หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1760518 ครั้ง)
cat007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 11:33:08 AM »

ต้นกระถินเทพาในภาพด้านบนที่ตัดจนแทบไม่เหลือกิ่งด้านข้างเลย  ระวังเวลาโดนลม
มันจะอ่อนนะครับ  ผมเคยลองแล้วทั้งยางนาด้วยผู้ใหญ่บอกให้ตัดแต่งต้นสูงเร็วจริง
แต่โคนจะเล็กครับเวลาโดนลมหรือน้ำฝนเกาะใบจะทำให้รับน้ำหนักไม่ค่อยได้  บางต้น
แทบต้องใช้ไม้ดามเลยครับ  อ้อ ตะกูผมก็ลองแล้วปลูกเล่นๆสี่ห้าต้นมันโตเร็วมากๆเลย
แค่สองปีบางต้นเส้นรอบวงเท่ากับยางพาราเจ็ดแปดปีเลยหละครับ  เคยโดนลมช่วงหน้าร้อน
ปีที่แล้วทำให้ต้นบิดและเอนโค้งแต่ตอนนี้ตั้งตรงแล้ว  ตอนหลังถ้าไม่จำเป็นจริงๆหรือแตกยอดคู่แล้ว
ผมจะไม่ค่อยตัดออกครับ  ปล่อยเขาช่วยกันหากินแล้วโคนจะโตทรงแข็งแรงพอโตได้ระยะ
เดี๋ยวเขาก็ทิ้งกิ่งเองครับ  ต้นตะกูที่โตสุดแค่สองปีผมสามารถปีนขึ้นไปนั่งชมวิวบนต้นได้แล้วนะครับ
อ้อ ผมไม่ได้ัสนใจเนื้อไม้มันนะครับแค่ปลูกดูเล่น  ผมชอบยางนามากกว่าครับ

Bigkeng
*

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 02:21:59 PM »

ยิงฟันยิ้ม  ต้นตะกูใหญ่ดีจังครับ กระถินเทพาก็ต้นตรงดีนะครับ ท่าทางต้นโตๆ แล้วจะสวยดีครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
Kho_Patum
*

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 04:35:23 PM »

อยากซึมซับไว้ให้หมด ประสบการณ์ตรง ดีมากๆครับ

Liked By: moonof13

เราเปลี่ยนความเชื่อได้ แต่เราเปลี่ยนความจริงไม่ได้
sutharnthip
*

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 12:44:57 AM »

ต้นตะกูสูงลิ่วๆ ในขณะที่ยางนายังไปไม่ถึงไหน  พื้นที่ตรงนี้การแข่งขันสูง  ผมยังหวังอยู่กับม้าตีนปลายอย่างยางนา

แหมอยู่ๆ เอาตะกูมาเทียบกับยางนา ยังไงซะช่วงนี้ยางนาก็สูงไม่ทันตะกูอยู่แร้ววว
แต่รอดูอีกหน่อยแล้วกันว่าโตขึ้นใครจะหล่อกว่ากันเนอะ...
ทิพย์ชอบต้นกระถินเทพามากค่ะ ใบมันสวยแปลกดี..
tumtump
*

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 12:14:39 PM »

