าราคาทองจะอยู่ที่48250บาท/บาททอง)

แพราะฉนั้นจะต้องลงทุนซื้อทองวันนี้ (20,000,000 / 48,250 ) = 415 บาททอง เป็นเงินทั้งสิ้น ( 415x18,250 )= 7,573,750 บาท ครับ
Magnum (rew)
*

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:44:45 AM »

มองเลยออกไปเห็นผืนนาที่มีน้ำเจิ่งนอง  ป่าปลูกขนาดย่อมๆ  และเพิงพักหลังคาสูงที่แทรงตัวอยู่ในดงไม้

ดินพังเยอะ ปนทรายมากจริงๆ
คงต้องหาแฝกมาลงเพิ่มครับ แล้วคงงดเว้นการเลี้ยงปลานิล มันชอบชอนไชดินตลิ่งครับ
เลี้ยงปลาอย่างอื่นแทน

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
เสรีชน
*

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:43:20 PM »

ของผมยังอยู่ในช่วงเตรียมการเพราะพึ่งจะเก็บเงินซื้อที่กับเขาได้แต่ยังปลูกอะไรไม่ได้ต้องรอปักเขตแดนให้ชัดเจนและฝนทิ้งช่วง
สักหน่อยเพราะรถแบคโฮทำงานไม่ได้เดี๋ยวคันดินจะพังเวลาขุด ผมตั้งเป้าหมายมาเกือบ20ปีทำงานเก็บเงินหาความรู้ และก็มีความคิดอยากปลูกสวนป่าที่มีต้นไม้พื้นเมือง ไม้เศรษฐกิจ สมุนไพรหรืออะไรก้ได้ที่เราอยากปลูก แต่เพื่อความไม่ประมาทก็เพิ่มพวกยางพาราและไม้ผลเข้าไปเอาไว้เป็นทุนหมุนเวียนบ้าง เราคิดได้แต่ผลจะออกมาเป็นอย่างไรก็ต้องรอดูกันยาวๆ และจากที่ได้อ่านบทความของใครหลายๆคนก็พบว่ามีคนคิดเหมือนเราหรือเราคิดเหมือนเขาเหล่านั้นเยอะเหมือนกัน ผมไม่แปลกใจเลยที่มีคนถามว่าคุณว่าปลูกไปทำไมและทำแล้วได้อะไร เพราะผมก็โดนถามและแซวจากคนรอบข้างอยู่ทุกวันว่าคุณคุณทำอะไร ทำงานในโรงงานดีๆไม่ชอบไปตากแดดให้ตัวดำทำไม แม้แต่ที่บ้านผมยังเก็บเป็นความลับเลยไม่บอกใคร จนกว่ามันจะเห็นเป็นรูปเป็นร่างนั่นแหละค่อยเปิดตัว ผมชอบเที่ยวป่าและมีความสุขที่ได้เห็นต้นไม้ เวลามีคนถามผมว่าทำไปทำไม ผมตอบง่ายๆและสั้นๆว่า "  ก็มันเป็นความสุขของกูอ่ะ " ตอนนี้
วางแผนและเตรียมกล้าไม้ไว้เบื้องต้นคร่าวๆก็ 300 กว่าต้นแล้วนี่เป็นไม้ป่ากะไม้พื้นเมืองบางต้นยังไม่รู้จักเลยต้องถ่ายรูปไว้เตือนความจำ

* 1.jpg (75.22 KB, 600x768 - ดู 4086 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์