หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1892893 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:03:54 AM »

เป็นกระทู้ที่น่าทึ่งได้ถ่ายทอดความรู้สึกออกมาเป็นตัวอักษร แล้วปฏิบัติตามจินตนาการมีความมุ่งมั่นแน่วแน่สู่ความยั่งยืน วันนี้เรามาช่วยกันสร้างป่าในชุมชนผมเองเพิ่งเริ่มทำแนวทางไม่ต่างกัน ดั้นด้นค้นหาต้นแบบแห่งความสำเร็จสร้างขวัญและกำลังใจให้ครอบครัวพาไปสัมผัสกับสถานที่จริง บ้านผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์แห่งบ้านสองสลึง มาบเอื้องผู้สร้างแรงบันดาลใจอาจารย์ยักษ์คนต้นแบบ เดินทางลงใต้สู่สวนลุงนิลค้นหาคนแห่งความสุข แวะดูสวนนายดำนำมาประยุกต์ กลับมาดูป่าในเมืองที่วนเกษตรลุงผู้ใหญ่วิบูรณ์แห่งสนามชัยเขตบุคคลเล่านี้คือต้นแบบของความสำเร็จ ผมดีใจที่ได้เห็นเมล็ดพันธุ์พอเพียงได้เริ่มงอกเจริญเติบโตบนผืนแผ่นดินไทยจงก้าวไปด้วยความมุ่งมั่นตราบเท่าที่มีกำลัง

sutharnthip
*

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:57:25 AM »

ตามมาอ่านค่ะ จบไปอีกตอน ติดกระทู้นี้เหมือนติดนิยาย เพราะฝันอยากมีสวนป่าเหมือนกันค่ะ

Liked By: albert, #mam#
แบงค์-
*

สวนผสม

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:51:48 PM »

เข้าดูต้นไม้โตเร็วดีครับ

Liked By: #mam#
cat007
*

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:01:41 PM »

เข้ามาชื่นชมเรื่อยๆครับ  ถ้ามีคนคิดและทำแบบนี้มากๆประเทศเราจะกลับมามีผืนป่า
และแผ่นดินที่อุดมสมบูรณ์อีกครั้ง ร่วมเป็นกำลังใจครับ

Liked By: #mam#
tumtump
*

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:04:25 PM »

แวะจิบกาแฟยามบ่าย แกล้มด้วยมันเผาร้อนๆ ผลผลิตภายในสวนครับ

รายการนี้เรียก กาแฟกายกรรมครับ   สุดยอดการคิดค้นการต้มน้ำที่อาศัยความสมดุล 

ตามมาชื่นชมเรื่อยๆ ชอบมากครับกับแนวคิด เวลาคู่ขนาน และกาแฟกายกรรม (จะเอาไปทดลองบ้าง หวังว่าคงได้กิน ไม่หกซะก่อน...เอิ้ก)
ดอนครับ

กาแฟซองธรรมดาๆ ที่ชงกับน้ำต้มจากฟืน จะมีกลิ่นควันไม้หอมๆ ผสมอยู่ แม้รสชาติกาแฟจะไม่เปลี่ยน  แต่อารมณ์เปลี่ยนอย่ากับในโฆษณาเลยครับ......ไม่ได้โม้

ถ้าต้มแล้วไม่อยู่เฝ้าน้ำแห้งมีหวัง กายกรรมหกคะเมน ยิ้มกว้างๆ
ร่องน้ำแคบขนาดนี้ถ้าเป็นที่บ้านผมไม่นาน 2-3ปี ร่องก็จะตื้นโคลนเลนจะไหลลงไปเหลือปริมาณเก็บน้ำไม่มากนัก(แต่ต้นไม้คุณคงรอดต้นสูงใหญ่แล้ว)

ปล.เจ้าของกระทู้ตื่นมาตอบตั้งแต่ตีสามกว่าๆ เลยหรอ?ฮืม  โอ้..สวนป่าของคนขี้เกียจหรอเนี่ย5555

จริงๆผมเองก็หวังจะให้ร่องตื้นขึ้นในที่สุดครับ กะว่าพวกใบไม้กิ่งไม้จะหล่นลงไปหมักและสะสมเป็นแร่ธาติ ให้ต้นไม้ได้ดูดใช้ในระระยาว ผมทำปุ๋ยชีวภาพใว้หลายร้อยลิตร  หมักบ่มจนกลายเป็นหัวเชื้อไปหมดแล้ว  เป้าหมายคือนำมาใช้ปรับสภาพน้ำในร่องในอนาคตครับ