น่าชื่นใจดีครับ

ขอบคุณครับ

ต้นกระถินเทพาในภาพด้านบนที่ตัดจนแทบไม่เหลือกิ่งด้านข้างเลย  ระวังเวลาโดนลม
มันจะอ่อนนะครับ  ผมเคยลองแล้วทั้งยางนาด้วยผู้ใหญ่บอกให้ตัดแต่งต้นสูงเร็วจริง
แต่โคนจะเล็กครับเวลาโดนลมหรือน้ำฝนเกาะใบจะทำให้รับน้ำหนักไม่ค่อยได้  บางต้น
แทบต้องใช้ไม้ดามเลยครับ  อ้อ ตะกูผมก็ลองแล้วปลูกเล่นๆสี่ห้าต้นมันโตเร็วมากๆเลย
แค่สองปีบางต้นเส้นรอบวงเท่ากับยางพาราเจ็ดแปดปีเลยหละครับ  เคยโดนลมช่วงหน้าร้อน
ปีที่แล้วทำให้ต้นบิดและเอนโค้งแต่ตอนนี้ตั้งตรงแล้ว  ตอนหลังถ้าไม่จำเป็นจริงๆหรือแตกยอดคู่แล้ว
ผมจะไม่ค่อยตัดออกครับ  ปล่อยเขาช่วยกันหากินแล้วโคนจะโตทรงแข็งแรงพอโตได้ระยะ
เดี๋ยวเขาก็ทิ้งกิ่งเองครับ  ต้นตะกูที่โตสุดแค่สองปีผมสามารถปีนขึ้นไปนั่งชมวิวบนต้นได้แล้วนะครับ
อ้อ ผมไม่ได้ัสนใจเนื้อไม้มันนะครับแค่ปลูกดูเล่น  ผมชอบยางนามากกว่าครับ

ไม่ทันแล้วล่ะครับ โดนพายุหน้าแล้งไปรอบ....เอียง

โดนอีกทีต้นฝน.....ถึงขั้นถอนรากออกมาโชว์กันเลย

เลยได้เห็นระบบรากกระถินเทพา ว่าพืชตระกูลถั่ว ที่ปมรากมีไรโซเบียมจริงๆเป็นยังไง  เสียหายไปร่วมสิบต้นครับ  ยังดีมีอยู่ร่วมร้อย  ตอนนี้ก็ปล่อยไปตามธรรมชาติแล้วครับ ไม่ตัดเน้นลำต้น  ตัดเฉพาะกิ่งที่ยื่นมาขี่ต้นอื่นๆที่ โตช้ากว่า

ยิงฟันยิ้ม  ต้นตะกูใหญ่ดีจังครับ กระถินเทพาก็ต้นตรงดีนะครับ ท่าทางต้นโตๆ แล้วจะสวยดีครับ

เท่าที่ดูในปัจจุบัน  ตะกูมันยิ่งโต ใบก็จะยิ่งหดเล็ก  ดูโกร๋นๆชอบกลครับ ไม่ค่อยให้ร่มเงาเท่าที่ควร ส่วนกระถินเทพายิ่งโตใบยิ่งใหญ่  ดกครับ

อยากซึมซับไว้ให้หมด ประสบการณ์ตรง ดีมากๆครับ

ขอบคุณครับ

cat007
*

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 12:19:50 PM »

มารอชมต่อครับ
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 08:57:51 PM »

แวะมาชื่นชมด้วยคนครับ คงมีโอกาสได้ไปเยี่ยมเยือนพูดคุยกัน บ้าง ผมก็ชอบสวนป่าครับ เมื่อก่อนแถวบ้านเราเป็นดงยางทั้งนั้น อยากเห็นภาพเก่า ๆ ในอดีตเกิดขึ้นอีกครั้ง มาสวนเมื่อไหร่บอกบ้างนะครับ จะได้เจอะเจอกัน ยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
chaos
*

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:19:11 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมา อ่านแล้วเกิดกำลังใจ
ผมลาออกจากงานมาได้ปีกว่าๆ แล้วครับ มาปลูกป่าปลูกผัก อยู่ที่พิจิตรครับ
ปลูกไปหลายสิบอย่าง(ยังไม่ถึงกับเป็นร้อยอย่างของคุณ ยิงฟันยิ้ม )ตะกูอายุสองปีเกือบสามปีต้นใหญ่ใช้ได้เลย ไม่รอดแล้งปีนี้ครับ ยืนต้นตายให้เห็นเป็นทิวแถว ยางนาที่ว่าแน่ๆ ก็ไม่รอด เพิ่งเคยเจอประมาณว่าแล้งมาเจ็ดเดือน แล้วก็มาตกติดๆ กันเจ็ดวัน ต้นไม้มีเวลาโตแค่ไม่กี่วันน้ำเหนือก็มาท่วมซะงั้น ลังเล

