หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 225   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานแดนมหัศจรรย์...คนหลงป่า  (อ่าน 1888199 ครั้ง)
tumtump
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:45:45 AM »

สิ่งที่เรียกว่า ความร่มรื่น  ได้เกินขึ้นบ้างแล้วครับ (แอบเห็นกองขี้เกียจอีกแล้ว)

กล้วย หนึ่งในผลผลิตที่เริ่มเก็บกินได้ในเดือนนี้ และจะมีกินไปอีกทุกครั้งที่มา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2010, 01:52:24 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า

Darth Palm
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:43:38 AM »

""""ปลูกรุ่นใหม่ๆไปก็หันมามองรุ่นเก่าๆอยู่เรื่อยๆ""""
ใช่เลย...มันเป็นอาการที่ไม่เคยบอกใคร เพราะไม่รู้จะบอกยังงัยกับความรู้สึกตรงนี้ครับ เวลาขุดปลูกอันใหม่ จะหันหน้าไปทางกลุ่มที่ปลูกติดแล้ว ขุดไปเหงื่อหยด เหนื่อยก็เงยหน้าดูรุ่นที่โตแล้ว ได้พัก ได้เห็นผลงาน กำลังใจมา หายเหนื่อย  มีแรงขุดต่อครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
คนดง
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 12:45:00 PM »

ปลูกน้อยได้มาก ปลูกมากก็ได้มากยิ่งๆ ขึ้น 

น่าชื่นชมเป็นอย่างยิ่ง ..สู้เต่อไปครับ..

Liked By: pongjarus, TAWUN

รักที่จะอยู่ป่า
sutharnthip
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:01:45 PM »

เห็นต้นไม้โตขึ้นทุกๆ วัน อิ่มใจแทนจังเลยค่ะ

cat007
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:19:10 PM »

แวะมาชมต่อเป็นระยะๆครับ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:48:56 PM »

ขอรบกวนดูผังพื้นที่ของเจ้าของกระทู้หน่อยครับ  วางผังสวนในที่ดินท่านไว้อย่างไร

เขียนๆวาดๆด้วยมือเอาก็ได้ครับ

ขอขอบพระคุณครับ

ผังสวน ณ ต้นปี52 ครับ ปัจจุบันคืบหน้าจนเต็มพื้นที่แล้วครับ เดี๋ยวจะทยอดออกมาให้ดูครับ

ขอบคุณครับ สำหรับผัง

อ้อ...ปลูกต้นสำโรงระวังเรื่องกลิ่นตอนมันออกผลนะครับ ไม่ควรอยู่เหนือลมหรือใกล้ที่พักมากนัก
ส่วนไม้ที่เหลือ ตามแต่สะดวกครับ 

มีพืชมงคลชนิดหนึ่งเป็นไม้ยืนต้นและเนสมุนไพรด้วย ที่ผมไม่เห็นมา10กว่าปีตามบ้านเรือน
ไปเห็นในป่าแก่งกรุ่ง ชื่อกระทุ้งฟ้า ต้นไม่สูงมากราวๆ15-20เมตร แต่สามารถเอามาทำยาได้
ทั้งดอก,ผล, ต้น(เนื้อไม้), ราก,ใบ

เห็นสวนของtumtump อยากให้มีกระทุ้งฟ้าขึ้นมาติดหมัด  หากชอบก็ลองๆหามาปลูกดูครับ
ไม้เทพทาโรก็ดีครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
TickBell
*

ต้นไม้คือชีวิต

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:07:56 PM »

แวะมาอ่านหนังสือ  สวนป่าของคนขี้เกียจ

สน ภูธรา
11/127 แฟลตคลองจั่นตึก11ชั้น4 ถ.สุขาภิบาล 2
แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กทม. 10240
bangpean
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:12:12 PM »

ยิ้มเท่ห์ นี่ขนาดขี้เกียจน่ะค่ะ  ถ้าขยันจะขนาดไหน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เจ้าขอปรบมือดังๆๆ  และชื่นชมกับผลงานค่ะ

Liked By: pongjarus, TAWUN, vigo74
winning7799
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:18:12 PM »

สุดยอดมากๆครับ ขอชื่นชมแนวคิดโดยเฉพาะเรื่องกองขี้เกียจครับ  อายจัง

tumtump
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:55:05 AM »

""""ปลูกรุ่นใหม่ๆไปก็หันมามองรุ่นเก่าๆอยู่เรื่อยๆ""""
ใช่เลย...มันเป็นอาการที่ไม่เคยบอกใคร เพราะไม่รู้จะบอกยังงัยกับความรู้สึกตรงนี้ครับ เวลาขุดปลูกอันใหม่ จะหันหน้าไปทางกลุ่มที่ปลูกติดแล้ว ขุดไปเหงื่อหยด เหนื่อยก็เงยหน้าดูรุ่นที่โตแล้ว ได้พัก ได้เห็นผลงาน กำลังใจมา หายเหนื่อย  มีแรงขุดต่อครับ.. ยิงฟันยิ้ม