ปล. ไม่ได้ตื่นตีสามแต่เรียกว่า นอนตีสี่ตื่นบ่ายๆครับ    ช่วงกลางคืนเมื่อทุกคนหลับแล้วเป็นช่วงเหมาะที่สุดกับการเขียนนิทานครับ

เป็นกระทู้ที่น่าทึ่งได้ถ่ายทอดความรู้สึกออกมาเป็นตัวอักษร แล้วปฏิบัติตามจินตนาการมีความมุ่งมั่นแน่วแน่สู่ความยั่งยืน วันนี้เรามาช่วยกันสร้างป่าในชุมชนผมเองเพิ่งเริ่มทำแนวทางไม่ต่างกัน ดั้นด้นค้นหาต้นแบบแห่งความสำเร็จสร้างขวัญและกำลังใจให้ครอบครัวพาไปสัมผัสกับสถานที่จริง บ้านผู้ใหญ่สมศักดิ์ เครือวัลย์แห่งบ้านสองสลึง มาบเอื้องผู้สร้างแรงบันดาลใจอาจารย์ยักษ์คนต้นแบบ เดินทางลงใต้สู่สวนลุงนิลค้นหาคนแห่งความสุข แวะดูสวนนายดำนำมาประยุกต์ กลับมาดูป่าในเมืองที่วนเกษตรลุงผู้ใหญ่วิบูรณ์แห่งสนามชัยเขตบุคคลเล่านี้คือต้นแบบของความสำเร็จ ผมดีใจที่ได้เห็นเมล็ดพันธุ์พอเพียงได้เริ่มงอกเจริญเติบโตบนผืนแผ่นดินไทยจงก้าวไปด้วยความมุ่งมั่นตราบเท่าที่มีกำลัง

ขอบคุณครับคุณกัญจ์  มีคนเคยบอกผมว่า "การเดินทางทำให้คนหายโง่"  ผมเชื่อและเห็นด้วยอย่างยิ่ง  จากวันนั้นผมก็เริ่มที่จะออกเดินทาง   อีกท่านหนึ่งบอกว่า "ความรู้ไม่ใช่ผีไม่ใช่เปรต  ที่จะออกมาให้เห็นเอง  อยากรู้ก็ต้องแสวงหาค้นคว้า"  อีกท่านก็ย้ำว่า  "ใจมาปัญญาเกิด"  ผมเชื่อว่า ใจที่แน่นอนเท่านั้นที่นำเราไปสู่ทุกสิ่งที่หวังได้ในวันนึง   ร่วมเป็นหนึ่งในการคืนชีวิตให้แผ่นดินไทยครับ

ตามมาอ่านค่ะ จบไปอีกตอน ติดกระทู้นี้เหมือนติดนิยาย เพราะฝันอยากมีสวนป่าเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณมากเลยครับ  นิยายโบราณ อ่านง่ายไม่หักมุม  และไม่ทำร้ายจิตใจคนดูตอนจบเหมือนละครเกาหลีครับ

เข้าดูต้นไม้โตเร็วดีครับ

ขอบคุณครับ  จริงๆโตไม่เร็วหรอกครับ(เป็นการเล่าย้อนเรื่องน่ะครับ)  คนปลูกใจไปไกลแล้ว ต้นไม้ยังตามอยู่เยอะเลยครับ

เข้ามาชื่นชมเรื่อยๆครับ  ถ้ามีคนคิดและทำแบบนี้มากๆประเทศเราจะกลับมามีผืนป่า
และแผ่นดินที่อุดมสมบูรณ์อีกครั้ง ร่วมเป็นกำลังใจครับ

ขอบคุณครับคุณ cat007   ผมหวังว่าสิ่งที่พวกเราได้ทำกันจะไปกระตุ้นให้เกิดการทำตาม  แผ่ราก แตกแขนงต่อไปไม่รู้จบครับ  เมื่อถึงจุดนึงที่เรามีคนมากพอ เราจะเปลี่ยนประเทศนี้ได้เชียวล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 01:27:59 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
Magnum (rew)
*

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 04:39:49 PM »

ต้นตะกูสูงลิ่วๆ ในขณะที่ยางนายังไปไม่ถึงไหน  พื้นที่ตรงนี้การแข่งขันสูง  ผมยังหวังอยู่กับม้าตีนปลายอย่างยางนา