เข้ามาได้กำลังใจเดี๋ยวไปทำต่อ5555

อยากมากก็ทุกข์มาก ถือมากก็หนักมาก
tumtump
*

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:08:10 AM »

แวะมาชื่นชมด้วยคนครับ คงมีโอกาสได้ไปเยี่ยมเยือนพูดคุยกัน บ้าง ผมก็ชอบสวนป่าครับ เมื่อก่อนแถวบ้านเราเป็นดงยางทั้งนั้น อยากเห็นภาพเก่า ๆ ในอดีตเกิดขึ้นอีกครั้ง มาสวนเมื่อไหร่บอกบ้างนะครับ จะได้เจอะเจอกัน ยิ้ม

สวัสดีครับ เป็นคนลานกระบือเหมือนกันเหรอครับ  ดีใจจริงๆที่ได้พบกันในชุมชนออนไลน์แห่งนี้  ผมเชื่อมั่นครับว่าจะเอาภาพดงยางเก่าๆกลับมาสู่ลานกระบืออีกครั้งให้จงได้ครับ   ยางนาเป็นต้นไม้สุดโปรดของผมเลย  ผมปลูกเพิ่มทุกปี ทั้งๆที่รู้ว่าเป็นต้นไม้หวงห้ามชนิดพิเศษ จัดการยากเรื่องการแปรให้เกิดมูลค่า แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นเท่ากับเรื่องของการฟื้นป่าครับ  ผมมีไม้อีกร้อยชนิดเป็นกองหน้าไว้แล้ว  ปีนี้ผมเพิ่งลงเพิ่มไปไม่ถึงสิบต้น  ชุดใหญ่จะไปลงเร็วๆนี้อีกร่วมร้อยต้น  ปลูกแซมสวนไผ่ซางครับ ตรงริมร่องที่น้ำดีตลอดปีครับ
อย่างไรคงมีโอกาสได้พบกันครับ

ขอบคุณมากๆ ครับที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมา อ่านแล้วเกิดกำลังใจ
ผมลาออกจากงานมาได้ปีกว่าๆ แล้วครับ มาปลูกป่าปลูกผัก อยู่ที่พิจิตรครับ
ปลูกไปหลายสิบอย่าง(ยังไม่ถึงกับเป็นร้อยอย่างของคุณ ยิงฟันยิ้ม )ตะกูอายุสองปีเกือบสามปีต้นใหญ่ใช้ได้เลย ไม่รอดแล้งปีนี้ครับ ยืนต้นตายให้เห็นเป็นทิวแถว ยางนาที่ว่าแน่ๆ ก็ไม่รอด เพิ่งเคยเจอประมาณว่าแล้งมาเจ็ดเดือน แล้วก็มาตกติดๆ กันเจ็ดวัน ต้นไม้มีเวลาโตแค่ไม่กี่วันน้ำเหนือก็มาท่วมซะงั้น ลังเล

เข้ามาได้กำลังใจเดี๋ยวไปทำต่อ5555

สู้ๆครับ ปัญหามีใว้เพื่อให้เราแข่งแกร่งขึ้นครับ  ผมเจอตลอดทุกครั้งที่ไปสวน เจอบ่อยจนชิน ไปคราวไหนถ้าราบรื่นจะถือว่าผิดปกติ  แต่เป็นปกติเสมอๆก็คือ  "เมื่อเรานึกถึงสิ่งที่ดี สิ่งที่ร้ายมักจะตามมา แต่เมื่อเราพยายามนึกถึงสิ่งที่ร้าย(เพื่อหวังว่าจะกลายเป็นดี)...สิ่งที่ร้ายกว่าก็จะตามมาอยู่ดี" นายเมอร์ฟี่เขาว่าใว้   แต่ผมเป็นคนไทย ผมไม่ถืสา