และอาการนี้นี่แหละครับ  ที่นำพาให้ผมต้องท่องไปยังที่ต่างๆ  เพื่อไปดูต้นที่โตๆแล้ว เกือบรถตกขอบทางมาหลายทีครับ เพราะมัวเหลียวมองต้นไม้ข้างทาง   ยังแอบเสียดายอยู่บ่อยๆครับที่ไม่ได้เริ่มลงมือไปตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว  ไม่งั้นป่านนี้........ 

ปลูกน้อยได้มาก ปลูกมากก็ได้มากยิ่งๆ ขึ้น 

น่าชื่นชมเป็นอย่างยิ่ง ..สู้เต่อไปครับ..

และก็จะยังปลูก และชวนคนอื่นๆปลูกต่อๆไปจนหมดแรงปลูกไม่ไหวล่ะครับ  ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยม

เห็นต้นไม้โตขึ้นทุกๆ วัน อิ่มใจแทนจังเลยค่ะ

ขอบคุณจากใจครับ.....แต่ยังไงคงโตไม่ทันต้นยางนาของคุณทิพย์หรอกครับ  

แวะมาชมต่อเป็นระยะๆครับ

ถ้าชอบอะไรประหลาดๆ มาสวนนี้ ไม่ผิดหวังครับ  เรียกว่าก่อพฤติการณ์ งานทดลอง ผิดขนบอยู่พอควรครับ  ขอบคุณที่แวะมาครับ

ขอรบกวนดูผังพื้นที่ของเจ้าของกระทู้หน่อยครับ  วางผังสวนในที่ดินท่านไว้อย่างไร

เขียนๆวาดๆด้วยมือเอาก็ได้ครับ

ขอขอบพระคุณครับ

ผังสวน ณ ต้นปี52 ครับ ปัจจุบันคืบหน้าจนเต็มพื้นที่แล้วครับ เดี๋ยวจะทยอดออกมาให้ดูครับ

ขอบคุณครับ สำหรับผัง

อ้อ...ปลูกต้นสำโรงระวังเรื่องกลิ่นตอนมันออกผลนะครับ ไม่ควรอยู่เหนือลมหรือใกล้ที่พักมากนัก
ส่วนไม้ที่เหลือ ตามแต่สะดวกครับ 

มีพืชมงคลชนิดหนึ่งเป็นไม้ยืนต้นและเนสมุนไพรด้วย ที่ผมไม่เห็นมา10กว่าปีตามบ้านเรือน
ไปเห็นในป่าแก่งกรุ่ง ชื่อกระทุ้งฟ้า ต้นไม่สูงมากราวๆ15-20เมตร แต่สามารถเอามาทำยาได้
ทั้งดอก,ผล, ต้น(เนื้อไม้), ราก,ใบ

เห็นสวนของtumtump อยากให้มีกระทุ้งฟ้าขึ้นมาติดหมัด  หากชอบก็ลองๆหามาปลูกดูครับ
ไม้เทพทาโรก็ดีครับ

สำโรงเนี่ย มีคนเตือนหลายคนแล้ว ครับเรื่องกลิ่น ผมเองยังไม่เคยดมดู  ผมปลูกไว้เยอะพอควรเพราะเป็นต้นไม้พลังงานตัวนึงที่น่าสนใจ ในเมล็ดมีปริมาณน้ำมันมากกว่าสบู่ดำอีกครับ ส่วนข่าวกรองจากขุนดงบอกว่ามีอนาคตในแวดวงเครื่องสำอางค์  ส่วนกระเปาะหุ้มเมล็ดยังเอาไปเลี้ยงพวกไม้แขวนได้สวยงามอีกด้วย บวกลบคูรหารดู  เรื่องกลิ่นอย่างเดียว....ศรีทนได้ครับ   

ส่วนไม้อื่นที่แนะนำมา วันนึงต้องหามาปลูกให้ได้ครับ  ขอบคุณมากครับ

แวะมาอ่านหนังสือ  สวนป่าของคนขี้เกียจ

แหะๆๆ  สวนป่าของคนขี้เกียจ แต่ตอนปลูกนี่ประณีตนะครับ  รดน้ำ(ผสมจุลินทรีย์)คลุมฟาง อย่างดี..... แล้วปัดตูดหนีเลย  ที่เหลือตัวใครตัวมันครับ

ยิ้มเท่ห์ นี่ขนาดขี้เกียจน่ะค่ะ  ถ้าขยันจะขนาดไหน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เจ้าขอปรบมือดังๆๆ  และชื่นชมกับผลงานค่ะ