ต้นตะกูที่สูงนำ จะบังเงา ทำให้ยานาโตช้าแต่มันจะพยายามยืดตัวอย่างเดียว ไม่ออกข้าง
ตอนแรกจะช้า พอตั้งหลักได้ จะสูงลิ่ว แทงยอดขึ้นอย่างเดียวครับ เพื่อรับแดด  เมื่อไหร่ที่ยางนาสูงทันตะกูก็
เอาตะกูออกมาใช้ประโยชน์ได้ครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนแบคโฮแบบขุดร่องแบบนี้ จริงๆมันต้องเปลี่ยนบุ้งกี๋เป็นแบบรูปล่างครับ ได้ร่องแบบสวยกว่า
(เซฟภาพจากเวบขายแบคโฮ มาทำด้วยโปรแกรมเพ้นท์)

ดูดีๆนะครับ เส้นน้ำเงินคือเผล็กแผ่นหนาๆคล้ายแหนบ แต่ใบกว้างกว่า หันด้านสันสู้ดิน
เอียงออกข้าง มีทั้งสองข้าง ที่ฟันบุ้งกี๋ แคบสอบ ด้านบนกว้าง เพื่อบังคับให้เป็นร่องครับ
เชื่อว่าผู้ประกอบการมีบุ้งกี๋แบบนี้ทุกคนครับ แต่คงขี้เกียจเปลี่ยน  มันหนักมากๆ
แบคโฮ1คัน บางทีมีบุ้งกี๋ไว้ผลัดเปลี่ยนสองตัว ไม่นับเอามาใส่หัวเจาะหรือต่อ ป.ปลา

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
บอยซัง
*

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:22:50 AM »

อยากทำร่องน้ำแบบนี้เหมือนกันแต่พ่อไม่อนุมัติ
tumtump
*

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 06:03:44 PM »

ขอบคุณ คุณ Magnum (rew)ครับ ไว้โครงการขุดรอบต่อไป  จะลองเรียกหามาใช้ดูครับ ผมจะขุดทำแหล่งน้ำทุกๆปีใหม่ เพราะดินแห้งดี (และพอมีเงินในช่วงนั้น) ปีหน้านี้กะจะทำบ่อครับ ร่องมีเยอะแล้ว แต่กำลังคิดหาหาวิธีขุดโดยไม่ใช้รถขนดินไปถมอยู่ครับ

คุณบอยซังครับ  คุณพ่อคุณบอยซังอาจจะมองอะไรได้ยาวกว่าที่เราคิดครับ ส่วนตัวผมเองยังไม่แน่ใจร้อยเปอร์เซนต์เลยว่าที่ทำไปโดยวิธีนี้ ระยะยาวจะเป็นยังไงครับ  ให้ผมเป็นหนูทดลองไปก่อนแล้วกันครับ
tumtump
*

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 07:06:53 PM »

ตอนที่17  บ่ม

แนวร่องที่ขุดไปเมื่อต้นปี ถูกทิ้งร้างผ่านแล้งเพื่อรอคอยฝนแรกของฤดูกาลใหม่ที่จะมาเยือน  ถามว่ารีบร้อนขุดเร็วไปไหม เพราะการตากดินให้โดนแดดจัดๆเป็นเวลานานๆ เมื่อน้ำแรกมา มันก็มักจะมีการถล่มของคันดิน อย่างที่เคยเกิดกับร่องที่ขุดมาเมื่อปีที่แล้ว

จริงๆต้องยอมรับว่ารีบร้อนไป   และไม่ควรกระทำซ้ำรอยเดิมอีก แต่หากไม่ใช่เรื่องของการจัดการจัดสรรงบการเงินในครอบครับ เพื่อให้ทำอะไรได้หลายๆอย่าง และคุ้มค่าที่สุด  ผมคงไม่รีบขนาดนี้  ไปสวนแต่ละครั้งทำอะไรได้โดยบังเอิญ  ก็จะทำ  ถ้าพอมีเงินก้อนติดตัวพอจ่ายได้ก็จ่ายไป  เดี๋ยวเก็บๆไว้กับตัวนานๆมันจะไปออกทางอื่นที่สำคัญน้อยกว่า

เมื่อบังเอิญมีรถขุดพอดี ก็ลุยทันที  ไม่มีเสียเที่ยว

สองเดือนผ่านไปมีฝนหลงฤดูมาบ้าง ทำให้คันดินถมใหม่ที่ร่วนซุยเริ่มละลาย หลอมงวด ยุบตัวลง โพรงดินอันเกลื่อนกราด ถูกถมปิดด้วยโคลนเหลวจนเรียบสนิท  โดนที่ผมเองก็ไม่อาจรู้ว่า  ภายในผิวหน้าที่ดูเรียบร้อยขึ้นนั้น ข้างในจะเป็นยังไง  ยังซ่อนโพรงใหญ่ๆไว้อีกหรือไม่

การปล่อยให้ธรรมชาติ บ่มตัวมันเองยังคงดำเนินต่อไปอย่างช้าๆ ตามฤดูกาล  หากแต่......