การจัดการแหล่งน้ำเป็นเรื่องสำคัญที่สุดสำหรับผมครับ  ผมเฉลี่ยแหล่งน้ำจนตีโอบรอบที่  เรียกว่าน้ำจะซึมแผ่ไปเองจนชื้นไปทั่วสวนเลยก็ว่าได้ครับ ต้นไม้ผมเลยได้แต่แห้งๆในหน้าร้อน ที่ถึงตายก็มักเป็นไม้ต่างถิ่น  สวนผม  มะม่วง กับยางนาคือเจ้าถิ่นเก่า ปลูกไปสบายบรื๋อครับ  สู้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 02:15:47 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 03:57:06 AM »

ตอนที่16  ทฤษฎีคนบ้า  "เวลาคู่ขนาน"

ผมมานั่งนึกถึงสิ่งที่คนเอาเงินมากมายซื้อไม่ได้ (อย่างเก่งก็แค่ยื้อได้) ไม่ได้มองไกลถึงความตาย แต่เป็นเรื่องของ.....เวลา

ถ้าอยากซื้อหรืออยากยื้อก็ต้องมีเงินมากหน่อยนะ... คนจนไม่มีสิทธิ์

ยื้อความแก่   ยื้อคดีความ หรือแม้กระทั่ง  ยื้อเวลาจากความรักปลอมๆของใครสักคน เป็นเรื่องของคนมีเงินเหลือเฟือ

อ๊ะๆ..มาเข้าเรื่องกันเลย

กาลครั้งหนึ่ง ผมมองไปที่ต้นยางนาสูงใหญ่หลายคนโอบต้นหนึ่ง นึกไปว่ามันมาอยู่ตรงนี้ได้อย่างไร  มาตั้งแต่เมื่อไหร่ ใครปลูก  หรือมันงอกขึ้นมาเองจากเมล็ดที่ปลิวเล่นลมมาจากที่ๆไกลออกไปกว่านั้น.....มันมาจากไหน ดูๆไปคงเกิดมาก่อนผม หรือก่อนพ่อแม่ผมอีก

ใช่...ในสมัยนั้น คนที่ริปลูกยางนา ใยมิใช่คนบ้าบอ  ย้อนไปก่อนกว่าปี 2504 ก่อนที่ผู้ใหญ่ลีจะตีกลองประชุม  สมัยที่ประเทศเรารุ่มรวยไปด้วยทรัพยากรป่าไม้อันอุดมสมบูรณ์  การปลูกป่า ดูเป็นเรื่องไม่จำเป็นอย่างยิ่ง  ไม่ต้องใส่ใจ  ไม่มีความสำคัญ  ป่า กลับเป็นอุปสรรคที่ต้องถากถาง เพื่อสร้างผืนดิน แปลงเป็นชุมชน ที่อยู่อาศัย

วันนึง(วันนี้)เมื่อสูญเสียป่าไม้ผืนใหญ่ไปสิ้น ก็ถึงเวลาต้องมาคร่ำครวญ  และใคร่ครวญในการรื้อฟื้น สร้างขึ้นมาใหม่อีกครั้ง

ยางนาต้นนั้นยังเป็นคำถามจุดประกายให้ผมคิด  ว่าในเวลานี้  มีเงินเท่าไหร่ ก็ซื้อเจ้าต้นนี้กลับบ้านไปไม่ได้แล้ว (ไม่ต้อพูดถึงเรื่องกฏหมาย  และกระบวนการขนย้ายไปปลูก)  หากมองลึกลงไป  ในราคาที่ต้องจ่าย  มูลค่ามันอยู่ที่เวลาที่ใช้ไปกับการเติบโตของต้นไม้ต้นนี้ต่างหาก....เวลา  ที่ซื้อคืนไม่ได้

แต่ "เวลา"  ก็เป็นความยุติธรรมอย่างหนึ่ง  ที่ธรรมชาติ มอบให้กับทุกชีวิตอย่างเท่าเทียม  ไม่เว้นแม้กระทั่งยาจกไปจนถึงคหบดี

สมมตินะครับสมมติ  ว่าคนเรามีอายุได้แปดสิบปี  ตอนเกิด พ่อแม่ปลูกยางนาให้หนึ่งต้น  เรียกว่าเติบโตมาด้วยกัน  ใช้เวลาที่ได้รับอย่างเท่าเทียมกัน "ขนาน" กันไปจวบจนนาทีสุดท้ายของชีวิต(ถ้าไม่ตัดมันเสียก่อน)

เราตาย....