ขอบคุณครับคุณเจ้า  ผมหวังขอลอกการบ้านวิชาขุนดงคุณเจ้าอยู่นะครับ  เอารูปมาอวดกันหน่อยครับ

สุดยอดมากๆครับ ขอชื่นชมแนวคิดโดยเฉพาะเรื่องกองขี้เกียจครับ  อายจัง

กองขี้เกียจเนี่ยมีภาคสองด้วยนะครับ  ใช้กับบ่อปลา  โรยขี้วัวลงบนกองฟางที่โยนใว้ริมตลิ่ง  ให้ปลามาหาตอดเอาเอง  ดูดวิชานี้มาจากท่าน PP_79 ในเว็บเรานี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 12:59:03 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:23:55 AM »

มาให้กำลังใจอย่างต่อเนื่องครับ เดินไปด้วยกัน อย่าทิ้งกันนะ 

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
tumtump
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 01:48:23 AM »

มาให้กำลังใจอย่างต่อเนื่องครับ เดินไปด้วยกัน อย่าทิ้งกันนะ 

ขอบคุณมากครับ  คงต้องเดินกันไปอีกนานกว่าใครเพื่อนเลยล่ะครับ สำหรับเกษตรขุนดง คงหวังผลกันรุ่นลูกรุ่นหลานเลยครับ

Liked By: Numdoitung, TAWUN
tumtump
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 02:41:59 AM »

ตอนที่15  หน้าหนาวอันนิ่งงัน

กระโดดข้ามเวลามาปลายปี  ทิ้งช่วงปลายฝนและต้นหนาวไปไม่เห็นฝุ่น  กิจกรรมเดิมของเวลานี้เมื่อปีที่แล้วก็กลับมา....ต่างก็เพียงงานที่เพิ่มขึ้น เพราะจำนวนต้นไม้มากขึ้น  หลากชนิดขึ้น

ตอนนี้แทบจะเรียกว่าเห็นต้นไหนก็นึกชื่อออกในทันที  ต้นไม้ร่วม  หรือกว่าร้อยชนิดก็จำไม่ได้แล้ว เคยจะมานั่งทำรายการ"ต้นไม้ในครอบครอง" ก็แอบรู้สึกว่าจะดูเป็นงานวิชาการ งานล่าแต้มจนเกินไป  ปลูกไปเรื่อยๆให้เป็นความลับไปจนแก่ถ้าจะดีกว่า  รู้เพียงแต่ว่าต้นนี้หรือต้นนั้นมีหรือยังก็น่าจะพอใจแล้ว

งานปลดเถาวัลย์ ตัดแต่งกิ่ง  ดูเหมือนจะเป็นงานที่ทำได้ไม่มีวันจบสิ้น  ทำแล้วก็เหมือนว่าไม่ได้ทำอะไรลงไป  ต้นไม้ก็ยังคงเป็นต้นไม้  ดูเหมือนเดิมต่อไป(เพียงแต่โล่งขึ้นหน่อย) แต่เดินเหินสะดวกขึ้น

ที่ต้องมาตัดแต่งกิ่ง เนื่องเพราะคาดหวังลำไม้ในอนาคต  ที่ต้องเปลาตรง เวลาตัดมาใช้งาน มาขาย  จะได้มีราคา ตัดไปตัดมาสัจธรรมก็บรรลุว่า ปีหน้าก็ต้องมาตัดใหม่  และหวังจะตัดใช้ตัดขายแค่สามส่วน เก็บใว้ให้ร่มเงาเจ็ดส่วน  ใยต้องเดินตัดทั้งสวนขนาดนี้

ปัญญาก็เกิด...

ทีนี้ต้องมาเลือกว่า  ต้นไหนควรตัด  ต้นไหนควรปล่อย

ก. ต้นดาวรุ่งทรงดีโดยกำเนิด  ตัดแต่งแค่นิดหน่อย สบายแรง  ปล่อยต้นคดโค้ง ขี้กะโล้  ให้ใว้เป็นไปตามธรรมชาติอันมีศิลปะต่อไป (แนวคิดนี้ดูใจร้ายเหมือน สัตว์เขาสวยที่มักตกเป็นเหยื่อก่อนเสมอ....มีรูปเป็นเคราะห์)

ข.ตัดแต่งต้นที่ขี้เหร่  ปลุกปั้นดัดแต่ง ให้เป็นดาวรุ่งในที่สุด  แล้วเชือดซะ  ปล่อยให้ต้นดาวรุ่งโดยกำเนิดใว้  เป็นพันธุกรรมที่ดี เป็น
ตัวอย่างต้นที่เกิดมาสมศักดิ์ศรี เพื่อเป็นตัวอย่างแก่อนุชนรุ่นหลังต่อไป