เฮ้ย.....

น้ำฝนจากพายุแรงเมื่อคืนถูกสูบจากนาเพื่อนบ้านเพื่อระบายออกจากนาข้าวที่กำลังจะเกี่ยวในอีกวันสองวันนี้ ไหลบ่าลามเข้ามาในที่ผมแผ่ขยายวงกว้างจนเข้าไปสุดที่คันดินถมใหม่

ท้ายที่สุด ความเป็นน้ำ ก็แสดงพลังในการสอดแทรกเข้าไปสู่ทุกอณู หาจะยังพอมีที่ว่างให้เบียดตัวเข้าไปได้  สำแดงเดชในการทะลุทะลวงผ่านระหว่างชั้นดินนาเดิม  กับชั้นดินถมใหม่  ลงไปเอ่อท่วมร่องเป็นที่เรียบร้อยแล้ว หนำซ้ำ ยังมิวายลากเอาตลิ่งร่อง(คนแถวนั้นเรียก เบิม) ถล่มร่วง ลงไปกองในร่องอีกหลายจุด  บางจุดถึงขั้นดึงเอาคันดินถม ลงไปด้วยก็มี

การบ่มยังไม่ได้ที่  น้ำแรง ดันมาถึงก่อนเวลาอันควร

ผมเดินสำรวจความเสียหาย ที่ไม่ได้กระเทือนอะไรไปมากว่าความงามของคันดินปลูกต้นไม้  กะจำนวนและวางแผนการปลูกอย่างคร่าวๆ ว่าจะต้องใช้กล้าเท่าไหร่ในปีนี้  และควรเป็นชนิดใดบ้าง

ข้อสรุปน่าจะเป็นกลุ่มสมุนไพรกินผลโตช้า และพวกไม้ป่าที่โตช้าสุดอย่าง กระพี้เขาควาย เก็ดแดง ประดู่ ชิงชัน รกฟ้า  ผมแอบแซมกลุ่มไม้วงศ์ยาง พวก ตะเคียน ยางนา เหียง พลวง กระบากและต้นรัง เอาใว้ส่วนหนึ่ง เพื่อให้องค์ประกอบศิลป์  เมือมองดูแล้วมีไม้ครบทุกระดับ

โซนนี้ไม้เบิกนำผมใช้ต้นสำโรง และชมพูพันทิพย์  เพราะโตเร็ว  ดอกสวย ผลสวย และแซมะม่วงป่าเข้าไปด้วย  ไม่ได้ใช้ตะกูและกระถินเทพาอย่างที่เคยใช้มา ผมพยายามทดลองหาไม้เบิกนำมาลงหลากหลายชนิด เพื่อหาดูว่า ไม้ป่าโตร่วมกับไม้อะไรจะดีที่สุด

แผนการน่าจะเป็นไปตามนี้  ผมมีเวลาไปเตรียมกล้าที่เพาะใว้อีกร่วมสองเดือน ในขณะที่รอให้ธรรมชาติเตรียมดินให้ฉ่ำฝนเต็มที่เช่นกัน  การตายหมู่เหมือนปีที่แล้วจะต้องไม่เกิดขึ้นอีก  ผิดครั้งแรกเป็นครู ผิดครั้งที่สองเป็นอะไร....เดาไม่ยากใช่ไหมครับ

ไปข้างนอกแป๊บนึง......  เดี๋ยวกลับมาเติมรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:37:33 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
cat007
*

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 07:27:31 PM »

มารอชมต่อครับ
tumtump
*

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:39:34 PM »

คันดินถล่มจากน้ำในแปลงนาที่ไหลทะลวงแทรงระหว่างดินมใหม่กับพื้นนา  แหม....มันสุดยอดจริงๆ แทรงลงไปจนน้ำแทบเต็มฝายน้อยที่1  เหลืออีกฟุตเดียวก็จะขึ้นถึงระดับนาแล้ว