ยางนายังไม่ตาย...... เวลาของเขายังเดินต่อได้  กลายมาเป็นต้นไม้ใหญ่เหมือนยางนาต้นนั้น

เอาใหม่...  เอาแค่ตอนอายุยี่สิบ ต้องมีเมียมีลูก ตัดต้นยางนาต้นนั้นสร้างกระท่อม  เอ๋...เล็กไปอยากได้ใหญ่หน่อย ทำไมพ่อไม่ปลูกให้สักสิบต้น  ไหนๆก็ใช้ยี่สิบปีเท่ากัน เวลาของยางนาแต่ละต้นเดินขนานกัน  หากมีจำนวน  ก็คงได้บ้านหลังใหญ่ๆ  สวยไม่เบา

แล้วถ้าพ่อปลูกให้ร้อยต้นละ  อายุยี่สิบอยากแต่งเมีย ตัดห้าต้น อยากได้บ้าน ตัดสิบต้น  อายุยี่สิบห้าอยากได้รถ ตัดห้าต้น อายุสี่สิบส่งลูกไปเรียนบางกอก ตัดสิบต้น  ลูกแต่งเมีย ตัดยี่สิบต้น  ยังเหลืออีกแฮะ  เก็บไว้ให้หลานละกัน......

หากนี่เป็นการปลูกคร้งเดียวจบ(ครั้งเดียวในชีวิต) ร้อยต้น  สร้างเวลาคู่ขนานของร้อยชีวิต อานุภาพของการปลูกยังได้ขนาดนี้ มีอานิสงห์ส่งต่อไปชั่วชีวิต  แต่ถ้าปลูกมากกว่าหนึ่งครั้งล่ะ......ปลูกทุกปี ปีละน้อย  เวลาคู่ขนานที่เริ่มต้นเดินตามเข็มนาฬิกา  ใยมิใช่เวลาของการไหลมาเทมาของความมั่งคั่งและมั่นคง และหลักประกัน

เงินทองอยู่ในอากาศ ดิน และน้ำ สุดแต่ใจจะไข่วคว้า  เวลามีเท่ากันแต่การสร้างจำนวน "คู่ขนาน" อาจไม่เท่ากัน  มันก็ขึ้นอยู่กับกำลังความตั้งใจ  และการให้ "เวลา" อย่างต่อเนื่องอีกนั่นแหละที่สำคัญ

นิยายคนคร้าน นิทานคนบ้า  และทฤษฎีประหลาดๆ ที่ตั้งเอง  ลองเอง  หวังเอง   และท้ายสุดก็จะรู้ได้เองว่าเป็นไปอย่างที่คิดหรือเปล่า  แต่ผมก็ได้เริ่มไปแล้ว  และยังอยากทำต่อ

มกราคม 2553 การเปิดฉากเทศการขุดสร้างแหล่งน้ำก็เริ่มขึ้น   ขุดร่อง ทำคันดิน เพื่อปลูกต้นไม้ ขยายจำนวนเวลาคู่ขนานให้มากขึ้น

เป็นเจ้าของทฤษฎี ต้องทำตัวเป็นตัวอย่าง  คราวนี้จ่ายค่าขุดและปรับที่ไป หนึ่งหมื่นหนึ่งพันแปดร้อย   ลดลงจากคราวที่แล้วสามพันกว่าบาท แถมได้งานมากขึ้นอีก  เทคนิคการทำร่องแบบถอยขุดทอยดิน จะลดค่าใช้จ่ายได้มาก  หากได้ช่างขับรถที่ประสบการณ์สูง  รอบนี้คนขับเป็นมือโปรมาจากสุโขทัย  ขนาดเมาหนักจนมาเริ่มงานสาย ยังขุดเสร็จก่อนตะวันตกดิน

ตอนแฟนผมไปจ่ายตังยังแอบแซวมาว่า "รวยเนอะ มีที่นาเอามาขุดร่องเล่นซะงั้น"  ผมได้ฟังแล้วแอบกลั้นยิ้ม นึกอยู่ในใจ