ค. เลิกทั้งสองอย่าง ถ้าต้องตัด ก็เอาเฉพาะไอ้ที่มากีดขวางทางสัญจรก็เพียงพอ

เดาไม่ยาก..... คำตอบของจอมขี้เกียจ  ผู้ชอบอ้างทฤษฎี "กระทำเท่าที่จำเป็น"

มีต้นไม้ตั้งเยอะ สามส่วนที่หวังจะใช้ มันต้องเจอต้นดีๆกันบ้าง  และต้นที่งามดีโดยธรรมชาติ  มันก็ต้องมีมากกว่าสามส่วนอยู่แล้ว

อากาศแห้งๆในหน้าหนาว  ใบไม้ร่วงกราวเกลื่อนเต็มพื้นดิน  สวนป่าอายุน้อยยิ่งดูโปร่งขึ้นผิดหูผิดตา ธรรมชาติของต้นไม้หลากชนิดที่เตรียมตัวเองไว้เพื่อรองรับความแล้งที่กำลังจะมาเยือน   แม้แต่ไพรพงดงหญ้าอันรกชัฏ  ก็แห้งเหี้ยนโล่งเตียนราวกับไม่เคยมีตัวตนมาก่อนใด   

ธรรมชาติมันก็เป็นอย่างนั้น แต่เราก็ดูว่ามันช่างโหดร้าย.....  ช่างไม่ใส่ใจใยดีกับต้นไม้ต้นน้อย  ต้นไม้ต่างถิ่นที่อยากลองหยั่งรากลงบนผืนดินแห่งนี่เริ่มออกอาการขาดน้ำ  ใบแห้ง เหี่ยวร่วง อย่างเห็นได้ชัด   สะตอ ลองกอง  ทุเรียน  คือไม้กลุ่มทดลองที่ผมต้องยอมใจแข็ง  ไม่เข้าไปช่วย  และแทรกแซงธรรมชาติ   หากมันจะต้องตาย  อย่างน้อย ผมจะได้รู้ว่าปลูกมันไม่ได้(ในตอนนี้) ในสภาพแวดล้อมอย่างนี้  แต่สักวันผมจะเอากลับมาปลูกใหม่ เมื่อป่าแห่งนี้ สร้างความชุ่มชื้นได้เพียงพอต่อการเติบโตของพืชที่ชอบน้ำชุก 

ตะวันเริ่มโบกมือลา ลมหนาวพัดโชยมาอีกครั้ง  ผมเดินทอดน่องในมือถือกรรไกรตัดกิ่งที่ปิดล็อคคม กับความตั้งใจจะไม่เปิดมันออกมาใช้แม้จะเห็นอะไรงอกงาม แตกง่ามออกมาให้ขัดหูขัดตา (หึยยย...อยากขอซักฉับ)  ผมเดินทักทายกับต้นไม้ทุกต้น  เท่าที่จะทำได้  เลือกตัดกล้วยสวยๆสักเครือเอากลับไปกรุงเทพ

ก่อนที่แสงสุดท้ายจะลับขอบฟ้า   ผมพึมพำกับตัวเองว่า..... คราวหน้าได้เวลาขุดร่องใหม่เสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 06:36:10 PM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 02:49:43 AM »

ต้นตะกูสูงลิ่วๆ ในขณะที่ยางนายังไปไม่ถึงไหน  พื้นที่ตรงนี้การแข่งขันสูง  ผมยังหวังอยู่กับม้าตีนปลายอย่างยางนา

ต้นกระถินเทพา  ไม้เบิกนำและบำรุงดิน  สูงชะลูดได้รวดเร็ว  ช่วงแรกของการตัดแต่ง กลัวไม่เปลาตรง.......  ต้องจัดการ

ใบดกมากจนต้องตัดทิ้งมากกว่าเอาใว้ครับ  กลัวบังต้นอื่นๆทีโตช้ากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 02:52:37 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 02:59:54 AM »

เงาสะท้อนอันชื่นใจ  แม่จะเป็นต้นตะกูก็พอใจ อย่างน้อยก็เป็นผลงานที่ทำได้ในเวลาแค่ปีกว่าๆ  ต้นอื่นๆยังไปไม่ถึงไหน

ยางนา กลุ่มดรีมทีม ปลูกชิดริมนาให้สมชื่อ ยางนา พวกนี้โตดีกว่าที่ปลูกในดงตะกู

ต้นกระถินเทพา ถ้าไม่ตัดแต่ง  หกเดือนจะมีพุ่มอย่างนี้ครับ
ผมทดลองในสองแบบ ตัดแต่ง  กับปล่อยธรรมชาติ อีกปีมาดูกันว่าจะเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 03:07:51 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
noon9999
*

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 06:00:43 AM »

น่าชื่นใจดีครับ

Liked By: TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 225   ขึ้นบน
  พิมพ์