ปริมาณน้ำที่กักเก็บได้ช่วงปลายๆหน้าแล้งครับ  นี่ขนาดฝนยังไม่มาจริงๆนะเนี่ย  ตอนนี้ก็หวังให้มันแผ่ซึงออกด้านข้าง  เพื่อ"บ่ม" ให้ดินบนคันร่องชื้นพอเหมาะกับการลงกล้าไม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 09:42:28 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:48:04 PM »

ระดับน้ำในฝายน้อยที่2ครับ  ช่วงนี้ดินจะเริ่มปนทรายหน่อยๆ ไม่ใช่ดินเหนียวร้อยเปอร์เซนต์  เลยเก็บน้ำได้ไม่เต็มที่ มีอัตราการซึมบ้างครับ  การแบ่งฝายผมแอบใช้แนวคันนาเดิมเป็นแนวแบ่งครับ  เพราะเชื่อมั่นในภูมิความรู้ของชาวนาไทยที่มักจะทำแปลงเป็นห้องๆตามลักษณะดิน  เพื่อการจัดการน้ำที่มีประสิทธิภาพครับ

ระหว่างที่เดินถ่ายรูปอยู่ ขอบร่องก็ทยอยถล่มกันต่อหน้าต่อตา.....

นี่ฝายน้อยที่3ครับ ก็ถล่มบ้างเช่นกัน  ระดับน้ำต่ำสุด เพราะดินปนทรายค่อนข้างมากครับ  อย่างนี้ต้องอัดขี้วัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 09:56:05 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:04:04 PM »

มองเลยออกไปเห็นผืนนาที่มีน้ำเจิ่งนอง  ป่าปลูกขนาดย่อมๆ  และเพิงพักหลังคาสูงที่แทรงตัวอยู่ในดงไม้

แวะชมผลงานในปีที่สองไปพลางๆครับ   น้ำปริ่มร่อง ต้นไม้นานาชนิดอยู่ปนเปกันบนคันดิน มีตระไคร้เป็นแนวกันดินถล่ม  ปีนี้ว่าจะเอาแฝกมาลงช่วยอีกแรงครับ  กระถินเทพาไม่ครบปีดี แตกพุ่มกันมันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 10:07:21 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:11:34 PM »

ชั้นนอกตะไคร้  ชั้นในแฝก ครับ  แฝกชุดนี้เอามากอเดียวเล็กๆเมื่อปีที่แล้ว เอามาแยกปักๆๆ ได้สิบกว่ากอ  ปีนี้แตกเป็นพุมใหญ่พร้อมที่จะขยายเป็นสองร้อยกอแล้วครับ

กระถินเทพา  ดาวรุ่งของรุ่นที่สองครับ  เทียบอัตราการเติบโตแล้วมีแนวโน้มพุ่งแรงแซงตะกูไปแบบไม่เห็นฝุ่นครับ  ข้างๆมีกันเกรา และมะฮอกกานี  และที่ขาดไม่ได้คือ ตะไคร้อีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 10:15:32 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
SteamTurbine
*

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 10:59:50 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจ + ศึกษาเป็นแนวทางครับ

ผมมีแนวคิดบางอย่างที่คล้ายคลึงกับพี่

ที่มีแล้ว แต่ผมยังต้องรอปลายปีถึงจะเข้าไปเริ่มทำได้ หลังจากคนเช่าเค้าเก็บเกี่ยวผลผลิตออกไปก่อน

แต่สิ่งนึงที่ผมคงทำแบบพี่ไม่ได้คือ กำลังครับ รู้ครับว่าเหนื่อยมาก จริงๆผมก็ไม่ได้เป็นคนขี้เกียจอะไรหรอก

แต่รู้ว่าขุดเอง ปลูกเองนี่มันเหนื่อยจริงๆ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ขอให้ฝนตกนานๆครับ ให้ผมได้ขุดบ่อก่อน อีกซึกเดือนค่อยหยุด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
sutharnthip
*

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:28:33 AM »

ขี้วัวทำให้น้ำไม่ซึมออกจากบ่อน้ำเหรอคะ ต้องใส่ปริมาณเยอะมากมั้ยคะถึงจะช่วยได้ เพราะสระน้ำที่บ้านช่วงหน้าแล้งเก็บน้ำไม่ได้เลยค่ะ ถ้ามันช่วยได้จะลองเอาไปใส่ดูค่ะ

Liked By: Numdoitung
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์