"ไม่ได้ขุดเล่น...ผมกำลังสร้างเวลาคู่ขนานต่างหาก หึๆๆๆๆ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:35:50 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 04:09:01 AM »

ตักแรก  ฝุ่นตลบ... ผมมักจะมายืนคุมในช่วงต้นของการขุดเสมอ  ยิ่งเป็นการขุดในจุดที่ติดกับคนอื่น ต้องชี้จุดให้ชัดครับ  จะได้ไม่มีปัญหากันทีลัง  แต่จริงๆ เพื่อนบ้านแถวนั้นใจดีครับ

เริ่มตั้งแนวได้แล้ว สิบกว่าเมตร  ยังต้องลากร่องยาวไปอีกร่วมสองร้อยเมตรครับ
tumtump
*

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 04:15:34 AM »

รอบนี้ต้องขุดร่องยาวมาก  ต้องมีการแบ่งฝายน้อย กั้นน้ำครับ  เพราะลักษณะดินหน้าถนน กับหลังที่ไม่ใช่ดินชนิดเดียวกัน  การอุ้มน้ำต่างกัน  ด้านหน้าถนนน้ำซึมเร็วกว่า เพราะปนทรายหน่อยๆครับ  หน้าแล้งระดับน้ำจะลดลงมาก

ทำฝายน้อยกั้นเป็นสามช่วง  ต่อไปจะเห็นชัดว่าในหน้าฝนที่จะตามมา ระดับน้ำเป็นสามระดับเลย 
tumtump
*

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 04:21:44 AM »

สภาพดินนาด้านหลังที่เป็นดินเหนียวจัด  เริ่มแห้งแตกเป็นร่องลึก  สวยดีครับ

สุดเขตที่ดินก็เริ่มหักฉาก เขาไปจรดแนวร่องเดิมที่ทำไว้ปีที่แล้ว  สีดินช่วงนี้ดำดี ชื้นทั้งปี ผมกะจะเอาไว้ลงไม้จากทางใต้ ที่ชอบน้ำชุกครับ
tumtump
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 04:26:00 AM »

แวะจิบกาแฟยามบ่าย แกล้มด้วยมันเผาร้อนๆ ผลผลิตภายในสวนครับ

รายการนี้เรียก กาแฟกายกรรมครับ   สุดยอดการคิดค้นการต้มน้ำที่อาศัยความสมดุล 
uncle708
*

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 07:41:00 AM »

แวะจิบกาแฟยามบ่าย แกล้มด้วยมันเผาร้อนๆ ผลผลิตภายในสวนครับ

รายการนี้เรียก กาแฟกายกรรมครับ   สุดยอดการคิดค้นการต้มน้ำที่อาศัยความสมดุล 

ตามมาชื่นชมเรื่อยๆ ชอบมากครับกับแนวคิด เวลาคู่ขนาน และกาแฟกายกรรม (จะเอาไปทดลองบ้าง หวังว่าคงได้กิน ไม่หกซะก่อน...เอิ้ก)
ดอนครับ

Liked By: Numdoitung
chaos
*

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 07:55:32 AM »

ถ้าต้มแล้วไม่อยู่เฝ้าน้ำแห้งมีหวัง กายกรรมหกคะเมน ยิ้มกว้างๆ
ร่องน้ำแคบขนาดนี้ถ้าเป็นที่บ้านผมไม่นาน 2-3ปี ร่องก็จะตื้นโคลนเลนจะไหลลงไปเหลือปริมาณเก็บน้ำไม่มากนัก(แต่ต้นไม้คุณคงรอดต้นสูงใหญ่แล้ว)

ปล.เจ้าของกระทู้ตื่นมาตอบตั้งแต่ตีสามกว่าๆ เลยหรอ?ฮืม  โอ้..สวนป่าของคนขี้เกียจหรอเนี่ย5555

Liked By: Numdoitung

อยากมากก็ทุกข์มาก ถือมากก็หนักมาก
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์